ลงทุนซื้อที่ดินในฝัน/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
little wing
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 2

ลงทุนซื้อที่ดินในฝัน/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 1

โลกในมุมมองของ Value Investor 5 กุมภาพันธ์ 54
ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

ช่วงสัปดาห์ก่อนซึ่งเป็นเทศกาลตรุษจีนเป็นเวลาที่ผมค่อนข้างว่าง ผมได้ไปทำภาระกิจเล็ก ๆ อย่างหนึ่งที่ผมก็อธิบายความรู้สึกยาก สิ่งที่ผมทำก็คือ ไปจ่ายภาษีบำรุงท้องที่ที่อำเภอบางบัวทอง เนื่องจากผมมีที่ดินแปลงหนึ่งที่ได้ซื้อไว้ตั้งแต่ปี 2539-40 ในช่วงที่เศรษฐกิจไทยกำลังบูมสุด ๆ เป็นฟองสบู่และกำลังใกล้ “แตก” ตั้งแต่ซื้อมาผมก็ได้รับใบเตือนให้ไปเสียภาษีบำรุงท้องที่ทุกปีหรือเกือบทุกปีผมก็จำไม่ได้แน่ แต่ที่พอจะจำได้ก็คือ ผมเคยไปเสียจริง ๆ เพียงหนึ่งหรือสองครั้ง แต่ละครั้งผมก็จะถูกเรียกเก็บเงินที่ค้างจ่ายประมาณ 4-5 ปี รวมค่าปรับ แต่คิดเป็นเงินแล้วก็แค่ 500-600 บาท การไปจ่ายภาษีนั้นผมไม่ค่อยแน่ใจว่าถ้าไม่จ่ายนานมาก ๆ จะมีปัญหาอะไร เท่าที่ดูก็เหมือนจะไม่มีปัญหานอกจากจะต้องจ่ายเงินเพิ่มเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่สิ่งที่ทำให้ผมไปก็เพราะผมอยากจะไปดูที่ดินว่ามันยังอยู่ดีไหม มีใครไปรุกล้ำหรือมีคนมาสร้างบ้านในบริเวณใกล้เคียงกันมากน้อยแค่ไหน พูดง่าย ๆ มาติดตาม “ผลการลงทุน” ว่า ทรัพย์สินชิ้นนี้น่าจะมีมูลค่ามากขึ้นหรือน้อยลงหลังจากผ่านไป 14 ปี

ย้อนหลังไปในช่วงปี 2539-40 นั้น ผมเองยังไม่ได้มีแนวความคิดของการเป็น Value Investor เต็มตัวเหมือนอย่างในวันนี้ ในช่วงเวลานั้น ผมยังเป็นผู้บริหารสถาบันการเงินที่มีเงินเดือนดี มีโบนัสงดงามปีละหลาย ๆ เดือน และมีเงินเก็บอยู่บ้าง และแน่นอน ความไฝ่ฝันของคนที่ “ไม่มีบ้านหรือที่ดินเป็นของตัวเอง” ก็คือ การมีที่ดินที่จะสามารถปลูกสร้าง “บ้านในฝัน” ที่วันหนึ่งเราจะสามารถเข้าไปอยู่หรือพักผ่อนได้

บ้านในฝันของผมนั้น ก็อาจจะคล้าย ๆ กับคนไทยอีกหลายคนที่คุ้นเคยกับชีวิตแบบไทยสมัยก่อน นั่นก็คือ จะต้องเป็นบ้านที่อยู่ติดกับคลองน้ำใส ที่บ้านจะมีท่าเทียบเรือเล็ก ๆ และเราจะมีเรือประจำบ้านที่จะใช้สัญจรทางน้ำไปตามสถานที่ต่าง ๆ ที่อยู่ริมน้ำ บ่อยครั้งเราแค่ไปนั่งอยู่ที่ “ศาลาริมน้ำ” ความสุขก็น่าจะเหลือล้นแล้ว แต่จินตนาการแบบนี้คงไม่ทำให้ผมตัดสินใจซื้อที่ดินถ้าไม่ใช่เพราะเหตุการณ์สองเรื่องที่มาบรรจบเข้าด้วยกันนั่นก็คือ เรื่องแรก ในช่วงเวลานั้น มีละครหลังข่าวที่กำลังดังมากออกอากาศอยู่เรื่องหนึ่งชื่อ “สองฝั่งคลอง” ถึงวันนี้ผมจำไม่ได้แล้วว่าเนื้อหาเป็นอย่างไร แต่ฉากของเรื่องทั้งหมดนั้น เป็นบ้านริมน้ำหรือริมคลองน้ำใสที่มีชุมชนอยู่กันทั้งสองฝั่ง บรรยากาศนั้นสุดแสนจะ “โรแมนติก” ผมดูแล้วก็รู้สึกอยากจะได้อยู่แบบนั้นบ้าง เรื่องที่สองก็คือ มีบริษัททำธุรกิจบ้านจัดสรรที่ผมรู้จักได้ทำโครงการจัดสรรที่ดินติดคลองบางบัวทอง โดยมีที่ดินหลายแปลงที่ติดริมคลอง ส่วนที่ดินแปลงอื่นก็จะมีการขุดคลองซอยเข้าไปทุกแปลง ดูจากแปลนของโครงการแล้ว ชุมชนแห่งนี้จะเป็นสวรรค์ของคนที่ชอบชีวิตแบบไทยที่บ้านติดริมน้ำ ผมตัดสินใจซื้อแปลงที่ติดริมคลองอย่างรวดเร็วในราคากว่า 5 ล้านบาท ด้วยเหตุผลเพิ่มเติมว่าระยะทางไปบางบัวทองนั้นไม่ไกลเกินไป การเดินทางในอนาคตก็น่าจะสะดวกเพราะกำลังมีโครงการถนนหลายสายที่ผ่านไปทางแถบนั้น

