วันนี้ผมขายหุ้นตัวแรกในชีวิตครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วันนี้ผมขายหุ้นตัวแรกในชีวิตครับ

โพสต์ที่ 1

ผมลงทุนมาไม่นาน ตั้งแต่ซื้อหุ้นมาไม่เคยขายเลย วันนี้ขายตัวแรกในชีวิตแล้วครับ

หุ้นนั้นคือ BSEC เริ่มซื้อตอนดัชนีปรับสูงเข้าใกล้พันจุด ผมซื้อเพราะเดาว่ากำไรมันน่าจะพอถูไถ
จากการซื้อขายในตลาดที่มากขึ้น และฟิวเจอร์กับออปชั่นที่เข้ามาเทรดใหม่

ซื้อมาที่ทุนราวๆ 1.3 บาท คิดเป็นแคปประมาณ 1088 ล้าน
ราคามันก็ลงรูดมาเรื่อยๆ แต่ผมไม่สน ผมวิเคราะห์เงินสดมากองรวมกัน ธุรกิจนี้น่าจะมีมูลค่า2000ล้าน
มันคือธุรกิจห่วยๆ แข่งขันสูง ที่ราคาลดกระหน่ำ ผมตัดสินใจซื้อ

ถือลืมมาจนบัดนี้ มาเปิดดูอีกที อุแม่เจ้า! เกิดอะไรขึ้นวะ ไอของถูกที่จับมาวิ่งเป็น2บาท
เป็นมาเก็ตแคป 1637 ล้าน มันเกิดไรขึ้น กะว่าถือลืมข้ามปีเลยนะ ผมก็ไปดูข่าวในเวปset บริษัทออกมาปฏิเสธ
ข่าวการควบรวม ผมก็มึนๆ กำไรตั้ง50%กว่า เอาไงดีวะ เลยกลับมาสู่พื้นฐานที่คิดไว้

หากธุรกิจนี้มีมูลค่า 2000ล้าน คนมาซื้ออาจได้ส่วนลดนิดหน่อย เช่น10% เหลือ1800ล้าน
ถ้ามันควบจริง ผมกำไว้ไปขาย ก็อาจได้1800ล้าน คือกำไร65% เอาไงดี ถือต่อดีไหม?
พอดีนึกถึง หนังสือที่อ่านวันก่อน "อย่าโลภ 10% สุดท้าย ให้คนอื่นไปเถอะ"

ผมใช้หลักคิดของเกรแฮม ซื้อที่ราคาลดกระหน่ำ ขายที่ราคาใกล้มูลค่าจริง ผมจึกตัดสินใจขาย
จะเป็นการขายหมูรึเปล่า หรืออะไรก็คงไม่เสียใจ เพราะ ราคานี้ผมว่า ยุติธรรมแล้ว
Warantact

Re: วันนี้ผมขายหุ้นตัวแรกในชีวิตครับ

โพสต์ที่ 2

โพสไว้ในนี้ไว้ประนามตัวเอง กลับมาอ่านดู ให้รู้เป็นกรณีศึกษา 5555
ว่าแต่ใครมีตัวนี้มั่งป่าว
Anti-Aircraft

Re: วันนี้ผมขายหุ้นตัวแรกในชีวิตครับ

โพสต์ที่ 3

ไม่สน ไม่มี แต่คราวหน้าจะซื้อตัวไหน pm มาบอกผมด้วย :lovl:
อย่ายอมแพ้
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

โผมมม
อาววว
ด้วยยย
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
erickiros

โพสต์ที่ 5

เมื่อวานนี้ผมขายหมูไป 2 ตัวครับ :lol: :lol: :lol:
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
thaloengsak

โพสต์ที่ 6

เอาด้วยครับ
จะซื้อตัวไหนอย่าลืมบอกผมล่ะ :lol:
ลงทุนเพื่อชีวิต
Flashy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

เข้ามายินดีด้วยครับ
สำหรับผมเอง ก็แอบเสียดายบ้าง ติดตาม สนใจตั้งแต่ 1.1-1.3 ช่วงกลางปี
แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อครับ เพราะจะเป็นครั้งแรกที่ผมใช้แนวการวิเคราะห์ สินทรัพย์ และProb.ที่จะเกิดเหตุการณ์ทำให้ turnaround เป็นหลัก คิดว่าเสี่ยงเกินไปสำหรับคนอ่อนหัดอย่างผม ประกอบกับมีหุ้นตัวอื่นที่น่าสนใจพอๆกัน แต่เข้าใจธุรกิจง่ายกว่านั่นเอง
ตอนนี้ก็เลยคิดว่าครั้งต่อไปจะมีความกล้ามากยิ่งขึ้น
stay calm, stay invest
Warantact

