มือใหม่ครับ อยากลงทุนแบบ VI วันนี้จัดไปสามตัวไม่รู้เข้าใจถูก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
garagada
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ครับ อยากลงทุนแบบ VI วันนี้จัดไปสามตัวไม่รู้เข้าใจถูก

โพสต์ที่ 1

เริ่มเล่นหุ้นได้ไม่นานครับ ตอนนี้หลักๆอ่านหนังสือและดูข้อมูลตามเวปครับ
(มีพอร์ตส่วนที่เล่นหุ้นปั่นตามเทคนิคบ้าง แต่ก็อาศัยดูคนเก่งๆเค้าวิเคราะห์เอาดูน่ะครับ)

วันนี้ผมลองซื้อหุ้นที่กะว่าจะถือยาวหน่อยน่ะครับ ลองดูปันผลและค่าต่างๆตามระดับปัญญาในตอนนี้จะอำนวน เลยจัดดังนี้ครับ (อยากได้จากหลายๆกลุ่ม)

กลุ่มธนาคาร ซื้อ SCB ที่ราคา 105 บาท
กลุ่มอสังหา ซื้อ SC ที่ราคา 16.90 บาท
กลุ่มสื่อสาร ซื้อ ADVANC ที่ราคา 90 บาท
กลุ่มสื่อและสิ่งพิมพ์ ซื้อ MAJOR ที่ราคา 13.20 บาท

แต่ละตัวส่วนใหญ่ซื้อเสร็จก็ราคาลงต่อครับ -_-
กะว่าในช่วงพรุ่งนี้ไป ถ้าตกลงอีกก็จะตามซื้อเก็บทีละเล็กละน้อยไปเรื่อยๆ

แนวทางและตัวที่ผมเลือกนี่ พอไปได้หรือไม่ครับ ช่วยแนะนำด้วยจริงๆครับ ลงไปเยอะเหมือนกัน (โง่อยู่เยอะ แต่ความกล้ามีพอประมาณครับ)

ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 110

Re: มือใหม่ครับ อยากลงทุนแบบ VI วันนี้จัดไปสามตัวไม่รู้เข้าใ

โพสต์ที่ 2

garagada เขียน:(โง่อยู่เยอะ แต่ความกล้ามีพอประมาณครับ)
ศึกษาอีกเยอะๆดีกว่ามั้ยครับ โจโฉบอกว่า ทหารที่โง่แต่ขยัน ให้เอาไปฆ่าอ่ะ

4ตัวที่ว่ามา เอาคร่าวๆนะครับ ซื้อเพราะอะไร...ทำไมต้องเป็น3ตัวนี้ ที่ราคานี้ครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
garagada

Re: มือใหม่ครับ อยากลงทุนแบบ VI วันนี้จัดไปสามตัวไม่รู้เข้าใ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ เห็นด้วยเลยครับ

เหตุที่ซื้อตอนนี้เรียนตามตรงคือรู้สึกว่าช่วงปลายปีโดยเฉพาะช่วงคริสมาส ราคาน่าจะพอซื้อได้ครับ

ส่วนที่เป็น 4 ตัวนี้ ตอนนี้ดูปันผล ดูพวกค่า P/BV P/E คร่าวๆน่ะครับ

ยอมรับว่ารายละเอียดต่างๆ ยังศึกษาไม่ครบครับ เพราะข้อมูลจากหนังสือและจากเวปต่างๆ มีอีกมากมายเหลือเกิน
กอปรกับงานที่ทำด้วย ทำให้ยังไม่สามารถศึกษาได้อย่างถ่องแท้ทั้งหมดครับ

ก็อาจจะใจร้อนไปหน่อยครับ (แต่ก็กลัวตกขบวน) เลยรู้สึกถึงพลาดก็คงเป็นค่าเล่าเรียนไปครับ T_T
แต่ที่ซื้อไปก็คือหมายถึงเป็นเปอร์เซนต์ใหญ่ของพอร์ตครับ แต่ตอนนี้พอร์ตผมยังกระจ้อยร่อยอยู่ เพราะอยู่ในช่วงทดลองน่ะครับ

ขอบคุณอีกทีครับ แต่ถ้าใครพอจะสามารถบอกเกี่ยวกับ 4 ตัวนี้ว่าโอเคมั้ย ผมก็ขอบคุณมากครับ

