โพสอย่างไรไม่ให้ผิดกฎหมายครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

โพสอย่างไรไม่ให้ผิดกฎหมายครับ?

โพสต์ที่ 1

มีเพื่อนที่เป็นนักกฎหมายจริง ๆ อยู่ในบอร์ดมั๊ยครับ

รบกวนนิดครับ

1. โพสว่า หุ้น XXX มีพื้นฐานดีเนื่องจากผลิตสินค้า A และสินค้า A ได้ส่งไปขายประสบความสำเร็จ ด้วยอัตรากำไรขั้นต้น yy ในปีนี้ และจากการตลาดที่ประสบความสำเร็จอย่างสูง ความนิยมพุ่ง คาดว่าจะกลายเป็น yyy ในปีหน้า

แบบนี้ผิดมั๊ย? ไม่ได้โพสราคาเป้าหมาย

แต่พูดถึงเรื่องกำไรหรือ

2. โพสว่า หุ้น AAA มีพื้นฐานดีเนื่องจากได้กำไร xxx บาทในปีนี้ และจากโมเดลธุรกิจที่ประสบความสำเร็จ ผู้บริหารบอกว่าจะได้ yyy บาท แต่ผมคาดว่าจะได้ xxxxxyyyyyy บาท คิดดูเอาเองนะครับว่าราคาจะไปเท่าไร? แบบนี้ผิดมั๊ย

3. เข้าใจว่านักวิเคราะห์หลักทรัพย์ต้องมีประกาศนียบัตรอะไรซักอย่าง ถ้าผมไม่มีแต่ปากดีไปวิเคราะห์นู่นนี่นั่น อันนี้เป็นสิทธิตามรัฐธรรมนูญของผมรึเปล่า หรือว่าผิดอยู่ดี

4. ถ้าผิดจริง เช่นผมบอกว่าหุ้น A ราคาควรไป x บาท อันนี้สมมติว่าพูด หรือเขียนไปแล้ว ตามกฎหมายจะมีบทลงโทษอย่างไรครับ อันนี้อยากรู้จริง ๆ นะครับ

ขอความรู้ด้วยคับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

ไม่ได้เป็นนักกฏหมาย  แต่เคยไปพูดคุยกับทาง กลต. มา

พวกเราไม่มีใบอนุญาตในการวิเคราะห์หลักทรัพย์  ดังนั้นเราไม่สามารถให้คำแนะนำว่า  ราคาพื้นฐานเท่าไร  ราคานี้ควรซื้อ  ราคานั้นควรขาย

แต่ถ้าเราพูดคุยกันแต่ข้อมูลพื้นฐาน  โดยไม่อ้างอิงหรือคำนวณราคา  ย่อมไม่ผิดครับ

ราคาที่เหมาะสม  ควรให้เพื่อนๆแต่ละคนคำนวณกันเองครับ

ส่วนบทลงโทษนั้น  ไม่ทราบครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Likhit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

จริงๆผมว่าพวกนักวิเคราะห์ที่มีใบอณุญาติออกสื่อ  นี่แหละตัวดี

เป็นตัวชี้นำตลาด  บางคนจบทางด้านการเงินมาล้วนๆ  ไม่มีความรู้ด้านอุตสาหกรรมเลย  ออกมาพูดเรื่อง เฮดจิ้ง ของพวกตระกูลโรงกลั่น

ผมอ่านแล้วขำกลิ้ง   :lol:  :lol:  :lol:

โพสต์ที่ 4

[quote="chatchai"]ไม่ได้เป็นนักกฏหมาย
http://nevercry-boy.blogspot.com/
chatchai

โพสต์ที่ 5

ถ้าโพสต์ลักษณะนั้น  พวกเราก็ควรที่จะโพสต์ถามถึงแหล่งที่มา  สมมุติฐานในการทำประมาณการ

เพื่อนๆก็ต้องช่วยเหลือกัน  ช่วยกันซักถาม  ช่วยกันเป็นหูเป็นตา  แต่ไม่ควรทะเลาะ  ซักถามกันด้วยเหตุผล  ซักถามกันด้วยพรหมวิหาร 4
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 6

[quote="chatchai"]ถ้าโพสต์ลักษณะนั้น
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ผมเองพยายามอย่างมากครับ ที่จะพยายามรักษาการโพสต์ให้เป็นไปตาม กฎและกติกา ที่กำหนดเอาไว้
โดยเฉพาะอย่างยิ่งในข้อ 7!!!

รูปภาพ

แต่เดิมผมมักจะชอบเชียนคำว่า...

