รุ่นพี่เก่าๆในเว็บหายไปไหนกันหมดครับ>>?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

รุ่นพี่เก่าๆในเว็บหายไปไหนกันหมดครับ>>?

โพสต์ที่ 1

ผมเชื่อมั่นว่าผู้ที่อาวุโสไปด้วยประสบการณ์จะมีแนวคิด ความรู้ อะไรอีกมากมาย
ที่จะเป็นประโยชน์แก่รุ่นน้อง หรือผู้ที่กำลังศึกษาการลงทุนในแนวนี้
แต่ผมก็รู้สึกเหงา ว้าเหว่ เปล่าเปลี่ยวหัวใจมากเลยครับ
เวลาไม่ได้เห็นบรรยากาศเก่าๆ
ที่หลายๆคนช่วยกันแบ่งปันข้อมูล แล้วถกกันในหัวข้อที่น่าสนใจ
ผมได้อะไรมาจากการฟังพี่ๆเขาถกกัน
ในหัวข้อเก่าๆ กระทู้เก่าๆ ในคลังกระทู้คุณค่า
ผมเลยอยากให้พวกพี่ๆช่วยโพสท์ ช่วยๆกันสอนน้องๆ ช่วยกันActiveมากกว่านี้
และอยากให้พวกเราช่วยๆกันโพสท์ ช่วยๆกันวิเคราะห์แล้วมาถกกันมากกว่านี้
ไม่ว่ามือใหม่ มือเก่า อยากให้พวกเรามาแลกเปลี่ยนความคิดความรู้กัน

..........................
ถ้าผมเคยทำอะไรที่ไม่สมควรโดยไม่ตั้งใจ ก็อยากทั้งขอโทษ และขอบคุณ
MODทั้งหลายผู้เสียสละเพื่อพวกเราโดยไม่รู้จักเหน็ดจากเหนื่อย โดยไม่มีรางวัลตอบแทนอันใด

ด้วยความเคารพครับ
:bow:
ลงทุนเพื่อชีวิต
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

Re: รุ่นพี่เก่าๆในเว็บหายไปไหนกันหมดครับ>>?

โพสต์ที่ 2

ไม่มีใครทำอะไรไม่สมควรให้ต้องขอโทษหรอกครับ

เดี๋ยวจะเอาไปประชุมขบคิดกันต่อ

ระหว่างนี้ ช่วยกันดูแลเวปให้คึกคักกันหน่อยแล้วกันครับ

ถ้าเห็นอะไรเกินเลยก็ช่วยกันสอดส่องเตือนๆกัน

หรือเป็นกำลังใจให้กันในยามจำเป็น
Rabbit VS. Turtle
thaloengsak

Re: รุ่นพี่เก่าๆในเว็บหายไปไหนกันหมดครับ>>?

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับท่านประธานเว็บ
:bow:
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ผมได้ยินมาว่า ท่านผู้อาวุโสทั้งหลาย ทนกระแสวีไอแอบแฝงไม่ไหว
(ประมาณว่า มาสร้างชื่อ แล้วปั่นราคา)
เลยออกไปตั้งค่ายใหม่
ผิด ถูก ประการใด ขออภัยด้วยนะครับ
ถ้า Mod เห็นว่า ไม่เหมาะสม ก็เชิญลบได้นะครับ
ขอโทษด้วยครับ
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 5

ผมว่า พวกสร้างชื่อ แล้วปั่นราคา
น่าโดน Force sell เสียหายไปเยอะอยู่นะครับ
โดยเฉพาะตอนวิกฤติรอบที่แล้ว

กลุ่มพวกนี้ ผมก็พอได้ยินชื่อเสียงที่ไม่ดีมาบ้างครับ
มีคนให้ข้อมูลเรื่องนี้ เพราะเค้าเคยไปคุยกับกลุ่มนี้ด้วย แต่ไม่ได้เอ่ยชื่อ ว่าใช้ชื่ออะไรใน ThaiVI
(ตอนนั้นคนๆนี้ทำงานเค้างานให้ hedge fund ในไทยด้วย)

