คำถามของคนอยากรวย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ANDREPETER
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คำถามของคนอยากรวย

โพสต์ที่ 1

ถ้า set ตกเหลือ 700 และมีเงินอยู่ 1ล้านบาท หุ้นตัวไหนน่าซื้อที่สุดครับ
Read Read Read
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

Re: คำถามของคนอยากรวย

โพสต์ที่ 2

หุ้นที่คุณรู้จักกิจการ เข้าใจพื้นฐานของมัน และคุณมั่นใจว่ามันจะผ่านวิกฤตได้ไงครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

หุ้นKNDครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
chowbe76

โพสต์ที่ 4

The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
thaloengsak

โพสต์ที่ 5

:shock:
หาปลาเอาเองสิครับ
วิธีหาปลาที่นี่ก็มีมาก มากกว่าที่ใดๆมากมาย
ถ้าอยากได้เงิน ก็อย่ามักง่าย อย่าขี้เกียจ
ลงทุนเพื่อชีวิต
เบื๊อก
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

หุ้นมันไม่ได้ตกเท่ากันทุกตัวนิคับ แล้วจะรู้ได้ไงว่าตอน 700 ตัวไหนจะน่าซื้อ

อยู่กับปัจจุบันดีกว่าครับ
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
jojolorsud

โพสต์ที่ 7

แหม พวกพี่ๆก็ใจร้ายกันจัง

คือบอร์ดนี้ไม่นิยม ไม่สิ ไม่แนะนำให้โพสหุ้นเป็นชื่อๆอย่างโจ่งแจ้งน่ะครับ
เพราะจะเปนการชี้โพงให้กระรอก(เกี่ยวป่าวฟะ -*-)

เอาเปนว่าถ้าคุนเปน vi หรือศึกษาจากบรอ์ดนี้สักประมาณ 2 เดือน ผมคิดว่าคุณอาจจะอยากกลับมาลบกระทู้นี้ทิ้งไปก็ได้
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
ming1714

โพสต์ที่ 8

แปลว่ามีการให้หุ้นในที่ลับตาหรอครับ ... บอกผมมั่งสิ :juju: :juju: :juju:
เบื๊อก เขียน:หุ้นมันไม่ได้ตกเท่ากันทุกตัวนิคับ แล้วจะรู้ได้ไงว่าตอน 700 ตัวไหนจะน่าซื้อ

อยู่กับปัจจุบันดีกว่าครับ
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
rakoilnaka

โพสต์ที่ 9

หุ้นทีเด็ดใครก็อยากได้..ผมด้วย แต่ประเด็นคือบางครั้งหุ้นมันก็ตกกระฉูดทั้งนั้นแหละ ถึงเราจะซื้อตัวเดียวกัน ราคาเท่ากันก็ตามแต่ถ้าเราไม่รู้จักกิจการดีพอ เราก็จะหวั่นไหว หวาดกลัว วิตก แล้วก็ตัดสินใจขายขาดทุนตอนที่ตกลงมามาก
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 10

drseree เขียน:ถ้า set ตกเหลือ 700 และมีเงินอยู่ 1ล้านบาท หุ้นตัวไหนน่าซื้อที่สุดครับ
ซื้อ tdex หรือผ่านกองทุนดีไม๊ครับถ้างั้น ลงทุน single stock ไม่ต้องรอให้ set ไป 700 หรอกครับ ตอนนี้น่าซื้อก็เยอะแยะไปหมด
value trap
รูปภาพ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

ถ้าไม่มีหุ้นที่เข้าใจ และรู้จักเลย
ก็ไม่ควรจะซื้อหุ้นเลยสักกะตัวเดียว
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Undertaker

โพสต์ที่ 12

หาในร้อนคนร้อยหุ้น ได้เลย
กว่า set จะถึง 700 คิดว่าน่าจะได้คำตอบแล้ว ครับ

ถ้าจะเอาคำตอบในนี้ กะทู้จะเปลี่ยนเป็น คำถามของคน(กำลังจะ)จน
พยายามครับ
Boyadvance

โพสต์ที่ 13

อย่างแรก ต้องรู้ก่อนว่า เราซื้อหุ้น มันเป็นบริษํทที่มีคนทำงานจริง มีสินค้าขายอยู่จริง
ไม่ได้ซื้อ set index นะครับ
เพราะฉะนั้น set จะไป 700 รึ 600 แต่ถ้า บริษํทที่พวกพี่ๆ เค้า แนะนำไปมันไม่ลงล่ะครับ
ตอนนั้น ยังจะซื้ออีก รึป่าว

พวกพี่ เค้าเลยแนะนำว่าต้องมองหาด้วยตนเองดีที่สุดครับ
ปล. ขนาดคนที่ซื้อหุ้น ตอน set 1050 จุด ตอนนี้ไม่ขายแล้วยังได้กำไร น่าจะมีเยอะนะครับ
kopoko

โพสต์ที่ 14

N-park :lol:
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
navapon

โพสต์ที่ 15

kopoko เขียน:N-park :lol:
:lovl: :lovl: :lovl:
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ANDREPETER

โพสต์ที่ 16

คำถามนี้ไม่ได้อยากรู้ว่าหุ้นตัวไหน แต่เข้าใจว่าตลาดหุ้นไทยม้นเล็ก จริงจริง VI มีindicator ในการเลือกหุ้้นอยู่แล้วไม่ต้องตอบถ้าไม่เข้าใจคำถามลึกซึ้ง

