VI ควรรู้สึกยังไงกันครับเมื่อหุ้นที่คุณถือตกแบบไม่มีสาเหตุ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

VI ควรรู้สึกยังไงกันครับเมื่อหุ้นที่คุณถือตกแบบไม่มีสาเหตุ?

โพสต์ที่ 1

ขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับว่า

สมมติซื้อหุ้น A (สมมติว่าบริษัทมีพื้นฐานดีแบบบริษัทที่ดีทั่วๆไป มี growth พอประมาณค่อนข้างสม่ำเสมอ) และถือมาซักพักจนบวก 10% แล้วตื่นมาอยู่ดีๆมันก็ตก 3% บ้าง วันต่อไปตกอีก 2% บ้าง ทั้งๆที่ กิจการยังเหมือนเดิม ข่าวร้ายไม่มี งบใหม่ก็ยังไม่ออก คุณจะรู้สึกว่า...
1. ไม่ซื้อไม่ขาย แต่เสียดายจัง ทำไมไม่แบ่งขาย realize profit บ้าง
2. เฉยๆ หุ้นมีขึ้นก็มีลงบ้าง ธรรมดา
3. ซื้อ ตก มาตั้ง 5% ซื้อเพิ่มดีก่า
4. ตกจาย ขายหมดปอดเลย เด๊วมันตกลงมาเท่าทุน >_<

ลองตอบกันดูขำๆครับ
รู้สึกอย่างอื่นก็มาแชร์ได้นะครับ
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

Re: VI ควรรู้สึกยังไงกันครับเมื่อหุ้นที่คุณถือตกแบบไม่มีสาเห

โพสต์ที่ 2

ในโลกนี้ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นโดยไม่มีสาเหตุ
ย้ำอีกครั้งทุกอย่างต้องมีสาเหตุ
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 328

Re: VI ควรรู้สึกยังไงกันครับเมื่อหุ้นที่คุณถือตกแบบไม่มีสาเห

โพสต์ที่ 3

ความรู้สึกมันแล้วแต่ปัจเจกบุคคลมั้งครับ... คงจะไปบังคับ ไปห้ามกันไม่ได้...

แต่สิ่งที่ควรทำ ถ้าหุ้นขึ้น "แค่"​ 10% แล้วลง นิดๆ หน่อยๆ คือ อยู่เฉยๆ ครับ

สำหรับผม ถ้าหุ้นแกว่งในกรอบราคา 40% แต่ Upside ยังมีเป็น 100% ผมก็เลือกอยู่เฉยๆ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
aonzzung

โพสต์ที่ 4

blueplanet เขียน:ในโลกนี้ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นโดยไม่มีสาเหตุ
ย้ำอีกครั้งทุกอย่างต้องมีสาเหตุ
เรื่องจ้าวที่ ถือว่าเป็นหนึ่งในสาเหตุได้ปะคับ?
สำหรับผม ถ้าหุ้นแกว่งในกรอบราคา 40% แต่ Upside ยังมีเป็น 100% ผมก็เลือกอยู่เฉยๆ
ไม่ทราบว่าเป็นประสบการณ์ตรงหรือเปล่าครับ หรือแค่เปรียบเปรยเฉยๆ
ถ้าเป็นของจริงช่วยแชร์เหตุการณ์นั้นนิดนึงได้มั้ยครับ เป็น case study นิดนึงนะครับ เพราะถือว่าใจถึงมาก
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

-1 ถึง 5% ผมเฉยๆครับ
แต่ถ้า -5% ขึ้นไป ผมซื้อเพิ่ม

หุ้นขึ้นๆลงๆรายวัน ไม่จำเป็นต้องมีสาเหตุครับ
วันนั้นอาจจะมีใครร้อนเงิน ขายทิ้งตูม -3% มันก็เท่านั้น
หรืออยากให้มีสาเหตุ ก็มั่วข่าวมาใส่ได้ เห็นนสพ.หุ้นชอบทำกัน
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 6

ถึงนี้ก็อยู่กับ upside ด้วยนะครับ
ถ้า upside เหลือน้อย ผมไม่ซื้อแล้ว
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
harikung
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 7

เฉยๆ แต่จะกลับมาทบทวนว่าพลาดอะไร หรือวิเคราะอะไรผิดหรือไม่ ถ้ายังเหมือนเดิมก้อไม่ทำอะไร
อย่าว่าแต่ตัวที่ตกเลยครับ ตัวที่ซื้อมาแล้วนิ่งๆผมก้อจะมานั่งคิดนั่งทบทวนใหม่(พอดีว่างจัด) ซึ่งก้อมีบ้างที่คิดดูใหม่ดีๆแล้วขายทิ้ง ถึงว่ามันจะกำไรหรือเท่าทุนก้อตาม(เคยทั้งสองเคส)
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
picatos
ผู้ติดตาม: 328

โพสต์ที่ 8

aonzzung เขียน:
ไม่ทราบว่าเป็นประสบการณ์ตรงหรือเปล่าครับ หรือแค่เปรียบเปรยเฉยๆ
ถ้าเป็นของจริงช่วยแชร์เหตุการณ์นั้นนิดนึงได้มั้ยครับ เป็น case study นิดนึงนะครับ เพราะถือว่าใจถึงมาก
ประสบการณ์จริงครับ...

