เจ็บหนักกับ LPN ครับทำยังไงดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ซุนวู
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เจ็บหนักกับ LPN ครับทำยังไงดี

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ถือ LPN ตอนที่เข้าก็ลองศึกษาข้อมูลรวมทั้งโครงการของ LPN บทวิเคราห์ะต่าง ๆ ก็ประเมินในทางที่คาดว่าน่าจะเป็นบวก ด้วยความที่เป็นมือใหม่อะไรก็มองในแง่ดีไปหมด แต่หลังจากตัดสินใจซื้อราคาก็กู่ไม่กลับอีกเลย รวมทั้งมีข่าวฟองสบู่เพิ่มเข้ามาอีก จะคัทลอสก็ไม่กล้าทำจากเสียไม่เท่าไหร่ตอนนี้ไม่อยากจะคิดเลย

อยากรบกวนสอบถามทุกท่านหน่อยครับว่าควรทำไงดี ระหว่าง

1. ควรจะถือไปเรื่อย ๆ เพื่อรอรอบของอสังหาฯ อีกครั้งหนึ่ง
2. หรือขายหลังจากราคาดีดขึ้นอีกครั้ง ( แต่ยังขาดทุน ) แล้วไปเล่นตัวอื่นแทน

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

Re: เจ็บหนักกับ LPN ครับทำยังไงดี

โพสต์ที่ 2

ซุนวู เขียน:ตอนนี้ถือ LPN ตอนที่เข้าก็ลองศึกษาข้อมูลรวมทั้งโครงการของ LPN บทวิเคราห์ะต่าง ๆ ก็ประเมินในทางที่คาดว่าน่าจะเป็นบวก ด้วยความที่เป็นมือใหม่อะไรก็มองในแง่ดีไปหมด แต่หลังจากตัดสินใจซื้อราคาก็กู่ไม่กลับอีกเลย รวมทั้งมีข่าวฟองสบู่เพิ่มเข้ามาอีก จะคัทลอสก็ไม่กล้าทำจากเสียไม่เท่าไหร่ตอนนี้ไม่อยากจะคิดเลย

อยากรบกวนสอบถามทุกท่านหน่อยครับว่าควรทำไงดี ระหว่าง

1. ควรจะถือไปเรื่อย ๆ เพื่อรอรอบของอสังหาฯ อีกครั้งหนึ่ง
2. หรือขายหลังจากราคาดีดขึ้นอีกครั้ง ( แต่ยังขาดทุน ) แล้วไปเล่นตัวอื่นแทน

ขอบคุณครับ
ลองกลับไปทบทวนใหม่ว่าตอนซื้อคิดอะไร อะไรที่พลาด
โลภจากบทวิเคราะห์ ที่คนอื่นก็ได้อ่านเหมือนๆกัน ราคาก็เลยสูง
มองแต่ด้านดี ไม่ได้มองความเสี่ยงของธุรกิจ หรือมองไม่ยาวพอ
ไม่รอเก็บหุ้นเมื่อราคาลงถูกๆ หรือถือไม่ทนทนไม่ได้กับราคาที่ลง

1. ถ้าจะถือรอบ เราเข้าใจรอบของอสังหาแค่ไหน กำลังลงทุนสิ่งที่ไม่เข้าใจหรือไม่
2 อย่าเล่นกับราคา ยกเว้นอยากจะเป็นนักเก็งกำไร

ปล. คัดลอสไม่ถือว่าเสียหายถ้าเจอตัวให้ผลตอบแทนดีกว่า แต่ตัวต่อไปไม่ใช่ว่าขาดทุนกว่าเดิม หรือพลาดขายตัวเก่าที่จุดที่ควรจะซื้อเพิ่มด้วยซ้ำ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
jojolorsud

