ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้หุ้นติดดอยทำไงดีคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
rongaeykryon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้หุ้นติดดอยทำไงดีคะ

โพสต์ที่ 1

เผอิญว่าเพิ่งหัดเล่นหุ้นน่ะค่ะ แล้วก็ไปซื้อ PTL = 26.5 และ KKC = 8.3 ตอนนี้ติดดอยทั้งคู่เลยค่ะ วิเคราะห์ก็ไม่เป็นค่ะ เพียงแต่ไปดูข้อมูลย้อนหลัง แล้วก็ตัดสินใจซื้อน่ะค่ะ
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีนะคะว่าน่าจะถือต่อไปดี หรือ ยอมขาดทุนตอนนี้ดีคะ
หุ้น 2 ตัวนี้มีแนวโน้มว่าจะลงไปเรื่อยๆหรือมีโอกาสขึ้นมาอีกคะ เพราะถ้ามันขึ้นมาอีกหน่อยดิฉันก็จะขายแล้วค่ะ แต่ให้มันขาดทุนน้อยกว่านี้หน่อยดีกว่า
ตอนนี้เลยไม่กล้า Trade ตัวไหนเลย กลัวน่ะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

Kryon
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้หุ้นติดดอยทำไงดีคะ

โพสต์ที่ 2

ทำใจก่อนครับ :roll: ...

เงินส่วนเงิน
ไม่ว่าจะเป็นเงินเย็นเงินร้อน

แต่อย่าลืมว่า ใจก็ส่วนใจ

วันนี้เราจะเสียเงินไปมากเท่าไหร่
ก็ไม่สำคัญเท่ากับวันที่ใจของเราเสีย

ตั้งสติ

คิดให้ดีก่อนที่จะทำอะไร
ทั้งซื้อเพิ่ม ถือต่อ หรือว่าจะตัดใจ ขาย

ลองทบทวนข้อมูลทั้งเก่าใหม่
แยะแยะดูว่าอะไรที่เป็นแค่ความเห็น
อะไรที่เป็นข้อเท็จจริง

นอกนั้นคงแนะนำให้อ่านหนังสือเพิ่มเติมครับ :roll: ...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
CokeZero

Re: ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้หุ้นติดดอยทำไงดีคะ

โพสต์ที่ 3

ไม่กล้าแนะอ่ะคะ เอาส่วนตัว PTL cut ไปตอน 24.70 ขาดทุน 18% หลังจากวันนั้นนอนหลับสนิท สบายใจขึ้นเยอะ แล้วก็รู้ตัวว่าไม่ถนัดแนวนี้ เราเปลี่ยนไปหาหุ้นปันผลอ่ะ มีความสุขมากคะ
PS.มือใหม่เหมือนกัน ขอให้โชคดี

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำมากค่ะ
ขอทำใจ รอจังหวะ แล้วคงต้องยอม cut loss น่ะค่ะ

Kryon
Viscabarcelona
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ทั้ง 2 ตัวเป็นหุ้นที่มีงบดีครับ

ติดราคาไม่สูงครับ

ถามแบบเทคนิคผมก็ตอบแบบเทคนิคให้นะครับ

Trend เป็นขาลงแต่ระหว่างทางจะมีจังหวะให้ขายครับ

SAP มาได้ครับบ

ปล.อย่าเชื่อผมนะครับ
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ตอนซื้อทำไมตัดสินใจง่ายจังครับ ตอนขายกลับคิดมาก

ถ้าเข้ามาถามในเว็บ Thaivi ก็คงต้องขอให้ไปหาหนังสือมาอ่านเพิ่มเติมก่อนดีกว่า แนะนำห้อง ร้อยคนร้อยเล่ม
stay calm, stay invest
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 7

เข้าใจอารมณ์นี้ครับ เคยเหมือนกัน ดังนั้น ทำตามลำดับนี้นะครับ
๑. เข้าใจว่า คงไม่มีเหตุผลในการซื้อ ดังนั้น นี่คืออย่างแรกที่ต้องทำ ครับ คือสัญญากับตัวเองว่า "ต่อไปนี้ จะซื้อต่อเมื่อตัวเองมีเหตุ และผล ของการซื้อตัวนั้น โดยเกิดจากการวิเคราะห์ด้วยตัวเอง" :x แค่นี้ โอกาสขาดทุน จะลดลง ถึงขาดทุนก็จะไม่มากและเสียหายน้อย
๒. สูดลมหายใจลึกๆ ไม่ว่าคุณจะขาดทุนไปเท่าไหร่ ขอให้คุณนึกว่า ทำเงินหาย(ถ้าไม่ถึงหมื่น) ไปเที่ยวยุโรปมาหนุกจัง(ถ้าถึงแสน) หรือ ไปลงทุนทำธุรกิจกะเพื่อนรักแต่เราทำไม่เป็นเลยเจ๊ง (ถ้าถึงล้าน) แล้วกล้าๆกดปุ่ม "ขาย" ครับ :'O (ผมขาดทุนตอนนั้น ประมาณสิบเปอร์เซ็นต์ โดยไม่สนใจกับมันว่า มันจะกลับมาขึ้นหรือไม่ คือปิดทีวีไปเลย แล้วไปทำข้อสาม)
๓. เอาเงินที่เหลืออยู่ ซื้อ ซื้อ และซื้อหนังสือ อ่านครับ :shock: และ ตั้งใจว่าเมื่อฉันรู้ฉันจะกลับมา

