อย่างนี้ อธิบาย คำว่า ตีแตก ได้ชัดเจนเหลือเกิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

อย่างนี้ อธิบาย คำว่า ตีแตก ได้ชัดเจนเหลือเกิน

โพสต์ที่ 1

JAS ตัวเดียว ถือตัวเดียว ตีลงไปที่ตัวเดียว ตีให้มันแตกเป็นพลุแตก
กำลังจะทำให้ท่านอดีตประธาน ได้ขึ้นคำนำหน้าชื่อ ว่า ท่านเศรษฐีพันล้านอดีตประธานTHAIVI
จะเป็นอีกหนึ่งตำนาน ไว้เล่าขานให้ลูกหลานฟังถึงความหมายคำว่า ตีแตก ของดร.นิเวศน์ เป็นเช่นไร

ไม่รู้ ท่านอดีตประธาน ซื้อไว้ตั้งแต่เดือน 07เดือน 08 ปี 2010 หรือเปล่านะ :roll:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

Re: อย่างนี้ อธิบาย คำว่า ตีแตก ได้ชัดเจนเหลือเกิน

โพสต์ที่ 2

ยินดีกับคุณหมอด้วยครับ

ยังจำคืนนั้นที่บอก พี่ไม่ซื้อไว้บ้างเหรอ (ราคา1.78)
วันนี้ก็ยังไม่มีเลยครับ บุญวาสนาไม่มี ก็เลยไม่ได้ขึ้นรถแจ๊สเลย

ขอขอบพระคุณย้อนหลังด้วยครับ
แนบไฟล์

Serm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อย่างนี้ อธิบาย คำว่า ตีแตก ได้ชัดเจนเหลือเกิน

โพสต์ที่ 3

สุดยอดครับคุณหมอสามัญชนเล่นหุ้นสิบปีได้เกือบพันเท่า :shock: ยินดีด้วยครับ
THE WINNER ALWAYS SEE AN ANSWER IN THE PROBLEM__THE LOOSER ALWAYS SEE THE PROBLEM IN AN ANSWER.
THE WINNER ALWAYS SAY DIFFICULT BUT POSSIBLE __THE LOOSER ALWAYS SAY IT POSSIBLE BUT DIFFICULT.
0N0111

โพสต์ที่ 4

แค่ขึ้น 1 สตางค์ ก็ :shock:
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

ยินดีด้วยครับ พี่หมอ สุดยอดจริงๆ :cheers: :cheers: :cheers:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
schwartz_IR

โพสต์ที่ 6

สุดยอดดดดดดด มันสมองและจิตใจ
จริงๆรวมทั้งport ก็พันล้านไปแล้ว ยินดีด้วยนะครับพี่
growth mindset
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

สมัย STPI แตกกว่าตัวนี้อีกนะครับ

สไตล์การลงทุนของผม ก็ลอกเลียนแบบมาจากพี่หมอสามัญชนนี่แหละครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ยินดีด้วยครับ พันล้านแล้ว :D
halfofw

โพสต์ที่ 9

อยากรู้ว่า ตัวไหนที่ พี่หมอ มอง ๆ ไว้ใน WatchList .. เพื่อเข้า หลังจาก ขาย JAS :)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

สุดยอดครับพี่หมอเรา :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...

โพสต์ที่ 11

ส่วน STPI ที่เป็นตำนานเล่าขาน บทที่ 1 ของยอดขุนพล นาม ท่านเศรษฐีพันล้านอดีตประธานTHAIVI

เมื่อท่านรู้อย่างแน่ชัด ว่าเป้าหมายกำลังจะกลับตัวจากที่เคยขาดทุน ไปสู่การทำกำไรอย่างผิดหูผิดตา
ท่านควบม้าเข้าประชิดติดตัวแม่ทัพของเป้าหมาย จากนั้นจึงเงื้อทวนในมือขึ้นสุดแขน แล้วจ้วงแทงลงไปให้สุดแรงจนลึกจมคมทวน