เห็นว่าส่วนใหญ่ กลุ่มนี้จะเป็นลูกคนมีตัง มีเงินคนละ 8 หลัก
แล้วมาจับกลุ่มกัน พอเก็บหุ้น ก็จะออกมาโพสความเห็นทางบวกๆ ในกระทู้
ด้วยความที่แต่ละคนมีตังเยอะ แล้วอีกอย่างคือหุ้นเป้าหมายมีขนาดเล็ก ซื้อคนละ 10 ล้าน ก็ทำให้ราคาพุ่งได้ง่าย
และการที่เป็นกระทู้ที่ฮ็อต ทำให้มีคนแห่ตาม ยิ่งสมัยนั้น ใครๆก็ดูห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้

หุ้นพวกนี้ ตอนนั้นผมไม่ค่อยได้ยุ่ง เคยมีบ้าง แต่พอราคาเกินพื้นฐานผมก็ขาย
(ซื้อเพราะพื้นฐานนะครับ ไม่ได้ซื้อเพราะข่าวนี้)
พอรู้ข่าวเรื่องนี้ หุ้นที่อยู่ในกลุ่มพวกนี้ ผมก็ไม่เคยเข้าไปรับ เวลาหุ้นตก
เพราะได้ข่าวว่าพวกนี้ใช้ Margin ด้วย แล้วก็ตามคาด
ราคาร่วงแรงเวอร์มากๆ

แต่ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นใครบ้าง เพราะไม่ได้คุยลงรายละเอียดกับคนให้ข่าวผม

ถือว่าเป็น อุธาหรณ์ ให้กับท่านอื่นๆด้วยละกัน
ว่า อย่าเชื่อ เพราะคนพูดดูน่าเชื่อถือ หรือมีชื่อเสียง และ Post บ่อย
แต่ขอให้ใช้วิจารณญาณ อย่างรอบครอบเสมอ

ระวังนะ ผมอาจจะเป็นหนึ่งในนั้นก็ได้ อิๆๆๆ :twisted:
densin
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

เซียนๆที่ลงทุนกันนานๆ ก็พ้นสภาพการดิ้นรน มีอิสระภาพทางการเงิน
วันๆอยู่แบบคนเกษียณก่อนกำหนด ใช้เวลาท่องเที่ยว ตีก๊อฟ เลี้ยงเด็ก
ตามเป้าหมายของชีวิตอย่ามีความสุขของท่านไป
เลยไม่ต้องมีโพสเป็นขาประจำแบบแต่ก่อน
แต่พี่ๆเขาไม่ได้หายไปไหนหรอก ลงทุนไปนานๆเดี๋ยวก็เจอเอง
เพราะพี่เขายังวนเวียนอยู่กับการลงทุน แบบห่างๆไม่ได้ต้องตามราคา/ข่าวรายวัน

แต่ข้อมูลที่พี่ๆทิ้งไว้ในเวบก็ไม่ได้ไปไหน
หลักการดีๆก็ยังดีเหมือนเดิม หุ้นเก่าๆบางตัวพื้นฐานก็ไม่ได้เปลียน มุมมองที่ทิ้งไว้ให้ก็ยังใช้ได้
เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ ย้อนอ่านกระทู้ในอดีตแล้วเจอเพชรที่ซ่อนอยู่ในthaivi ใช่ไหมครับ
เห็นขุดกระทู้เก่าหลายอัน
ต้องยอมรับว่า คุณภาพกระทู้เก่าๆดีกว่าสมัยนี้จริงๆ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

เท่าที่เห็นน่าจะมีประมาณนี้ครับ

1. โพสให้ข้อมูลในหุ้นบางตัวอยู่บ่อยๆ ทำให้เกิดเสียงนินทา ว่าโพสเชียร์หุ้นเพื่อผลประโยชน์แอบแฝงบ้าง อะไรบ้าง เค้าก็เลยเลิกโพสไปครับ

2. บางคนค้นพบตัวเอง ว่าอาจจะไปเล่นแนวทางอื่นแล้วรวยกว่า เช่นไปเล่นกราฟ เล่นเก็งกำไร หรือเล่น inside ก็เลยไปเล่นบอร์ดอื่น

