แบ่งปันข้อมูลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jajam
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แบ่งปันข้อมูลครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่มีอะไรมากมายนะครับ พอดีว่ากำลังทำ Thesis เกี่ยวเรื่องตลาดหลักทรัพย์อยู่ ต้องรวมรวมข้อมูลประเภทงบการเงินของบริษัทใน SET ย้อนหลัง 5 ปี เพื่อวิเคราะห์นู่นนี่ก็ว่ากันไปครับ
ต้องขอขอบคุณคุณครรชิตไว้ ณ ที่นี้เลยครับ ถ้าไม่ได้พี่เค้าผมคงต้องนั่งเก็บข้อมูลไปอีกนานเลย ได้ฐานข้อมูลพี่เค้ามา ช่วยได้เยอะมากๆ ตอนนี้ทำวิเคราะห์ให้อาจารย์ตรวจแล้ว

วันนี้เลยเอาข้อมูลมานั่งทำนู่นนี่เล่นใน excel แล้วเอามาแบ่งข้อมูลกัน
**ไม่รู้ว่าผิดกติกามั้ยนะครับ ถ้าผิดต้องขอโทษด้วย และรบกวน WM ลบกระทู้ไปได้เลยครับ **

ผมกรองข้อมูลบริษัทใน SET ที่มีผลประกอบการกำไรโดยตลอดในช่วง 5 ปี (2548-2552)
และมีค่า ROE เท่ากับ 10% เป็นต้นไป มาแบ่งเป็นข้อมูลสำหรับเพื่อนๆนักลงทุนครับ
(AGRI) UVAN
(FOOD) MINT, OISHI, PB*, S&P, SAUCE*, SSF, TF, TUF*, TVO*, TWFP*
(FASHION) PG
(HOME) IFEC, MODERN
(PERSON) DSGT*, OCC, S & J
(BANK) BBL, KBANK, KK, SCB, TCAP, TISCO
(FIN) AEONTS*, ASK, GL*, KCAR*, KEST, PL, TK
(INSUR) SCNYL*, THRE*, TIP
(AUTO) EASON, IRC, SAT, STANLY
(IMM) TMT
(PETRO) GC*, PATO*, TPC, WG
(PKG) AJ, ALUCON*, PTL, SPACK, TMD
(CONMAT) DCC*, DRT*, MCS*, SCC, SCCC*
(PROP) AP*, CPN, LH, LPN*, MBK, MJD*, PS*, QH, ROJNA, SC, SIRI, SPALI*, TICON
(ENERG) BAFS, BANPU*, EGCO*, GLOW, LANNA*, PTT, PTTEP*, RATCH*, SCG, SGP*, TTW*
(COMM) BIGC*, BJC, HMPRO*, IT*, MAKRO*, ROBINS*
(HELTH) BGH, BH*, KH*, NTV*, RAM*, SKR
(MEDIA) APRINT, BEC*, EPCO*, GRAMMY, MCOT*, SE-ED*
(TOURISM) OHTL
(TRANS) JUTHA, PSL*
(ETRON) DELTA, HANA*, SVI
(ICT) ADVANC*, AIT*, CSL*, DTAC, MFEC, SIS*, SYNEX

หมายเหตุ :
- ค่า ROE ผมคำนวณจากกำไรสุทธิหารส่วนของเจ้าของในปีนั้นๆเลยนะครับ
- ตัวที่มี "*" หมายถึงมีค่า ROE เท่ากับ 15% ขึ้นไป

มีทั้งของถูกของแพง ว่ากันไปครับ จะทำอย่างไรก็ขึ้นกับวิจารณญาณของพี่น้องนักลงทุนนะครับ สำหรับผมมีอยู่บางตัว และอีกหลายตัวก็ต้องหาข้อมูลเพิ่มต่อไป หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับคนที่เริ่มๆนะครับ ผมเองไม่ได้นานมาก ประมาณ 3-4 ปี อยู่เลยครับ
jajam

Re: แบ่งปันข้อมูลครับ

โพสต์ที่ 2

เพิ่มเติมครับ
หากมีข้อมูลผิดพลาด และใครมีข้อมูลของหุ้นตัวนั้นๆอยู่
รบกวนแก้ไขเพิ่มเติมนะครับ :D
iscssn

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ :bow: :bow:
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaePae
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ :-D :-D :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

cpall ??
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
โพสต์โพสต์