เมื่อเป้าหมายสิ้นฤทธิ์ไม่อาจทำกำไรอย่างผิดหูผิดตาได้อีก ท่านก็ถอนทวนออก
เพื่อไปหาเป้าหมาย JAS แล้วสร้างตำนานอันยิ่งใหญ่บทที่ 2 ให้ลูกหลานได้เล่าขานจดจำกันไปชั่วกาลนาน

เพื่อนๆท่านใดที่อยู่ใกล้ชิดท่านยอดขุนพล นาม ท่านเศรษฐีพันล้านอดีตประธานTHAIVI
ที่รู้ว่า ท่านแทงทวนให้จมลึกเมื่อใด ท่านถอนทวนออกมาเมื่อใด ช่วยกันมาเล่าขานตำนาน บทนี้ต่อให้ที
ตัวผมได้แต่ชื่นชมผลงานอยู่แดนไกลใกล้ชายขอบประเทศ เลยไม่อาจรู้รายละเอียดมากนัก
ได้แต่ตามดูรอยเท้าม้าที่ท่านควบผ่านไป จากกราฟราคาหุ้นและประวัติผู้ถือหุ้น

รูปภาพ

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

ขอขอบคุณพี่ครรชิต และพี่หมอสามัญชน บรมครูของผมครับ ^ ^
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

ชื่นชมทั้งพี่ครรชิตและพี่หมอฯนะครับ

แต่สิ่งที่สำคัญกว่านั้น คือ "การถอดรหัสความสำเร็จ" และ "บทเรียนที่เราได้เรียนรู้จากเรื่องนี้"
ขอเล่าความจริงแบบไม่อายสำหรับบทเรียนที่ผมได้รับจากกรณี JAS
คือ...

ผมไม่รู้จักหุ้นตัวนี้ดีพอ และผมไม่เคยตามอ่านข้อมูลใดๆทั้งสิ้น!!!
แถมความรู้ในเชิงการตลาดเกี่ยวกับธุรกิจที่เค้าทำ ผมก็ไม่มีเอาเสียเลย

ที่แถวๆราคา 2 บาท ผมยอมรับอย่างไม่เขินครับว่า ผมมองมันเป็นเพียงหุ้นปั่น ที่ราคาวิ่งมาไกลแล้วเท่านั้น
มีคนมาถามผมว่าเอายังไงกับหุ้นตัวนี้ดี(ช่วงนั้นมันลงไปบาทกว่าๆ)?
ซึ่งผมดันตอบคำถามที่ผิดพลาดครั้งใหญ่ในชีวิตของผมครั้งนี้ไป ว่า...
"ไม่รู้ซิครับ แต่ผมมองว่าราคานี้มันมาไกลเกินไปแล้วนะ สรุปว่าเราอาจจะเข้าช้าเกินไป!!!"
^
^
^
ตัวเองตกรถยังไม่พอ นี่ดันจะไปให้ทำคนอื่นเค้าขายหมูไปอีกต่างหาก!!!
ซวยจริงๆตรู แถมพาคนอื่นลงเหวไปพร้อมๆกันอีก เพราะ "อวิชชา" ของตัวเองแท้ๆเลย (กรำ!!!)

พอถึงวันนี้ ผมเพียรถามตัวเองว่าผมทำอะไรผิดพลาดไป
และผมได้ข้อสรุปกับตัวเอง ว่า...