โพสต์ที่ 8

โชคดีโชคร้ายใครจะรู้ ตอนปลายปีแดงเถือกทั้งพอร์ทเลย ตอนนี้เขียวปรี๊ด
มีแดงอยู่ตัว มันลดทุนเลยกลายเป็นเงินสดแทน

ตลาดหุ้นมีเรื่องให้เราแปลกใจเสมอ
navapon

โพสต์ที่ 9

:-D :-D :-D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
googgai

โพสต์ที่ 10

:P pm บอกผมมั่งจิครับผมอยากศีกษาบ้าง
ชีซี

โพสต์ที่ 11

โชคดีโชคร้ายใครจะรู้ ตอนปลายปีแดงเถือกทั้งพอร์ทเลย ตอนนี้เขียวปรี๊ด
มีแดงอยู่ตัว มันลดทุนเลยกลายเป็นเงินสดแทน

ตลาดหุ้นมีเรื่องให้เราแปลกใจเสมอ

คุณ Warantact มี หุ้น LRH ด้วยใช่ไหมครับ เห็น post ในกระทู้
Warantact

โพสต์ที่ 12

มีครับ ทำไมเหรอครับ? ผมเห็นคนกลัวกันเกินเหตุแล้วมันขายต่ำกว่าบุ๊คมากๆตอนซื้อเลยซื้อเก็บไว้

ตัวนี้หละทำผมซึ้งเลย ว่า ธุรกิจงั้นๆ ถ้าได้ราคาดีก็ต้องขาย
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 13

chowbe76 เขียน:โผมมม
อาววว
ด้วยยย
อารายกัน ผู้หมวด :D
ชีซี

โพสต์ที่ 14

คุณ Warantact แล้วหุ้น LRH จะบันทึกกำไรจากการขายโรงแรม ไตรมาส 4 นี้เลยหรือเปล่าครับ
Warantact

โพสต์ที่ 15

:lol: ไม่รู้ครับ

ตัวนี้ผมว่ามันตลกดี เรื่องเยอะ ตอนแรกก็งงว่ามันขายทำไม ราคาก็ไม่ได้เวอร์อะไรมากมาย
แต่ก็ค่อนข้างสูง จึงสงสัยว่าดุสิตโง่รึเปล่าที่ซื้อ

ปรากฏว่าดุสิตเอาไปปัดฝุ่นขายให้กองทุนอีกที 55555 โดนดูดไปสองเด้งแล้ว

แล้วก็ทุนก็เอามาเทขายให้รายย่อยอีกที โดดดูดไปเป็นสามเด้งกว่าจามาถึงรายย่อย 5555

ใครซื้อกองทุนนี้ก็คิดดีๆนะว่ามันwin win หรือ who win
ชีซี

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ พอดีกระทู้ LRH ค่อนข้างเงียบเลยหาข้อมูลไม่ค่อยมี
chowbe76

โพสต์ที่ 17

Paul VI เขียน:
chowbe76 เขียน:โผมมม
อาววว
ด้วยยย
อารายกัน ผู้หมวด :D
เริ่มมีกิเลสครับพี่หมอ
คนนู้นหนึ่งเด้งคนนี้สองเด้ง
ผมเริ่มอิจฉา 55
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Warantact

โพสต์ที่ 18

T-T ผมเศร้า ต้องหาที่ลงทุนใหม่ บัฟเฟตฉลาดมากที่ซื้อหุ้นที่ไม่ต้องขาย

นี่คือข้อเสียหลักของแบบเกรแฮมเก่า

คือ

มันต้องขาย 5555
Flashy

โพสต์ที่ 19

Warantact เขียน:T-T ผมเศร้า ต้องหาที่ลงทุนใหม่ บัฟเฟตฉลาดมากที่ซื้อหุ้นที่ไม่ต้องขาย