พอมาถึงวันนี้ เงินที่เสียไปทั้งหมดตอนนั้น มาคืนมาหมดแล้ว และกำไรมากกว่านั้นหลายเท่าครับ ผมทำได้ ผมเชื่อว่าคุณก็ทำได้ ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ :B
damiano
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมมีเพื่อนมาปรึกษาแบบนี้เหมือนกันครับ สิ่งที่ผมบอกเพื่อนไป คือ ผมไม่สนใจว่าราคาตอนนี้เท่าไร ขาดทุนเท่ไหร่ เมื่อรู้ตัวว่า เราไม่เข้าใจในธุรกิจนั้น ก็ขายออกไปซะ และ ถ้าอยากจะเป็นนักลงทุนที่ดี เอาเงินที่ขายออกไปนั้นแหละ ไปซื้อหนังสือมาอ่าน

อีกอย่างคือ ผมคิดว่า ถ้าหากไม่อยากจะศึกษา ก็อย่ามาลงทุนเลยครับ ไปซื้อกองทุนรวมให้ผู้จัดการกองทุนบริหารให้ดีกว่า
END

โพสต์ที่ 9

ขายทิ้งไปก่อนครับ จะสบายใจขึ้นเอง
อนัตตตา แปลว่า ไม่มีอัตตา ไม่มีตัวตน มิใช่ อัตตา มิใช่ตัวตน
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ลอง หากระทู้ใน ห้องสินธรดูคับ
เป็นกระทู้แนะนำ ประมาณ สอง อาทิตย์ก่อน
แต่ถ้าจะให้ผมสรุปคร่าวๆ คือ

ต้นทุนเพิ่มจากราคาน้ำมัน
แล้วก็แนวโน้มกำไรลด จากสัญญาซื้อขายระยะสั้น

ปล. อ่านคร่าวๆคับผิดถูกไม่รู้ต้องรบกวนเชคอีกที
แต่ว่า บางที ข้อเสียของ thaivi
ก็คือ ชอบแปะข่าว แต่ไม่บอกข้อมูลอะไร
แล้วเวปก็ค่อนข้าง conservative มาก
หลายคนในพันทิพก็บ่น ว่า มีแต่คนมาโชว์เหนือ
คิดไว้แล้วราคาเท่านั้น เท่านี้ แต่ไม่บอกว่าคิดยังไง หรือแบ่งปันความรู้จริงๆ
แล้วในร้อยคนร้อยหุ้น มักจะเป็นร้อยคนช่วยอวย
มีคนพูดเรื่อง downside risk น้อยมาก หรือถ้าเราสงสัย แล้วโพสต์ถามก็ไม่มีคนจะคุยด้วยอยู่ดี
เพราะทุกคนมองภาพสดใสหมด
ส่วนเรื่องการแบ่งปัน ผมว่า เด๋วนี้มันไม่เหมือนรุ่นเก่าแล้วมั้งคับ
สรุป รู้อะไรก็ไม่สู้รู้จักกัน
ทั้งข้อมูล คำแนะนำ คำอธิบาย ไม่รู้จักกันก็ได้คำตอบอย่างที่เห็นแหละคับ
show me money.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

viหัดคลาน เขียน: ๓. เอาเงินที่เหลืออยู่ ซื้อ ซื้อ และซื้อหนังสือ อ่านครับ :shock: และ ตั้งใจว่าเมื่อฉันรู้ฉันจะกลับมา

:B

ด้วยความเคารพ ผมว่า เรื่องบางเรื่อง หนังสืออ่านไปก็ไม่เจอคับ
มันเกิดจากการตกผลึก ความคิดและประสพการณ์
ผมว่า ควรอ่าน 56-1 เยอะๆ หลายๆบริษัท หลายกลุ่มธุรกิจด้วย
เหมือน พี่หมอสามัญชน เข้าใจว่าแกอ่าน 56-1 เยอะมาก
ไม่งั้นไม่มีทางเข้าใจวัฏจักร หรอกคับ

ผมเห็นโพสท์แกตอนเริ่มแรก เรือ่ง top หลายปีก่อนเหมือนแกยังจับหลักไม่ถูก
ไม่กี่ปีถัดมาเทพเลย
คิดว่าแกคงทำการบ้่านหนักมากคับ
show me money.