1) จงอย่าประมาท และจงอย่าดูถูกบริษัทฯที่เราไม่รู้จัก หรือเรายังไม่รู้ข้อมูลของบริษัทฯเค้ามากเพียงพอ

2) "ตกรถ ขายหมู ติดดอย" เป็นสังสารวัฏของ "ความไม่รู้"(หรือ อวิชชา)
และเมื่อเราจมอยู่กับความไม่รู้ เจ้ามือหรือรายใหญ่จึงสามารถปั่นหัวและหลอกเราได้ด้วย "ความโลภ" และ "ความกลัว"
แต่ถ้าเรารู้...หัวใจเราจะหนักแน่นดังหินผาครับ

3) เราจะสามารถเอาชนะคนทั้งตลาด และชนะหัวใจตัวเองได้ ด้วยสิ่งที่ง่ายๆที่สุดที่เรียกว่า "ข้อมูล"
^
^
^
ดังนั้น ถ้าอยากรวยหรืออยากประสบความสำเร็จ..."จงอ่าน, ศึกษา และทำการบ้านให้หนักที่สุด เท่าที่เราจะทำได้ (ห้ามขี้เกียจในการอ่านและหาข้อมูล)"
และจงแชร์ข้อมูลร่วมกับผู้อื่น
จงอย่าขี้เหนียวหรืองกข้อมูล

"นกไม่มีขน คนไม่มีเพื่อน"...จะไม่สามารถประสบความสำเร็จได้
เชื่อผมนะครับ ว่า..."เมื่อเรายิ่งให้ เราจะยิ่งได้มา"
ดูท่าน ดร.นิเวศน์ ,พี่ครรชิต และพี่หมอฯ...เป็นตัวอย่างที่ดีของ "การให้" ก็ได้นะครับ

นี่คือสิ่งที่ผมได้เรียนรู้จากความผิดพลาดของตัวเองครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
kannicha

โพสต์ที่ 14

ชื่นชมยินดีและขอบพระคุณคุณหมอสามัญชนและพี่ครรชิตด้วยค่ะ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

"นกไม่มีขน คนไม่มีเพื่อน"...จะไม่สามารถประสบความสำเร็จได้
:8) "นกไร้เพื่อน คนไร้ขน"...จะไม่สามารถประสบความสำเร็จได้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า

โพสต์ที่ 16

กราฟ NVDR ถือครองหุ้น JAS เมื่อวานนี้ถือครองเพิ่มขึ้น 10,000,000 หุ้น

รูปภาพ

รูปภาพ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 17

pak เขียน:ชื่นชมทั้งพี่ครรชิตและพี่หมอฯนะครับ

แต่สิ่งที่สำคัญกว่านั้น คือ "การถอดรหัสความสำเร็จ" และ "บทเรียนที่เราได้เรียนรู้จากเรื่องนี้"
ขอเล่าความจริงแบบไม่อายสำหรับบทเรียนที่ผมได้รับจากกรณี JAS
คือ...

ผมไม่รู้จักหุ้นตัวนี้ดีพอ และผมไม่เคยตามอ่านข้อมูลใดๆทั้งสิ้น!!!
แถมความรู้ในเชิงการตลาดเกี่ยวกับธุรกิจที่เค้าทำ ผมก็ไม่มีเอาเสียเลย

ที่แถวๆราคา 2 บาท ผมยอมรับอย่างไม่เขินครับว่า ผมมองมันเป็นเพียงหุ้นปั่น ที่ราคาวิ่งมาไกลแล้วเท่านั้น
มีคนมาถามผมว่าเอายังไงกับหุ้นตัวนี้ดี(ช่วงนั้นมันลงไปบาทกว่าๆ)?
ซึ่งผมดันตอบคำถามที่ผิดพลาดครั้งใหญ่ในชีวิตของผมครั้งนี้ไป ว่า...
"ไม่รู้ซิครับ แต่ผมมองว่าราคานี้มันมาไกลเกินไปแล้วนะ สรุปว่าเราอาจจะเข้าช้าเกินไป!!!"
^
^
^
ตัวเองตกรถยังไม่พอ นี่ดันจะไปให้ทำคนอื่นเค้าขายหมูไปอีกต่างหาก!!!
ซวยจริงๆตรู แถมพาคนอื่นลงเหวไปพร้อมๆกันอีก เพราะ "อวิชชา" ของตัวเองแท้ๆเลย (กรำ!!!)