ถือ SF ราคาขึ้นไป 7 บาท ลงมาแถวๆ 5 บาทต้นๆ แล้วกลับขึ้นไป 7.45 บาท ลงกลับมาแถวๆ 5.5 บาท กลับขึ้นมา 6.8 บาท

เพื่อนๆ เข้า-ออก ไป 38 รอบ... ส่วนผมได้แต่นั่งอยู่เฉยๆ ไม่ได้ซื้อ ไม่ได้ขายเลยสักกะหุ้น... เห็นทั้งคนได้ตังค์ เห็นทั้งคนเลือดสาด จนแช่งหุ้นลงไป 2 บาท... คงแอบด่าว่าเราโง่อยู่ในใจ... 555 :mrgreen:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
เกล้า

โพสต์ที่ 9

ผมก็คล้ายๆพี่picatosครับถือน้องมะลิอยู่แถวๆ .80สตางค์ขึ้นไป 2บาท
ลงมา 1บาทต้นๆ หัวใจเกือบวาย :'O :'O :'O
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
Financeseed

โพสต์ที่ 10

มีใครกดราคาเปล่าครับ ถ้ามันเป็นหุ้นดีจริง
ผมถือว่าเจอทองคำเลย ถ้ามันเป็นหุ้น แย่ ตัวใครตัวมันครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
aonzzung

โพสต์ที่ 11

financeseed เขียน:มีใครกดราคาเปล่าครับ ถ้ามันเป็นหุ้นดีจริง
ผมถือว่าเจอทองคำเลย ถ้ามันเป็นหุ้น แย่ ตัวใครตัวมันครับ
ผมพอจะเข้าใจที่ดอกเตอร์บอกไม่ให้เกาะติดราคาหุ้นมากเกินไป
หุ้นไม่แย่ แน่นอนครับ (แต่อาจจะมีเจ้าที่อยู่มั้ง) ที่เจอตอนนี้คือระหว่างวันลงไป 2-3% พอตลาดใกล้ปิด มันเด้งขึ้นมาปิดบวกเฉยเลย >_<
Boyadvance

โพสต์ที่ 12

ถ้ามันตก 10% ผมจะยังเฉยๆนะครับ
แต่ 15-20% นี้จะเริ่มออกอาการวิตก หาสาเหตุกันหน่อย
เพราะตอนซื้อส่วนใหญ่จะดูแล้วว่าไม่แพงเกินไปถึงได้ซื้อ
แต่สุดท้ายหาสาเหตุไม่เจอว่าอะไรมันเปลี่ยนไป ก็หาเงินมาซื้อเพิ่มเฉลี่ยไปตามระเบียบครับผม
nasesus
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

picatos เขียน:
aonzzung เขียน:
ประสบการณ์จริงครับ...

ถือ SF ราคาขึ้นไป 7 บาท ลงมาแถวๆ 5 บาทต้นๆ แล้วกลับขึ้นไป 7.45 บาท ลงกลับมาแถวๆ 5.5 บาท กลับขึ้นมา 6.8 บาท

เพื่อนๆ เข้า-ออก ไป 38 รอบ... ส่วนผมได้แต่นั่งอยู่เฉยๆ ไม่ได้ซื้อ ไม่ได้ขายเลยสักกะหุ้น... เห็นทั้งคนได้ตังค์ เห็นทั้งคนเลือดสาด จนแช่งหุ้นลงไป 2 บาท... คงแอบด่าว่าเราโง่อยู่ในใจ... 555 :mrgreen:
แชร์ด้วยคนครับ noble ราคาขึ้นไป 7.35 ร่วงลง5.25 ต่อมางบปีออกวิ่งวันเดียวไป 7.35 แล้วก็ค่อยๆร่วงลงมาแถว 6 บาท กลับขึ้นมา 6.6 บาท ไม่ได้ทำอะไรกับเค้าเลยเช่นกันครับ มีแต่ได้มาเพิ่มในบางช่วงราคา :D ที่ผมจะได้แน่ๆคงเดือนหน้าครับ ปันผล :)
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
multipleceilings

