อยากทราบแนวคิดเบื้องหลังการทยอยซื้อครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sarawut_p
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบแนวคิดเบื้องหลังการทยอยซื้อครับ

โพสต์ที่ 1

กำลังฟังไฟล์ moneytalk อยู่ครับอาจารย์ท่านนึงบอกว่าเมื่อหาหุ้นที่มี margin of safety ที่พอใจแล้ว จะทยอยซื้อ
อยากทราบว่าทำไมถึงทยอยซื้อครับ เท่าที่เข้าใจคือเพื่อไม่ให้ซื้อแพงเกินราคาเฉลี่ยในช่วงนั้นหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
Go within, be at peace.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: อยากทราบแนวคิดเบื้องหลังการทยอยซื้อครับ

โพสต์ที่ 2

สตางค์เยอะมั้งครับ
ก็เลยเก็บไม้เดียวไม่หมด :P
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
sarawut_p

Re: อยากทราบแนวคิดเบื้องหลังการทยอยซื้อครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ จริงๆ คือไม่ใช่เทคนิคอะไรสินะครับ
bank115

โพสต์ที่ 4

อาจจะทยอยซื้อ ที่ราคา ที่เราพอใจ ที่คิดว่าไม่แพงเกินไป หรือ มี MOS ที่มากพอ
หรือ อาจจะหมายความว่า ทยอยซื้อทุกเดือน เวลาได้เงินเดือน
ส่วนรายใหญ่ก้อาจจะหมายความว่า ซื้อไม้เดียวไม่หมด ต้องทยอยซื้อ :D
จงตื่นเถิด เปิดตา หาความรู้
sarawut_p

โพสต์ที่ 5

ซื้อไม้เดียวเป็นศัพท์หุ้นแปลว่าซื้อรวดเดียวหมด ตาม offer ที่มีหรือเปล่าครับ
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 6

ถ้าต้องทยอยซื้อ จะมี
1.หุ้นนั้นมีปริมาณการซื้อขายไม่มากนักเมื่อเทียบกับจำนวนที่เราต้องการจะซื้อ ทำให้จำเป็นต้องทยอยเก็บครับเพราะถือซื้อหมดภายในวันสองวันอาจทำให้ราคาที่ได้สูงเกินไป
2.อาจจะเป็นไปได้ว่าราคาในขณะนั้นอาจมีเซฟตี้มากพอที่จะซื้อ แต่เราคาดว่าราคาอาจลงอีกได้ก็ทยอยเก็บไม่รีบเพราะเราจะได้ราคาที่ดีกว่า ส่วนใหญ่เราจะเห็นกรณีนี้ในช่วงที่หุ้นเป็นขาลงชัดเจน เช่นต้องวิกฤติที่ผ่านมา
3. ราคาในขณะนั้นเป็นแค่ช่วงเริ่มต้นของราคาที่เราควรเก็บ ไม่ใช่ราคาที่เราต้องเก็บแบบเต็มตัว แบบนี้บางคนก็จะทยอยเก็บเช่นกัน ซึ่งเห็นได้บ่อยกว่า ทั้งนี้ขึ้นกับการวิเคราะห์ของแต่ละคน เพราะบางคนจะรอจนราคาถูกมากจึงเข้าเต็มตัว บางคนก็ไม่รอ ทยอยเก็บเอา
หวังว่าคงมีประโยชน์นะครับ ทั้งนี้อย่างที่บอกขึ้นกับการวิเคราะห์ของแต่ละคน ประสบการณ์ การยอมรับความเสี่ยงได้ของแต่ละคน และจำนวนเงินที่จะลงในหุ้นนั้นๆ ร่ำรวยในการลงทุนนะครับ
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

แล้วแต่นิสัยแต่ละบุคคล แล้วแต่สไตล์ครับ ในกรณีหุ้นที่ซื้อมีแนวโน้มที่ดี แต่ไม่ใช่จังหวะ

