ขอปรึกษาปัญหาหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

ขอปรึกษาปัญหาหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่แน่ใจว่าโพสต์ถูกห้องป่าว ถ้าผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ

คือ ผมเป็นคนต่างจังหวัด เรียนจบ ป ตรี วิศวคอม ตอนปี 2007
ได้มีโอกาสเข้ามาทำงานที่ กทม โดยตอนนั้นตั้งเป้าหมายไว้ว่า จะเข้ามาหาประสบการณ์และหาเงิน(คือ ผมไม่ใช่คนรวยครับ เลยอยากหาเงินไว้สักก้อน และที่ กทม จะได้เงินมากกว่าที่ จังหวัดอื่น)

ผมเป็นโปรแกรมเมอร์อยู่ที่บริษัทนึงใน กทม ครับ

ตั้งใจว่าจะอยู่ กทม จนอายุประมาณ 28 ปี แล้วค่อยไปหางานทำแถวๆ บ้าน หรือ จังหวัดที่ใกล้ๆ กับที่บ้าน(บ้านอยู่อุดร แต่คาดว่าคงไปหางานที่ขอนแก่นเพราะเจริญกว่า อุดรหางานยาก)

โดยที่ทำงานแถวบ้านที่ผมเล็งๆ ไว้ คือ หน่วยงานรัฐวิสาหกิจครับ ที่อยากเข้า คือ กฟผ ขอนแก่น
ไม่ก็ กสท

ปลายปีที่แล้ว ผมสอบเข้า ป โท MIS ที่จุฬาได้ เพราะอยากหาความรู้และเปิดมุมมองใหม่ๆ (ณ วันที่พิมพ์ ก็กำลังเรียนเทอมแรกอยู่) โดยเป็นการเรียนภาคพิเศษ เรียนหลังจากทำงาน

และผมก็เพิ่งมาทราบว่า ที่กฟผ เขาจำกัดอายุของผู้สมัครไว้ที่ไม่เกิน 28 ปี ซึ่ง เท่ากับว่าถ้าผมเรียนจบโทแล้วผมจะหมดสิทธิในการสอบทันที (ณ วันที่พิมพ์ ผมมีสิทธิสอบได้สองครั้งคือปีนี้กับปีหน้า)

การสมัครสอบ กฟผ
-เราสามารถเลือกว่าจะทำงานที่จังหวัดไหนก็ได้ แต่ว่าจังหวัดนั้นๆ ต้องมีตำแหน่งว่าง
-มีโอกาสที่จะได้ทำงานที่ส่วนกลาง(กทม) เพราะ demand มากกว่าต่างจังหวัด แต่ก็ไม่แน่

ผมเลยลังเลว่าจะเอายังไงดีระหว่าง
- หยุดเรียนก่อน หันว่าอ่านหนังสือเตรียมสอบ กฟผ
แต่ว่าโอกาสเข้าได้น้อยมากครับ คนสมัครเยอะ เอาน้อย และถึงแม้จะสอบได้ ก็ไม่ชัวร์ว่าจะได้ไปลงที่ขอนแก่น อาจจะได้ประจำที่ กทม ก็ได้
ถ้าหยุดเรียนแล้วไปเน้น กฟผ แล้วสอบไม่ได้ ก็จะเสียดายที่หยุดเรียน
แต่การหยุดเรียนก่อน ก็เสียเงินไปแค่เทอมแรกครับ

- ยังคงเรียนต่อไป อาจจะหนักหน่อย โดยแบ่งเวลามาเตรียมสอบ กฟผ เอา แต่คณะที่ผมเรียนต้องทำงานกลุ่มทุกวิชา อันนี้เครียดมาก ผมแทบจะไม่มีเวลามาเตรียมสอบ toeic, aptitude test ของ กฟผ เลย
ถ้าสมมติสอบเข้า กฟผ ได้แล้วได้ไปที่ขอนแก่น ก็ต้องลาออกจากการเรียน
ถ้าสมมติสอบเข้า กฟผ ได้แล้วได้ที่ กทม ก็ยังคงเรียนต่อไปได้
ถ้าสอบไม่ติด ก็เรียนต่อไป