คือ ถ้าindicator เหมือนกันหมด ไม่ว่าจะเป็น กระแสเงินสด Mos pe pb roe roa de คราวนี้เราจะเลือกหุ้นไงเป็นอันดับต้นต้น เนื่องจากมีเงินจำกัด ครับ ผมยังมองไม่ออกในไทยว่า มี dca ครับ

ปล. ผมมาขอความรู้ ไม่ได้แบมือขอหุ้น ต้องการคนรู้จริงมาช่วยนะครับ

หมอคนหนึ่งที่ไม่เคยเอาเปรียบใคร
Read Read Read
tradtrae

โพสต์ที่ 17

drseree เขียน:ถ้า set ตกเหลือ 700 และมีเงินอยู่ 1ล้านบาท หุ้นตัวไหนน่าซื้อที่สุดครับ
drseree เขียน:คำถามนี้ไม่ได้อยากรู้ว่าหุ้นตัวไหน แต่เข้าใจว่าตลาดหุ้นไทยม้นเล็ก จริงจริง VI มีindicator ในการเลือกหุ้้นอยู่แล้วไม่ต้องตอบถ้าไม่เข้าใจคำถามลึกซึ้ง

คือ ถ้าindicator เหมือนกันหมด ไม่ว่าจะเป็น กระแสเงินสด Mos pe pb roe roa de คราวนี้เราจะเลือกหุ้นไงเป็นอันดับต้นต้น เนื่องจากมีเงินจำกัด ครับ ผมยังมองไม่ออกในไทยว่า มี dca ครับ

ปล. ผมมาขอความรู้ ไม่ได้แบมือขอหุ้น ต้องการคนรู้จริงมาช่วยนะครับ

หมอคนหนึ่งที่ไม่เคยเอาเปรียบใคร
ไม่เข้าใจครับว่า ต้องการความรู้แบบไหน

ถ้าถามหาแนวทางการลงทุน จริงๆ มีหลายกระทู้มากเลยครับ ที่แนะนำแนวทางไว้ แบบไม่ได้บอกตรงๆ แต่บอกว่า แต่ละคนหาหุ้นกันแบบไหน ทำการบ้านอะไรบ้าง

ส่วนเรื่อง set จะไปอยู่ที่ 700 หรือไม่ ส่วนใหญ่คนที่นี่ ไม่ได้สนใจมากนัก แต่ใส่ใจอยู่บ้าง

ที่ไม่สนใจเพราะ หุ้นแต่ละตัว บ่อยครั้งไม่ได้อิงกับดัชนีเลย ถ้าคุณไปดูกระดาน จะเห็นหุ้นที่มีทั้งเขียว เหลือง และ แดง

ถ้าหุ้นมันอิงกับดัชนี ป่านนี้หุ้นทุกตัวบนกระดานต้องวิ่งไปทางเดียวกับตลาดสิ จริงไหม

เขาจึงบอกๆ กันว่า ราคาของหุ้นจะวิ่งไปหาพื้นฐานของมันเอง

คุณอยากลงทุนหุ้นตัวไหน ก็ลองมองพื้นฐานของหุ้นตัวนั้นดูสิครับว่า ถ้าพื้นฐานแบบนี้แล้ว ราคาควรอยู่ที่เท่าไหร่ แล้วไปดูราคาตลาดว่าเหมาะสมหรือไม่

ส่วนดัชนีที่ว่าแค่สนใจนั้น เพราะว่า แม้หุ้นจะพื้นฐานดี แต่ราคาบ่อยครั้งก็ตกลง เพราะยังมีกลไกเรื่องของจิตวิทยาการลงทุนเข้ามามีส่วนผลักดันราคาอยู่มาก

ดัชนีมีแนวโน้มลดลงจาก 970 จุดไปที่ 700 จุด หายไป 170 จุด ย่อมส่งผลให้ราคาหุ้นที่ต่อให้พื้นฐานดี ก็ราคาร่วงมาได้

ถ้าดัชนีจะร่วงเช่นนั้นจริง ก็เป็นช่วงที่ช๊อปของถูก

คุณคิดดูสิครับว่า ถ้าของดีแล้วราคาถูกอีก คุณจะซื้อไหม

แต่ถ้าคุณไม่รู้จักคัดเลือกหุ้นดีๆ มีอะไรซื้อแหลก อาจได้หุ้นแย่ๆ ไว้ในครอบครองก็ได้ จริงไหม

ดังนั้น ถ้าคุณต้องการคำแนะนำ ผมแนะนำคุณ ในฐานะที่ลงทุนในหุ้นก่อนคุณ 10 เดือน ว่า หาความรู้ในการเลือกหุ้น ซะ
นพพร

โพสต์ที่ 18

ไม่ว่าตลาดจะตกมาที่ 700 หรือต่ำกว่านี้หุ้นที่ควรจะซื้อก็คือหุ้นที่ยังมีพื้นฐานทางธุรกิจมั่นคง ไม่เปลี่ยนแปลง และเราคาดการณ์ได้ว่าหุ้นตัวนี้สามารถฝ่าฟันไปสู่อนาคตได้
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
surachet70

โพสต์ที่ 19

รอดูว่ามันจะลงไปถึง 650 หรือปล่าว :mrgreen:
Imagination is more important than knowledge....
โพสต์โพสต์