เราขาดทุน หรือได้กำไร ได้อย่างไร?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Paradaji
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เราขาดทุน หรือได้กำไร ได้อย่างไร?

โพสต์ที่ 1

ผมมือใหม่ครับ กำลังเริ่มศึกษาเรื่องหุ้น แต่ก่อนเคยเล่น FOREX มา

ผมมีข้อสงสัยว่า เราจะขาดทุนในกรณีไหนได้บ้างครับ

แล้วการได้กำไร ได้มาจากไหนบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
boat37564

Re: เราขาดทุน หรือได้กำไร ได้อย่างไร?

โพสต์ที่ 2

ถ้าคุณ Paradaji หมายถึงการลงทุนในตลาดหุ้น
หลักๆก็ซื้อมา 10 บาท ขาย 11 บาทก็กำไร แต่ถ้าขาย 9 บาทก็ขาดทุนแค่นี้แหละครับ
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re: เราขาดทุน หรือได้กำไร ได้อย่างไร?

โพสต์ที่ 3

แปลก
ผมเข้าใจว่าคนเล่นFOREXน่าจะเข้าใจเรื่องประเภทนี้ดีอยู่เเล้วนี่ครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Paradaji

โพสต์ที่ 4

chowbe76 เขียน:แปลก
ผมเข้าใจว่าคนเล่นFOREXน่าจะเข้าใจเรื่องประเภทนี้ดีอยู่เเล้วนี่ครับ
ซื้อถูกขายแพง อันนี้ผมเข้าใจครับ แต่ FOREX มันมีเรื่องมาจิ้นเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

เล่นๆ ไปเงินหายหมดพอร์ทก็มี ผมเลยไม่แน่ใจว่าหุ้นจะเหมือนหรือต่างจาก FOREX มากน้อยเพียงใดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

Paradaji เขียน:
chowbe76 เขียน:แปลก
ซื้อถูกขายแพง อันนี้ผมเข้าใจครับ แต่ FOREX มันมีเรื่องมาจิ้นเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

เล่นๆ ไปเงินหายหมดพอร์ทก็มี ผมเลยไม่แน่ใจว่าหุ้นจะเหมือนหรือต่างจาก FOREX มากน้อยเพียงใดครับ
เหอ ว่าแต่ FOREX นี่มันเป็นยังไงอ่ะครับ :oops:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 6

ผมตีความว่าคุณ Paradaji น่าจะหมายถึง หุ้นมันขึ้นหรือลงเพราะอะไรนะครับ เลยไปนั่งค้นบทความเก่าๆ มาให้ (ว่างดีเนอะ :lovl: )
naris เขียน:
pump เขียน:คุณ naris คิดว่าแนวทาง Funds Flow เหมาะกับตลาดหุ้นไทยไหมครับ

ปีที่แล้วหุ้นถูกแต่ Funds Flow ไหลออกต่อเนื่อง

คุณ naris มีความเห็นอย่างไรครับ
พี่ไม่อาจไปวิเคราะห์ฟันธงกับสิ่งที่พี่ไม่รู้จริงได้ แต่ก่อนหน้านี้โดยส่วนตัวพี่เคยไปศึกษาเรียนรู้ทางด้านกราฟและแนวฟันโฟลว์พอคร่าวๆ แต่สุดท้ายพี่เลือกเอาแนวพื้นฐานเพราะแนวคำสอนของพระองค์...............โดยพี่ได้ยึดหลักคำสอนของพระพุทธองค์ที่ทรงสอนเรื่อง"อิทัปปัจยตา" หรือคือ "ความที่สิ่งนี้มี สิ่งนี้จึงมี" หรือแปลเป็นภาษาบ้านๆคือ "มีผลเพราะมีเหตุ"