ตอนนี้กำลังสับสนครับ เพราะว่าหลายๆ ปัจจัยมันไม่แน่นอนเลย อีกอย่าง ที่ผมเรียน เทอมนึงตั้ง 6.4 หมื่นบาท ซึ่งค่อนข้างมากสำหรับผม แต่ถ้าถามใจผมแล้ว ผมอยากกลับไปภาคอีสาน ทำงานบริษัทที่มั่นคงครับ

รบกวนขอความเห็น หรือ คำชี้แนะจากพี่ๆ หน่อยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอปรึกษาปัญหาหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

คำตอบจากนักสืบเศษสัตว์

การเลือกสิ่งของสองสิ่งเป็นอะไรที่ทำให้มนุษย์ปวดหัวมากจริงครับ
ในกรณีของพี่ ผมขอแนะนำให้ลองพิจารณาโอกาสที่ทางเลือกใดทางเลือกหนึ่งจะเกิดขึ้น

ถ้าผมเป็นพี่

ผมเชื่อว่าการหยุดเรียนป.โทไป1เทอม ไม่น่าจะทำให้ชีวิตผมลำบากอะไร เพราะผมยังเรียนป.ตรี5ปีได้ 555
แต่การไม่มีโอกาสสอบกฟผ. หรือสอบเข้าหน่วยงานที่ผมต้องการทำงาน
มันนนนนนนน โอ๊ยโอยยยยย

เน้นครับ
นี่คือความคิดของผม ผมไม่ได้บอกให้พี่ทำอะไรนะครับ
ผมแค่บอกว่า ถ้าเป็นผม ผมจะทำอย่างนี้
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
MrRobot

โพสต์ที่ 3

เท่าที่ผมมองต้องดูเวลา กฟผ นี้สอบวันไหนครับ หลังจบเทอม 1 ที่เรียนไปหรือยัง ถ้าก่อนผมเเนะนำให้เรียนไปด้วย เเล้วสอบ กฟผ ไปด้วยครับ เพราะเราไม่รู้ว่าจะสอบติด กฟผ ไหม นั่นเป็นความเสี่ยงครับ ต้องถามใจตัวเองว่าทำไมต้อง กฟผ หรือเรื่องสวัสดิการ เป็นที่อื่นๆได้ไหม ถ้าเป็นบริษัทเอกชนอื่นๆหละได้ไหม หรืออาจจะลองสมัครเป็นอาจารย์ตามมหาวิทยาลัยดูก็ได้ อาจมีเวลามาทำอย่างอื่นๆได้มากกว่าเอกชน ครับ :mrgreen:
VI Robot The Great
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 4

ถ้าอยากเข้า กฟผ ....... ผมก็จะเลือก ตามที่คุณบอกไว้ คือ

" หยุดเรียนก่อน หันว่าอ่านหนังสือเตรียมสอบ กฟผ
แต่ว่าโอกาสเข้าได้น้อยมากครับ คนสมัครเยอะ เอาน้อย และถึงแม้จะสอบได้ ก็ไม่ชัวร์ว่าจะได้ไปลงที่ขอนแก่น อาจจะได้ประจำที่ กทม ก็ได้
ถ้าหยุดเรียนแล้วไปเน้น กฟผ แล้วสอบไม่ได้ ก็จะเสียดายที่หยุดเรียน
แต่การหยุดเรียนก่อน ก็เสียเงินไปแค่เทอมแรกครับ"