ก่อนที่จะถึงวันโอนที่ดินซึ่งน่าจะเป็นเวลาราว 1-2 ปี นับจากวันที่ผมทำสัญญาซื้อที่ดิน บางบัวทองเกือบทั้งหมดก็จมอยู่ใต้น้ำกว่าหนึ่งเมตรและท่วมอยู่เป็นเดือน ๆ ผมต้องจ้างเรือพาเข้าไปดูที่ในโครงการที่เสร็จแล้วซึ่งก็แน่นอน มองไม่เห็น เห็นแต่ยอดต้นไม้ที่ยังยืนต้นอยู่ ผมมีโอกาสที่จะไม่โอนและปล่อยให้โครงการยึดที่ไปแต่ผมก็ไม่ได้ทำเนื่องจากอาจจะเสียดายเงินดาวน์ 30% ที่จ่ายไปแล้ว ผมกลับยอมรับโอน เหนือสิ่งอื่นใด เจ้าของโครงการบอกว่าเราไม่ต้องจ่ายเงินก้อน เพราะธนาคารยอมปล่อยกู้ให้ ผมแค่เซ็นชื่อแล้วก็ผ่อนหนี้ธนาคารเดือนละไม่เกิน 2-30,000 บาท เขาบอกอีกว่าเรื่องน้ำท่วมเป็นเหตุการณ์ที่ไม่ปกติและคงไม่เกิดอีก เพราะอนาคตจะมีการสร้างเขื่อนทางเหนือของแม่น้ำเจ้าพระยาซึ่งจะทำให้น้ำไม่ท่วมริมฝั่งคลองบางบัวทอง

หลังจากรับโอนที่ดินไปแล้ว วิกฤติเศรษฐกิจก็เกิดขึ้น บริษัทจัดสรรที่ดินก็น่าจะเกิดปัญหา สาธารณูปโภคเช่นท่าเทียบเรือและสโมสรที่สัญญาว่าจะมีก็ไม่เกิดขึ้น เหนือสิ่งอื่นใดก็คือ คนที่ซื้อที่ดินในโครงการต่างก็เจ็บหนัก ดังนั้น ก็ไม่มีใครไปสร้างบ้านในฝัน ห้าปีที่แล้วที่ผมแวะไปดูที่ มีคนมาสร้างบ้านเพียงหนึ่งหลัง และคราวนี้มีคนมาสร้างเพิ่มอีกหนึ่งหลัง ที่ดินในโครงการเต็มไปด้วยหญ้าคาสูงท่วมตัวและมีคันดินกันน้ำจากคลองบางบัวทอง ผมได้คุยกับชาวบ้านที่อาศัยในละแวกนั้นก็รู้ว่าน้ำเพิ่งจะลดไปไม่นาน และน้ำก็ยังท่วมที่ดินบริเวณนั้นเป็นประจำในฤดูน้ำท่วม ผมเองมองดูสภาพแล้วก็รู้สึกว่าน่ากลัวถ้าจะมาอยู่เพราะมันดูเปลี่ยว โอกาสที่จะขายที่เป็นไปได้ยากมาก ข้อสรุปของผมก็คือ การซื้อที่ดินแปลงนี้เป็น “หายนะ” ของการลงทุน สิบกว่าปีที่ผ่านมาผมไม่ได้อะไรเลย และถ้าขายได้ก็คงเหลือเงินไม่เท่าไร ประสบการณ์เรื่องนี้สอนผมว่า ซื้อที่ดินนั้น อย่าไปฝันหรือจินตนาการบรรเจิด บ่อยครั้งนั้น ที่ดินจะมีค่าจริง ๆ ก็ต่อเมื่อมีคนมาอยู่ร่วมกันพร้อมหน้าและเกิดเป็นชุมชน ถ้าไม่มีชุมชน ทุกอย่างก็เป็นเพียงฝันไม่ว่าที่ดินจะสวยแค่ไหน