โพสต์ที่ 14

ถ้ามั่นใจใน fair value.

mos ลงมาพอ อัดเพิ่ม
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 15

หุ้นที่เพิ่งซื้อราคาก็จะแกว่งประมาณ +10 ถึง -10 %
ถือเป็นเรื่องปกติครับสำหรับ Mr.Market ที่อารมณ์แปรปรวน

ประเด็นคือหากราคามันลดลงไปอีก เช่น -20 %
ผมจะหันไปดูรอบๆ ข้างว่ามันเป็นที่ Mr.Market หรือเปล่า ?
เช่น หุ้นตัวอื่นๆ มันก็ตกลงมาเหมือนกันกับเรา ฯลฯ

แต่ถ้าหากหุ้นของเราตกอยู่ตัวเดียว อันนี้อาจจะสะท้อน
ความผิดปกติอะไรบางอย่างครับ เช่น เรามองข้ามอะไรบางอย่างไป
ทำให้ประเมินมูลค่าหุ้นผิดพลาด ฯลฯ

สำหรับการเป็น Value Investor ที่ดี Margin of Safety
แทบจะเป็นสิ่งมหัศจรรน์ของโลกเลยก็ว่าได้ครับ
เพราะฉะนั้น อย่าลืมพกมันไปด้วยเสมอ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
thaloengsak

โพสต์ที่ 16

ส.สลึง เขียน:หุ้นที่เพิ่งซื้อราคาก็จะแกว่งประมาณ +10 ถึง -10 %
ถือเป็นเรื่องปกติครับสำหรับ Mr.Market ที่อารมณ์แปรปรวน
เป็นคำแนะนำที่ดีครับ :cool:
สำหรับการเป็น Value Investor ที่ดี Margin of Safety
แทบจะเป็นสิ่งมหัศจรรน์ของโลกเลยก็ว่าได้ครับ
เพราะฉะนั้น อย่าลืมพกมันไปด้วยเสมอ
ดังนั้นVIทุกคนจงอย่าลืม ยืดอกพกMOSครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 17

ปกติถ้าผมซื้อได้แล้วหุ้นขึ้นจากระดับที่ผมซื้อไประดับนึงแล้ว แต่ยังไม่ถึงเป้าที่ผมมอง ผมจะแบ่งส่วนมา25-50% มาตั้งกระจาย lot ไว้เป็นไม้ย่อยๆ กระจาย รายทาง ถ้าขายได้ก็เอาเฉพาะ lot นี้มาตั้งซื้อคืน 3-5 ช่องจากที่ขายได้ สำหรับผมวิธีนี้เหมือนเราซื้อประกันความเสี่ยง ถ้าหุ้นไม่ไปต่อแล้วย่อกลับลงมาผมได้เงินประกันก้อนเล็กๆ จากส่วนต่างตรงนี้ แต่ถ้าหุ้นไปต่อก็ถือว่าเราเสียเงินซื้อประกันไป ส่วนหุ้น lot ใหญ่ของเราซึ่งสำคัญกว่ายังได้เดินหน้าไปต่อ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 18

ขึ้นอยู่กับระบบหรือแผนการที่วางไว้ตั้งแต่ซื้อสิครับ
jaysniper

โพสต์ที่ 19

ตลาดหุ้น เมื่อมีเหตุก็มักมีผลมาลองรับเสมอซึ่งก็ไม่มีใครรู้แน่ชัดหรอกครับว่านั่นคือเหตุของมันจริงๆหรือไม่ ซึ่งถ้าถามว่าควรทำอย่างไรเมื่อหุ้นตก อันนี้ก็ต้องกลับมาถามตัวเองว่าเราซื้อด้วยเหตุผลอะไร เช่น ซื้อเพราะมั่นใจในผลประกอบการ อันนี้ก็ต้องดูว่าเรารู้จักบริษัทดีพอหรือไม่เพราะว่าคุณรู้จักบริษัทไม่ลึกซึ่งพอ เมื่อหุ้นตกคุณมั่นใจว่าไม่มีสาเหตุอะไร แต่จริงๆมันอาจจะเปนอะไรก็แล้วแต่ที่เรานึกไม่ถึง หรือเราพลาดไป ตกหนักๆๆๆๆๆ ซื้อเพิ่มๆๆๆๆ ต้นทุนลด แต่เงินจมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆๆ สุดท้ายก็มีข่าวออกมา supplyเยอะเกินมั้ง บริษัทจะเพิ่มทุนมั้ง งบไม่สวยอย่างที่คิดมั้ง คือแค่อยากจะบอกว่า อะไรมันก็เกิดขึ้นได้ครับ อย่ามั่นใจอะไรมากเกินไป เราควรอยู่ในตลาดให้ได้ในระยะยาวดีกว่า
porzilla

