ปัญหายื่นเครดิตปันผล คณะบุคคล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
porpiangrich
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ปัญหายื่นเครดิตปันผล คณะบุคคล

โพสต์ที่ 61

ผมสรุปดังนี้ถูกต้องไหมครับ ?
ปีภาษี 2553 ยื่นในนาม คณะบุคคล ก็ไม่ได้ ยื่นในนาม บุคคลธรรมดา ก็ไม่ได้
สรุปก็คือ ขอคืนภาษีคืนไม่ได้ นั่นเอง !
:'O
pakrob
Verified User

Re: ปัญหายื่นเครดิตปันผล คณะบุคคล

โพสต์ที่ 62

ไม่ถูกครับ
ต้องยื่นได้ทางใดทางหนึ่ง
ซึ่งยังไม่มีข้อสรุป
คือยื่นในนามคณะบุคคล(แบบเดิม)
หรือ
บุคคลธรรมดาหารจำนวนคน(แบบสรรพากรตีความ)
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 63

tingku เขียน:
long141 เขียน:ผมสงสัย จริงๆ ว่า พวกที่ จัดตั้ง คำว่า คณะบุคคล

เนี่ยะ จริงๆ แล้ว มี วัตถุประสงค์ อะไรกัน แน่??????

เหมือนพวกดารา หรือ พวกแพทย์ หรือ อาชีพอิสระที่มีรายได้มากๆ แต่ต้องการแบ่งรายได้เพื่อลดฐานภาษีหรือเปล่า

เพื่อ แสวงหากำไร หรือ "เพื่อ หลีกเลี่ยง ภาษีกัน แน่"

ดังนั้นผมของสนับสนุน สรรพภากร ในเรื่องนี้ ครับ

จะรวยกันไปถึงไหน ช่วยชาติกันบ้างเถิด

ประเทศไทยเราเก็บภาษี ต่อ GDP แล้วไม่ได้มากเลย ยังหาเรื่องมาหลีกเลี่ยงกันอีก
สมมุตินะครับ สมมุติ

เฮียตู่ และ ซ้อนุช รักกัน ทั้งคู่มีแหล่งรายได้หลักจากหลายทางแต่ไม่มีรายได้ตามมาตรา 40(1) เลย ทั้งคู่จึงเห็นพ้องต้องกันว่าจะไม่แต่งงาน (ย้ำว่าทั้งคู่ไม่ต้องการแต่งงาน ไม่ใช่แต่งงานแต่ไม่จดทะเบียน) ความรักของทั้งคู่เป็นที่ประจักษ์ต่อคนจำนวนมากในสังคม แต่ถึงกระนั้นทั้งคู่ก็ไม่มีความปารถนาจะแต่งงานกัน

ด้วยความใจบุญทั้งคู่ได้รับอุปการะ เด็กด้อยโอกาส (ทั้งที่พิการ และไม่พิการ) ไว้จำนวนหนึ่ง โดยสั่งให้ธนาคารโอนเงินให้กับมูลนิธิที่ดูแลเด็กในอุปการะเป็นประจำทุกเดือน (โอนจากบัญชีเฮียตู่ไปยังมูลนิธิหนึ่ง และโอนจากบัญชีซ้อนุชไปยังอีกมูลนิธิหนึ่ง)

ต่อมาทั้งคู่มีความกังวลว่าหากใครคนใดคนหนึ่ง หรือทั้งคู่เป็นอะไรไป อาจจะเกิดปัญหาเรื่องเงินที่โอนให้ทางมูลนิธิ (ด้วยสาเหตุต่างๆ ที่ขอไม่กล่าวถึง) มั้งคู่จึงได้ตกลงใจร่วมกันจัดตั้งคณะบุคคลเฮียตู่และซ้อนุชขึ้น ทำการเปิดบัญชีธนาคารในนามคณะบุคคล งานที่ทำส่วนหนึ่งให้ผู้ว่าจ้างจ่ายเงินเข้าคณะบุคคลดังกล่าว ต่อมาเสี่ยตา เห็นว่าคณะบุคคลเฮียตู่และซ้อนุช น่าเลื่อมใส เพราะตลอดมาทั้งสองไม่เคยนำเงินของคณะบุคคลไปใช้ส่วนตัวเลย ตั้งใจตั้งขึ้นมาเพื่ออุปการะเด็กๆจริงๆ เสี่ยตาจึงโอนหุ้นบริษัทของตนจำนวนหนึ่งให้คณะบุคคลดังกล่าว เพื่อหวังจะร่วมบุญกัน เกิดชาตืหน้าฉันใดจะได้ร่วมช่วย้หลือเกื้อกูลกันอีก และเพื่อให้ทั้งเฮียตู่และซ้อนุชสบายใจว่า ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น เด็กในอุปการะของทั้งคู่จะได้รับเงินปันผลจากบริษัทของเสี่ยตา

จากเรื่องสมมุติดังกล่าวข้างต้น ผมไม่เห็นว่า เฮียตู่ ซ้อนุช หรือ เสี่ยตา จะเป็นคนไม่ดีตรงไหน อีกทั้งยังไม่ได้ทำอะไรผิดกฎหมายเลยแม้แต่ข้อเดียว

กฎหมายที่ออกมาต้องชัดเจน ไม่ใช่ลักลั่น ขัด หรือแย้งกันเอง ถ้ากฎหมายดีแล้วมีคนพยายามเอาไปทำผิด ก็ว่าเป็นกรณีๆไป คนที่เอาไปทำความดีก็มีเยอะแยะไปครับ

ป.ล.ย้ำอีกทีว่าเรื่องที่เล่ามาเป็นเรื่องสมมุติ ชื่อ หรือ พฤติกรรม ที่ตั้งขึ้นมา หากไปพ้อง หรือเกี่ยวข้องกับใคร ขอยืนยันอีกครั้งว่าผมมิได้มีเจตนาจะกล่าวพาดพิงแต่อย่างใด
ตัวอยางตรงนี้คงชัดว่าว่าทั้ง เฮีย ซ้อ และ เสี่ย เป็นคนดีครับ..แต่การทำความดีไม่ต้องทำแบบนี้ก็ได้...กฏหมายเปิดให้ทำความดีได้หลายแบบนี่ครับ...