ผมเขียนเรื่องทั้งหมดมายืดยาวเป็นประสบการณ์ส่วนตัว แต่ผมเชื่อว่านี่ไม่ใช่เรื่องเฉพาะ เพราะผมได้คุยกับเพื่อนฝูงจำนวนมากที่พอมีเงินและได้ซื้อที่ดินเก็บไว้ ไม่ว่าจะเพื่อลงทุนหรือเพื่ออนาคต “เผื่อว่าจะไปอยู่หรือทำอะไรบางอย่าง” เกือบทั้งหมดประสบกับสถานการณ์เดียวกัน มันไม่เป็นไปตามที่ฝัน และถ้ามองในมิติของการลงทุนแล้ว เกือบทั้งหมดไม่ได้ให้ผลตอบแทนที่ดี จำนวนมากอยู่ในข่าย “หายนะ”

ข้อสรุปของผมสำหรับการลงทุนซื้อที่ดินก็คือ ถ้าไม่ใช่ที่ดิน “เพื่อการค้า” ที่คนซื้อต้องใช้เงินมากและทำเลของที่ดินอยู่ใจกลางเมืองหรืออยู่ริมทะเลที่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวแล้ว โอกาสที่เราจะได้ผลตอบแทนที่ดีมีน้อยมาก แม้แต่ที่ดินตามป่าเขาที่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวหรือพักผ่อน ถ้าเราซื้อโดยหวังที่จะได้ไปใช้ชีวิต “ในฝัน” ในบางโอกาส ผมก็คิดว่าโอกาส “ผิดหวัง” น่าจะมีสูงมาก สำหรับผมในเวลานี้ ถ้าผมอยากจะรื่นรมณ์กับธรรมชาติและบรรยากาศในฝันที่ผมอาจจะได้พบเห็นจากภาพยนต์หรือสารคดี ผมก็จะยอมจ่ายค่าที่พักโรงแรมดี ๆ ที่อยู่ในบรรยากาศแบบนั้น ผมจะไม่ซื้อที่ “ในจินตนาการ” อีกแล้ว
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ลงทุนซื้อที่ดินในฝัน/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 2

:D ขอบคุณมากๆนะครับผม
งานของท่าน ดร. ยังให้แง่คิดดีๆเสมอครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
o-bo-ja-ma
ผู้ติดตาม: 0

Re: ลงทุนซื้อที่ดินในฝัน/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณพี่ little wing ครับ
0N0111

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
canuseeme

โพสต์ที่ 5

คนที่ 4

ทันมั้ยนี่
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
joeco

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ ดร. มากคับ
Real-VI

โพสต์ที่ 7

จะจำไว้เป็นบทเรียนครับ
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ อาจารย์
ผมจะจำไว้ครับ "ที่ดิน ในจินตนาการ และ บ้านในฝัน" :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Eyore
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ผมก็มีเหมือนกันครับ
"ราคาหุ้นในจินตนาการ และอิสรภาพทางการเงินในฝัน"
thaloengsak

โพสต์ที่ 10

:bow:
ลงทุนเพื่อชีวิต
j21

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ :D
kharuna

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากครับ :P
Dekfaifah

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 14

โดนมากครับ ที่ดิน และบ้านในฝัน

ขอบคุณ คุณ little wing ที่นำบทความมาลง
TheViZ

โพสต์ที่ 15

ได้แง่คิดหลายประเด็นเลยครับ ขอบคุณทั้งท่านอาจารย์และคุณ little wing ผู้นำมา post ครับ
Stay present, One step at a time, One breath at a time.
jo7393

โพสต์ที่ 16

เรื่องจริงครับ ราคาที่ดินขึ้นอยู่กับว่าชุมชนเกิดหรือไม่ เจอมากับตัวเองเหมือนกันครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Packky

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ
:) :) :)
stock77

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ เป็นประสบการณ์อีกด้านหนึ่ง
ที่เราบ้างคนมองข้ามไป
no
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