ปล. ผมเข้าใจว่าคำแนะนำที่ถูกต้องก็คงเป็นว่า ผมศึกษาดูดีรึยัง เหตุผลต่างๆ ซึ่งผมเข้าใจเลยครับ เพราะผมตามอ่านในกระทู้พอสมควร
แต่กรณีนี้ผมขอเหมือนถามแบบโง่ๆ และลัดๆ นิดนึงน่ะครับ หวังว่าจะเข้าใจความรู้สึกของมือใหม่นิดนึงนะครับ
และที่กล้าโพสถามในกระทู้นี้เพราะผมเห็นที่เขียนว่า ยินดีต้อนรับทุกคำถามเกี่ยวกับการลงทุน ไม่มีคำถามใดง่ายเกินไป โง่เกินไป
แต่ผมก็ทราบครับ ว่าถามแบบนี้ บางทีมันก็โง่ไป :)
gongphop

โพสต์ที่ 4

4 ตัวนี้ผมไม่ได้ติดตามครับ
รายละเอียดแต่ละตัวก็ติดตามในเวปบอร์ดที่พี่ๆ post ไว้ได้ครับ
แต่เท่าที่เห็น ทั้ง 4 ตัวอยู่ใน set 100 และมี 2 ตัวที่อยู่ใน set 50
ซึ่งจะผันผวนตามกระแสเงินต่างชาติพอสมควร
right stock ก็ต้อง right time ด้วยนะครับ
ตอน set 400-500 scb เคย 40-50 บาท
ตอนนี้ set 1000+ และยุโรปก็ไม่ค่อยดี
ถึงจะถือยาวหลายปี แต่ ดร.นิเวศน์ ก็บอกว่าพยายามไม่ให้มีปีที่ขาดทุนนะครับ
ระวังไว้หน่อยก็ดีนะครับ ขอให้โชคดีครับ :)
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เอาเรื่องเเรกก่อนนะครับ
VI คือการซื้อหุ้นที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าอย่างมีนัยสำคัญ
คุณวัดมูลค่าอย่างไรครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
นพพร

โพสต์ที่ 6

ทำไมถึงกล้าซื้อ SCB ที่ร้อยกว่าบาทล่ะครับ เงินปันผลประมาณ 2% กว่าเอง หรือว่าดูจากผู้ถือหุ้นใหญ่ ด้านความมั่นคงอาจจะได้ แต่ถ้าซื้อก่อนหน้านี้สัก 6 เดือนก็น่าจะดีกว่า
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
tradtrae

โพสต์ที่ 7

garagada เขียน:ขอบคุณครับ เห็นด้วยเลยครับ

ส่วนที่เป็น 4 ตัวนี้ ตอนนี้ดูปันผล ดูพวกค่า P/BV P/E คร่าวๆน่ะครับ
ถ้าสำนึกตัวเองว่าโง่ ไม่โง่จริงๆ ก็ฉลาดโคดๆ

เพราะคนที่คิดว่าตัวเองนั้นยังโง่อยู่ ก็มีสิทธิ์ที่จะได้รับน้ำเติมได้ตลอดเวลา

น้ำในปริมาณเท่ากัน เติมในภาชนะที่ต่างขนาดกัน ย่อมเติมได้เท่ากัน ถ้าภาชนะชิ้นนึงมีขนาดเล็กกว่าปริมาณน้ำที่เติม เปรียบเสมือนคนที่คิดว่าตัวเองฉลาดแล้ว จึงไม่คิดจะรับสิ่งใดๆ เพิ่มเติมอีก

กลับมาดู 4 ตัวที่ว่านี้

SCB จ่ายปันผล 2 ครั้ง รวม 3.85% ณ วันก่อน XD PE ตอนนี้อยู่ที่ 15 เท่า กำไรขาดทุนไตรมาส 3 เพิ่มขึ้น 10% ส่วนตัว มองว่า แพงไปครับ

SC จ่ายปันผลครั้งเดียว 7.76% ณ วันก่อน XD PE ตอนนี้อยู่ที่ 5 เท่า กำไรขาดทุนไตรมาส 3 เพิ่มขึ้น ส่วนตัว PE ของอสังหาฯ ส่วนใหญ่ต่ำอยู่แล้ว ไม่มีความเห็นของหุ้นตัวนี้ครับ