ความพยายามอยู่ที่ ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น พยายามหน่อยครับ ยอมเสียเงินเทอมแรกและให้เวลากับข้อสอบ กฟผ มากที่สุด คุณอาจทำสำเร็จก็ได้ ขอให้โชคดีในการสอบ กฟผ นะครับ ถ้าได้ถือว่าสุดยอดเลยครับ ส่วนจะอยู่ที่ไหน ก็ ไปต่อรองกับเขาทีหลัง ถ้าสอบไม่ได้ ก็ต้องกลับมาเรียนต่อตามเดิม......ผมชอบครับคนที่ทำงานไป และ เรียน ไปด้วย เหมือนผมได้ทำมาแล้ว ตอนอายุผมประมาณ 22-26 ผมก็ทำงานไปด้วย เรียนภาคค่ำไปด้วย กลับ บ้านดึกทุกวัน ใช้เวลาได้อย่างมีประโยชน์มากที่สุด :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ทำไมต้องเตรียมตัวเพื่อสอบ กฟผ.ด้วยครับ
ระดับเข้าเรียนโทที่จุฬาได้นี่
ระดับคะแนนภาษาอังกฤษขั้นต่ำที่ กฟผ. ต้องการ คุณก็น่าจะผ่านได้สบายๆ
และ Aptitude test ก็เช่นกัน จบสายวิศวกรรมมา เหลือกินเหลือใช้แล้วครับ
ลุยไปสอบเลย ไม่ต้องเตรียมตัว เอากึ๋นไปสอบก็พอแล้ว สู้ๆครับ
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ถ้าอยากกลับบ้าน
ก็อาจมีทางเลือกอื่นอีกครับ
ตอนนี้ยังไม่มี
วันหน้าก็ยังมี
เหมือนหุ้น
หุ้นดีๆ หาดู เดี๋ยวก็เจอ
สู้ๆ ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ตอบแบบว่าเป็นรุ่นพี่วิศวแล้วกัน
1. เรียนวิศวคอมฯ ขอบเขตการทำงานมันกว้างมาก และ กฟผ ไม่ใช่ที่ที่ วิศวคอมฯจะเติบโตในระยะยาว
2. การเรียนตรีวิศวคอมฯ และ สามารถเรียน MIS (น่าจะเป็น management infomation System) ต้องถือว่าได้ทั้ง Hardware และ Software เป็น Synergy ที่ถูกต้อง 1+1 = 3 เลยที่เดียว
3. ผมไม่รู้ว่าตอน 28 ต้องกลับไปใกล้ๆบ้าน ซี่งจริงๆก็ไม่ใช่จังหวัดบ้านเกิดซะหน่อย ถามหน่อยถ้าได้ทำงานใกล้บ้านเงินเดือน กฟผ หมื่นกว่าบาท แต่ถ้าจบ MIS และทำงานกับ SCG หรือ PTT ที่โรงงานปิโตรเคมี ที่ระยอง หรือ IBM ที่ กทม ได้รายได้รวมค่าเช่าบ้าน และ Up Country Allowance ที่ ห้าหมื่นบาท หรือกว่า มันจะดีกว่ามั๊ย?
4. ปี 2015 รถไฟความเร็วสูงสร้างผ่านภาคอีสาน ใช้เวลาเดินทางจาก กทม ไปใกล้ๆอุดร ถายใน 2 ชม และ เรามีรายได้ ครี่งแสน จะกลับบ้านทุกอาทิตย์ก็ย่อมได้

ถ้าเป็นพี่ เรียน MIS ให้จบ เพิ่ม Value กับตัวเองสำคัญกว่า เมื่อ Value สูงแล้ว ไม่ต้องกลัวครับบริษัทชั้นดีในเมืองไทยไม่ใช่มีที่ กฟผ อย่างเดียว
luckyman

โพสต์ที่ 8

chowbe76 เขียน:คำตอบจากนักสืบเศษสัตว์

การเลือกสิ่งของสองสิ่งเป็นอะไรที่ทำให้มนุษย์ปวดหัวมากจริงครับ
ในกรณีของพี่ ผมขอแนะนำให้ลองพิจารณาโอกาสที่ทางเลือกใดทางเลือกหนึ่งจะเกิดขึ้น

ถ้าผมเป็นพี่

ผมเชื่อว่าการหยุดเรียนป.โทไป1เทอม ไม่น่าจะทำให้ชีวิตผมลำบากอะไร เพราะผมยังเรียนป.ตรี5ปีได้ 555
แต่การไม่มีโอกาสสอบกฟผ. หรือสอบเข้าหน่วยงานที่ผมต้องการทำงาน
มันนนนนนนน โอ๊ยโอยยยยย

