ขอนอกเรื่องนิดหน่อย ปีนี้ใครสอบ CFA บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
dollarcostaverage
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอนอกเรื่องนิดหน่อย ปีนี้ใครสอบ CFA บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

อยากรู้เพื่อนๆคนไหนสอบ CFA ใครสอบไปแล้วมาเล่าหน่อยว่ายากมากแค่ไหน ผมจะสอบปีหน้า จะเริ่มอ่านแล้วเนี่ย
If a business does well, the stock eventually follows.

ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

Re: ขอนอกเรื่องนิดหน่อย ปีนี้ใครสอบ CFA บ้างครับ

โพสต์ที่ 2

สอบ LV2 ครับ มิ ย นี้แล้ว
ยังไม่ได้อ่านเลย ฮ่าาา
low PROFILE but HIGH PROFITS

Re: ขอนอกเรื่องนิดหน่อย ปีนี้ใครสอบ CFA บ้างครับ

โพสต์ที่ 3

lv 1 ยากมั้ยครับ

lv 2 นี่โหดสุดๆเลย
If a business does well, the stock eventually follows.

appendix

โพสต์ที่ 4

ผมสอบ level 2 ครับ กำลังเครียดเลย ช้ากว่ากำหนดมากมาย กลัวอ่านไม่ทันจริงๆ

โพสต์ที่ 5

พี่ๆแต่ละคน เรียน BBA สาขาไหนมาบ้างครับเนี่ย

Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 6

สอบ lv 2 เหมือนกันครับ จริงผมว่าเนื่้อหามันเยอะครับมันไม่ได้ยากขนาดนั้นหรอก แล้วเป็นสิ่งที่เราไม่ได้ใช้ทั้งหมดพออ่านๆไปก็ลืมข้างหน้า :'O ประมาณได้หลังลืมหน้า :oops: แต่ตอนนี้อ่านไป 3 เล่มแล้วครับกำลังจะเริ่มเล่ม 4 น่าจะจบได้เดือนหน้า หวังว่าจะผ่านครับ :pray:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
charnengi

โพสต์ที่ 7

ผมเรียน MBA finance มาครับ

ข้อสอบ LV1 ยากมั้ยแล้วแต่คนครับ สำหรับผมว่าไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยากจนเกินไปครับ
ถ้าอ่านหนังสือเยอะๆ บวกกับทำโจทย์เยอะๆ ก้อน่าจะพอไหว
โดยเฉพาะ part ethic ผมซัดโจทย์อย่างเดียว ไม่แตะหนังสือเลย

ส่วน LV2 กำลังจะสอบ ผมเริ่มหมดไฟอ่ะครับ ตอนนี้เป็น fulltime investor มาสองเดือน
กำลังจะหางานด้านไฟแนนซ์ สายพวกวิเคราะห์หลักทรัพย์ แต่ดูแนวโน้มอุตสาหกรรมนี้ไม่โตเลย

โพสต์ที่ 8

เห็นเขาบอกมันใช้จริงแทบไม่ได้ แต่เหมือนเด็กไฟแนนซ์รุ่นใหม่ แทบต้องมีทุกคนเลย

appendix

โพสต์ที่ 9

ใช้จริงได้แน่นอนครับและใช้ได้ดีด้วย แต่ต้องบอกว่าเนื้อหา CFA ครอบคลุมกว้างขวางมาก ที่จับมาใช้จริงๆเป๊ะๆในแต่ละวัน ไม่เกิน 5-10% หรอกครับ ที่่เหลือเป็นสิ่งที่ผู้เชี่ยวชาญเขาคัดมาแล้วว่าควรจะรู้ไว้เพื่อที่จะได้จับมาใช้ได้หรือทบทวนได้ทันท่วงทีในวันที่ปัญหาหรือโอกาสมาถึง
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมสอบ CiSA ครับเพราะไม่ได้ทำงานสายนี้โดยตรงแต่ก็อ่านตำราเล่มเดียวกันไปสอบ(เอาเงินที่สอบCFAไปเล่นหุ้นดีกว่า) สำหรับเนื้อหาถ้าพวกเด็กเทคนิคมาสอบ สอบเสร็จก็โยนทิ้งน้ำได้เลย แต่ถ้าเป็น VI นี่ผมว่าเป็นพื้นฐานชั้นเยี่ยมเลยนะ ผมใช้ความรู้หมดล่ะครับยกเว้นหมวด 1 กับ 4 (จรรยาบรรณ กับ portfolio theory)555
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 11

ผมรอสอบ L2 ปีหน้าครับ ปีนี้ขอหยุดพักใจ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
ler109

โพสต์ที่ 12

เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่มี CFA แล้วทำงานอะไรกันบ้างครับ
Never say die!!!
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 13

ขอถามคำถามโง่ๆนะครับ CFAคือไรครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
tuckraider