พี่เลยคิดว่า ถ้าพี่หาต้นเหตุของการลงทุนเจอจริงๆ ผลที่ได้ย่อมมาจากเหตุที่พี่สร้างไว้แน่นอน ขอยกตัวอย่างนิดหนึ่งนะครับ เช่นคุณหมอตรวจไข้ เจอคนปวดหัว ปวดตัวและแสบหลังอยู่บ่อยๆ และสอบถามบางอย่างเพิ่มเติม ก็อาจจะรู้ทันทีว่าคนนี้เป็นโรคอะไร......เพราะคุณหมอรู้เหตุที่เกิด............แต่ผมไปเจอแม่ค้าท่านหนึ่งที่ไม่รู้สาเหตุนี้ รู้แค่ว่า เขาปวดหัวและปวดตัว เลยกินยาแก้ปวด(อาจจะพาราหรือทัมใจ)เพื่อระงับอาการนั้นๆ........นั่นคือการมองแต่ผล.....ไม่ได้หาเหตุที่แท้จริง..........สรุปมาวันหนึ่ง......คนๆนี้อาเจียรเป็นเลือด.........เพราะกระเพาะเขาทะลุครับ...........เพราะต้นเหตุที่เขาปวดหัว ปวดเมื่อยตัวและแสบหลัง เกิดมาจากเขาเป็นโรคกระเพาะ แต่เขากลับไปกระตุ้นโรคนั้นๆที่ปลายเหตุ.............

พี่ว่าคนเล่นหุ้นในตลาดบางคนก็เหมือนๆกับแม่ค้าท่านนี้คือ............แก้แต่ปลายเหตุ.......แต่เขายังหาเหตุไม่เจอเลยครับ

พี่ขอเอาไอ้ที่พี่เคยเขียนที่มาที่ไป เหตุและผล ของ การเคลื่อนไหวราคาหุ้น ที่พี่เอาไว้อธิบายให้กับตนเองและบอกเพื่อนๆ มาแชร์ให้ดูนะครับ..........

จากที่พี่มองว่า ราคาหุ้นตามกราฟ คือ ผล(สมมุติให้คือA)ที่เป็นผลเพราะมันผ่านไปแล้วจึงเป็นกราฟได้ และกฏของแนวทางนี้คือ มีกรอบแนวต้าน-แนวรับ และกรอบทิศทางทีมันเคยเป็น ส่วนถ้ามันนอกกรอบที่มันเคยเป็น เช่นถ้ามันขึ้นทะลุแนวต้านแล้ว....ควรซื้อตาม หรือถ้ามันลงทะลุแนวรับแล้ว....ควรขายตามเช่นกัน เมื่อนายตลาดหรือเจ้ามือคิดเหมือนกันว่ามันต้องเป็นแบบนั้น.........สุดท้าย.....มันก็เป็นให้ดู......แต่จริงๆนั่นมันคือผล......แล้วต้นเหตุหล่ะคืออะไร.............

ต้นเหตุของA. พี่คิดว่าคือการเคลื่อนไหวของกระแสเงินสดที่ไหลเข้ามาซื้อและขายพร้อมๆกัน........สำหรับจุด ณ.ราคาและเวลานั้นๆ เสมือนหนูเรมมิ่ง......(พี่สมมุติให้เป็นB).......และพี่ยังแบ่งเส้นทางนี้ออกเป็นสามสายดังนี้

สายBแรก......เป็นโชคดีที่ตลาดเมืองไทยเป็นตลาดเกรดสอง ทำให้เราพอจะมองออกทิศทางของเงินที่จะไหลเข้าจากพ่อบุญทุ่มตัวจริงคือชาวต่างชาติ.....ถ้าใคร "เดา"โดยมีข้อมูลที่คิดว่าใช่ ว่าเขาจะขนย้ายเงินเข้ามา ก็ซื้อตาม และถ้ามีสัญญาณว่าเขาจะออกของ ก็ขายตาม......แต่การจะเข้าหรือออกของฝรั่งและกองทุนก็ยังคือผลเพราะมีเหตุบางอย่างทำให้เขามาซื้อ....แล้วเหตุตัวจริงที่ทำให้เขาซื้อหล่ะคืออะไร..........

