ขอสอบถามเรื่องการวิเคราะห์ผู้บริหารหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Akkapun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอสอบถามเรื่องการวิเคราะห์ผู้บริหารหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมคิดว่า ธรรมาภิบาลกับฝีมือของผู้บริหารเป็นสิ่งสำคัญมากสำหรับบริษัทที่เราจะลงทุน (อย่างแรกสำคัญกว่า)

แต่สิ่งนี้กลับเป็นสิ่งที่ผมตรวจสอบไม่ค่อยได้เลยในการวิเคราะห์หุ้นต่างๆของผม

เช่น ส่วนหนึ่งของพอทผมลงทุนใน OISHI กรรมการบริหารส่วนใหญ่ก็เป็นคนของไทยเบฟ บวกกับที่คุณตันออกไป เป็นคุณแมทธิว มาบริหารต่อ พอผมวิเคราะห์ส่วนอื่นของบริษัทออกมาว่าดี พอมาถึงเรื่องผู้บริหาร ผมแทบจะไม่สามารถตอบได้เลยว่าดีรึเปล่า (ถ้าวิเคราะห์ได้ว่าไม่ดีก็คงไม่ลงทุน)

ไม่ทราบว่าแต่ละคนมีวิธีวิเคราะห์ตรวจสอบผู้บริหารยังไงบ้างครับ
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ดูโหวงเฮ้ง อะไม่ได้พูดเล่นนะ  :lol:

ถ้าดูไม่เป็น ก็ดูงบการเงิน ดูประวัติที่ผ่านๆมา ดูข่าวคราวในสังคม ดูนโยบายบริษัท ดูนิสัย ดูลูกเต้า ดูเมียเค้า ดูรถรา ดูการแต่งตัว

ที่สำคัญต้องดูคือดูลูกสาวอะครับ ถ้าสวยก็น่าลงทุนด้วย
เวลาไปประชุมจะได้ขอเบอร์  :lol:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Akkapun

โพสต์ที่ 3

[quote="nanchan"]ดูโหวงเฮ้ง อะไม่ได้พูดเล่นนะ
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 4

เวลา ผบห เค้าพูดอะไร บอกกับ นักลงทุนอย่างไร  เราจดเอาไว้ครับ แล้วเชคดูว่าเค้าทำตามที่พูดได้หรือป่าว ตรงกันมั้ย
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
Warantact

โพสต์ที่ 5

ดูเงินเดือนในงบการเงิน มากไปไม่ดี เท่าไรถือว่ามากไป อันนี้ต้องใช้เซ้นส์

ดูว่ามีผู้ถือหุ้นใหญ่ตัวจริงไหม ถ้าตัวจริงมีอำนาจกับผู้บริหารมากหรือบริหารเอง หรือถือหุ้นมากๆ อันนี้มีแนวโน้มดี ถ้าไม่มีเจ้าของแน่นอน มีโอกาสไม่ดี

ไปงาน ไปฟังเขาพูด ดูหุ่น อ้วนมากไม่ดี
Akkapun

โพสต์ที่ 6

Warantact เขียน:ดูเงินเดือนในงบการเงิน มากไปไม่ดี เท่าไรถือว่ามากไป อันนี้ต้องใช้เซ้นส์

ดูว่ามีผู้ถือหุ้นใหญ่ตัวจริงไหม ถ้าตัวจริงมีอำนาจกับผู้บริหารมากหรือบริหารเอง หรือถือหุ้นมากๆ อันนี้มีแนวโน้มดี ถ้าไม่มีเจ้าของแน่นอน มีโอกาสไม่ดี

ไปงาน ไปฟังเขาพูด ดูหุ่น อ้วนมากไม่ดี
ผมพึ่งไปดูค่าตอบแทนกรรมการของ oishi มา มันมีส่วนที่เป็น "บำเหน็จกรรมการ" เงินนี้ค่าคืออะไรอะครับ พบว่ามันเยอะมากเลยเมื่อเทียบกับบริษัทอื่น แถมเพิ่มขึ้นด้วย % ที่เยอะมากในแต่ละปี

ชักจะมีข้อสงสัยกับผู้บริหารและ ถ้าอย่างงี้ตรวจสอบยังไงดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
unnop.t

โพสต์ที่ 7

ผมดู

1. ไม่ให้ข้อมูลเกินจริง ทำได้อย่างที่พูด

2. ประวัติ ภูมิหลังในอดีต มีอะไรไม่ชอบมาพากลหรือเปล่า

3. โหงวเฮ้ง (เหมือนพี่ nanchan) อันนี้ใช้ sense ครับ ดูหน้าตาแล้วน่าเชื่อถือเปล่า   :)

เรื่องธรรมาภิบาลผู้บริหารเเป็นเรื่องที่ดูยากจริง ๆ เพราะไม่ได้เขียนเป็นตัวหนังสือเหมือนงบการเงิน

บางครั้งอคติเกิดขึ้นได้ จากข้อมูลข่าวสารที่เราเจอตามสื่อต่าง ๆ พาลให้คิดว่า ผบห เป็นคนดีก็ได้

การให้ rating ธรรมาภิบาลบริษัทของ ตลท จริง ๆแล้วไม่ได้สะท้อนความจริงเท่าไหร่นัก เพียงแค่บริษัททำตามข้อกำหนด 1 2 3 4 ... เท่านั้นเอง

สุดท้ายแล้วกาลเวลาจะเป็นตัวพิสูจน์ธรรมาภิบาลว่าของจริงหรือเปล่า  :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
nanchan