Re: เจ็บหนักกับ LPN ครับทำยังไงดี

โพสต์ที่ 3

มั่นใจหรือป่าวครับที่จะตัดขาดทุน
ตอนชื้อวิเคาะดีแล้วไม่ใช่หรอ
จะบอกว่าห้อง100คน100หุ้น มันมีพลังอย่างนึง ถ้าเราเลงหุ้นตัวไหนอยุ่ แล้วเข้าไปอ่านในบอร์ดของหุ้นนั้นๆจะโดนพลังการดึงดูดให้ชื้อเยอะนะครับ เพราะคนในห้องนั้นก็จะเชียหุ้นตัวนั้นกันทุกคน ยิ่งอ่านก็จะดูเหมือนว่าหุ้นตัวนั้นดีไปซะทุกอย่าง ใช้คำว่าหลงไปเลย ผมก็เคยแล้วโดนพลังนี้มาแล้ว

เพราะงั้นเราต้องมีความรู้ที่แน่นๆแล้วค่อยเข้าไปวิเคาะ ว่าข้อมูลนี้อาจจะจริง ข้อมูลนี้จริงครึ่งไม่จริงครึ่ง

ส่วนเรื่องขาดทุน ถ้าหุ้นตัวนี้มองแล้วว่าจะเปน vi ก้ควรถือต่อไปครับ เพราะหุ้นทุกตัวในระยะสั้นมันผัวผวนกันได้ทั้งนั้น
อย่างพอตผมแดงทั้งพอตเลย แต่ผมก็เฉยๆ เด๋วมันก็เขียว เด๋วมันก็แดง เพราะระยะสั้น ยังไงมันก็ผันผวนทั้งนั้นแหละครับ
ตามสภาพตลาด

ถ้าพื้นฐานหุ้นคุณดี แสดงว่าตอนนี้มันยังไม่สะท้อนออกมา ก็รอไปหน่อยครับ ไม่นานหรอก ลองถือไว้ 1ปีดูก่อนนะ
ถ้าชื้อแล้วหวังให้มันเขียวเลย ก็ไม่ต่างจากนักเกร็งกำไรนะครับ
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ซุนวู เขียน:....หรือขายหลังจากราคาดีดขึ้นอีกครั้ง ( แต่ยังขาดทุน ) แล้วไปเล่นตัวอื่นแทน...
ผมออกตัวก่อนนะ
ว่าไม่รู้อะไรที่เกี่ยวข้องกับ LPN เลย
นอกจากเคยเดินเข้าไปดูตัวอย่างห้องหับ
ที่ สนง. ขายย่านปิ่นเกล้า
แค่ครั้งเดียว (เอ่.. หรือจะเป็นครั้งสุดท้ายก็ไม่รู้ :lol:)

ประเด็นแรก คือ การวิเคราะห์ของเรา ผิด หรือถูก
อันนี้สำคัญ อย่าไปหลอกตัวเอง ให้ดูที่ข้อเท็จจริง

สอง เมื่อวิเคราะห์แล้วพบว่าเป็นการลงทุนที่น่าสนใจ
การวิเคราะห์ของเรามีอะไรรองรับหรือไม่ เช่น วิเคราะห์ผิด
เราก็อาจจะปลอดภัยจากการเสียหายหนัก
เป็นเสียหายน้อย หรืออาจจะไม่เสียหายเลย ฯลฯ

สาม ที่ซื้อน่ะเขาเรียกว่าหุ้นครับ ไม่ใช่หวย
ไม่จำเป็นต้องไปซื้อแบบแทงถูกแทงเสีย
ราคาหุ้นขึ้นก็คิดว่าเราแทงถูก
เมื่อราคาหุ้นลงก็คิดว่าเราแทงผิด
สำหรับในตลาดหุ้น มันอาจจะไม่ใช่อย่างที่เราคิดก็ได้

แต่ที่แน่ๆ

ในระยะสั้น ตลาดหุ้นเป็นเครื่องนับคะแนน
แต่ในระยะยาว ตลาดหุ้นเป็นเครื่องชั่งน้ำหนักครับ

ของแบบนี้ต้องวิเคราะห์กันยาวๆ
แล้วก็ต้องติดตามดูกัน......................................ยาวๆ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ซุนวู

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทั้งสามท่านครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 6

สั้นๆเลยนะครับ LPN เป็นหุ้นวัฎจักร ซึ่งตอนนี้น่าจะถึงจุดที่เรียกว่าสูงสุดของวัฎจักรแล้ว ซึ่งถ้าไปซื้อตอนจุดพีคก้อคงต้องทำใจครับว่าเข้าผิดจังหวะ แล้วในปีนี้คาดว่าน่าจะเจอข่าวกดดันราคาหุ้นอีกเยอะครับ ทั้งเรื่องดอกเบี้ย เรื่องโอเวอร์ซัพพลาย ETc.