พอถึงวันนี้ ผมเพียรถามตัวเองว่าผมทำอะไรผิดพลาดไป
และผมได้ข้อสรุปกับตัวเอง ว่า...

1) จงอย่าประมาท และจงอย่าดูถูกบริษัทฯที่เราไม่รู้จัก หรือเรายังไม่รู้ข้อมูลของบริษัทฯเค้ามากเพียงพอ

2) "ตกรถ ขายหมู ติดดอย" เป็นสังสารวัฏของ "ความไม่รู้"(หรือ อวิชชา)
และเมื่อเราจมอยู่กับความไม่รู้ เจ้ามือหรือรายใหญ่จึงสามารถปั่นหัวและหลอกเราได้ด้วย "ความโลภ" และ "ความกลัว"
แต่ถ้าเรารู้...หัวใจเราจะหนักแน่นดังหินผาครับ

3) เราจะสามารถเอาชนะคนทั้งตลาด และชนะหัวใจตัวเองได้ ด้วยสิ่งที่ง่ายๆที่สุดที่เรียกว่า "ข้อมูล"
^
^
^
ดังนั้น ถ้าอยากรวยหรืออยากประสบความสำเร็จ..."จงอ่าน, ศึกษา และทำการบ้านให้หนักที่สุด เท่าที่เราจะทำได้ (ห้ามขี้เกียจในการอ่านและหาข้อมูล)"
และจงแชร์ข้อมูลร่วมกับผู้อื่น
จงอย่าขี้เหนียวหรืองกข้อมูล

เชื่อผมนะครับ ว่า..."เมื่อเรายิ่งให้ เราจะยิ่งได้มา"
ดูท่าน ดร.นิเวศน์ ,พี่ครรชิต และพี่หมอฯ...เป็นตัวอย่างที่ดีของ "การให้" ก็ได้นะครับ

นี่คือสิ่งที่ผมได้เรียนรู้จากความผิดพลาดของตัวเองครับ
ซึ้งในสปีริต คุณ pak ครับ ยอมรับความผิดพลาดง่ายๆ ไม่มีเงื่อนไข
เอาสาเหต ของความผิดพลาด เป็นบทเรียน มาหาแนวทางปรับปรุงตัวเอง
:cool:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
firewalker

โพสต์ที่ 18

ตัวนี้ถ้านับคนเริ่มตีแตกจริงๆ ต้อง พี่ ฺำBesmile, พี่ chin, พี่ dome และ พี่ Jackae นะครับ
สมัยนั้นเห็นคุยกันอยู่ไม่กี่คน เสียดายผมว่าเห็นช้าไป ก็ตอนบาทกว่าๆแล้ว แต่ก็ต้องกัดฟันซื้อ และก็ไม่กล้าซื้อเยอะ ตอนโดนมันทุบน่วมลงช่วง cash balance ใจอยากซื้อเพิ่ม ก็ดันซื้อไม่ได้เพราะ ไม่ได้เปิดพอร์ตไว้...คิดแล้วเสียดาย...เงินมีแต่โชคไม่อำนวยจริงๆ... :wall: :wall: :wall:
sorn adis

โพสต์ที่ 19

พี่หมอขึ้นหิ้งตำนานวีรบุรุษไปเรียบร้อยแล้ว

แต่ผมเชื่อว่ายังมีบทต่อๆไปของวีรบุรุษท่านนี้ให้เราตื่นตาตื่นใจ

เรื่องนี้ช่วยสร้างความฮึกเหิมได้มากเลยครับ

ความเชื่อมั่นในข้อมูลและความคิดของตนเองเป็นสิ่งสำคัญจริงๆ
คาถาลงทุน
BuVaPiCaMos
firewalker