โพสต์ที่ 20

ส.สลึง เขียน:หุ้นที่เพิ่งซื้อราคาก็จะแกว่งประมาณ +10 ถึง -10 %

ประเด็นคือหากราคามันลดลงไปอีก เช่น -20 %
ผมจะหันไปดูรอบๆ ข้างว่ามันเป็นที่ Mr.Market หรือเปล่า ?
เช่น หุ้นตัวอื่นๆ มันก็ตกลงมาเหมือนกันกับเรา ฯลฯ

แต่ถ้าหากหุ้นของเราตกอยู่ตัวเดียว อันนี้อาจจะสะท้อน
ความผิดปกติอะไรบางอย่างครับ เช่น เรามองข้ามอะไรบางอย่างไป
ทำให้ประเมินมูลค่าหุ้นผิดพลาด ฯลฯ

ชอบคำตอบมากๆครับ ชัดเจน ตรงใจ :bow: :bow: :bow:
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
aonzzung

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ
ได้หลากหลายไอเดีย และเป็นประโยชน์มากครับ
S&K Fund

โพสต์ที่ 22

หุ้นตกไม่มีสาเหตุ ก็ไม่รู้จะวิตกไปทำไม

แต่ที่สำคัญ ราคาหุ้นมีการเคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลา

ซึ่งตัวธุรกิจจริงๆ ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลง เราก็ควรอยู่เฉยๆ

น้องมะลิเคยขึ้นไปสองบาทกว่าๆ แล้วตกลงมาเหลือบาทกว่าๆ

ถ้ามีใครรู้ก็จะขายก่อนแล้วรับภายหลัง แล้วใครจะรู้บ้างละ ?
picklife

โพสต์ที่ 23

ผมข้อ1-3ผสมๆกันไปครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
pak

โพสต์ที่ 24

ส่วนตัวผมมักจะคิดในใจว่า...

"ความทุกข์...คือความสุขที่ยังเดินทางมาไม่ถึง ฉันใด
สีแดง(หรือหุ้นตก)...ก็คือสีเขียวที่ยังเดินทางมาไม่ถึง ฉันนั้น"

อย่าให้ "สีและความรู้สึก" มาหลอกลวงเรา หรือทำให้จิตใจต้องหวั่นไหว
ผู้ประสบความสำเร็จทุกคน..ย่อมถูกทดสอบ

"ราคาหุ้น...ไม่มีวันนิ่งได้
สิ่งที่เราทำได้คือ...ทำหัวใจของเราเองให้นิ่งแทน"

ผมจะพยายามคิดประมาณนี้ครับผม
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
unnop.t

โพสต์ที่ 25

ลายเซ็นต์ ข้างล่างเอาไว้เตือนสติตัวเอง

แยกอารมณ์ตลาด กับ ข้อเท็จจริงออกจากกัน แล้วพิจารณาตัดสินใจจากตรงนั้น

อย่าหลอกตัวเองว่าเป็นอารมณ์ตลาด แต่ทั้ง ๆที่มันเป็นข้อเท็จจริงซ๋อนอยู่ แบบนี้อันตราย

และอย่าทึกทักว่าเป็นข้อเท็จจริง ทั้งที่มันเป็นอารมณ์ของตลาดทั้งนั้น :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 26

ไม่ได้กวนประสาทนะครับ

ธรรมดาหุ้นขึ้นหุ้นตก เพราะไม่มีสาเหตุเป็นสัดส่วนมากกว่าขึ้นลงตามผลประกอบการอยู่แล้ว
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
tt

โพสต์ที่ 27

ถ้าจะเอาสบายใจเวลาขึ้นก็ขายไปสัก 10% สิครับ
แต่ถ้ามันไม่ลงมาอีกเลยก็อย่าเสียดายแล้วกัน
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 28

แล้วแต่เงินสดกับประสพการณ์คับ

ต่อให้มันตกเพราะข่าวร้ายจริง ผมว่าบางคนซื้อเพิ่ม ยกเว้นหมดเงินสด
show me money.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 29

อย่างช่วง มค. ผมก็ซื้อไปบ่นไปเพราะเงินสดจะไม่พอ กับหาจุดหยุดเลือดไม่ได้ เห็นด้วยว่ามันเป็นเรื่องปัจเจก มากๆ
กลยุทธ และโครงสร้างพอร์ทไม่เหมือนกัน วิธีจัดการก็ต้องต่างกัน
show me money.
khaolad

โพสต์ที่ 30

อย่าพยายามหา "เหตุ" ไปใส่ "ผล" ครับ
.
.
.
.
.
โพสต์โพสต์