ADVANC จ่ายปันผลปกติ 2 ครั้ง พิเศษ 2 ครั้ง รวม 18.65% ถ้าหักพิเศษออกจะเหลือเพียง 6.89% PE ตอนนี้อยู่ที่ 14 เท่า กำไรขาดทุนไตรมาส 3 เพิ่มขึ้นนิดหน่อย ส่วนตัวมองว่า ตัวนี้เล่นได้ถ้ามีข่าวเรื่อง 3G แต่ตอนนี้กำลังจะโดนข่าวเรื่อง prepaid

MAJOR จ่ายปันผล 2 ครั้ง 5.46% ณ วันก่อน XD PE ตอนนี้อยู่ที่ 16 เท่า กำไรขาดทุนไตรมาส 3 เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ ซึ่ง EPS น่าจะดีกว่าปี 51 เล็กน้อย การจ่ายเงินปันผลปีหน้า น่าจะใกล้เคียงกับปีนี้คือที่ 0.55 บาทต่อหน่วย ส่วนตัวราคาวิ่งไปไกลแล้วครับ

ปล. ผมก็ยังเป็นคนโง่อยู่ แต่การที่พยายามวิแคะ เผื่อว่า พี่ๆ ผู้รู้จะช่วยแนะนำเพิ่มเติมผม เพื่อให้ผมได้เติบโตขึ้นกว่านี้ครับ
simplelife

โพสต์ที่ 8

VI ย่อมาจาก Value Investing ถ้าอยากจะลงทุนแบบ VI ก่อนอื่นเลย ต้องหา Value ของสิ่งที่เราจะ Invest ก่อน ไอ้ที่บอกว่าข้อมูลมีมาก การดูมูลค่าหุ้นเอาแบบชุ่ยๆที่สุดเลย อ่านงบการเงินด้วย ใช้เวลาแค่ประมาณ 5 นาที ก็พอที่จะเดาได้ง่ายๆว่าถูกหรือไม่

หุ้นใหญ่หุ้นเล็ก ถือยาวถือสั้น มันไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 9

ตอบลำบากเหมือนกันนะครับ ไม่เคยตามหุ้นพวกนี้เลยยกเว้น SC แต่ตอนนั้นสถานการณ์ มันต่างกันกับตอนนี้เยอะ

ผมว่า พอเราซื้อหุ้นแล้ว เราต้องตอบคำถามหนึ่งให้ได้ก่อนที่จะซื้อครับ คือ มีปัจจัยอะไรที่จะทำให้บริษัทมีกำไรในทางที่ดีขึ้น

เช่น เราซื้อ SC มาเราก็ต้องรู้ว่า ตอนนี้บริษัทมีโครงการใน Pipeline เท่าไหร่ เป็น Presales เท่าไหร่ ตอนนี้มี Backlog เท่าไหร่ แล้วแผนงานปีหน้าเป็นอย่างไร สภาพแนวโน้มผู้บริโภคเป็นไง หากบริษัทจะโตได้เรื่อยๆ จะต้องลงทุนขนาดไหน และน่าจะโตอีกซักเท่าไหร่ในอนาคตซัก สามปี ห้าปี อะไรเป็นความเสี่ยงที่ทำให้กำไรไม่ได้ตามที่เราคาด บริษัทมีอะไรเด่นกว่าคู่แข่งที่มีเต็มตลาด หากเราเข้าใจตอบคำถามเหล่านี้ และอื่นๆ ได้ จะทำให้เราสามารถประเมิณ ราคาของมันที่เหมาะสมในอนาคตได้

คือต้องรู้มาก รู้จริง แต่ไม่ใช่ดื้อด้านนะครับ มันจะช่วยให้เรามั่นใจเวลาราคามันร่วงมาเยอะๆ โดยพื้นฐานไม่เปลี่ยนได้

จากนั้นเราก็ค่อยมาเทียบกับราคา เงินปันผลและ Capital gain ที่น่าจะได้ ถ้าดูแล้วมันคุ้มค่าก็น่าเสี่ยง หรือไม่

ไม่อยากให้ดู Ratio อย่างเดียว ไม่งั้นจะเหมือนคนขับรถแต่มัวแต่มองกระจกหลังอยู่ ไม่ได้มองไปตามทางข้างหน้า
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
garagada

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำและกำลังใจดีๆครับ
จะพยายามหาความรู้ต่อไปครับ ตอนนี้เริ่มรู้ว่าพลาดอะไรหลายๆอย่าง
รู้สึกได้ว่าที่เวปแห่งนี้เป็นสังคมที่เอื้อเฟื้อกันดีจริงๆ เหมือนที่เพื่อนผมบอก