เน้นครับ
นี่คือความคิดของผม ผมไม่ได้บอกให้พี่ทำอะไรนะครับ
ผมแค่บอกว่า ถ้าเป็นผม ผมจะทำอย่างนี้
ขอบคุณสำหรับความเห็นมากมากครับ
luckyman

โพสต์ที่ 9

MrRobot เขียน:เท่าที่ผมมองต้องดูเวลา กฟผ นี้สอบวันไหนครับ หลังจบเทอม 1 ที่เรียนไปหรือยัง ถ้าก่อนผมเเนะนำให้เรียนไปด้วย เเล้วสอบ กฟผ ไปด้วยครับ เพราะเราไม่รู้ว่าจะสอบติด กฟผ ไหม นั่นเป็นความเสี่ยงครับ ต้องถามใจตัวเองว่าทำไมต้อง กฟผ หรือเรื่องสวัสดิการ เป็นที่อื่นๆได้ไหม ถ้าเป็นบริษัทเอกชนอื่นๆหละได้ไหม หรืออาจจะลองสมัครเป็นอาจารย์ตามมหาวิทยาลัยดูก็ได้ อาจมีเวลามาทำอย่างอื่นๆได้มากกว่าเอกชน ครับ :mrgreen:
กฟผ มีสอบ ประมาณเดือน พค ครับ ผมมีโอกาสสอบสองครั้งคือ ปีนี้กับปีหน้าครับ
ผมกำลังจะเรียนจบเทอมแรก มีนานี้ครับ
ผมสนใจ กฟผ เพราะ มั่นคงในระยะยาว สวัสดิการดี และมีโอกาสได้ไปทำงานที่ต่างจังหวัดครับ คือ ในอนาคตผมอยากอยู่ต่างจังหวัดมากกว่าอยู่ กทม ครับ

ขอบคุณความเห็นคุณ mr robot มากครับ
luckyman

โพสต์ที่ 10

ลุงขวด เขียน:ถ้าอยากเข้า กฟผ ....... ผมก็จะเลือก ตามที่คุณบอกไว้ คือ

" หยุดเรียนก่อน หันว่าอ่านหนังสือเตรียมสอบ กฟผ
แต่การหยุดเรียนก่อน ก็เสียเงินไปแค่เทอมแรกครับ"

ความพยายามอยู่ที่ ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น พยายามหน่อยครับ ยอมเสียเงินเทอมแรกและให้เวลากับข้อสอบ กฟผ มากที่สุด คุณอาจทำสำเร็จก็ได้ ขอให้โชคดีในการสอบ กฟผ นะครับ ถ้าได้ถือว่าสุดยอดเลยครับ ส่วนจะอยู่ที่ไหน ก็ ไปต่อรองกับเขาทีหลัง ถ้าสอบไม่ได้ ก็ต้องกลับมาเรียนต่อตามเดิม......ผมชอบครับคนที่ทำงานไป และ เรียน ไปด้วย เหมือนผมได้ทำมาแล้ว ตอนอายุผมประมาณ 22-26 ผมก็ทำงานไปด้วย เรียนภาคค่ำไปด้วย กลับ บ้านดึกทุกวัน ใช้เวลาได้อย่างมีประโยชน์มากที่สุด :D :D :D
ขอบคุณคุณลุงขวดที่แนะนำมากครับ
luckyman

โพสต์ที่ 11

yy เขียน:ทำไมต้องเตรียมตัวเพื่อสอบ กฟผ.ด้วยครับ
ระดับเข้าเรียนโทที่จุฬาได้นี่
ระดับคะแนนภาษาอังกฤษขั้นต่ำที่ กฟผ. ต้องการ คุณก็น่าจะผ่านได้สบายๆ
และ Aptitude test ก็เช่นกัน จบสายวิศวกรรมมา เหลือกินเหลือใช้แล้วครับ
ลุยไปสอบเลย ไม่ต้องเตรียมตัว เอากึ๋นไปสอบก็พอแล้ว สู้ๆครับ
ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษครับ ที่เข้าจุฬาเขาเอา cu-tep แค่ 450 เองครับ
แต่ที่ กฟผ ต้องการคือ toeic 550 (ผมเคยสอบโทอิคมาแล้วหนึ่งครั้งครับสมัยเรียน ป ตรี ได้ 296 แต้มเอง)