บางคนชอบไม้เดียวตูม นั่งรอ ถ้าหุ้นขึ้นในวันที่ซื้อก็ดีไป แต่ถ้าลงจะเอาเงินที่ไหนไปเฉลี่ย

บางคนค่อยๆเล็ม ถ้าพลาดก็เจ็บตัวหน่อยแล้วซื้อเฉลี่ย ถ้าช้าก็ต้นทุนสูง อย่างหลังน่าจะเป็น
คนที่มีพอร์ตใหญ่มาก

มีข้อดีข้อเสียในตัวของมันเอง ครับ

ปล. ส่วนผมพอร์ตเล็กแต่เน้นลีลา เงินน้อยแต่คิดเหมือนคนเงินเยอะ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
sarawut_p

โพสต์ที่ 8

ได้แนวคิดเพิ่มมาอีกแล้ว ขอบคุณครับ
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่ครับ สาเหตุก็คือ
1. ยิ่งถูกยิ่งน่าสนใจยิ่งต้องซื้อ เช่น เรามองว่าราคาที่เหมาะสมคือ 20
และเราเริ่มซื้อที่ 15 บาท เมื่อราคาลง ก็ซื้อเพิ่ม เนื่องจากเราได้ผลตอบแทนมากขึ้น
2. เราไม่รู้ว่าราคาต่ำสุดอยู่ที่ไหน การทยอยซื้อ จึงเป็นการลดความเสี่ยงที่ดีมาก
3. นอกจากนี้วิธีการนี้ทำให้ผมได้เข้าไปซื้อหุ้นหลายตัวที่หากดูจากราคาในอดีตแล้ว
มันไม่ใช่ราคาที่ถูก แต่หากดูพื้นฐานแล้วเป็นราคาที่ค่อนข้างน่าสนใจ
(ผมกำลังพยายามแก้นิสัยนี้อยู่ จริงๆราคาในอดีตเป็นอย่างไรไม่ควรมีอิทธิพลต่อการตัดสินใจ)
ซึ่งทำให้ผมไม่กล้าซื้อหุ้นไม้เดียว การทยอยซื้อจึงทำให้ผมได้กำไรมาบ้าง

โดยการทยอยซื้อที่ผมใช้คือซื้อด้วยจำนวนเงินที่เท่ากัน(หรือยิ่งลงยิ่งซื้อมากขึ้น)
ไม่ใช่ซื้อที่จำนวนหุ้นเท่ากัน ทำไม??
ลองดูตัวอย่างนะครับ เช่น ผมมีเงินซื้อหุ้น 120,000 บาท โดยแบ่งไปทอยอซื้อหุ้น
ต่อครั้งที่ราคา 20,15 และ 10 บาท (ครั้งละ 40,000 บาท) ต้นทุนผมจะอยู่ที่ 13.85
แต่ถ้าผมซื้อด้วยจำนวนหุ้นที่เท่าๆกัน ต้นทุนผมจะอยู่ที่ 15 บาท

คำถามที่ผมมักเจอเกี่ยวกับวิธีการทยอยซื้อคือ
ถ้าซื้อแล้วหุ้นมันขึ้นไปเลยล่ะ????
คำตอบก็คือ ผมก็กำไรสิครับ :wink:

ผมเคยเขียนเรื่่อง การ Cut Loss กับ ซื้อถัวเฉลี่ยไว้ใน Blog ของผม
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id ... =1&gblog=3
คิดว่าอาจพอจะเป็นประโยชน์บ้าง
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

เพิ่มนิดนะครับ

ข้อควรระวังของการทยอยซื้อคือ
พื้นฐานของธุรกิจต้องไม่แย่ลงอย่างถาวร (หากพื้นฐานเปลี่ยนชั่วคราวผมคิดว่าเป็นโอกาสซื้อนะ)
ดังนี้ การซื้อเพิ่มบางครั้งควรตรวจสอบด้วยว่าพื้นฐานเปลี่ยนหรือไม่
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
sarawut_p

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ
The Dark

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณที่ช่วยแบ่งปันเทคนิครครับ
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
โพสต์โพสต์