ส่วนจะทำอย่างไร เงินของคุณต้องตัดสินใจเองนะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยหมดเลยกับความเห็น ความจริงที่พี่ ๆ เขาเขียนมา ลองพิจารณาดูครับ

"ซื้อด้วยอะไร ก็ขายด้วยเหตุผลนั้น"
"กำไรของบริษัทจะเป็นตัวบอกว่าเราคิดถูกหรือคิดผิด"
"ราคาหุ้นมักไปด้วยกันกับกำไรเสมอ"

โชคดีในการลงทุนครับ
Unstablemind

โพสต์ที่ 8

Well from my experiance i am holding NOBLE and when they came up with the new Loan To Value ratio
almost all the real estate stocks went down...its okay......if you think the company your holding is good in your perspective for what ever reason then just preservere.

Like Warren Buffet said some thing about rule #1 dont lose money and rule #2 dont forget rule number one :-D

Also on a side not LPN dividend from what i see is 5.94% right now ....and inflation in thailand is about 4%...this number i am not sure but if you think about it...if you collect dividend...you beat inflation!
Its all about getting alpha.
Suysak

โพสต์ที่ 9

รอไปก่อน รับปันผล แล้วเก็บเงินปันผลไว้ เพราะตอนนี้เรายังไม่รู้อะไร วิเคราะห์ยังไม่เก่ง

ถึงเปลี่ยนตัวเล่นก็ขาดทุนอยู่ดี รอไปก่อน เก็บเงินไว้มาถัวตอนบริษัทกำไรหดลงมากๆ หรือประกาศขาดทุน

ระหว่างนี้ก็ลองศึกษาเพิ่ม ลองวิเคราะห์จากตัวธุรกิจดู ไปประชุม ผถห ด้วย อ่านวารสารเกี่ยวกับอสังหา

ค่อยๆเรียนรู้จากประสบการณ์ครับ

แต่จะอย่างไรต้องตัดสินใจเองนะครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

harikung เขียน:สั้นๆเลยนะครับ LPN เป็นหุ้นวัฎจักร ซึ่งตอนนี้น่าจะถึงจุดที่เรียกว่าสูงสุดของวัฎจักรแล้ว ซึ่งถ้าไปซื้อตอนจุดพีคก้อคงต้องทำใจครับว่าเข้าผิดจังหวะ แล้วในปีนี้คาดว่าน่าจะเจอข่าวกดดันราคาหุ้นอีกเยอะครับ ทั้งเรื่องดอกเบี้ย เรื่องโอเวอร์ซัพพลาย ETc.

ส่วนจะทำอย่างไร เงินของคุณต้องตัดสินใจเองนะครับ
ทราบได้อย่างไรครับ ว่าถึงจุดสูงสุดของวัฎจักรครับ
รบกวนแชร์ข้อมูลให้ฟังหน่อยครับ :?:
ลงทุนเพื่อชีวิต
jo7393

โพสต์ที่ 11

ตอนนี้ถือ LPN ตอนที่เข้าก็ลองศึกษาข้อมูลรวมทั้งโครงการของ LPN บทวิเคราห์ะต่าง ๆ
ต้องวิเคราะห์เองครับ ส่วนบทวิเคราะห์มีไว้อ่านเล่นครับ
บทวิเคราะห์ชอบที่จะ ประเมินที่ MAX พอคนอ่านเกิดความโลภเข้าซื้อ โบรกก็ได้ค่าคอม
พอซื้อเสร็จแล้วผิดหวังเพราะบทวิเคราะห์ไว้สูงไปก็บอกว่า บ.ไม่สามารถทำได้(โยนบาปให้ บ.)คนก็จะขาย โบรกก็ได้ค่าคอม
เรากำไร โบรกก็ได้ค่าคอม
เราขาดทุน โบรกก็ได้ค่าคอม
เก็บค่าต๋งมันอย่างเดียว
สรุป หากอ่านบทวิเคราะห์แล้วเชื่อตาม ก็จะเข้าวงจรข้างบน
อยากเก่งต้องทำการบ้านมากๆ วิเคราะห์เองครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
simplelife