อีกอย่างที่ผมคอมเซินคือ สมมติผมสอบติดปีหน้า แล้วเรียนโทไปด้วยจะยิ่งลำบากใจครับ เพราะถึงตอนนั้นก็ปาเข้าไปเทอมสี่แล้ว กลับลำค่อนข้างลำบาก ตอนนี้ แค่เรียนไปยังไม่จบเทอมแรก เลยยังมีเวลาให้คิด กลับตัวได้

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ ปล จริงๆ ผมผิดพลาดเอง ถ้าคิดจะเรียนโท คือต้องตั้งใจให้แน่วแน่ว่า 2-2.5 ปี จะยังไม่ไปไหน มี slot เวลาให้เรียนเต็มที่ แต่ผมลืมคำนึงไป
luckyman

โพสต์ที่ 12

ส.สลึง เขียน:ถ้าอยากกลับบ้าน
ก็อาจมีทางเลือกอื่นอีกครับ
ตอนนี้ยังไม่มี
วันหน้าก็ยังมี
เหมือนหุ้น
หุ้นดีๆ หาดู เดี๋ยวก็เจอ
สู้ๆ ครับ
เห็นด้วยครับ พี่

ตั้งแต่ผมทำงานที่ กทม เวลาว่างๆ ผมก็ลองหาข้อมูลหลายๆ อย่าง ลองทำหลายๆอันดูนะครับ
ไม่ว่าจะเป็น ลองศึกษาธุรกิจ MLM, ศึกษาหุ้น, ไปฟังแฟรนไชส์7-11 แฟรนไชส์ต่างๆ หาหนังสือธุรกิจมาอ่าน
แต่ผมรู้สึกว่า ผมชอบที่จะทำงานประจำมากกว่าครับ เลยอยากทำงานที่มั่นคง สวัสดิการดีๆ และทำใกล้ๆ บ้านครับ
luckyman

โพสต์ที่ 13

Paul Octopus เขียน:ตอบแบบว่าเป็นรุ่นพี่วิศวแล้วกัน
1. เรียนวิศวคอมฯ ขอบเขตการทำงานมันกว้างมาก และ กฟผ ไม่ใช่ที่ที่ วิศวคอมฯจะเติบโตในระยะยาว
2. การเรียนตรีวิศวคอมฯ และ สามารถเรียน MIS (น่าจะเป็น management infomation System) ต้องถือว่าได้ทั้ง Hardware และ Software เป็น Synergy ที่ถูกต้อง 1+1 = 3 เลยที่เดียว
3. ผมไม่รู้ว่าตอน 28 ต้องกลับไปใกล้ๆบ้าน ซี่งจริงๆก็ไม่ใช่จังหวัดบ้านเกิดซะหน่อย ถามหน่อยถ้าได้ทำงานใกล้บ้านเงินเดือน กฟผ หมื่นกว่าบาท แต่ถ้าจบ MIS และทำงานกับ SCG หรือ PTT ที่โรงงานปิโตรเคมี ที่ระยอง หรือ IBM ที่ กทม ได้รายได้รวมค่าเช่าบ้าน และ Up Country Allowance ที่ ห้าหมื่นบาท หรือกว่า มันจะดีกว่ามั๊ย?
4. ปี 2015 รถไฟความเร็วสูงสร้างผ่านภาคอีสาน ใช้เวลาเดินทางจาก กทม ไปใกล้ๆอุดร ถายใน 2 ชม และ เรามีรายได้ ครี่งแสน จะกลับบ้านทุกอาทิตย์ก็ย่อมได้

