เปิด port margin มีข้อควรระวังอะไรบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jame
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปิด port margin มีข้อควรระวังอะไรบ้าง

โพสต์ที่ 1

พอดีกำลังจะเปิด port margin ขอทราบข้อดี ข้อเสีย ความเสี่ยง ความเสียว เทคนิกการบริหาร port margin ข้อแนะนำอื่นๆ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบมากๆครับ
ได้เท่าไรก็พอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jojolorsud

Re: เปิด port margin มีข้อควรระวังอะไรบ้าง

โพสต์ที่ 2

ถ้าไม่ขาดอะไรในชีวิตประจำวันแล้ว ก็เปิดไปก็ได้ครับ
แต่หากบ้านยังต้องส่ง รถยังต้องผ่อนก็อย่าเลย มีลูกยังเล็กอีก มันเสี่ยงมากเกินไป
marginเหมือนเล่นพนัน ได้ก็รวย พลาดก็เจ็บมาก

ข้อดี - ถ้าจับหุ้นถูกมันก็รวยไว
ข้อเสีย - พลาดก็กู่ไม่กลับเลยน๊าาา
ความเสียว - ผมว่าระดับสุดยอดเลยมั้ง(ส่วนตัวไม่คิดจะเปิดครับ เพราะยังเรียนอยู่) แค่นึกภาพว่าพอตติดลบ 20% แล้วเงินนั้นเปนเงินร้อน คงทรมานน่าดูชม
การบริหารพอตผมคิดว่า ให้คนที่มีประสบการเกี่ยวกับพอตมาร์จินมาอธิบายดีกว่าาา

ส่วนตัวคิดว่าถ้าหากมีเงินเย็นอยู่ แล้วทุกอย่างในชีวิตokแล้ว ก็เปิดไปเลยครับ
แต่ถ้ายังเปนแบบข้างต้นอยู่ ผมว่าอย่าเลย ได้ไม่คุ้มเสีย ความเสี่ยงมันเยอะไปครับ
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: เปิด port margin มีข้อควรระวังอะไรบ้าง

โพสต์ที่ 3

ขอตอบตรงๆนะครับ

ถ้า ยังไม่ทราบข้อดีข้อเสีย เทคนิคการบริหารพอร์ท ก็อย่าไปเปิดเลยครับ จะหมดตัวเอา
picklife

โพสต์ที่ 4

jame เขียน:พอดีกำลังจะเปิด port margin ขอทราบข้อดี ข้อเสีย ความเสี่ยง ความเสียว เทคนิกการบริหาร port margin ข้อแนะนำอื่นๆ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบมากๆครับ
ข้อดี ถ้ากำไร กำไรจะมากขึ้น
ข้อเสีย ถ้าขาดทุน จะขาดทุนมากขึ้น+มีบังคับขายหากขาดทุนมาก
ความเสี่ยง เล่นหุ้นเสี่ยงเท่าไหร่ก็เพิ่มความเสี่ยงแลกกับReturnที่มากขึ้น
ความเสียว ระวังจะขาดสติตอนหุ้นลงมากๆ เหตุผลจะหายไป อาจจะเครียดมากกว่าเดิม
เทคนิคบริหาร ต้องเข้าใจมันให้มากๆและมีแผนการณ์ชัดเจนกรณีเกิดPanicจะทำอย่างไร
ต้องวางแผนเมื่อเกิดPanicระดับ-50%จะกระทบพอร์ทขนาดไหน? และรับได้หรือไม่?
แต่จุดที่ต้องระวังคือเรื่องจิตใจ สำหรับผมผมวางแผนกล้าถือข้ามPanicได้ ถ้าไม่เผื่อใจถือมาร์จิ้นข้ามPanicสิ่งที่จะเกิดขึ้นคือจะระแวงPanicตลอดเวลา พอตลาดลงมา-10ก็ตกใจรีบขายหรือลดมาร์จิ้น
พอกลับขึ้นมา เพื่อนๆอาจจะกลับมาหมดแต่เรายังไม่กลับเพราะเราไปปล่อยมาร์จิ้นตอนที่มันลงต่ำ
ดังนั้นการเล่นกับมาร์จิ้นนั้นผมว่าไม่ง่ายเลยครับ ที่สำคัญคือถ้ามองภาพรวมคนที่ไม่เล่นมาร์จิ้นจะตัดสินใจ
ด้วยเหตุผลมากกว่าเพราะไม่มีความกลัวPanicในใจพอลงก็กล้าถือ พอกลับมาก็เท่าทุน แต่คนที่มีมาร์จิ้นลงมากๆขายพอตลาดกลับมายังไม่เท่าทุนเพราะถอนมาร์จิ้นไปเพราะความกลัวครอบงำเกินเหตุผล!!!

ดังนั้นก่อนเล่นมาร์จิ้นสิ่งที่สำคัญคือ3อย่างคือ
1.คุณเข้าใจเรื่องเงิน และมาร์จิ้นแค่ไหน Panicกระทบแค่ไหน ไม่Panicจะได้มากขึ้นแค่ไหน
2.คุณมีระบบชัดเจนไหม ถ้าเกิดPanic -10 -20 -50 -60 จะทำอะไรบ้าง
3.จิตใจ คุณทำตามระบบได้แค่ไหน ตอนหุ้นลงความกลัวเข้าไปทำลายระบบคุณแล้วหรือไม่
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 5

อย่าโลภเลยครับ ค่อยเป็นค่อบไปดีกว่า จากนี้ไปไม่เหมือนปีสองปีที่แล้วนะครับที่เลือกหุ้นมั่วๆยังรวยได้
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ต้องมี money management ที่ดี cut loss ยามจำเป็นครับ
tuckraider

โพสต์ที่ 7

ระวังขาดทุน...
Born This Way
tuckraider
http://twitter.com/tuckraider
monsoon
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 8

เราว่าควรจะ "เล่นตามหน้าตัก" นะครับ ถ้าไม่ชัวร์ (ตีแตก)จริง ไม่เห็นต้องรีบร้อน...รีบรวยเลย

ชนะอย่างเต่า ดีกว่าหกล้ม หัวคะมำอย่างกระต่ายนะครับ :)
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
densin

โพสต์ที่ 9

ระวังนอนไม่หลับ อายุสั้น
รวยเร็วแต่ไม่ได้ใช้ตังค์
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
โพสต์โพสต์