ถามเรื่องการหามูลค่าที่แท้จริงหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
TOKKY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ถามเรื่องการหามูลค่าที่แท้จริงหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ค้างคาใจมานานเลยครับเรื่องมูลค่าที่แท้จริง และคิดว่ามีอีกหลายท่านที่อยากจะรู้แน่ ผมศึกษาเรื่องลงทุนแบบ VI มานานซักพักใหญ่ หาความรู้มาเรื่อยๆครับไม่ได้รีบร้อนลงทุนเลยไม่ได้โฟกัสในจุดนี้มาก พอดีต้นเดือนหน้าคิดว่าจะลองเข้าตลาดดูครับ :P อยากสอบถามพี่ๆเซียนคุณค่าว่า พี่ๆมีหลักอย่างไรในการคิดมูลค่าที่แท้จริง ในแต่ละอุตสาหกรรมที่ต่างกันออกไป เท่าที่ผมอ่านเห็นผ่านๆมาจากหนังสือพบว่ามีไม่ต่ำกว่า 5 วิธี แต่คนเขียนเขียนวิธีมาลอยๆไม่ได้แสดงวิธีคิดให้ดู วันนี้เลยจะขอให้พี่ๆบอกวิธีการตัดสินใจ พร้อมยกตัวอย่างจากบัญชีหุ้นบริษัทใดก็ได้ ไว้ให้เป็นวิทยาทานแก่รุ่นน้องที่น่ารัก :oops:
ปล. มีคนบอกว่าวิธีวิเคราะห์กระแสเงินสด ดีที่สุดหรอครับ ขอความกรุณาพี่ๆแสดงตัวอย่างวิธีให้ดูด้วยนะครับ :cry:
Suysak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ถามเรื่องการหามูลค่าที่แท้จริงหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ลองไปอ่าน หนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตนเอง ของ พี่สุมาอี้ สิครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
TOKKY

Re: ถามเรื่องการหามูลค่าที่แท้จริงหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

เคยไปหาแล้วครับพอดีว่าหมด(ลืมจอง)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ไปหาที่าร้านไหนครับ
เพราะที่ร้าน B2S น่าจะยังมีขายนะครับ
แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจ :roll:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Anti-Aircraft
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

สั่งทางเน็ตเอาครับ เร็วดี
http://dekisugi.net/books

ระหว่างรอหนังสือก็อ่านกระทู้นี้เล่นๆ ไปก่อน :lovl:
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=1250
อย่ายอมแพ้
TOKKY

โพสต์ที่ 6

พี่สลึงครับผมไปหาที่ SE-ED อิมสำโรงเพราะอยู่แถวนั้นครับ แต่ลืมสั่งจองไปคว้าหนังสืออื่นมาอ่านเล่นแทน :lovl: ขอบคุณพี่ Anti-Aircraft ที่เอากระทู้มหากาพย์ มาให้อ่านเล่น :ohno:
โพสต์โพสต์