ถ้าเป็นพี่ เรียน MIS ให้จบ เพิ่ม Value กับตัวเองสำคัญกว่า เมื่อ Value สูงแล้ว ไม่ต้องกลัวครับบริษัทชั้นดีในเมืองไทยไม่ใช่มีที่ กฟผ อย่างเดียว

ขอบคุณความเห็นมากๆ ครับ ได้เห็นมุมมองใหม่ๆ มากมากเลยครับ
MrRobot

โพสต์ที่ 14

luckyman เขียน: ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษครับ ที่เข้าจุฬาเขาเอา cu-tep แค่ 450 เองครับ
แต่ที่ กฟผ ต้องการคือ toeic 550 (ผมเคยสอบโทอิคมาแล้วหนึ่งครั้งครับสมัยเรียน ป ตรี ได้ 296 แต้มเอง)
ผมว่าน่าจะเข้าใจผิดนะครับ toeic 550 นี่น่าจะได้นะครับ ผมเคยสอบมาหลายปีมาเเล้วยังได้ 700 กว่าๆเกือบ 800
น่าจะเป็น toefl หรือเปล่าครับ ถ้า โทเฟิล 550 ถ้าเรียนโทต่างประเทศก็ต้องได้ 550-580 ถ้าใช่ผมว่า กฟผ โหดมากไปครับ ผมว่าผู้บริหารสูงใน กฟผ คงไม่ผ่านด้วยมั้ง ว่าเเต่สมัยนี้ กฟผ มันทำไมเข้ายากจัง สมัยผมเรียนมารับถึงมหาวิทยาลัย พวกผมยังไม่สนใจเลย เข้าง่ายมาก เเต่ตอนนี้มันกลับตรงกันข้ามสะนี่

ถ้าเป็น toelf เเล้วเคยได้ 296 มาก่อนผมว่าจะทำให้ได้ 550 นี่ยากมาก เเสดงว่าคุณ luckyman คงไม่สนใจภาษาอังกฤษเลย ลองไปสอบตอนนี้เลยครับ ว่าได้เท่าไหร่ ถ้า 300-400 นี่ คงต้องใช้เวลาศึกษาจริงๆเป็นปี กว่าจะทำให้ได้ 550 เริ่มเลยตอนนี้ครับ
VI Robot The Great
luckyman

โพสต์ที่ 15

MrRobot เขียน:
luckyman เขียน: ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษครับ ที่เข้าจุฬาเขาเอา cu-tep แค่ 450 เองครับ
ผมว่าน่าจะเข้าใจผิดนะครับ toeic 550 นี่น่าจะได้นะครับ ผมเคยสอบมาหลายปีมาเเล้วยังได้ 700 กว่าๆเกือบ 800
น่าจะเป็น toefl หรือเปล่าครับ ถ้า โทเฟิล 550 ถ้าเรียนโทต่างประเทศก็ต้องได้ 550-580 ถ้าใช่ผมว่า กฟผ โหดมากไปครับ ผมว่าผู้บริหารสูงใน กฟผ คงไม่ผ่านด้วยมั้ง ว่าเเต่สมัยนี้ กฟผ มันทำไมเข้ายากจัง สมัยผมเรียนมารับถึงมหาวิทยาลัย พวกผมยังไม่สนใจเลย เข้าง่ายมาก เเต่ตอนนี้มันกลับตรงกันข้ามสะนี่

ถ้าเป็น toelf เเล้วเคยได้ 296 มาก่อนผมว่าจะทำให้ได้ 550 นี่ยากมาก เเสดงว่าคุณ luckyman คงไม่สนใจภาษาอังกฤษเลย ลองไปสอบตอนนี้เลยครับ ว่าได้เท่าไหร่ ถ้า 300-400 นี่ คงต้องใช้เวลาศึกษาจริงๆเป็นปี กว่าจะทำให้ได้ 550 เริ่มเลยตอนนี้ครับ
toeic ครับ พี่ ไม่ใช่ toefl ครับ