โพสต์ที่ 12

ออกตัวอีกคน ว่าไม่เคยตามข่าว LPN เลย

เข้ามาเพราะอยากบอกว่า การเคลื่อนไหวของราคาหุ้นในตลาดวันนี้ กับอนาคตของธุรกิจของบริษัทนั้นๆ ตามคำจำกัดความของคนเว็บนี้ มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกันเลยครับ แค่เพียงเพราะว่าหุ้นตก ไม่ได้แปลว่าธุรกิจจะไม่ดี หรือหุ้นขึ้นแปลว่าธุรกิจไปได้สวย ในระยะยาวๆมันอาจจะใช่ แต่ในระยะสั้นๆ ดูจากราคาที่ซื้อ คงไม่กี่เดือนนี้เอง

ถ้าซื้อหุ้นโดยไม่มีเป้า/สมมติฐานอื่นเลยนอกจาก "ราคา" พอ"ราคา"มันไม่เป็นไปตามคาดคือขึ้นไปจากตรงที่ซื้อ แล้วจะให้ทำยังไงนอกจากตัดใจขายขาดทุนไปครับ

ลองไปหาเป้าทางธุรกิจดูสิครับ เดาผลประกอบการปีนี้ ปีหน้า ปีถัดไป ถ้ามันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ กำไรเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ปันผลก็น่าจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ มูลค่าของหุ้น (intrinsic value) ก็น่าที่จะเพิ่มขึ้นเช่นกัน ส่วนราคาหุ้นถ้าสักวันมันเข้าหา intrinsic มันก็ควรจะขึ้นตามไปครับ

ขอให้โชคดีครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 13

ส่วนตัวผมไม่ได้ติดตามนะพวกหุ้นอสังหานะครับ ส่วนที่บอกว่าถึงหรือเกือบจะสูงสุดของวัฏจักรผมเอามาจากไหน ผมสังเกตจากข่าวสารต่างๆช่วงนี้ครับว่าเริ่มมีการพูดถึงover supplyกันแล้ว ผู้ประกอบการบางรายที่ผมเคยอ่านสัมภาษมาก้อเริ่มกลัวตรงนี้กันแล้ว ผมคงไม่มีข้อมูลเชิงสถิติหรือตัวเลขอะไรมาให้หรอกนะครับ อาศัยฟังและวิเคราะ ข่าวสารเอา ผมอาจจะผิดก้อได้นะครับไม่จำเปนต่องเชื่อผม
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 14

:8) ผมก็คงบอกได้เหมือนเดิมอะครับว่า

1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี (LPN ยังดำเนินธุรกิจได้ดีอยู๋มั้ยครับ)
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต (ผลประกอบการในปี 54นี้จะเป็นยังไงครับ)
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ (แล้วบริษัทนี้ควรจะมีมูลค่าเท่าไร ที่ซื้อมาแพงกว่ามั้ยครับ)
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ (ผบห.ทำเรื่องรึป่าวครับ อันนี้ก็ต้องดูกันยาวๆ)
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่ (น่าจะสรุปได้แล้วนะครับ)
..................................................................วอเรนซ์ บัฟเฟตต์

ถ้า ข้อ1+2+4 ยังดีอยู่ แล้วราคาหุ้นลดลงเพราะสาเหตุอื่น
ที่ไม่เกี่ยวกับผลประกอบการ เช่นตลาดโดยรวมตก ฯลฯ
ถ้าเป็นผมนะครับ ผมคงรอซื้อในราคาที่พอใจเพิ่มขึ้นอีก(ทำมาหลายครั้งแล้วครับ)
แต่ถ้าทั้ง 4 ข้อไม่เหมือนเดิม ข้อ5ก็คงไม่ถือไว้หละครับ