"ผมมีหุ้นนะครับ(ด้วยความจริงใจ)"

เพื่อแสดงให้เห็นว่า ความคิดเห็นส่วนตัวของผม อาจจะมี Bias เนื่องจากผมเป็นผู้ถือหุ้นอยู่ ซึ่งถือว่าเป็นผู้มีส่วนได้ส่วนเสียคนหนึ่ง

แต่เมื่อมีคำเตือนข้อ 7 นี้ออกมา
ผมเองก็ไม่เคยโพสต์แบบนั้นอีกแล้วอ่ะนะขอรับ

ถ้ามีใครทำอะไรผิดไป เขียนผิดไป โดยอาจจะไม่ได้ตั้งใจหรือไม่ได้เจตนา
รบกวนช่วยๆกันตักเตือน หรืออาจจะลบประโยคนั้นไปเลยก็ได้นะครับ

แต่ที่สุดแล้ว...ทุกคนที่โพสต์ก็ต้องคิดให้รอบคอบ และมีสติทุกครั้งก่อนจะโพสต์
ไม่มีใครดูแลเราได้ดี เท่ากับตัวของเราเองหรอกครับผม
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
akekarat

โพสต์ที่ 8

ไม่ให้พูดว่า ราคานี้ควรซื้อ ราคานี้ควรขาย ยังพอรับได้
แต่ว่าไม่ให้พูดว่า ราคาพื้นฐานเท่าไหร่ อันนี้รับไม่ได้ครับ ... เซ็ง

โพสต์ที่ 9

ในเมื่อสิ่งที่กฎหมายบัญญัติไว้ค่อนข้างแรง และสุ่มเสี่ยงต่อการที่เราจะทำผิด

เป็นไปได้มั๊ยครับที่ทาง Thaivi

จะอนุญาตให้คนโพส edit ข้อความของตนเอง

ดังเช่นในเวปอื่น

หรือหาก edit ไม่ได้ ก็ลบไปเลยทั้งข้อความหรือ

จขกท. สามารถลบทั้งกระทู้ได้เลย

หรืออย่างน้อย

ส่ง PM หา someone แล้วแจ้งว่า

ขอโทษครับ ผมผิดไปแล้วกรุณาลบข้อความ ของผมด้วยนะครับ

เรามีวิธีไหนทำได้บ้างครับ

เชื่อว่าไม่มีใครอยากทำผิด

และไม่มีเจตนาทำให้เวปเดือดร้อนครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ - ขอบพระคุณอย่างสูง
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ผมก็ระวังมากเช่นกัน
แม้กระทั่งนำเอาข่าวบทวิเคราะห์มาโพสต์
ผมยังตัดเอาราคาเป้าหมายที่นักวิเคราะห์ให้ไว้ออกไป
เดี๋ยวโดนข้อหาชี้นำราคาทางอ้อม  :lol:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 11

postในสิ่งที่เป็นความจริง

postในสิ่งที่เป็นประโยชน์

postในสิ่งที่ถูกกาละเทศะ

postด้วยกิริยามารยาทที่ดี

postในสิ่งที่ไม่มีเจตนาแอบแฝง
Rabbit VS. Turtle
chatchai

โพสต์ที่ 12

akekarat เขียน:ไม่ให้พูดว่า ราคานี้ควรซื้อ ราคานี้ควรขาย ยังพอรับได้
แต่ว่าไม่ให้พูดว่า ราคาพื้นฐานเท่าไหร่ อันนี้รับไม่ได้ครับ ... เซ็ง
ราคาพื้นฐานก็มีหลายวิธีคิด  อีกทั้งยังมีอีกหลายปัจจัย

เช่น  ถ้าใช้วิธีง่ายๆ PE Ratio  ก็คงต้องให้เพื่อนๆแต่ละคนคิดเองว่าควรมี PE เท่าไรดี   5 เท่า  7 เท่า   10 เท่า  20 เท่า  หรือแม้แต่ 30 เท่า

เราก็ไม่ควรที่จะชี้นำว่าควรจะเป็น PE ที่เท่าไร  ซึ่งเราก็ไม่รู้จริงหรอกครับ

เพื่อนๆหลายคนก็มักจะถามผมว่า  หุ้น A มีราคารพื้นฐานเท่าไร  ราคานี้ควรซื้อไหม  น่าซื้อไหม  ซื้อได้ไหม

ซึ่งผมก็ไม่เคยบอกเลยครับ  ได้แต่บอกข้อมูลพื้นฐาน  แต่จะซื้อหรือไม่ก็คงต้องคิดเองครับ
chatchai

โพสต์ที่ 13

Nevercry.boy เขียน:ในเมื่อสิ่งที่กฎหมายบัญญัติไว้ค่อนข้างแรง และสุ่มเสี่ยงต่อการที่เราจะทำผิด