สายBที่สอง......เป็นสายของทางเจ้ามือปั่นหุ้นที่ทุ่มเงินเข้ามาพร้อมกับปล่อยข่าวเพื่อที่จะให้มีแรงโมเมนตั้มที่ชนะแนวต้านได้.............สายนี้ถ้าใครรู้ข่าวต้นตอก่อน ก็รวยไป ใครเข้ามาทีหลังก็เยี่ยมเที่ยวยอดดอยเป็นประจำ.........อันตรายจริงๆ...........แต่ก็มีบางอย่างที่ไม่ทำให้เขาติดดอยในระยะยาวได้ แสดงว่าBสองก็ยังเป็นผลที่เกิดขึ้นชั่วครั้งชั่วคราว.........แล้วถ้างั้นเหตุตัวจริงหล่ะคืออะไร............

สายBที่สาม......เป็นสายของทางหุ้นทั่วไปที่ขึ้นหรือลงโดยไม่มีเจ้ามือใหญ่ๆเป็นตัวชี้นำ แต่เป็นรายย่อยๆที่คิดพร้อมกัน ซื้อพร้อมกัน เหมือนหนูเรมมิ่งที่ไปไหนไปด้วยกัน........หุ้นพวกนี้ส่วนมากสองกลุ่มแรกไม่ชอบเข้า........เพราะสภาพคล่องน้อยเต็มการเข้าหรือออก..........แต่บางครั้งก็ทำให้หลายท่านไปยืนบนดอยค้างฟ้าได้ แต่อาจจะยืนเป็นการชั่วคราวหรือถาวรได้เหมือนกัน.........แสดงว่าBสามก็ยังเป็นผลที่เกิดขึ้นชั่วคราว....แล้วเหตุที่พาเขาลงดอย.......คืออะไร

พี่ให้ต้นเหตุของทั้งสามสายคือตัวC

แล้วตัวCที่พี่ว่าคืออะไร.................อะไรเป็นตัวที่จะกำหนดราคาหุ้นให้ขึ้นหรือลงได้..................ติ๊ก..ต่อก..ติ๊ก..ต่อก

เดี๋ยวมาพิมพ์ต่อ......ลองทายกันดูนะครับ
naris เขียน:ถูกต้องนะคร้าบ..........(สำหรับคนถายถูก) :P

Cคือข่าวหรือความเชื่อที่เขาคิดว่ามันจะเป็น......เช่น
เชื่อว่างบqหน้าปีหน้าจะดีสุดๆอย่างที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน.....อินไซด์ดักราคาก่อนงบออก............ราคาหุ้นเลยขึ้นก่อนงบบ่อยครั้ง....(คุ้นไหม)

หรือเชื่อว่าเศรษฐกิจโลกและเมืองไทยปีหน้าจะฟื้นแล้วโว้ย..ฝรั่งก็เชื่อว่า ทางเอเชียจะฟื้นแล้วววววววววว.ผลตอบแทนดีแน่นอน...(แต่เราคิดกันว่า ตอนนี้แย่ยังไม่เห็นฟื้นเลยวะ.แล้วทำไม่หุ้นขึ้นเอาขึ้นเอาวะ).....แล้วถ้ามันฟื้นจริง เพราะคิดว่าจะฟื้น.....เลยยอมใช้เงินกันทั่วโลก.....มันก็ฟื้นจริง.....ไอ้เราก็บอกฝรั่งมันเก่งหว่ะ......มันรู้ได้ไงว่าจะฟื้นวะ 555

หรือเชื่อว่า เขาบอกมาว่า10บาท วันนี้3.5เอง โหอัพไซด์อีกเพียบ.....รีบเข้าเหอ เดี๊ยวตกรถ.......ถ้ามันไปก็ไปเพราะข่าวที่พวกคุณเชื่อกันนั้นแหละ......เหมือนหุ้นมีชีวิตจาก50สตางค์ไป5บาทภายใน1ปี :shock: :ep: หุ้น10เด้งภายในปี ใครไม่อยากได้ ใครเข้ามาแล้วกำไรก็เอาไปคุยต่อ คนที่ฟังพอเห็นราคาไปต่อก็เข้าไปซื้อ ก็กำไรอีกนั่แหล่ะ เพราะมันขึ้นต่อ.ตอนนั้นข่าวสาระพัดที่จะปล่อย เพื่อให้ราคาหุ้นมันขึ้น. (หุ้นนี่มันเล่นง่ายเจรงๆ.)