แต่ที่สุดแล้วก็ต้องตัดสินใจเองนะครับ
.....อย่าเล่นหุ้นด้วยหู.....ครับ
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
picklife

โพสต์ที่ 15

มีให้เลือก2ทางครับ^^

1.ทำใจไม่ได้ติดกับทุน ก็ลองเลือกกลุ่มเดียวกันที่ลงหนักเหมือนกัน แต่เลือกตัวที่คิดว่าดีที่สุด พอถึงเวลามันจะกลับไปมากที่สุด

2.ทำใจได้ไม่ติดทุน ถ้าเป็นผมผมคงเคาะขายราคาเปิดเลยเพราะผมไม่มีlpnในพอร์ท เพราะผมมองว่าตัวอื่นยังดีกว่าlpnที่ราคานี้ เพราะถ้าผมมองว่าlpnที่มีส่วนลดขนาดนี้ดีกว่าเมื่อไหร่ผมก็คงซื้อทันที เพราะผมมองที่upsideเป็นหลัก
ดังนั้นหุ้นในพอร์ทเป็นอะไร ทุนเท่าไหร่ไม่สำคัญ เพราะสุดท้ายก็ปรับให้เหมาะสมตามเหตุผล ดังนั้น10พอรฺท 20พอร์ท หรือมีเงินสดเพิ่มมาก็ซื้อในสัดส่วนเท่าเดิมครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
aviruth

โพสต์ที่ 16

มีหุ้นอยู่กี่ตัวครับ ในพอร์ต คงไม่ลงทุกตัวหรอกมั้งครับ แต่ถ้ามีตัวเดียวผมแนะน่ำให้แบ่งขายไปลงทุนตัวอื่นบ้างหาดีๆเฟ้นดีๆศึกษาดีๆแล้วค่อยซื้อ ในพอร์ตควรมีอย่างต่ำ 5-10 ตัวนะครับ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
thaloengsak

โพสต์ที่ 17

harikung เขียน:ส่วนตัวผมไม่ได้ติดตามนะพวกหุ้นอสังหานะครับ ส่วนที่บอกว่าถึงหรือเกือบจะสูงสุดของวัฏจักรผมเอามาจากไหน ผมสังเกตจากข่าวสารต่างๆช่วงนี้ครับว่าเริ่มมีการพูดถึงover supplyกันแล้ว ผู้ประกอบการบางรายที่ผมเคยอ่านสัมภาษมาก้อเริ่มกลัวตรงนี้กันแล้ว ผมคงไม่มีข้อมูลเชิงสถิติหรือตัวเลขอะไรมาให้หรอกนะครับ อาศัยฟังและวิเคราะ ข่าวสารเอา ผมอาจจะผิดก้อได้นะครับไม่จำเปนต่องเชื่อผม
อสังหาฯไม่ได้มีรายได้แค่จากคอนโด และคอนโดก็ไม่Over supply ทุกพื้นที่นะครับ
ผู้พัฒนาที่อยู่รอดจากวงการมานาน มีผลการดำเนิณงานที่สม่ำเสมอแม้เศรษฐกิจตกต่ำ
เขาสามารถพอที่จะมองเห็นโอกาสที่ซ่อนอยู่ครับ
เวลาจะพิสูจน์ให้เห็นว่าภาคอสังหาฯโดยรวมไม่ได้แย่อย่างที่กลัวกัน
thaloengsak

โพสต์ที่ 18

dino เขียน::8) ผมก็คงบอกได้เหมือนเดิมอะครับว่า

1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี (LPN ยังดำเนินธุรกิจได้ดีอยู๋มั้ยครับ)
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต (ผลประกอบการในปี 54นี้จะเป็นยังไงครับ)
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ (แล้วบริษัทนี้ควรจะมีมูลค่าเท่าไร ที่ซื้อมาแพงกว่ามั้ยครับ)
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ (ผบห.ทำเรื่องรึป่าวครับ อันนี้ก็ต้องดูกันยาวๆ)
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่ (น่าจะสรุปได้แล้วนะครับ)
..................................................................วอเรนซ์ บัฟเฟตต์