โพสต์ที่ 14

เห็นด้วยกับ PAT4310 ฮะ ...
ค่าสอบแพงจริงจัง สอบได้แล้วจะคุ้มเงินรายได้ที่คาดว่าจะได้รึป่าวก็ไม่รู้
ตราบใดที่พูดภาษาต่างประเทศไม่ได้ CFA ก็เทียบเท่า CISA โอกาสแจ้งเกิดในต่างประเทศแทบไม่มี สู้เด็กจบ Finance จากต่างประเทศยากมากๆ (แล้วแต่มุมมองครับ) กรณีไปทำงานสายที่ไม่ใช้นักวิเคระห์หลักทรัพย์นะคับ
แต่ CFA ก็ดูภาษีเหนือกว่าจริงๆ (ประมาณว่าสอบผ่านแล้วโคตรหล่อ) สำหรับคนจะสอบก็เชียร์ขาดใจคับ จะได้มีนักวิเคราะห์เก่งๆ เยอะๆ ความหวังของรายย่อยอยู่ในมือพวกท่านนี่แหละ
Born This Way
tuckraider
http://twitter.com/tuckraider
atitus.b

โพสต์ที่ 15

ผมสอบ CISA 1 มีนา นี้ครับ :D
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 16

สนใจหัวข้อนี้

วันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 13-15 น. ต้องมาฟังสัมมนา
วันตลาดนัดผู้ลงทุนไทย ที่ตลาดหลักทรัพย์

หัวข้อ CFA FRM เส้นทางมืออาชีพนักการเงิน

คนพูดเพียบ ช่วยกันคุยเรื่องนี้โดยเฉพาะครับ
จองที่นั่งตอนนี้น่าจะยังพอมี หรือเต็มแล้วหว่า :P
ยังไงก็ไป walk in ได้ครับ
ไปสัก 1230-1245 น เข้าคิวนิดหน่อย ได้ฟังแน่นอนครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
charnengi

โพสต์ที่ 17

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:สนใจหัวข้อนี้

วันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 13-15 น. ต้องมาฟังสัมมนา
วันตลาดนัดผู้ลงทุนไทย ที่ตลาดหลักทรัพย์

หัวข้อ CFA FRM เส้นทางมืออาชีพนักการเงิน

คนพูดเพียบ ช่วยกันคุยเรื่องนี้โดยเฉพาะครับ
จองที่นั่งตอนนี้น่าจะยังพอมี หรือเต็มแล้วหว่า :P
ยังไงก็ไป walk in ได้ครับ
ไปสัก 1230-1245 น เข้าคิวนิดหน่อย ได้ฟังแน่นอนครับ
ชั้นไหน ห้องไหน ขอรายละเอียดได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 18

งานตลาดนัผู้ลงทุนไทย
ทุกคั้งจะจัดที่ห้องประชุมใหญ่ชั้น3ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
charnengi

โพสต์ที่ 19

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:งานตลาดนัผู้ลงทุนไทย
ทุกคั้งจะจัดที่ห้องประชุมใหญ่ชั้น3ครับ
ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 20

ทุกครั้งจะจัดที่ห้องประชุมใหญ่ชั้น3ครับ
ขออนุญาตแก้ภาษาไทยที่พิมพ์ผิดครับ :oops:
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 21

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:
งานตลาดนัดผู้ลงทุนไทย
ทุกครั้งจะจัดที่ห้องประชุมใหญ่ชั้น3ครับ
ขออนุญาตแก้ภาษาไทยที่พิมพ์ผิดครับ :oops:
แวะมาช่วยพี่เด็กใหม่แก้คำผิดครับ :)
It's earnings that count
KGYF

โพสต์ที่ 22

Blueblood เขียน:
เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:
แวะมาช่วยพี่เด็กใหม่แก้คำผิดครับ :)

ผมช่วยแก้อีกตัว

:-D :-D :-D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

ไม่ทราบว่าอ่านหนังสือของอะไรครับ? Kaplan?
มีแบบสรุปสั้นๆ แนะนำมั้ยครับ >_<
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/

โพสต์ที่ 24

เพิ่งเห็นนะครับว่าตัวเองพิมพ์ผิดแยะขนาดนี้
น่าอายจริงๆเลย :oops: :oops:
ขอบคุณพี่ๆนะครับที่ช่วยกันแก้ให้ :bow: :bow: :bow:
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 25

appendix เขียน:ใช้จริงได้แน่นอนครับและใช้ได้ดีด้วย แต่ต้องบอกว่าเนื้อหา CFA ครอบคลุมกว้างขวางมาก ที่จับมาใช้จริงๆเป๊ะๆในแต่ละวัน ไม่เกิน 5-10% หรอกครับ ที่่เหลือเป็นสิ่งที่ผู้เชี่ยวชาญเขาคัดมาแล้วว่าควรจะรู้ไว้เพื่อที่จะได้จับมาใช้ได้หรือทบทวนได้ทันท่วงทีในวันที่ปัญหาหรือโอกาสมาถึง
ใช้จริงได้อย่างไรหรือครับขอให้ช่วยอธิบายหน่อย เพราะเท่าที่ผมรู้คนที่มันสอบผ่านทั้ง 3 level แล้วอ่ะ หลายๆคนก็ยังไม่เข้าใจ finance ลึกขนาดนั้นแต่พวกเขาค่อนข้างมีความจำที่ดีแค่นั้นเอง แล้วโดยส่วนตัวพี่สอบถึงเลเวลไหนแล้วหรือครับเพราะผมก็ดูๆอยู่
END

