Anti-Aging ศาสตร์ที่จะให้มนุษย์จะมีอายุขัยถึง 120 -150 ปี !

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

Re: Anti-Aging ศาสตร์ที่จะให้มนุษย์จะมีอายุขัยถึง 120 -150 ป

โพสต์ที่ 31

อ่านกระทู้นี้แล้วสนุกดีครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้อยากมีอายุยืนนะ ใจจริงอยากอยู่แบบแข็งแรง
ได้เห็นลูกตัวเองสามารถใช้ชีวิตในสังคมได้อย่าางดี แค่นี้ก็พอแล้ว

ถ้าเคยอ่านหนังสือ 5 สิ่งที่คุณควรรู้ก่อนตาย มันจะบอกไว้ว่า
คนที่ใช้ชีวิตอย่างมีความสุชนั้น ล้วนไม่มีใครกลัวความตาย
เพราะเค้าอิ่มพอแล้วกับสิ่งที่เค้าได้รับ
คนที่ไม่มีความสุขสิจะกลับกัน อยากจะอยู่ให้นานขึ้นโดยหวังว่าวันหนึ่งจะมีโอกาสได้มีความสุขกับเค้าบ้าง แต่โอกาสนั้นก็มักจะไม่เคยมาถึงซะที

อีกหนึ่วตัวอย่างที่ดีจากหนังกาี์ตูนเรื่อง mega mind
เมื่อตัวร้ายปราบฮีโร่ได้สำเร็จ มันครอบครองทุกอย่างในโลก แต่ทุกสิ่งกลับดูเหมือนว่างเปล่า
ความสุขของตัวร้ายนั้นจริงอยุ่ที่การหาแผนมาป่วนฮีโร่ ไม่ใช่กำจัดฮีโร่
ผมเคยตั้งเป้าหมายให้กับชีวิตตัวเองคล้ายคุณผู้นำเงาว่าจะมีเงินสิบล้าน ร้อยล้าน พันล้าน แต่ทุกครั้วที่ผมผ่านเป้าหมายแต่ละอันมา มันไม่ได้ทำให้ผมตื่นเต้นอะไรเลยจริงๆ ความสนุกมันอยุ่ตรงทางเดินมาถึงเป้าหมายมากกว่า สนุกตรงได้หาหุ้น สนุกตรงได้ลุ้นผลประกอบการ
ผมเลยเปลี่ยนเป้าหมายใหม่แล้ว พันล้านเป็นเป้าหมายหลอก แต่เป้าหมายหลักจริงๆของผมคือจะลงทุนอย่างมีความสุขไปทุกๆ วัน เป้าพันล้านนั้นจะถึงหรือไม่ถึงใช่เรือ่งสำคัญเท่ากับความสุขของการเดินทาง

มีหนังสืออีกเล่มที่อยากแนะนำให้อ่านกัน คือเรื่อว การลาออกครั้งสุดท้าย ผมซื้อมาอ่านรวดเดียวจบเลย เป็นหันงสือที่ให้ข้อคิดเรื่องการตั้งเป้าหมายได้ดีมากๆ

โทษทีครับ เอากระทู้สุขภาพมาเปลี่ยนเป็นเรื่องเป้าหมายในชีวิตไปจนได้
ถ้าว่างจะเข้ามาคุยเรื่อง stem cell ต่อ ผมเคยศึกษาเรื่องนี้ แต่เน้นไปทางการแพทย์มากกว่าด้าน anti aging น่าสนใจดีครับ แต่หลายๆครั้งก็แอบคิดว่ามันปาหี่รึเปล่า
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