เป็นไปได้มั๊ยครับที่ทาง Thaivi

จะอนุญาตให้คนโพส edit ข้อความของตนเอง

ดังเช่นในเวปอื่น

หรือหาก edit ไม่ได้ ก็ลบไปเลยทั้งข้อความหรือ

จขกท. สามารถลบทั้งกระทู้ได้เลย

หรืออย่างน้อย

ส่ง PM หา someone แล้วแจ้งว่า

ขอโทษครับ ผมผิดไปแล้วกรุณาลบข้อความ ของผมด้วยนะครับ

เรามีวิธีไหนทำได้บ้างครับ

เชื่อว่าไม่มีใครอยากทำผิด

และไม่มีเจตนาทำให้เวปเดือดร้อนครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ - ขอบพระคุณอย่างสูง
การให้เพื่อนสมาชิกแก้ไข หรือลบโพสต์ได้เองนั่น  จะนำมาซึ่งปัญหาว่า  เมื่อโพสต์แล้ว  เกิดความเสียหายขึ้น  แล้วเจ้าตัวก็แก้ไขหรือลบโพสต์ออก  ก็จะหลายเป็นว่าไม่มีหลักฐานใดๆเลย

ส่วนใครต้องการแก้ไข  หรือลบโพสต์ของตัวเอง  หรือพบโพสต์ที่ไม่เหมาะสม  ก็สามารถแจ้งทาง P.M. ให้ทางทีมงาน Mod แก้ไขปัญหาให้ได้ครับ
long141

โพสต์ที่ 14

เอ ผม มี ใบ อนุญาติ ผู้ติดต่อ ก. น่ะ

จะ post ได้มั้ยเนียะ

ไม่ ได้ โม้ จริงๆ น่ะ
VI with CISA ระดับ 1
chatchai

โพสต์ที่ 15

[quote="yy"]ผมก็ระวังมากเช่นกัน
แม้กระทั่งนำเอาข่าวบทวิเคราะห์มาโพสต์
ผมยังตัดเอาราคาเป้าหมายที่นักวิเคราะห์ให้ไว้ออกไป
เดี๋ยวโดนข้อหาชี้นำราคาทางอ้อม
chatchai

โพสต์ที่ 16

และอยากขอความร่วมมือเพื่อนสมาชิกในการโพสต์ที่มีลักษณะชี้นำโดยอ้อมๆด้วยครับ

เช่น  ราคานี้ต่ำกว่าราคาพื้นฐาน  ราคานี้น่าซื้อ  บริษัทพื้นฐานดีราคาน่าเก็บ  

โพสต์ลักษณะชี้นำว่า  น่าซื้อ  ควรซื้อ  ถึงแม้ไม่ได้เอ่ยถึงราคา  ผมก็ว่าไม่ควรอยู่ดี

คุยกันแต่พื้นฐานดีกว่า  ราคาไหนใครจะซื้อ  ใครจะขาย  ก็ตัดสินใจกันเองครับ  ตัดสินใจแล้วก็เก็บไว้ในใจก็พอครับ  ไม่ต้องโพสต์
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 17

postในสิ่งที่เป็นความจริง

กฎเกณฑ์ต่างๆคงไม่สามารถถูกใจทุกคนได้
ทำอย่างที่พี่ Boo ว่าจะทำให้เว็บไม่มีปัญหาและ
mod ก็ไม่ต้องปวดหัวด้วยครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
END

โพสต์ที่ 18

วันนี้ผมโพสต์ที่ห้อง PTL ว่าราคาของ PTL กับ aj
ลงอย่างมีนัยสำคัญเพราะการขึ้นลงมันเหมือนกัน
พร้อมกับมีกราฟราคาของวันนี้ประกอบ แต่โดนลบ
แสดงว่าโพสต์อย่างงี้ผิดรึเปล่าครับ

ตัวอย่าง
รูปภาพ
ผมเขียนประมาณว่า มีข่าวว่า 5 บริษัทนี้จะโดนตรวจสอบจาก กลต
แต่ทำไมการลงของหุ้น 5 บริษัทลงในแนวทางเดียวกัน
อนัตตตา แปลว่า ไม่มีอัตตา ไม่มีตัวตน มิใช่ อัตตา มิใช่ตัวตน

โพสต์ที่ 19

END เขียน:วันนี้ผมโพสต์ที่ห้อง PTL ว่าราคาของ PTL กับ aj
ลงอย่างมีนัยสำคัญเพราะการขึ้นลงมันเหมือนกัน
พร้อมกับมีกราฟราคาของวันนี้ประกอบ แต่โดนลบ
แสดงว่าโพสต์อย่างงี้ผิดรึเปล่าครับ

ตัวอย่าง
รูปภาพ
ผมเขียนประมาณว่า มีข่าวว่า 5 บริษัทนี้จะโดนตรวจสอบจาก กลต
แต่ทำไมการลงของหุ้น 5 บริษัทลงในแนวทางเดียวกัน
ผิดแน่นอนครับ