ไม่งั้นผมอาจจะบอกว่า...ผมมีสุนัขสุดเลิฟอยู่ตัวหนึ่ง...ผมอยากโอนหุ้นให้สุนัขผมได้กินปันผลเผื่อถ้าผมเสียชีวิตไปแล้วบ้างล่ะ...ผมมีเจตนาที่ดีใช่ไหมครับ...แล้วทำไมสรรพากรต้องมาจำกัดไม่ให้ผมทำดีด้วย???

ถ้าสรรพากรเห็นว่าคณะบุคคล (หรือสัตว์เลี้ยง)ไม่ควรถือหุ้น..หรือไม่ควรเครดิตภาษี...ก็คงเป็นเพียงนโยบายอันหนึ่ง...เรื่องภาษีนั้นวิจารณ์ได้...แต่ให้เท่าเทียมทั่วถึงกันคงยังยากอยู่พอควรและคงต้องปรับปรุงกันเรื่อยๆ

ผมเองมีรายได้เงินเดือน 40(1)มากจนการขอเครดิตภาษีไม่ได้ประโยชน์อะไร...แต่ก็ไม่ได้รู้สึกน้อยใจสรรพากรที่ไม่เปิดโอกาสให้ผมได้ประโยชน์ตรงนี้...ผมว่าการที่มีคนเสียประโยชน์อะไรไปบ้างจากนโยบายใหม่นี้...หลายๆท่านคงเสียความรู้สึกซึ่งเป็นเรื่องที่น่าเห็นใจอย่างยิ่งครับ...ยังไงก็หวังว่าขอให้หาทางออกอื่นมาชดเชยได้บ้างนะครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
Qohelet

โพสต์ที่ 64

ผมได้รับเช็คเครดิตภาษีแล้วครับ โดยเอาเครดิตภาษีหารจำนวนผู้ร่วมคณะบุคคล แล้วยื่นแยกรายคนเพิ่มเติมจากที่ได้ยื่นไปแล้ว หัวหน้าเขตกรมสรรพากรยอมเยี่ยมมากครับ มีโทรศัพท์มาชี้แจงรายละเอียด และแจ้งให้ทราบด้วยครับว่าตรวจสอบเสร็จแล้วและกำลังพิมพ์เช็คให้
porpiangrich

โพสต์ที่ 65

Qohelet เขียน:ผมได้รับเช็คเครดิตภาษีแล้วครับ โดยเอาเครดิตภาษีหารจำนวนผู้ร่วมคณะบุคคล แล้วยื่นแยกรายคนเพิ่มเติมจากที่ได้ยื่นไปแล้ว หัวหน้าเขตกรมสรรพากรยอมเยี่ยมมากครับ มีโทรศัพท์มาชี้แจงรายละเอียด และแจ้งให้ทราบด้วยครับว่าตรวจสอบเสร็จแล้วและกำลังพิมพ์เช็คให้
ผมยื่นแบบคุณ Qohelet โดยเอาเครดิตภาษีหารจำนวนผู้ร่วมคณะบุคคล แล้วยื่นแยกรายคน

แล้ววันนี้ สรรพากรโทรมาบอกว่า ไม่ได้ ถ้าได้ต้องให้ บริษัทที่จ่ายปันผลแยกชื่อว่าแต่ละคนได้รับปันผลเท่าไร มีท่านใดได้ขอให้ทางบริษัทที่จ่ายปันผล ทำใบรับรองให้ใหม่บ้าง ?

สรรพากร แต่ละเขตทำไมไม่เหมือนกัน ของคุณQohelet เป็นสรรพกรเขตไหน ? ของผมเป็นเขตบางเขน ครับ
wilai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 66

ขอแสดงความเห็น ครับ
1 ถ้าเราใช้วิธีตั้ง ห้างหุ้นส่วนสามัญไม่จดทะเบียน จะช่วยได้ไหมครับ

2. ในกรณีที่กฎหมาย เปิดโอกาสให้เราวางแผนภาษี ได้. แล้วทำให้เราเสียภาษีน้อยๆ
ผมว่าเป็นสิ่งควรทำ. เงินภาษีที่เราประหยัดได้เราก็นำไปลงทุนขยายกิจการ ก่อให้
เกิดการจ้างงาน ฯลฯ และเมื่อธุรกิจมีกำไร ก็ต้องมาเสียภาษีให้สรรพากรอยู่ดี. รวมถึง
คนงานมีเงินได้ ก็ต้องเสียภาษีทั้งทางตรง หรือทางอ้้อม
สรุป ว่าสรรพากรมีแต่ได้กับได้ ครับ

3. ระเบียบข้อไหน ไม่ชัดเจน ก็สมควรปรับปรุงแก้ไข.
Qohelet

โพสต์ที่ 67

แนะนำให้คุณรวยพอเพียงฟ้องกรมสรรพากรส่วนกลางครับ เพราะผมได้ยินว่า ส่วนกลางวินิจฉัยแล้วว่าให้ยื่นแยกโดยใช้หลักฐานจากคณะบุคคลได้ครับ