Re: Anti-Aging ศาสตร์ที่จะให้มนุษย์จะมีอายุขัยถึง 120 -150 ป

โพสต์ที่ 32

คารวะพี่โยครับ ^^
ผมเป็นรุ่นน้องพี่ NIP13
และคงกำลังเดินไปตามเส้นทางที่ยาวไกลนี้

สำหรับ anti-aging ในคอร์สของโรงพยาบาล เค้าจะแค่รักษาระดับสารอาหารที่เป็นประโยชน์
รักษาระดับสารต้านอนุมูลอิสระให้อยู่ในระดับสูง รักษาระดับฮอร์โมนต่างๆให้สมดุล เพื่อให้ร่างกายรู้สึกกระชุ่มกระชวย และป้องกันการเสื่อมของร่างกาย
และทำให้การเสื่อมของร่างกายช้า และเมื่อร่างกายเสื่อมช้า อายุก็จะยืนยาว และเมื่อร่างกายแข็งแรง ความคิดความอ่านก็จะดีตามครับ
แต่เนื่องจาก คนทั่วไปไม่ค่อยมีเวลา เศรษฐีบางคนจึงยอมจ่าย
แต่สำหรับผม ผมค่อยๆศึกษา และจัดคอร์สสุขภาพ อาหารเสริม ออกกำลังกายด้วยตัวเอง
ส่วนหนึ่งในนั้น คือ การทานโยเกิร์ต เพื่อปรับสมดุลในลำไส้ด้วย เหอๆ (ก็เลยแอบสนใจ CHBT) ด้วย
เพราะเห็นผลลัพธ์ที่ดีของมันจริงๆ

และการจัดคอร์สสุขภาพเพื่อตนเอง มันส่งผลถึงความคิด ความอ่าน ความสดชื่น และอะไรหลายๆอย่าง
สมัยก่อน ผมชอบตื่นนอนมาแล้วมีอาการปวดหัวแป๊ดๆ นอนนี้ แทบจะหายขาดแล้ว
หรือสมัยก่อน เวลานอน การหายมักจะติดขัด แต่พอจัดเวลาออกกำลังให้ดี ปัญหานี้ก็หายไป
หลายๆอย่างมันดีขึ้น พอสุขภาพกายดี ก็ทำให้สุขภาพใจดีตาม
สำหรับตอนนี้ ผม Happy กับสุขภาพตัวเอง และก็ตั้งเป้าหมายเพื่อสุขภาพอะไรหลายๆอย่างไปเรื่อย

อย่างล่าสุด คือการฟิตร่างกาย ให้ heart rate ต่ำกว่า 60 ต่อวินาที :lol:
ปัจจุบัน หล่นไปที่ 66 ครับ เมื่อก่อนตอนฟิตๆ ทำได้ 59 ตอนนี้ต้องกับมาฟิตใหม่

(ยิ่งหัวใจแข็งแรง heart rate จะยิ่งต่ำ เพราะหัวใจที่แข็งแรงทำให้ ทำให้สูบฉีดเลือดได้ดีมากในแต่ละครั้งของการบีบตัว เคยได้ยินมาว่า นักเทนนิสอันดับ 1 ของโลก มี heart rate เพียง 13 ครั้ง ต่อ วินาที :shock: )

โพสต์ที่ 33

สำหรับผม ถ้าถามว่าจะมีอายุ เกินร้อยไปทำไม
แก่แดดไปนิดนะครับ
แต่ผมอยากเห็น การเติบโต และความเจริญก้าวหน้าของลูก หลาน เหลน โหลน ครับ
เพราะพวกเขา คือ คนที่จะรับ จิตวิญญาณ ที่ผมถ่ายทอด (หวังว่าจะรับนะ :lol: )
ผมอยากเห็น คนรุ่นหลัง มาต่อยอด สิ่งที่ผมกำลังจะทำ และสร้างฐานไว้ให้

ผมอยากให้ สิ่งเหล่านี้ได้รับการถ่าย ต่อไป จากรุ่นสู่รุ่น ครับ
อนาคตของมนุษย์ ย่อมฝากไว้กับคนรุ่นหลัง แต่ก่อนที่ฝากไว้ ผมขอทำบางสิ่งบางอย่างเพื่อเป็นรากฐานให้ครับ
และถ้ายังไม่ตาย ผมอยากเห็นสิ่งนั้นครับ เห็นการเติบโต ของสิ่งที่เราทำ
เป็นความสุขเล็กๆที่ยิ่งใหญ่