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำค่ะ จะพิจารณาดูในทุกกรณีที่ให้คำแนะนำมานะคะ แค่เข้ามาให้คำแนะนำก็ขอบคุณมากเลยค่ะ
chowbe76

โพสต์ที่ 13

ส่งเมลมาครับ
ผมจะบอกวิธีการที่ดีที่สุดสำหรับคนติดดอยให้ครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
FlyLeaf

โพสต์ที่ 14

PTL Cut ทิ้งครับ อย่าไปทนติดดอยครับ
จ้าวเค้าแรงจิงครับ
หุ้น ลับ ลวง พราง
The rich person is not one who have most but one who need least
ชีซี

โพสต์ที่ 15

ถ้าเป็นผม cut ทิ้งครับ ถ้าขายแล้วสบายใจ ไม่ต้องห่วงหรือเครียด
ptl อย่าดูกำไรขอปีที่แล้วนะครับ มันเป็นอดีตไปแล้ว
tum_H

โพสต์ที่ 16

damiano เขียน:ผมไม่สนใจว่าราคาตอนนี้เท่าไร ขาดทุนเท่ไหร่ เมื่อรู้ตัวว่า เราไม่เข้าใจในธุรกิจนั้น
เป็นคำแนะนำที่ดีครับ ทุกสิ่งล้วน"อนิจจัง" อย่ายึดติด
ศึกษาข้อมูลให้มาก หากมั่นใจในข้อมูล ว่าวิเคราะห์ถูกต้องแล้ว ก็อย่าหวั่นไหว
:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 17

แนวโน้มราคาไม่มีใครบอกได้ แนวโน้มธุรกิจพอไหว แนวทางของคุณคงต้องทำใจ ขอให้เริ่มใหม่กับหุ้นที่ดีแล้วกัน
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 18

nut776 เขียน:
viหัดคลาน เขียน: ๓. เอาเงินที่เหลืออยู่ ซื้อ ซื้อ และซื้อหนังสือ อ่านครับ :shock: และ ตั้งใจว่าเมื่อฉันรู้ฉันจะกลับมา

:B

ด้วยความเคารพ ผมว่า เรื่องบางเรื่อง หนังสืออ่านไปก็ไม่เจอคับ
มันเกิดจากการตกผลึก ความคิดและประสพการณ์
ผมว่า ควรอ่าน 56-1 เยอะๆ หลายๆบริษัท หลายกลุ่มธุรกิจด้วย
เหมือน พี่หมอสามัญชน เข้าใจว่าแกอ่าน 56-1 เยอะมาก
ไม่งั้นไม่มีทางเข้าใจวัฏจักร หรอกคับ

ผมเห็นโพสท์แกตอนเริ่มแรก เรือ่ง top หลายปีก่อนเหมือนแกยังจับหลักไม่ถูก
ไม่กี่ปีถัดมาเทพเลย
คิดว่าแกคงทำการบ้่านหนักมากคับ
อ่านหนังสือ ได้ "ความรู้"
แต่ไม่ได้ทำให้เกิด "ความเข้าใจ"
"ความเข้าใจ" เกิดได้ด้วยการนำความรู้ที่ได้ไปปฏิบัติ
ว่ามันจริงๆ ไม่จริง ได้ผล ไม่ได้ผลอย่างไร
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
KB

โพสต์ที่ 19

คนส่วนใหญ่เคยขาดทุนจากหุ้นตัวที่ซื้อ เพียงแต่ว่าขาดทุนไปแล้วได้อะไรกลับมาบ้าง
นพพร

โพสต์ที่ 20

ถ้ารู้ว่าติดดอยก็ขายออกไปก่อนครับ เมื่อรู้ว่าตีนดอยอยู่ไหนก็เข้าซื้อเพื่อเรียกทุนเดิมที่เสียไปกลับมาครับ แต่จะรู้ได้ไงว่าตีนดอยอยู่ไหน ก็ต้องทำสมองให้ว่างด้วยการปลอดดอย ก็คือ คัทมันทิ้งไปซะครับ จากนั้นให้เวลากับสมองทำงานคิดพิจารณาว่าจะหาตีนดอยหรือหาความรู้อัดใส่เข้าไปในตัวเรา
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Suysak

โพสต์ที่ 21

เป็นผมนะแนะนำ ขายทิ้งโลด กำตังสดอย่างเดียว ฝากประจำ 3 เดือน ช่วยท่านได้

ดูหุ้นแต่ไม่เล่น เอาหนังสือ การลงทุนมาอ่าน

แล้ว ไปคอยเฝ้าไว้นะ

1. เวบบอร์ดทั้ง พันติ้บ และ ทีวีไอ ไม่มีคนมาตอบ คนเฝ้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น เหลือกระจึ๋งนึง