นี่คือข้อเสียหลักของแบบเกรแฮมเก่า

คือ

มันต้องขาย 5555
ถูกใจ ใช่เลย :lovl:
stay calm, stay invest
boat37564

โพสต์ที่ 20

ขายหุ้นตัวแรกกำไร 65% :shock:
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
Warantact

โพสต์ที่ 21

ไม่ถึงครับ แค่50%
Warantact

โพสต์ที่ 22

ซื้อมาแถวๆตุลามั้ง
http://www.bloomberg.com/apps/quote?tic ... C:TB#chart

ไม่รู้คนที่ซื้อๆขายๆกันอยู่เข้าข่ายโดนเจ้าหลอกมาเชือดบนดอยรึเปล่า
มันควบจริงก็ต้องยอมทิ้ง เพื่อความสงบทางใจ
นกขนโดก

โพสต์ที่ 23

Warantact เขียน:โชคดีโชคร้ายใครจะรู้ ตอนปลายปีแดงเถือกทั้งพอร์ทเลย ตอนนี้เขียวปรี๊ด

ผม 3 ไตรมาสแรกเขียวปรื้ดเข้าไตรมาสสุดท้ายเปลี่ยนมาเป็นแดง แดงจริง
isaranew

โพสต์ที่ 24

ถือว่าคุณมีดวงในการเล่นหุ้น แต่อย่าลืมว่าการลงทุนในหุ้นในแบบVI ไม่ได้เข้าเกณฑ์ในหุ้นที่คุณซื้อเลย แต่ยังงัยคุณก็ประสบความสำเร็จในระดับนึงแล้วพยายามต่อไป

30/09/10 31/12/09 ** 31/12/08 ** 31/12/07 31/12/06
สินทรัพย์ (ล้านบาท) 2,532.42 2,180.79 2,525.87 3,085.48 2,510.09
หนี้สิน (ล้านบาท) 428.42 98.96 388.35 987.04 430.49
ส่วนผู้ถือหุ้น (ล้านบาท) 2,104.00 2,081.82 2,137.52 2,098.44 2,079.61
ทุนที่เรียกชำระแล้ว (ล้านบาท) 818.54 817.36 811.86 800.00 800.00
รายได้ (ล้านบาท) 174.37 467.60 700.53 723.94 767.74
กำไร / ขาดทุน (ล้านบาท) 16.18 5.66 94.55 139.11 247.42
ผลกำไรต่อสินทรัพย์ (%) * 0.78 0.40 4.45 6.85 13.63
ผลกำไรต่อส่วนผู้ถือหุ้น (%) * 0.70 0.27 4.46 6.66 11.90
อัตรากำไรสุทธิ (%) 9.28 1.21 13.50 19.21 32.23

ปล.ขอให้ท่านโชคดีในครั้งต่อไป
isaranew

โพสต์ที่ 25

อัตราส่วน p/Bv เข้าเกณฑ์ครับ ตัวนี้ แต่ P/E และ D/Y ยังไม่เห็น ส่วน ROE ไม่มีความเห็น :lol:
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 26

คุณ Warantact แกเป็นสาวกเกรแฮมน่ะครับ ผมเคยลองใช้หลักเกรแฮมบ้างบางโอกาส ทั้งๆที่ดูก็ไม่ได้ซับซ้อนอะไร แต่ผลคือเจ็บตัวครับ :cry:

ยังไงช่วยแชร์หน่อยสิครับว่าตอนเลือกตัวนี้นอกจากหลัก net-net แล้วมีเคล็ดลับอะไรอีกหรือเปล่าครับ :oops:
อย่ายอมแพ้
Warantact

โพสต์ที่ 27

ไม่มีครับ ผมดูบริษัท ดูแล้วมันก็ห่วยอย่างที่ทุกท่านเห็น
ไม่โตแน่ๆ อุตสาหกรรมก็ซบ ROEหาย กำไรหด แต่การตัดสินใจซื้อ VIแน่ครับ เพราะผมเป็นVIสายโบราณ
สายเกรแฮม ดูbookเป็นหลัก