โพสต์ที่ 8

[quote="haehae"][quote="nanchan"]ดูโหวงเฮ้ง อะไม่ได้พูดเล่นนะ
nanchan

โพสต์ที่ 9

เรื่องการให้ข้อมูลเกินจริง นี่เห็นด้วยเลยนะ

อันนี้ จะดูบ่อยมาก และไม่เคยเชื่อเลยซักบริษัท

ถ้าบ.ไหนให้ข้อมูลมากๆ บ่อยๆ ก็เดาไปเลยง่ายๆว่าต้องการปั่นราคาหุ้นตัวเองโดยพื้นฐาน

เหมือนที่เวปนี้ชอบทำไงครับ อุ้ย พูดไรผิดปะ  :lol:

คือผมเองไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆอยู่แล้ว
ยกเว้นจะสวยหมวยเอ๊กซ์ จริงๆ  :lol:
nanchan

โพสต์ที่ 10

Warantact เขียน:ดูเงินเดือนในงบการเงิน มากไปไม่ดี เท่าไรถือว่ามากไป อันนี้ต้องใช้เซ้นส์

ดูเงินเดือน โบนัส  อาจไม่ต้องใช้senseก็ได้นะ ลองเปรียบเทียบบ.ใกล้เคียงดู

หุ่นอ้วนมากไป นี่ ก็คิดคล้ายกันแฮะ ประเมินแล้วคือไม่ค่อยออกกำลังกาย ไม่ค่อยไปเดินดูบริษัท กินจุกกินจิก แนวโน้มน่าจะพูดมากกว่าทำ
อืม ในนี้มีคนอ้วนปะนี่ ขอโทษด้วยนะครับ ผมว่าคงไม่เป็นทุกท่าน
ผมว่าท่านที่อ่านในนี้คงต้องกันข้ามที่ผมพูด
โดยส่วนตัวไม่ได้รังเกียจคนอ้วนนะครับ สาวๆบางท่านอ้วนอวบอั๋นกำลังน่ารักก็มี ผช.บางคนอ้วนแน่นแฟ้น หนาตึบ ผมว่าก็โอนะ ไม่อ้วนแบะแชะ

แต่บางคนอาจจะอ้วนเพราะธรรมชาติก็ได้นะ อันนี้ไม่รู้ อาจต้องไปดูdnaเค้าอีกทีปะ
Akkapun

โพสต์ที่ 11

nanchan เขียน:

ดูเงินเดือน โบนัส
navapon

Re: ขอสอบถามเรื่องการวิเคราะห์ผู้บริหารหน่อยครับ

โพสต์ที่ 12

ดูรายจ่ายบริษัทด้วยครับ บางทีตั้งเงินเดือน้อยๆ แต่ไอ้ที่โกงไปอยู่ในส่วนอื่นแทนๆเช่นรายจ่ายต่างๆที่เราไม่รู้
ผมว่า ถ้าอัตราการทำกำไรออกมาสูงมากๆต่อเนื่องนานๆหลายปี ก็พอจะเชื่อได้ว่าผู้บริหารไม่ค่อยโกงเท่าไหร่
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Akkapun

Re:

โพสต์ที่ 13

nanchan เขียน:

ดูเงินเดือน โบนัส  อาจไม่ต้องใช้senseก็ได้นะ ลองเปรียบเทียบบ.ใกล้เคียงดู

หุ่นอ้วนมากไป นี่ ก็คิดคล้ายกันแฮะ ประเมินแล้วคือไม่ค่อยออกกำลังกาย ไม่ค่อยไปเดินดูบริษัท กินจุกกินจิก แนวโน้มน่าจะพูดมากกว่าทำ
อืม ในนี้มีคนอ้วนปะนี่ ขอโทษด้วยนะครับ ผมว่าคงไม่เป็นทุกท่าน
ผมว่าท่านที่อ่านในนี้คงต้องกันข้ามที่ผมพูด
โดยส่วนตัวไม่ได้รังเกียจคนอ้วนนะครับ สาวๆบางท่านอ้วนอวบอั๋นกำลังน่ารักก็มี ผช.บางคนอ้วนแน่นแฟ้น หนาตึบ ผมว่าก็โอนะ ไม่อ้วนแบะแชะ

แต่บางคนอาจจะอ้วนเพราะธรรมชาติก็ได้นะ อันนี้ไม่รู้ อาจต้องไปดูdnaเค้าอีกทีปะ
ผมดูในงบรายงานประจำปีของ OISHI มันมีค่าบำเหน็จกรรมการด้วยอะครับ ค่านี้มันคือค่าอะไรอะครับ เยอะกว่าเงินเดือนกรรมการอีก แถมจ่ายเพิ่มขึ้นทุกปีๆ ในบริษัทอื่นที่เคยวิเคราะห์มาก็ไม่มีค่านี้ ชักจะเสียวๆแฮะ
adi

Re:

โพสต์ที่ 14

nanchan เขียน:เรื่องการให้ข้อมูลเกินจริง นี่เห็นด้วยเลยนะ

อันนี้ จะดูบ่อยมาก และไม่เคยเชื่อเลยซักบริษัท

ถ้าบ.ไหนให้ข้อมูลมากๆ บ่อยๆ ก็เดาไปเลยง่ายๆว่าต้องการปั่นราคาหุ้นตัวเองโดยพื้นฐาน

เหมือนที่เวปนี้ชอบทำไงครับ อุ้ย พูดไรผิดปะ  :lol:

คือผมเองไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆอยู่แล้ว
ยกเว้นจะสวยหมวยเอ๊กซ์ จริงๆ  :lol:
โดนครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
โพสต์โพสต์