3. บางคนไม่พอใจ ที่โดน mod ลบโพสของตัวเองอยู่บ่อยๆ

4. บางคนเห็นว่า mod มีผลประโยชน์แอบแฝง เช่น กระทู้นี้เชียร์แล้วไม่โดนลบ กระทู้นี้โพสเตือนแล้วโดนลบ (ผมไม่เข้าใจว่าทำไมอคติปานนั้น)

5. บางคนไปทำอาชีพอื่น เช่นขายตรง ที่ปรึกษา แล้วไม่ค่อยได้เข้ามาในวงการหุ้นเท่าไหร่

เท่าที่นึกออกก็ประมาณนี้ครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 8

ผมว่าเกิดจากหลายๆข้อผสมๆกันครับ ขอเพิ่มเติมความคิดเห็นนะครับ

นอกจากหลายๆข้อข้างบนแล้ว ทำให้บางคนเกิดอารมณ์อิ่มตัวที่จะโพสท์ และ หลายๆท่านก็คิดว่าควรส่งต่อคลื่นลูกใหม่มาแทนเราได้แล้ว เราควรไปอยู่เบื้องหลังสักที หรือหลายๆท่านก็ไม่ได้มุ่งเน้นที่หุ้นและผลตอบแทนที่สูงๆ ทำให้การทำการบ้านจะไม่รอบรู้มากหลายตัวเหมือนในอดีต แต่เขาใช้เวลาไปมุ่งเน้นเรื่องอื่นๆในชีวิตเขา เช่นเรื่องครอบครัว เรื่องธรรมมะ เป็นต้น
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 9

เราต้องรอ เป็นรุ่นพี่ และ เก่าๆ แล้วจึงจะรู้ว่า
ทำไมพวกเขาไม่ค่อยโพสต์กันแล้ว :lol: :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Taonoi

โพสต์ที่ 10

ผมว่ามันเป็นธรรมชาติ เป็นสัจจนิรันดร์ นะครับ ทุกสิ่งในโลกล้วนมีเกิดก็ย่อมมีดับ เป็นธรรมดา
เมื่อเหล่าเซียนประสบผลสำเร็จ มีอิสรภาพ (ทีสำคัญทางด้านการเงิน) ก็ไม่ต้องดิ้นรน เมื่อถึงจุดอิ่มตัว ก็เริ่มปล่อยวาง
รอให้คลื่นลูกใหม่มาทำหน้าที่แทน ...

:lol: นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา :lol:
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

Taonoi เขียน:
:lol: นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา :lol:
:cool:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
[v]

โพสต์ที่ 12

ผมว่าเกิดจุดอิ่มตัวด้วยมากกว่า
นกขนโดก

โพสต์ที่ 13

นกขนโดกมือใหม่ก็เพิ่งบินกลับมาหลังจากบินหลงทางหลายเดือน
madam

โพสต์ที่ 14

พัฒนาตนเองให้เหมือนรุ่นพี่สิคะ

เราก็จะกลายเป็นรุ่นพี่มือเก๋าในอนาคตแทนค่ะ :lol:
แมงเม่าติดดอย

โพสต์ที่ 15

หุ้นวิ่งมาขนาดนี้แล้ว พี่รุ่นเก่าๆย่อมรู้ดีว่าควรทำอะไร
อาจพักสมอง รอคนบ่นหุ้นอีกรอบถึงเข้ามาใหม่ก็ได้ครับ
ตามหลักซื้อเมื่อLowขายเมื่อHi
หรือจะสวนซื้อเมื่อHiขายเมื่อดอยครับ :lol:
thaloengsak

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณทุกๆมากครับ ที่อุตส่าห์ตอบกระทู้คลายความสงสัยของผมลง
ที่ผ่านมาผมตระเวณหากระทู้เก่าอ่าน
แล้วมันรู้สึกกังวลใจว่ารุ่นพี่เก่าๆที่โพสท์แนะนำให้ความรู้อย่างมีคุณภาพ
แต่กลับค่อยๆหายออกไปจากเว็บบอร์ด
ต่อจากนี้ผมก็ยังจะหาความรู้เพิ่มขึ้นเหมือนที่ผ่านมา
เพื่อสักวันนึงผมจะได้สามารถโพสท์อะไรที่มีคุณภาพและแบ่งปันความรู้ให้กับคนอื่นๆได้
เหมือนกับที่เคยได้รับมา เป็นการตอบแทนให้กับบ้านของViแห่งนี้บ้างครับ :)
Hisoka

