มือใหม่ขอคำแนะนำจัดพอร์ท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
phanom19
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

มือใหม่ขอคำแนะนำจัดพอร์ท

โพสต์ที่ 1

ผมมีหนี้บ้านอยู่ 3 ล้าน
แต่ผมมีทรัพย์สิน หุ้น,ทอง,ตราสารหนี้,เงินสด รวมกันเป็นเงิน 2.3 ล้าน
บวกรถยนต์อีก 2 คัน
ผมกะว่าเดือนหน้าจะ re-finance บ้านโดยขายรถยนต์ออก 1 คันแล้วนำเงินที่ได้ไปโปะบ้านให้เหลือ
ประมาณ 1.7 ล้าน(ผมคิดว่าดอกเบี้ยอยู่ในช่วงขาขึ้น แล้วมูลค่ารถยนต์นับวันมูลค่าก็มีแต่ลดลง)
เพื่อจะได้ให้ยอดส่งบ้านเหลือประมาณ 12,000 บาท (เพราะปลายปีนำมาลดหย่อนภาษีได้)
แล้วผมก็ยังมี หุ้น,ทอง,ตราสารหนี้,เงินสด เหลืออีก 1.8 ล้านเอาไว้ลงทุน
ไม่รู้ว่าผมคิดถูกหรือเปล่า ?
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

Re: มือใหม่ขอคำแนะนำจัดพอร์ท

โพสต์ที่ 2

phanom19 เขียน:ผมมีหนี้บ้านอยู่ 3 ล้าน
แต่ผมมีทรัพย์สิน หุ้น,ทอง,ตราสารหนี้,เงินสด รวมกันเป็นเงิน 2.3 ล้าน
บวกรถยนต์อีก 2 คัน
ผมกะว่าเดือนหน้าจะ re-finance บ้านโดยขายรถยนต์ออก 1 คันแล้วนำเงินที่ได้ไปโปะบ้านให้เหลือ
ประมาณ 1.7 ล้าน(ผมคิดว่าดอกเบี้ยอยู่ในช่วงขาขึ้น แล้วมูลค่ารถยนต์นับวันมูลค่าก็มีแต่ลดลง)
เพื่อจะได้ให้ยอดส่งบ้านเหลือประมาณ 12,000 บาท (เพราะปลายปีนำมาลดหย่อนภาษีได้)
แล้วผมก็ยังมี หุ้น,ทอง,ตราสารหนี้,เงินสด เหลืออีก 1.8 ล้านเอาไว้ลงทุน
ไม่รู้ว่าผมคิดถูกหรือเปล่า ?
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
ผมว่าเอาเงินสดแบ่งไว้ส่นหนึ่งเป็นค่าใช้จ่ายในบ้านเผื่อฉุกเฉินซัก 6 เดือน

ที่เหลือเอาไป โปะปิดหนี้ให้มากที่สุดครับ

ส่วนรถถ้าขายได้แล้ว ก็เอาไปโปะปิดหนี้บ้านก่อนก็ได้ครับ

พยายามให้เหลือหนี้ให้น้อยที่สุด แล้วค่อยสะสมเงินมาลงทุนจะสบายใจกว่าครับ
naijan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับ ลดหนี้ให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้
การมีหนี้เป็นศูนย์นี่มีความสุขอย่างบอกไม่ถูกเลย
ไม่เชื่อก็ลองดู
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul Octopus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยกับคำแนะนำ :D
ดอกเบี้ยเป็นขาขึ้นนะครับ มี 2 Scenarios ที่จะเกิดขึ้น
1. ดอกเบี้ยบ้านจะสูงขึ้นเรื่อยๆ
2. ความสามารถในการทำกำไรของบริษัทฯต่างๆใน SET จะน้อยลง นั้นหมายถึง
2.1 ความสามารถในการปันผลลดลง จะเหลือบริษัทไม่มากนักที่ให้ปันผลได้มากกว่าดอกเบี้ยบ้านที่เราต้องจ่าย
2.2 มูลค่าหุ้นลดลง (โอกาสได้ Capital Gain จากการซื้อหุ้นมีน้อยลงไปด้วย)
ดังนั้นการเล่นหุ้นตอนนี้ยากครับ อย่าว่าแต่เป็นมือใหม่เลย มือเก่ายังต้องทำใจเลยครับ
ขอให้ตัดสินใจได้ถูกนะครับ :D
ชีซี
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อย่างนั้นลงทุนหุ้น ต้องเป็นสัดส่วนที่ไม่มากจะดีครับ เพราะมีภาระต้องผ่อนอย่างอื่นอยู่
KB
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

น่าจะเอาตราสารหนี้ที่มีออกมาใช้หนีด้วย ผมตอบแทนตราสารหนี้ยังไงก็ต่ำกว่าที่เสียดอกเบี้ยกู้บ้านอยู่แล้ว
โพสต์โพสต์