เป็นนักลงทุนใหม่ กะจะทำ matrix ประกอบการตัดสินใจเรื่องหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
atibuy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เป็นนักลงทุนใหม่ กะจะทำ matrix ประกอบการตัดสินใจเรื่องหุ้น

โพสต์ที่ 1

คืออยากลองทำ Matrix เพื่อประกอบการตัดสินใจเรื่องการซื้อหุ้น ไม่รู้ว่ามีท่านใดทำอยู่บ้าง ทำแล้วเป็นยังไง ดีไหม ควรทำอย่างไรดี เพราะเท่าที่รู้หุ้นดีต้องดูองประกอบหลายอย่าง
ผมลองทำ Matrix ที่ลองคิดเมื่อกี้นี้ออกมาเป็นแบบรูปแนบ วิเคราะห์ช่วยทีครับ ว่าควรเพิ่มอะไรอีก

ผมสัญญาว่าจะหาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยตัวเองอย่างต่อเนื่องครับ ตอนนี้รู้แล้วหล่ะว่าเขาซื้อขายหุ้นกันยังไง บทต่อไปของผมคือเรียนรู้การหามูลค่าหุ้น และอีกบทคือตัดสินใจซื้อหุ้น

ทุกท่านใน Thai VI เป็นครูผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์

upsiderisk

Re: เป็นนักลงทุนใหม่ กะจะทำ matrix ประกอบการตัดสินใจเรื่องหุ

โพสต์ที่ 2

ผมว่าดู Market Cap ของหุ้นด้วยก็ดีนะครับ
ให้นึกว่า ถ้าเราอยากเป็นเจ้าของกิจการนี้จะต้องใช้เงินเท่าไหร่ และมูลค่าแพงไป หรือถูกกว่าที่คิดไว้
ลองดูเปรียบเทียบกันหลายๆธุรกิจ ที่มี Mkt Cap ใกล้ๆกัน แล้วดูว่าตัวไหนดีกว่ากัน

อีกอย่างดูพฤติกรรมของผู้บริหารด้วยก็ดีครับ ถ้ามองในมุมที่เราเป็นผู้ถือหุ้น(เจ้าของกิจการ) เราก็ควรที่จะเลือกผู้บริหารที่มีประวัติดี ไม่ทำอะไรแปลกๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โว้กว้าก

Re: เป็นนักลงทุนใหม่ กะจะทำ matrix ประกอบการตัดสินใจเรื่องหุ

โพสต์ที่ 3

แนะนำครับ เข้าไปขอไฟล์พี่วิชิต

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... tart=27720

มีข้อมูลเยอะครับ
โพสต์โพสต์