โพสต์ที่ 17

ผมก็คิดว่าพี่ๆเขาอิ่มตัวไปแล้วครับ ประมาณว่าโพสท์ไปเยอะ จนไม่รู้จะโพสท์อะไรแล้ว
ต้องรอคนอื่นมาเปิดประเด็น ถ้าเป็นเรื่องที่สนใจก็จะเข้ามาโพสท์ต่อ
navapon

โพสต์ที่ 18

อย่างไรก็ตาม อยากให้พี่ๆช่วยcommentจัง จะได้รู้ว่าที่พวกเราคิดๆกันอยู่และแสดงความเห็น มันถูกต้องหรือเปล่า
:lol: :lol: :lol:
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 19

dome@perth เขียน:เราต้องรอ เป็นรุ่นพี่ และ เก่าๆ แล้วจึงจะรู้ว่า
ทำไมพวกเขาไม่ค่อยโพสต์กันแล้ว :lol: :lol:
เห็นด้วยกับ น้องโดมครับ

รุ่นใหม่ในวันนี้ ก็จะเป็น รุ่นพี่ในวันหน้าครับ

พวกเราก็มาช่วยกันเป็น รุ่นพี่ของน้องๆใหม่ ในภายภาคหน้ากันครับ :D
sunrise

โพสต์ที่ 20

อิ่มตัวครับ
ไม่ได้เป็นเซียนยังอิ่มตัวเลยครับ

เริ่มพิมน้อยลงในบอร์ดหุ้นใช้เวลาไปกับเรื่องอื่นๆมากขึ้น
นานๆแวะมาที
เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้คุยในบอร์ดแต่หันไปคุยกับเพื่อนในmมากขึ้น

เดี๋ยวนี้กลัวโดนครหาด้วยครับ
บางครั้งพิมในหุ้นบ้างตัวก็กลัวว่าจะโดนมองว่าปั่นหุ้น

การคุยกันในเชิงลึกก็เริ่มสนใจลดลง
หันไปสนใจในhobby มากขึ้นอิอิ
แต่ไม่ต้องกลัวคับ
กรุงศรีไม่สิ้นคนดี
คนรุ่นใหม่ๆเก่งมากมาย
คนรุ่นเก่าๆก็หายไป
เหมือนคลื่นที่ลูกใหม่ก็ซัดมาเรื่อยๆลูกเก่าๆก็หายไปครับ
วิถีธรรมชาติครับ

ปลผมยังไม่แก่นะ :lovl:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 21

ผมว่าเนื้อหาหลักๆเกี่ยวกับการลงทุนหลายเรื่องถูกถกเถียงกันจนตกผลึก และเก็บไว้ในคลังกระทู้คุณค่าแล้ว
การที่จะให้มาตอบแล้วตอบอีกซ้ำๆก็อาจจะเบื่อด้วยมั๊งครับ :roll: :roll: :roll:

แต่ถ้ามีแง่มุมใหม่ๆน่าสนใจถูกยกขึ้นมาเรื่อยๆ ผมว่ารุ่นพี่เก่าๆก็น่าจะแวะเวียนมาตอบเองครับ :D :D :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

ขอนอกเรื่องกระทู้นิดดิครับ
แค่จะบอกว่า หลังจากย้ายเสิร์ฟเวอร์แล้ว
รูปอวตารของคุณ sorawut หายไปครับ :mrgreen:
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 23

หรือว่าบรรยากาศของ thaivi เปลี่ยนไป ???
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 24