แต่ก่อนที่จะไปถึงขนาดนั้น
ตอนนี้ผมอยากเห็นอนาคตของเพื่อนๆผม ในอีก 10 ปีข้างหน้า
อยากเห็นว่า เพื่อนสนิทผมเติบโตและก้าวหน้าไปขนาดไหน
ถึงผมจะไม่ได้ไปช่วย ให้พวกเขาเติบโตในหน้าที่การงาน
แต่ผมก็แอบช่วย บริหารรากฐานชีวิตให้พวกเขา
ผมจัดแผนให้การออม การลงทุน ให้เพื่อนสนิททุกคน ที่พอร์ตไม่ถึงล้าน ฟรี :!:
และสิ่งที่ผมมีความสุข คือ เห็นการเติบโตทีละเล็กเหล่านี้
อีก 10 ปี พวกเขา ก็น่าจะมีเงินล้านกันทุกคน
เมื่อนั้นคือ เวลาที่พวกเขาสร้างครอบครัว แต่งงาน และมีลูก ...

สิ่งที่ผมเห็น คือ ความสุข ของเพื่อนๆผมครับ อย่างน้อยพวกเขาก็น่าจะมีตังไปสู่ขอเจ้าสาว :lol:
และมีทุนรอน สำหรับการสร้างครอบครัว

ผมอยากเห็นวันนั้นครับ
นี่แหละมั้งครับ ที่เรียกว่า ความสุข และความหมายของการมีชีวิตอยู่ :roll:
mprandy
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 34

เด๋วนี้นาน ๆ โพสต์ที ... เหนแล้วอดไม่ได้ ขอหน่อยละกัน :8)

ธรรมดาของนักลงทุน ย่อมต้องการผลตอบแทนมาก ๆ ถ้าท่านตั้งสมการผลตอบแทนเท่ากับ ผลตอบแทนทบต้นต่อปี คูณด้วยจำนวนปี เปนธรรมดาที่ท่านย่อมต้องการจำนวนปีมาก ๆ เพื่อให้ผลตอบแทนสุทธิมันพอกพูนขึ้นไปอีก

แต่ ผลตอบแทนสุทธิที่ท่านต้องการนั้น .. เปนสิ่งมุ่งหวังที่สำคัญที่สุดในชีวิต ... จริงหรือไม่

อายุขัยกี่มากน้อย เปนสิ่งที่มนุษย์เรากำหนดไม่ได้ ...

แทนที่เราจะให้ความสำคัญกับเวลาที่เราจะมีชีวิตอยู่ น่าจะเน้นความสำคัญกับการใช้เวลาที่เรามีอยู่แล้ว ให้เกิดความสุข และเกิดประโยชน์ต่อตนเอง พ่อแม่พี่น้อง เพื่อนฝูง คนรอบข้าง และสังคม ให้มากที่สุด จะดีกว่าไหม สิ่งเหล่านี้มิได้เกิดจากการทำให้บรรลุถึงเป้าหมาย แต่อยู่ที่การมีความสุข กับการเดินทางไปสู่เป้าหมายมากกว่าหรือเปล่าครับ

ทั้งนี้มิได้หมายความว่าให้เราละทิ้งแนวทางปฏิบัติ เพื่อการมีสุขภาพแข็งแรง และยืนยาวแต่อย่างใด

อายุเปนตัวเลข การมีอายุยืน โดยไม่มีคุณภาพชีวิตที่ดีก็เปล่าประโยชน์

ในด้านข้อมูลวิทยาศาสตร์การแพทย์ ... ไม่ว่าจะเปน Anti-aging, stem cell อะไรทั้งหลายแหล่ คนที่พูดในวงการนี้ ล้วนแต่เอาความรู้เพียงน้อยนิดมาขยายให้เว่อทั้งสิ้น .. การออกสื่อ การสร้างชื่อเสียง หรือการอวดอ้างว่าจบจากโน่น ได้วุฒินี่ มิได้รับประกันความถูกต้องของเนื้อหาแต่อย่างใด