2. ร้านหนังสือ ไม่มีหนังสือหุ้น เป็นหนังสือแนะนำ

3. ถามเพื่อนข้างๆ แล้วมันบอกว่า หุ้น ตรูไม่เล่นหรอกมันเสี่ยง

4. วอลุ่มตลาด น้อย ประมานว่าตบยุง เหลือสักหมื่นล้าน อะ

5. พวกสัมนาเกี่ยวกับหุ้นไม่ค่อยมี เซียนหาย ไปไหนก็ไม่รู้

6. ใครจะพยายามหาหุ้นช่วงนี้ อย่าไปฟัง เราเก็บกระสุนไว้ ยิงๆๆๆๆๆๆ โป้งเดียวจอด

ค่อยมาพิจารณาซื้อหุ้น เอาหุ้นที่ตัวเองรู้จักนะ ดูได้ สัมผัสได้ มีปันผลสัก 10%

อีกหนึ่งความเห็นนะครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
simplelife

โพสต์ที่ 22

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่"ติดดอย"หรอกครับ ปัญหามันมีอยู่แค่"วิเคราะห์ก็ไม่เป็น" ต่างหากครับ เพราะถ้าสามารถวิเคราะห์ได้เอง คุณจะสามารถตัดสินใจขาย หรืออาจจะไม่ตัดสินใจซื้อแต่แรก หรือแม้แต่ถือต่อไป ถ้าคุณคิดว่ามันยังถูกอยู่เมื่อเทียบกับอนาคตข้างหน้าได้ครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
MrRobot

โพสต์ที่ 23

ก่อนอื่นต้องทำใจครับ
เเล้วลองถามตัวเองว่าทำไมตอนนั้นถึงซื้อ
เเล้วตอนนี้คำตอบยังเหมือนเดิมหรือเปล่า
ถ้าใช่ยังคอยได้ก็รอต่อไป
ถ้าไม่ใช่จงปล่อยมันไป
ถ้ายังหาคำตอบไม่ได้เเสดงว่าเราไม่รู้หุ้นตัวนี้ครับ
VI Robot The Great
oatty

โพสต์ที่ 24

ถ้ายังมีความสุขดีอยู่ อย่าขาย
ถ้าถือไป ทุกข์ไป อย่าไปสนว่าขาดทุนไปเท่าไหร่

อยู่ที่ตัวท่านเองครับ เงินของใคร ของมัน ตอนมันติดลมบน ก็ไม่มีใครมากล้าขวางลำเรือหรอก
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
googgai

โพสต์ที่ 25

:D ถ้าตัวไหนผมถือไว้แล้วจิตใจไม่สงบ นอนกระสับกระส่าย ผมขายครับ แล้วจะโล่งเลย เอาเวลาไปหาข้อมูลเพื่อซื้อตัวอื่นๆดีกว่าครับ
thalucoz

โพสต์ที่ 26

มาเป็นกำลังใจให้ครับ :8)
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
tuckraider

โพสต์ที่ 27

ลองหาหุ้นตัวใหม่ท่ีน่าสนใจกว่า ถ้าคิดไม่ออก หาไม่เจอลองถามมาร์เก็ตติ้งที่ดูแลบัญชีคุณอยู่ ถามเหตุผลเขาด้วยว่าทำไมถึงแนะนำหุ้นตัวนี้ ถ้าน่าสนใจจริงๆ ขายตัวที่ติดอยู่แล้วเอาเงินที่เหลือมาซื้อหุ้นใหม่ น่าจะดีกว่ารอความหวังที่จะให้ราคาหุ้นกลับมาหรือขาดทุนน้อยกว่าเดิมครับ

ปล. ผมยังไม่ได้อย่าคำตอบด้านบนเลย...@ @
Born This Way
tuckraider
http://twitter.com/tuckraider
monsoon
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 28

ผมมองว่า เราควรหันกลับมาพิจารณาตัวเอง ดูว่ามีข้อผิดพลาดอะไรถึงตัดสินใจแบบนั้นไป แล้วต้องจำไว้เพื่อจะได้ไม่กลับมาทำอีก ถ้าคิดว่าความรู้ไม่พอ ก็อ่านๆๆๆ ครับ...ทุกวิกฤตมีโอกาศเสมอ โอกาศของเรารอบนี้ ก็คือได้เรียนรู้จากความผิดพลาดของเรา เล่นจริง เจ็บจริง และที่แน่ๆ มันมักจะมาพร้อมกับ"ค่าเล่าเรียน" ที่แสนแพง

เป็นกำลังใจให้ครับ

ปล. ผมก็ติดดอยอยู่ กำลังคิดจะcut เหมือนกัน
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
โพสต์โพสต์