ขอบคุณอีกครั้งครับ
theerasak24
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมว่าถึงพอร์ทจะใหญ่หรือเล็ก การลงทุนควรคิดเหมือนกันนะ ( แต่ถ้าพอร์ทใหญ่ก็เลิกแนวปันผลไป ส่วนพอร์ทเล็กก็เลิกพวกที่เติบโต )
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ถ้าซื้อด้วย PE กับปันผล SCB ไม่เข้ากลุ่มเลยครับ
แตกต่างอย่างชัดเจน น่าจะพิจารณาตัวอื่นที่เข้ากลุ่มดีกว่า
SC ระวังเรื่องโครงการในอนาคตต้องดูดีๆ ตอนโครงการขายไม่หมด PE จะต่ำมาก
เราอาจหลวมตัวเข้าไปซื้อได้และจะติดดอยเอา
ตัวอื่นๆ อดทนถือสัก 1 ปีแล้วรอดูผลงานของตัวเองครับขอให้ร่ำรวย
Dekfaifah

โพสต์ที่ 13

ในมุมมองผมลองมองๆดูครับว่าหุ้นที่เลือกมาจัดอยู่ในกลุ่มไหน

ทำเงินก้อนโต <<<<< ตามลิ้งค์นี้ครับ

เผื่อคุณ garagada จะได้เลือกหุ้นให้โดนใจและทำเงินก้อนโตครับผม ด้วยความปรารถนาดี
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 14

garagada เขียน:ก็อาจจะใจร้อนไปหน่อยครับ (แต่ก็กลัวตกขบวน) เลยรู้สึกถึงพลาดก็คงเป็นค่าเล่าเรียนไปครับ T_T
เรื่องตกขบวนไม่ต้องหรอกกลัวหรอกครับ...ตกรถดีกว่าติดดอยอ่ะ...แล้วผมก็เชื่อและเห็นว่า จังหวะดีๆในการซื้อหุ้นไทย แต่ละปี จะมีประมาณ 2-3ครั้ง ที่เกิดเหตุการณ์ลดราคาแบบฉับพลัน...

คอมเม้นตัวนี้แล้วกัน major ลองเข้าไปอ่านในกระทู้100หุ้นก็ได้ ผมว่าปีหน้า น่าจะเป็นปีที่ดีของเครือนี้นะ (อย่างน้อยก็กลับมาเท่ากับปี 49-50) ถ้าการเมืองไม่มีกีฬาสีอีก เพราะแผนงานของ CEO ท่านลงมาเล่นเอง + ตลาดอินเดีย น่าจะเวิร์กขึ้นๆ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
kopoko

โพสต์ที่ 15

ใจร้อน รีบซื้อไม่ดีนะครับ ผมว่าศึกษาข้อมูลดีๆเอาชัว แล้วค่อยซื้อดีกว่า เพราะความเสี่ยงมันจะน้อยมากจากการที่เราศึกษามาดี

ผมก็ลงทุนได้ไม่นานเหมือนกันอาศัยอ่านเยอะเข้าว่า :mrgreen: :mrgreen:
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
boat37564

โพสต์ที่ 16

ค่อยๆศึกษาไปครับ
อะไรที่ผิดพลาดถือเป็นบทเรียนไปครับ
ที่สำคัญหากอยากเป็น VI คือต้องใจเย็นๆนะครับ
VI ไม่ต้องกังวนเรื่องตกรถหรอกครับ
.......ทำยังไงได้ก็ไม่ได้เกิดมาบนกองทอง........
garagada

โพสต์ที่ 17

จริงด้วยครับ T_T
ไม่น่ารีบเลย ตอนนี้ที่เข้าไปลงหมดเลย
โดยเฉพาะ ADVANC จบกัน
ant_vi

โพสต์ที่ 18

‎90% คือจิตวิทยาการลงทุน อีก 10% อยู่ที่วิธีการลงทุน
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

ผมว่าถ้ากลัวตกรถก็ซืัื้้้ยๆ ก่อน
พอให้มีตัวกระตุ้นให้ติดตามศึกษา หาข้อมูล
show me money.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

ซื้อน้อยๆก่อน
android พิมไทยมึนมาก
show me money.
โพสต์โพสต์