แต่ถ้าในทำนองกลับกันหล่ะ.ลองหุ้นตัวนั้นไม่มีใครเชื่อน้ำยาเจ้ามือ...มีแต่คนมองในแง่ลบ...มีคนทะยอยขายตลอด ไม่มีคนมารับช่วย....สักวันเจ้ามือก็จมหุ้นตายได้เหมือนกัน อยากปล่อยก็ปล่อยไม่ออก.....ยิ่งถ้ามีเจ้าหรือเสือหลายตัวอยู่ถ้ำเดียวกัน.........ขาขึ้นช่วยกันลากช่วยกันรับสร้างข่าว............แต่พอตลาดรวมไม่ดี.......มีข่าวลือว่าพี่ใหญ่ของหนูเรมมิ่งจะพาไปตาย....โห...ก็แย่งกันขายเกือบนับฟลอร์ไม่ทัน...... แย่งกันทิ้งหุ้นเหมือนมันไม่มีชีวิต จากหุ้นมีชีวิตที่เคยอยู่ 5บาท ก็เหลือ 5สตางค์ ภายในเดือนเดียว :vm:

เฮ้อ.....ถ้าใครหนีไม่ทันนี่ร้องเพลงอะไรไม่รู้ดี..............แต่พี่ว่าไอ้ข่าวหรือความเชื่อมันก็ยังคือผลอีกนั่นแหละ..............

แล้วเหตุหล่ะมันคืออะไร...........พี่ให้เป็นตัวD แล้วกัน
naris เขียน:ตัวDคือเหตุของตัวC

ตัวD พี่ให้มันเป็นพื้นฐานของกิจการในระยะยาว เช่น ข่าวว่าเจ้าจะลากหุ้นตัวนี้ ไป10บาท งบก็พยายามทำให้ดูดีแล้ว ข่าวก็พยายามปล่อยแล้ว แต่ลากไม่ถึงเพราะแรงเทขายเยอะ พอถึงจุดๆหนึ่ง...จะแต่งก็แต่งไม่ได้แล้ว.....พื้นฐานของหุ้นมันโผล่มาให้เห็นแล้ว ราคาหุ้นตัวนั้นๆมันก็จะสะท้อนออกมาเองว่า มันควรอยู่ที่เท่าไหร่ หรือหุ้นบางตัวถูกฟันโฟลว์พัดลงจาก5บาทกว่าไปสองบาทกว่าภายใน3เดือน แต่งบออกมาดีเยี่ยม3ไตรมาสซ้อน ก็ดันไปให้เขาอยู่ที่6บาทได้อย่างน่าภาคภูมิใจว่า.....ตูชนะฟันโฟลว์เฟ้ย...รู้ไหมตัวไหนเอ่ย :P

พี่ขอสรุปก่อนที่จะมีคนงงมากกว่านี้เป็นผังนะครับว่า

พื้นฐานของกิจการ ส่งผล เกิดความเชื่อและข่าว(D ----------->C)
ความเชื่อและข่าว ส่งผล เกิดแรงของเงินไหลเข้าหรือออก(C------------->B)
แรงของเงินไหลเข้าหรือออก ส่งผลให้เกิด กราฟ(B-------------->A)

สรุปว่า ราคาระยะสั้นตามข่าว ราคาระยะยาวตามผลกำไร คร้าบท่าน :P

ปล.ส่วนพื้นฐานของกิจการถ้าเราให้เป็นผล เหตุของพื้นฐานนั้นมาจากมากมายหลายส่วน ของกิจการ ถ้าใครมองออกคนนั้นก็รวย เหมือน วอเรน และอาจารย์นิเวศน์ ครับ

ปล.ที่สอง หุ้นบางตัวมีคนพยายามสร้างจากCหรือBที่ส่งผลไปหาA แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ในระยะยาวนั้นราคาหุ้นจะวิ่งหาเหตุคือDเสมอครับ
ที่มา: กระทู้เพิ่มพลังความเชื่อในการลงทุนแนววีไอ
อย่ายอมแพ้
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เงินหายหมดก็เป็นไปได้ครับ
ถ้าใช้มาร์จิน
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Paradaji

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย
โพสต์โพสต์