โพสต์ที่ 20

ลืมไปอีกคน ก็พี่นริศอีกคนที่ตามเข้ามาช่วยตีแตกจนยับเลย... :D :D :D
sico gun

โพสต์ที่ 21

หมอ บอกว่ามันคือ Snow ball
ดร.ไพบูลย์ บอกว่า ดินพอกหางหมู
ชิมิ..
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 22

มาชื่นชม หมอสามัญชนครับ :cool:

ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ผมจะเก่งได้เท่านี้
zz99
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 23

กด "Like" ให้อีกคนครับ แต่อยากได้ผู้รู้ตีแตกเรื่อง "ที่มา" ของการสนใจในหุ้น jas ว่ามาได้ยังไง แล้วมีการวิเคราะห์ปัจจัยความสำเร็จด้วยวิธีใดบ้าง แล้วตั้งแต่ ราคาต่ำบาท มองตัวบริษัทว่าจะมีโอกาสแสดงศักยภาพได้ขนาดนี้เลยหรือไม่ สำหรับมือใหม่และนักลงทุนจะได้ศึกษาและนำมาเป็น case study ได้ก่อนคิดที่จะลงทุนในอนาคต ขอบคุณล่วงหน้าครับ
The miracle of compounding,
wc

โพสต์ที่ 24

ยินดีแล้วก็ชื่นชมกับคุณหมอด้วยครับ เก่งสุดๆจริงๆ :bow:
อยากให้ Money talk สัมภาษณ์เจาะลึกคุณหมอด้วยครับ (ไม่ทราบว่ามีไปหรือยัง?)
Things are almost never clear on Wall Street,
or when they are, then it’s too late to profit from them.
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 25

รายการ มันนี่ทอล์ค สัมภาษณ์ หมอสามัญชนไปนานแล้วครับ

และเชิญหมอมาออกรายการสัมมนา และบันทึกเทปออกรายการโทรทัศน์
เรื่องหุ้นแบบวีไอ เรื่องธรรมะกับการลงทุน ก็หลายครั้งครับ

แต่หากพวกเรายังอยากได้อีก ไม่ขัดข้องครับ
ผมจะนำไปเสนอให้นะครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
Wealth_Plus

โพสต์ที่ 26

ขอคารวะในความแหลมคมของความคิด และ ความสมาถะ ของพี่หมอ สมกับเป็น บุคคลต้นแบบ
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 27

มาร่วมแสดงความยินดีกับคุณหมอสามัญชน
หลายเดือนก่อนผมเคยโพสท์ไว้ว่า
ในเวปtviเต็มไปด้วยเซียนหุ้น
แต่ในสายตาผม กระบี่อันดับหนึ่งคือ หมอสามัญชน
และคุณหมอจะเป็นตํานานบทใหม่ของตลาดหุ้นไทย
ในวันนี้ก็ได้พิสูจน์แล้วว่าเป็นจริง

นอกจากความสามารถในการวิเคราะห์กลั่นกรองหุ้นระดับสุดยอดแล้ว
วิธีการเล่นของคุณหมอยังaggressiveสุดๆ
พอร์ทใหญ่โตแต่ถือหุ้นแค่1-3ตัว
พูดง่ายๆคือเล่นแต่หุ้นตีแตก
วิธีเล่นแบบนี้ไม่ใช่ใครๆก้ทําได้
ต้องกล้าหาญและจิตใจมั่นคงมากถึงจะทําได้

คุณหมอและผองเพื่อนรํารวยและประสพความสําเร็จสูงสุดแล้ว
ผมอยากขอร้องให้ใช้ศักยภาพอันสูงส่ง
กระทํากิจกรรมสาธารณประโยชน์
ช่วยเปลี่ยนแปลงบ้านเกิดเมืองนอนไปในทางที่ดีขึ้น
โดยเฉพาะในด้านพัฒนาเยาวชน