มีโอกาส จะสาธยายให้ฟังก็ได้ ทั้งแบบย่อ แบบละเอียด มุมลึก หรือตื้น .. stem cell, cytokines, apoptosis (เขียนแบบนี้นะครับ), cellular pathways of senescence, etc. ... ว่าไอ้ที่โม้ ๆ กันในหน้าหนังสือพิมพ์ หรือนิตยสารแต่ละเล่ม มันมั่วนิ่มขนาดไหน ... เยอะครับ พิมพ์ในนี้ไม่หมดหรอก :8)

สรุปเอาแค่ว่า ... ก่อนจะคิดไปถึงการยืดอายุขัยตนเอง ... ทุกวันนี้ ท่านหยุดทำร้ายร่างกายตัวเองกันหรือยัง :8)

ขออภัยที่ทำให้รกกระทู้ ... หมดโควต้าโพสต์แต่เพียงเท่านี้
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
o-bo-ja-ma
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 35

เห็นพี่หมอ prandy โพสละ ผมแจมหน่อยละกัน ผมหยุดทำร้ายตัวเองตั้งแต่แต่งงานแล้วครับ ...

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณหมอครับ ^^
picklife

โพสต์ที่ 37

มีหุ้นตัวไหนทำธุรกิจนี้ไหมครับ ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
wasun

โพสต์ที่ 38

leaderinshadow เขียน:คารวะพี่โยครับ ^^
อย่างล่าสุด คือการฟิตร่างกาย ให้ heart rate ต่ำกว่า 60 ต่อวินาที :lol:
ปัจจุบัน หล่นไปที่ 66 ครับ เมื่อก่อนตอนฟิตๆ ทำได้ 59 ตอนนี้ต้องกับมาฟิตใหม่

(ยิ่งหัวใจแข็งแรง heart rate จะยิ่งต่ำ เพราะหัวใจที่แข็งแรงทำให้ ทำให้สูบฉีดเลือดได้ดีมากในแต่ละครั้งของการบีบตัว เคยได้ยินมาว่า นักเทนนิสอันดับ 1 ของโลก มี heart rate เพียง 13 ครั้ง ต่อ วินาที :shock: )
... เอ... ถ้า 13 ครั้ง ต่อ วินาที นี่มันอยู่ในห้อง ICU หรือเปล่านี่ :lovl:
มาล้อเล่นครับ เห็นว่า จขกท. รีบพิมพ์ไปหน่อย... :mrgreen: :mrgreen:
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 39

mprandy เขียน:เด๋วนี้นาน ๆ โพสต์ที ... เหนแล้วอดไม่ได้ ขอหน่อยละกัน :8)

ธรรมดาของนักลงทุน ย่อมต้องการผลตอบแทนมาก ๆ ถ้าท่านตั้งสมการผลตอบแทนเท่ากับ ผลตอบแทนทบต้นต่อปี คูณด้วยจำนวนปี เปนธรรมดาที่ท่านย่อมต้องการจำนวนปีมาก ๆ เพื่อให้ผลตอบแทนสุทธิมันพอกพูนขึ้นไปอีก

แต่ ผลตอบแทนสุทธิที่ท่านต้องการนั้น .. เปนสิ่งมุ่งหวังที่สำคัญที่สุดในชีวิต ... จริงหรือไม่

อายุขัยกี่มากน้อย เปนสิ่งที่มนุษย์เรากำหนดไม่ได้ ...