คือ ผมคอนเซินว่า สมมติ ผมเลือกที่จะเรียนโทต่อไปและสอบไปด้วย แล้วบังเอิญสอบได้ ได้ไป ต่างจังหวัดสมใจ ถึงตอนนั้นกลัวมันจะลำบากใจครับ

ตอนนี้ เพิ่งกำลังเรียนแค่เทอมแรกครับ เลยกำลังคิดอยู่ในแต่ละทางเลือก

ขอบคุณมากมากครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 16

:8) เรื่องใหญ่ในชีวิตคือที่ทำงานครับ
ในชีวิตใช้เวลาที่ทำงานเยอะสุด
แถมใช้เลี้ยงปากเลี้ยงท้องอีกด้วย
ถ้าสอบได้งานที่กฟผ.แล้ว
ต่อให้ทิ้งที่กำลังเรียนอยู่ก็ควรทำ
แล้วค่อยหาทุนไปเรียนยังมีทุนอีกเยอะแยะ

ปัญหาคือยังเข้า กฟผ.ยังไม่ได้นี่น่า
จะให้ทิ้งตังที่ลงทะเบียนไปแล้วเพื่อไปเตรียมตัวสอบ
แล้วไม่มีอะไรประกันว่าจะสอบได้อีกด้วย
ตามที่อ่านโทอิคก็ไม่เก่งอีกตะหาก
ภาษาอัังกฤษนี่ไม่ใช่อ่านหนังสือครึ่งปี ปีนึงแล้วจะเก่งได้นะครับ
ทำวิธีนี้อาจเสียสองเด้ง
เป็นผมๆไำม่ทำ

ชีวิตลองถอยหลังไปมองไกลๆ
-ที่เรียนเพิ่มนี่ก็เป้นการอัพเกรด
ติดอาวุธติดความรู้เพิ่มให้กับตัวเองไม่ใช่เพื่ออะไรหรอกครับ
ก็จะเอาไปในการหางานทำในอีกระดับ
อันนี้อยู่ที่ตัวเรา ควบคุมจัดการเองได้
-อยากทำงานรัฐวิสาหกิจดีๆ อันนี้เกินจะควบคุมนะครับ
ทำได้ดีที่สุดเท่าที่เวลามีให้ ก็ทำไ้ด้แค่นั้น
-อยากทำงานแถวบ้านเกิด เราก็ควบคุมอะไรไม่ได้เองเหมือนกัน
(ถ้าข้อนี้เป็นความปรารถนาเบอร์หนึ่ง
ก็ต้องหาทางเป็นเถ้าแ่ก่ที่บ้านเกิดเอง
จะง่ายกว่าเพราะจัดการเองได้)

อะไรที่ควบคุมจัดการเองไม่ได้ ก็อย่าไปทุกข์เลยครับ
อะไรที่ควบคุมจัดการเองได้ก็พยายามทำเหตุให้ดีที่สุด
ทำบุญมาแค่ไหนก็ได้แค่นั้น
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
damiano

โพสต์ที่ 17

ผมว่า การดร็อปเรียนไปซักเทอม เพื่อไปสอบก็ไม่น่าเกลียดอะไรนี่ครับ กลับมาเรียนใหม่ได้ ถ้าได้ ยิ่งจะดีซะอีก

ผมมีเพื่อนทำงานที่ กฟฝ คนนึงครับ แนะนำว่า ถ้าอยากทำ ให้เข้าไปให้ได้ก่อน ส่วนไหนก็ได้ แล้วค่อยหาลู่ทางย้ายไปประจำที่ต่างจังหวัดทีหลังได้ครับ
luckyman

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณทุกความเห็นมากมากครับ

thaivi.org นี้ให้แนวคิดดีดีแก่ผมเยอะมากมากเลยครับ
นพพร
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 19

ได้แนวคิดดีๆเยอะเลย ถึงแม้จะพ้นเลยวัยเรียนมาแล้ว ตอนเรียนก็เอาแต่เรียนไม่ค่อยได้คิดถึงชีวิตอนาคตสักเท่าไหร่เลย มาตอนนี้ก็เริ่มคิดได้ล่ะนะ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์