ผมเคยคิดซื้อที่ดินในฝันเหมือนกันครับ ลงทุนเดินทางไปดูที่ที่เชียงใหม่เลยครับ โชคยังดีที่ที่ดินนั้นไม่เป็นที่ถูกใจนัก ได้มาอ่านบทความของอาจารย์ โดนมาก ถ้าซื้อไปวันนั้นวันนี้คงเป็นภาระให้ต้องทำฝันให้เป็นจริงอีก.....ขอบคุณครับ
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 20

Thank you
poonpoon7

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณครับ
"Value has a value only if its value is valued"
b4solid
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณครับผม
maramarod

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณครับ ได้แง่คิดที่ดีมาก
เข้าตัวอีกตะหาก เพราะเพิ่งไปดูที่กะเพื่อนมาเมื่อวานนี้เอง ติดแม่น้ำเหมือนกันเรย
ดูแล้วฝันหวานเหมือน ดร. ยุคนั้น เป๊ะ
tooyen

โพสต์ที่ 24

เห็นด้วยกับอาจารย์ ผมเลยมาซื้อที่ดินถูกๆ(เปรียบเหมือนฟรี)ผ่านหุ้นในตลาดครับ
tooyen ,air conditioner, electric fan
aonanfield

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณมากเลยครับ ทำให้นึกถึง ที่ดินเล็กๆผืนนึง ที่พ่อกับแม่ผมซื้อไว้เลยครับ

เหมือนเคสของ ดร.เป๊ะเลยครับ :(
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณครับ
ผมซื้อเป็นคอนโดในเมือง คงไม่เลวร้ายนัก
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
nattachai

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณ ดร. มากครับ
Totojeed

โพสต์ที่ 28

ผมมีประสบกานนิดหน่อยเหมือนกัน ผมได้มีโอกาสซื้อที่ดินในราคาถูกที่ 1แสนห้าหมื่นบาท เป็นเวลา5 ปีมาแล้ว กิจการที่บ้านมีปันหาเงินไม่พอใช้ จึงตัดสินใจจะขาย แค่ 2 แสน

พ่อผมมีอาชีพรับเหมาก่อสร้าง มีของเหลือใช้จากงานที่ทำ ก็มาสร้างเป็นโกดังเก็บของใหญ่ๆ

แต่เป็นเพราะที่ดิน ที่ฝันไว้มันห่วย แทนที่จะมีบ้านมาสร้างใกล้เคียง จนเกิดชุมชนแบบ อ.นิเวศ ฝันไว้ก็กลายเป็น ที่ๆคนมาเลี้ยงหมู อู๊ดๆเหม็นขี้หมู ขี้เป็ด

และสุดท้ายจะว่าเหมือนโชคเข้าข้างก็ได้ มีนกมาทำรัง นกนางแอ่น ที่ดินที่ใกล้เคียงธรรมชาติ มีนายทุน 2 คนมาแย่งกันซื้อ ต่างฝ่ายต่างให้ราคาสูง 6แสน อีกคน 8แสน

จุดประสงค์ของนายทุนคือ ทำบ้านนกนางแอ่นซึ่งให้ผลตอบแทนที่สูงมาก ถ้าจำไม่ผิดเอารังไปขายรึไงเนี่ยนะคับ

เป็นเพราะดวง ทำให้ผมไม่หายนะ T____T
Diablo

โพสต์ที่ 29

ชอบบทความนี้ครับ
แตกต่างจากบทความที่อาจารย์เคยเขียนมาก
โดยส่วนตัวผมเอง ผมอ่านบทความที่อาจารย์เขียนแต่เรื่อง หุ้น อย่างเ้ดียว
ผมก็เบื่อเหมือนกันครับ
อยากให้มีอีกครับ
รูปภาพ
SW27

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณมากครับ / เคยจ่ายเงินแล้วไปนั้งฝันทุกอาิทิตย์ ที่ดินข้างสนามกอฟท์ สุดท้ายได้แต่ฝัน ยอมเสียเงินก้อนนั้นไป ทุกวันนี้ ผ่านมากว่า 20 ปี มีโอกาสก็วนไปดู ฝันจริงๆ ทุกวันนี้ยังเป็นทุ่งรกร้างอยู่เลย ที่ ดร.พูด ถูกต้องแล้วครับ ซื้อที่ ที่เป็นชุมชนแน่นนอนดีกว่า อยากได้บรรยากาศสวยๆงามๆ ก็จ่ายเงินเยอะหน่อย แล้วไม่ต้องมานั้งเสียใจดีกว่า :cry:
ความดี สามารถส่งต่อกันได้
โพสต์โพสต์