เบื่อต้องมาเถียงกับ เกรียน มั้งครับ :lovl:
slam2711

โพสต์ที่ 25

น่าจะอิ่มตัวมากกว่า หาอย่างอื่นทำมั่ง

หายไปนานแต่ไม่ได้เป็นรุ่นเก่าๆ เป็นคนที่มาเอาความรู้จากที่นี่เหมือนกัน
ก็ได้อะไรไปเยอะ จากที่เล่นแบบมั่วๆ กราฟมั่ง ข่าวมั่ง ตามอารมณ์ไปเรื่อย
ก็มาเจอบอร์ดแห่งนี้ ทำให้ได้ค้นพบหลักความจริง ไม่ต้องทุกข์ร้อน กังวลเมื่อหุ้นตก
ไม่ต้องทุกข์เวลาที่หุ้นขึ้น (สงสัยทำไมต้องทุกข์ ก็เพราะขายหมู 555)
เริ่มมีเวลาทำอย่างอื่นได้ ไม่ต้องนั่งเฝ้าจอ รออัพเดตข่าวตลอด อุอุ
ส่วนพวกมาเชียร์หุ้นตัวเองนี่ก็มีมานานแล้ว เพราะงั้นควรจะยึดหลักการของ vi ไว้ให้แน่น
คุณก็จะไม่โดนหลอก อุอุ (พูดไปทำท่าลูบเคราจะได้ดูขลังๆ)
ทุกๆ ความคิดเห็น คือแสงเทียนที่ช่วยส่องสว่างแก่ความมืดมิด
car audio
video&pic
mobile
boat37564

โพสต์ที่ 26

พี่เค้าคงเปิดโอกาศให้รุ่นใหม่ได้แสดงความคิดได้โต้ตอบกันบ้าง
ถ้าพี่ๆเค้าเอาแต่ตอบคำถามให้ทั้งหมดแล้วจะมีใครฝึกคิดวิเคราะห์กันเองละครับ
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 27

ผมว่าส่วนนึงเป็นเพราะพี่ๆเหล่านั้น upgrade ไปเป็น mod แล้วช่วงหลังๆการกระทำของ mod ก็โดนครหาอย่างมาก จริงๆอย่าว่าแต่ mod เลย บางความเห็นที่ไม่ถูกใจในบางกระทู้บางจังหวะ ถึงแม้จะตามปัจจัยพื้นฐาน ก็ไม่ถูกหูบางคนได้โดยไม่ตั้งใจเช่นกัน ดังนั้นการโพสท์ให้น้อยแสดงความเห็นให้น้อยเข้าไว้น่าจะเซฟที่สุดครับ :)
It's earnings that count
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 28

Blueblood เขียน:ผมว่าส่วนนึงเป็นเพราะพี่ๆเหล่านั้น upgrade ไปเป็น mod แล้วช่วงหลังๆการกระทำของ mod ก็โดนครหาอย่างมาก จริงๆอย่าว่าแต่ mod เลย บางความเห็นที่ไม่ถูกใจในบางกระทู้บางจังหวะ ถึงแม้จะตามปัจจัยพื้นฐาน ก็ไม่ถูกหูบางคนได้โดยไม่ตั้งใจเช่นกัน ดังนั้นการโพสท์ให้น้อยแสดงความเห็นให้น้อยเข้าไว้น่าจะเซฟที่สุดครับ :)
ข้อนี้ถูกใจครับ พี่หนู :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
thaloengsak

โพสต์ที่ 29

dome@perth เขียน:
Blueblood เขียน:ผมว่าส่วนนึงเป็นเพราะพี่ๆเหล่านั้น upgrade ไปเป็น mod แล้วช่วงหลังๆการกระทำของ mod ก็โดนครหาอย่างมาก จริงๆอย่าว่าแต่ mod เลย บางความเห็นที่ไม่ถูกใจในบางกระทู้บางจังหวะ ถึงแม้จะตามปัจจัยพื้นฐาน ก็ไม่ถูกหูบางคนได้โดยไม่ตั้งใจเช่นกัน ดังนั้นการโพสท์ให้น้อยแสดงความเห็นให้น้อยเข้าไว้น่าจะเซฟที่สุดครับ :)
ข้อนี้ถูกใจครับ พี่หนู :D
+1 Like
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 30

กระทู้อันเชิญเซียน อิๆๆ

ระดับเซียนออกมาตรึมเลย :bow:
โพสต์โพสต์