โพสต์ที่ 26

พี่ๆที่เคยสอบ cisa 1 ช่วยแชร์หน่อยครับ สำหรับคนที่มาทางสายสังคม ไม่เก่งคณิตเท่าไร พอจะไปรอดไหมครับ
อนัตตตา แปลว่า ไม่มีอัตตา ไม่มีตัวตน มิใช่ อัตตา มิใช่ตัวตน
appendix

โพสต์ที่ 27

สนใจว่าทำไม CFA ถึงได้รับการยอมรับอย่างสูงในแวดวงการเงินค้นคว้าได้ที่ https://www.cfainstitute.org ครับ
atitus.b

โพสต์ที่ 28

ผมว่าคนที่สามารถสอบผ่านทั้ง 3 lv ได้โดย แค่มีความจำที่ดีอย่างเดียวคงจะไม่ถึงขนาดนั้นนะครับ
อย่างน้อยคงต้องเข้าใจคอนเซปต่างๆทางการเงินพอสมควรเลยทีเดียว ไม่เช่นนั้น จะอาศัยเพียงความจำอย่างเดียว นี่หนักเอาการ

อย่าง lv1 ถึงจะไม่ใช่การเงินอะไรที่ลึกซึ้ง แต่เมื่อทั้งหมดมารวมกันมันก็ครอบคลุมเนื้อหาเยอะมาก ถึงจะไม่สามารถนำไปใช้ได้หมด แต่ก็มีส่วนที่นำไปใช้ได้จริงแน่นอนครับ อย่างที่คุณ appendix บอกไว้
และคนที่สามารถผ่านไปได้ ก็แสดงว่ามีพื้นฐานต่างๆทางการเงินพอสมควร ไม่มากก็น้อย

ซึ่งถ้ามีพื้นฐานทางการเงินต่างๆดีอยู่แล้ว อาจจะใช้เวลาทบทวนเตรียมสอบไม่นานนัก จะมีก็ส่วนของจรรยาบรรณที่คงต้องท่องจำล้วนๆ

แต่กลับกันถ้าคนๆนั้นไม่มีพื้นฐานทางด้านการเงินเลย หรือมีน้อย การจะเตรียมตัวสอบไม่ใช่อะไรง่ายๆเลยนะครับผมว่า เพราะ การจะท่องจำเนื้อหา 2-3 พันหน้าคงจะเหนื่อยแน่
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 29

พื้นฐานทางการเงินถ้ามีมันก็น่าจะช่วยให้ผ่านได้ง่ายขึ้นหน่อยมั้งครับ แต่ผมก็เห็นมาหลายคนแล้วที่มี CFA แต่ไม่สามารถเข้าใจลึกๆว่า concept ของแต่ละอย่างคืออะไร อย่างเช่นผมเคยถามเกี่ยวกับ contango/backwardation ท่านเหล่านั้นก็บอกได้แค่ว่ารูปร่างของกราฟแต่ละแบบเป็นอย่างไรแต่ไม่สามารถบอกเหตุผลว่าทำไมมันถึงเกิดอย่างนั้นและเกิดกับ commodities ไหนๆ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 30

เคยสอบ CISA ตอนเรียนอยู่ปี 3 ปี 4
ตอนนั้น แค่ผ่าน 3 หมวด
เหลือแค่หมวด 2 ได้ 65 เต็ม 100 :x (ผ่าน 70)

ตอนนี้หมดไฟ ขี้เกียจอ่านหนังสือ เป็นกิโลๆ ไปสอบแล้วครับ
(หนังสือที่อ่าน เค้าไม่นับเป็นหน้านะครับ เค้านับเป็นกิโล !)

บอกได้คำเดียวว่าเหมือนคิดเลขเร็วครับ
ถ้าอ่านหนังสือ หรือมีพื้นฐานมาแล้ว ผมว่าทำได้ครับ
แต่ต้องคิดเร็ว และคล่อง ไม่งั้นทำเสร็จไม่ทันตามเวลา
ของผม ทำข้อสอบไม่ทันครับ จิ้มเครื่องคิดเลขไม่คล่อง
เพราะโดยส่วนตัวไม่ได้จบมาทางสาย Finance
โพสต์โพสต์