แทนที่เราจะให้ความสำคัญกับเวลาที่เราจะมีชีวิตอยู่ น่าจะเน้นความสำคัญกับการใช้เวลาที่เรามีอยู่แล้ว ให้เกิดความสุข และเกิดประโยชน์ต่อตนเอง พ่อแม่พี่น้อง เพื่อนฝูง คนรอบข้าง และสังคม ให้มากที่สุด จะดีกว่าไหม สิ่งเหล่านี้มิได้เกิดจากการทำให้บรรลุถึงเป้าหมาย แต่อยู่ที่การมีความสุข กับการเดินทางไปสู่เป้าหมายมากกว่าหรือเปล่าครับ

ทั้งนี้มิได้หมายความว่าให้เราละทิ้งแนวทางปฏิบัติ เพื่อการมีสุขภาพแข็งแรง และยืนยาวแต่อย่างใด

อายุเปนตัวเลข การมีอายุยืน โดยไม่มีคุณภาพชีวิตที่ดีก็เปล่าประโยชน์

ในด้านข้อมูลวิทยาศาสตร์การแพทย์ ... ไม่ว่าจะเปน Anti-aging, stem cell อะไรทั้งหลายแหล่ คนที่พูดในวงการนี้ ล้วนแต่เอาความรู้เพียงน้อยนิดมาขยายให้เว่อทั้งสิ้น .. การออกสื่อ การสร้างชื่อเสียง หรือการอวดอ้างว่าจบจากโน่น ได้วุฒินี่ มิได้รับประกันความถูกต้องของเนื้อหาแต่อย่างใด

มีโอกาส จะสาธยายให้ฟังก็ได้ ทั้งแบบย่อ แบบละเอียด มุมลึก หรือตื้น .. stem cell, cytokines, apoptosis (เขียนแบบนี้นะครับ), cellular pathways of senescence, etc. ... ว่าไอ้ที่โม้ ๆ กันในหน้าหนังสือพิมพ์ หรือนิตยสารแต่ละเล่ม มันมั่วนิ่มขนาดไหน ... เยอะครับ พิมพ์ในนี้ไม่หมดหรอก :8)

สรุปเอาแค่ว่า ... ก่อนจะคิดไปถึงการยืดอายุขัยตนเอง ... ทุกวันนี้ ท่านหยุดทำร้ายร่างกายตัวเองกันหรือยัง :8)

ขออภัยที่ทำให้รกกระทู้ ... หมดโควต้าโพสต์แต่เพียงเท่านี้
อาจารย์มาเองเลย
ผมเข้าไปห้องจงจินต์ก็หลายรอบอยู่้สมัยเรียน
วันนี้ได้เข้าไปอีกรอบ มีเวลาเหลือบมองโน่นมองนี่ (เพราะแอบเบื่อเป็นบางช่วง)
เพิ่งสังเกตว่ามีชื่ออาจารย์หราเลยที่ป้ายข้างห้องทางเข้าด้านหน้า
:shock: ยิ่งใหญ่จริงๆครับ :8)

ปล. ผมขอนอกเรื่องบ้าง อย่าว่ากันนะครับอาจารย์ LIS
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 40

เอ ผมไม่รู้ว่าตัวเองแปลกไหมนะ ผมไม่เห็นอยากมีชีวิตอยู่เกินร้อยเลย :roll:
แบบชีวิตตอนนี้อยากทำอะไรก็ได้ทำ กินอะไรก็ได้กินมันก็มีความสุขพออยู่แล้ว
ซึ่งจริงๆ มนุษย์ ก็แปลก ถ้าทำอะไรที่เราคิดว่าทำแล้วมีความสุขทำไปนานๆบ่อยๆมันก็จะเบื่อ
เช่น เคยเที่ยวยุโรปแบบ backpack 2 เดือนจำได้ว่าตอนหลังๆ เบื่อมาก :P
หรือ กินเนื้อดีๆหลายๆวันก็เบื่อเอาได้
เลยคิดว่าตอนอายุ 150 ตอนนั้นตูยังจะมีความสุขแบบนี้อยู่ไหมหว่า หรือมันจะเอียนๆก็ไม่รู้นะ

หรืออาจต้องรอมีลูกก่อนหรือเปล่าหว่ามุมมองถึงจะเปลี่ยนไป
:D
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
Glaxo

โพสต์ที่ 41

อายุมากไปลูกหลานจะเคืองกันเปล่าๆ
ไม่ตายแต่ช่วยตัวเองได้น้อยลง เดินก็ปวดเข่า หลงๆลืมๆ
ซัก 80 กว่าก็น่าจะok แล้ว