หากท่านดูให้ดี ผมซื้อมาตอนประมาณสักสามสี่เดือนก่อน ดัชนีเข้าใกล้พันจุดแล้ว จำได้ว่าก่อนออกงบQ3
ผมก็เดาเอาว่า กำไรมันคงดีขึ้นมั้ง จากปริมาณการซื้อขายที่เพิ่มขึ้น พอกำไรเพิ่มนิดๆ อาจมีคนบ้าๆมาให้ราคาสูง
หรือบริษัทอาจออกสินค้าใหม่ พวกออปชั่น มาตบแมงเล่น ทำให้พอมีกำไรพอๆกับเงินฝาก มาจุนเจือบริษัทบ้าง
อันนี้เป็นการเดาเหตุการณ์ ซึ่งผม..... เดาผิด 5555 บริษัทห่วยๆก็ยังห่วยเหมือนเดิม

แต่พอมาดูที่ทรัพย์สินของบริษัท จะเห็นว่ามีเงินนอนอยู่นิ่งๆเยอะมาก มันจะเอามากองกันไว้ทำไมเยอะแยะ
เฉพาะเงินอย่างเดียวก็ปาเข้าไป600กว่าล้านแล้ว (ตอนนั้นบริษัทขายอยู่พันเดียว) เงินลงทุนสุทธินั้นประเมินแล้วก็
ไม่ได้แย่อะไรมาก ลูกหนี้ก็พอจะมีคุณภาพ หนี้สินก็ไม่ได้แย่อะไร ถ้าวันนี้มีคนหัวใส จับบริษัทมาชำแหละขาย
สัก1000ล้าน ถามว่าได้ไหม ได้ชัวร์! ปิดไปซะยังมีราคาดีกว่าดำเนินธุรกิจต่ออีก

ผมก็ซัดเลย ถ้าไม่มีไรเกิดขึ้น โอกาสขาดทุนก็น้อยมาก เพราะผมซื้อที่ราคาซาก ตอนนั้นดัชนีมันพึ่ง
พันจุดรอบแรกในรอบสิบปี ยังงงงง หาหุ้นลงไม่ได้ก็มาลงไอนี่หละ

แล้วก็ลืมดูไปเลย กะว่าดูกันไป สามปี มันจะแจ๊คพอตไหม แล้วก็อย่างที่เห็น

มีข่าวอะไรไม่รู้ราคาก็ขึ้นสูงปรี๊ด ผมประเมินมูลค่าแล้วก็พบว่า ขายๆไปเหอะ หมูไม่หมูไม่รู้ เท่านี้พอใจแล้วหละ
ถ้ามันควบจริงคนมาซื้อคงมาซื้อสัก 1800-2000ล้าน ผมว่า 20% ยกให้เขาไปเถอะครับ

อ่อ แต่ท่านพูดถูกเป๊ะ ผมแค่โชคดี
จะพยายามต่อไปครับ ว่าแล้วก็ไปหาซากสงครามต่อดีกว่า เหอะๆๆ
Warantact

โพสต์ที่ 28

วันนี้ข่าวออก ตกลงควบรวมจริงๆ
5555 ผมขายหมูเหรอเนี่ย กร๊ากกกกก :rofl:

Laziale

โพสต์ที่ 29

ข้องใจครับ การที่คุณ isaranew บอกว่า คุณ warantact แค่โชคดีและไม่เข้าเกณฑ์VI นี่เพราะอะไรหรือคับ ผมเข้าใจว่าการที่คุณWarantact ทำกำไรได้จาก BSEC ไม่ได้เปนแค่โชค แต่เปนไปตามเหตุผลที่เค้าได้วิเคราะห์อย่างถูกต้องมากกว่านะคับ และการลงทุนแบบ VI ไม่ใช่มีแต่การลงทุนในธุรกิจที่ยอดเยี่ยมเพียงอย่างเดียวนะคับ แต่เปนการลงทุนด้วยเหตุผลที่ได้วิเคราะห์มาอย่างดีและเปนไปตามที่ได้วิเคราะห์ไว้มากกว่าคับ ลองไปดูในห้อง BSEC ดูได้นะคับจะได้ความรู้และข้อมูลดีจากพี่ chaitorn ว่าทำไมถึงได้น่าสนใจและยังเปนการเปิดใจรับมุมมองใหม่ๆด้วยนะคับ หากมีอะไรจะโต้แย้งหรือแนะนำเพิมเติมก้ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนค.เห็นคับ :D
ปล.เคยซื้อ BSEC ตอน1บาทเศษและเพิงขายด้วยเหตุผลเดียวกับคุณ Warantact เหมือนกันคับ :lol:
โพสต์โพสต์