ถ้า ข้อ1+2+4 ยังดีอยู่ แล้วราคาหุ้นลดลงเพราะสาเหตุอื่น
ที่ไม่เกี่ยวกับผลประกอบการ เช่นตลาดโดยรวมตก ฯลฯ
ถ้าเป็นผมนะครับ ผมคงรอซื้อในราคาที่พอใจเพิ่มขึ้นอีก(ทำมาหลายครั้งแล้วครับ)
แต่ถ้าทั้ง 4 ข้อไม่เหมือนเดิม ข้อ5ก็คงไม่ถือไว้หละครับ

แต่ที่สุดแล้วก็ต้องตัดสินใจเองนะครับ
.....อย่าเล่นหุ้นด้วยหู.....ครับ
ตอบได้ตรงใจผมมากเลยครับ
พี่ชื่ออะไรครับ?
Ery

โพสต์ที่ 19

เท่าที่ผ่านมา LPN ...ตัวนี้ เล่นยาวก็ได้ เล่นสั้นก็ดี
ลองพิจารณานานๆดูสิ ...แล้วจะมองเห็นอะไรบางอย่าง

K. dino และ K. thaloengsak ...ตอบได้ใจดีจริงๆ
น่าจะครอบคลุมหมดแล้วนะ
:P :P :P
KGYF

โพสต์ที่ 20

ผมชอบคำพูดของ ปีเตอร์ ลินซ์ครับ

" เพียงเพราะว่าหุ้นลง ไม่ได้หมายความว่าคุณผิด"

ลอง ๆ วิเคราะห์ หาจุดผิดพลาด ตามที่พี่ ๆ บอกไว้ครับ

:wink: :wink: :wink:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
thaloengsak

โพสต์ที่ 21

ปันผล 8 - 9 % พอใจไหม ไม่เห็นจะเจ็บหนักเลย
ช่องทางการเติบโตของธุรกิจก็ยังมีพอสมควร
ที่สำคัญ ราคาตอนที่คุณซื้อตามการวิเคราะห์ของคุณมีMOSมากพอใช่ไหม
หุ้นลงก็แสดงว่าMOSยิ่งเพิ่ม ก็แสดงว่ายิ่งคุ้มค่า ยิ่งน่าสนใจ
ปัญหานี้ผมขอวินิจฉัยว่า
คุณน่ะโฟกัสที่"ราคา"มากเกินควร
Mr.Marketน่ะอารมณ์ผันผวร มีไว้ให้เราแสวงหาโอกาสจากเขา
ไม่ใช่โรคจิตอารมณ์เปลี่ยนแปลงบ่อยอย่างเขา
บ่อยครั้งที่ผมจะได้ยินเวลาหุ้นขึ้น คืออนาคตธุรกิจที่ดูสดใจไปหมด
นักวิเคราะห์ออกมาเชียร์ ออกมาขยับราคาเป้าหมายไปเรื่อยๆ
แต่เวลาหุ้นลง บริษัทเดียวกันนั้น ดูแย่ไปหมด ดอกเบี้ยก็ขึ้น ฟองสบู่ อุปทานล้นตลาด ฯลฯ
พิจารณาอย่างมีสติสิ...พื้นฐานธุรกิจได้เปลี่ยนแปลงไหม?
tum_H

โพสต์ที่ 22

ผมชอบคำพูด ของนักลงทุนท่านหนึ่งในห้องนี้ ที่พูดว่า
" อย่าไปมองที่ต้นทุน หากรู้ว่าเราเลือกหุ้นผิด"

ลองมองย้อนไปดูเหตุและผล ค่อยตัดสินใจครับ
หากข้อมูลเราถูกต้องก็ไม่ต้องไปกลัว แต่ถ้าผิดพลาดก็อย่าไป
ยึดติดครับ

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
โพสต์โพสต์