เยาวชนไทยทุกวันนี้อยู่ในสถานะที่น่าเป็นห่วงมาก
มีแต่เด็กแว้นซ์เด็กซิ่ง
เด็กติดเซ็กซ์ ติดเกมส์ ติดมือถือ ติดยาเสพติด ฯลฯ
ชีวิตเด็กไทยทุกวันนี้จมปลักอยู่กับสิ่งไร้สาระและอบายมุข
ดูเด็กทุกวันนี้แล้ว อนาคตของชาติช่างมืดมนจริงๆ
ผมไม่อยากให้แจกสิ่งของหรือเงิน ซึ่งได้ประโยชน์น้อย
แต่อยากให้แรงบันดาลใจแก่เด็ก
ว่าคนธรรมดาก็มีความสําเร็จที่ยิ่งใหญ่ได้
เหมือนคุณหมอและดร นิเวศน์
ถ้าคนศักยภาพน้อยๆแบบผมช่วยอะไรได้บ้างก็ยินดี

พฤษภกาสร อีกกุญชรอันปลดปลง
โททนต์เสน่งคง สําคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา

ปล อีกไม่นาน คงมีpocket book "หมอสามัญชนกับความสําเร็จที่ไม่สามัญ"
อย่าลืมแจกคนในเวปพร้อมลายเซ็นนะครับ :D
tutinglee

โพสต์ที่ 28

ยินดีกับท่านอดีตประธานใหญ่ thaivi.org ด้วยคนครับ สุดยอดครับ ปีเดียวเกิน 10 เด้ง
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 29

มาสารภาพด้วยคน ว่าการ "ตี" ของผมยัง "ไม่แตก" เพราะความรู้ด้านตัวเลขยังน้อย ตอนแรกก็ยังไม่มั่นใจ
ตอนที่มาวิเคราะห์ ช่วงกลางเดือนกค. ปีที่แล้วเลยใช้วิธีลองซื้อเล่นในเกมหุ้นของพันธุ์ทิพย์ก่อน (คนเดียวร้อยหุ้น :D ) ปรากฎว่าได้ความอย่างที่เห็น

ถ้าความรู้ถึง และลงมือซื้อจริงเยอะๆตอนนั้น ป่านนี้ผมคงได้เด้งมากกับเขาบ้างแล้ว

ต่อมาเห็นอีกทีพี่หมอศรรามให้สัมภาษณ์ในกรุงเทพธุรกิจ ที่บอกว่ากิจการหนึ่งทำโทรศัพท์บ้านแล้วหันมาทำบอร์ดแบนด์ อ่านดูก็รู้แล้วว่าหุ้นตัวนี้คืออะไรก็ยิ่งสนใจกลับมาดูใหม่ เพราะผมทำงานในวงการสื่อสาร เชื่อมั่นในการเติบโตของรายได้ จากแนวโน้มของตัว product ที่ทำรายได้หลักมาก

แล้วก็เลยเข้ามาดูในร้อยคนร้อยหุ้นเป็นระยะๆ พอมาอ่านจับเล็กผสมน้อยกับที่หลายท่านวิเคราะห์ เลยมั่นใจมาเก็บได้ตอนราคาไปสูงพอควร

ดังนั้น นอกจากพี่หมอสามัญชนแล้ว ก็ขอบคุณทุกท่านในห้องด้วย ทำให้เกิดแรงบันดาลใจ ให้ผมค้นคว้าอีกเยอะ ตอนนี้ความรู้ด้านบัญชีผมแน่นกว่าเดิมเยอะ ซักวันจะไปให้ถึงดวงดาวแบบนี้บ้าง
กำไรได้ไปไม่มาก แต่ได้แรงบันดาลใจ และเกิดการสร้างพื้นฐานความรู้ที่อาจมีมูลค่ามากกว่าในอนาคต
แนบไฟล์

Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 30

และก็ต้องขอบคุณพี่ครรชิตด้วย แต่เอาแรงบันดาลใจแบบนี้ มาเป็นแรงกระตุ้นให้เห็นบ่อยๆ
โพสต์โพสต์