เรื่องราคาห้ามครับ END

ห้องเทคนิคโดนปิดทั้งห้องเลยครับ

อย่าเลยนะครับ เห็นใจพี่ ๆ ทีมงานครับ
END

โพสต์ที่ 20

ครับพี่ NB
ตอนแรกผมคิดว่าห้ามโพสต์เฉพาะราคาเป้าหมาย
- เช่นหุ้น กก น่าจะขึ้นไปถึง ขข
-หรือ ราคานี้น่าซื้อ ซื้อเลยครับ
-หรือ ราคานี้ขายเถอะครับ
อะไรประมาณนี้ ครับ ขอโทษทีครับถ้าผิดกฎ
อนัตตตา แปลว่า ไม่มีอัตตา ไม่มีตัวตน มิใช่ อัตตา มิใช่ตัวตน

โพสต์ที่ 21

รบกวนพี่ BOO , พี่ฉัตรชัย หรือพี่ทีมงานครับ ขอถามต่อครับ

หลังไมด์ ผิด กฎหมายรึเปล่าครับ

เช่น น้อง xx ถามว่า

พี่ NB ครับ หุ้น AAA ราคา y บาท น่าซื้อรึยังครับ?

อันนี้ถ้าผมตอบไปก็ผิดใช่มั๊ยครับ?
chatchai

โพสต์ที่ 22

ถ้าคุยกันเป็นการส่วนตัวไม่มีปัญหาครับ

โพสต์ที่ 23

chatchai เขียน:ถ้าคุยกันเป็นการส่วนตัวไม่มีปัญหาครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

อย่างไรก็ตามผมสัญญาว่าจะอยู่ในกรอบที่ดีทั้งต่อหน้าและลับหลังครับ
akekarat

โพสต์ที่ 24

chatchai เขียน:
akekarat เขียน:ไม่ให้พูดว่า ราคานี้ควรซื้อ ราคานี้ควรขาย ยังพอรับได้
ราคาพื้นฐานก็มีหลายวิธีคิด
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

หากจะคุยเรื่องราคากัน ผมว่าการ PM ก็เป็นทางออกที่ดีนะ
แต่ว่าคงดีมาก หากว่า PM ได้ทีละหลายๆคน... ไม่รู้ว่าทำได้ป่าว  :?
aviruth

โพสต์ที่ 26

เมื่อวานผมโพสว่ากำไรก้โตแต่ไหงราคาร่วง แค่นี้ก้โดนลบหรือครับ คือผมอยากทราบว่ามีข่าวอะไรที่ผมไม่รู้หรือเปล่าที่ทำให้พื้นฐานมันเปลี่ยนไป เช่นลูกค้ายกเลิกออเดอร์
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 27

เมื่อวานมีคนโพสต์ว่า "ชักสนใจหุ้นตัวนี้แล้วซินะ ขอมาติดตามอย่างใกล้ชิดอีกคนนะครับ" ...ก็โดนลบเช่นกันจ้า

ผมเข้าใจความลำบากใจของทางผู้ดูแลเป็นอย่างยิ่ง เนื่องจากการดูแลทุกๆกระทู้เป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลาและการตัดสินใจอย่างมาก
ดังนั้นพวกเราควรจะมีบรรทัดฐานในการ Post ให้ตรงกัน
"
ว่าสิ่งใดควรทำ สิ่งได้ไม่ควรทำ?
ว่าสิ่งใดทำได้ สิ่งใดทำไม่ได้?"

ผมเชื่อการการที่ผู้ดูแลลบข้อความไป
นั่นก็คือ "ความหวังดี" ที่ไม่อยากให้ผู้โพสต์มีปัญหาทางกฎหมายหรือถูกฟ้องร้องจากข้อความดังกล่าว

ยังไงก็ต้องขอบคุณมากๆนะครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
siebelize

โพสต์ที่ 28

คือ อยากจะถามเป็นความรู้น่ะครับ

ว่าเคสการโพสต์ชี้นำเรื่องราคาเนี่ย จะมามีปัญหาในเว็บบอร์ดมากๆเอาช่วงที่ ดัชนีขึ้นอย่างร้อนแรง รึเปล่าครับ

:D
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 29

ขอถามด้วยคน

หุ้นเกลียดราคา20บาท  กำไรต่อหุ้นเจ็ดสิบสองสตางค์
มันแพงมากเลยรู้ไหมครับท่านผู้ชม

อย่างนี้ผมขอชวนไปซื้อหุ้น  ดราม่า  ราคา10บาท  กำไรต่อหุ้นหนึ่งบาท
มันถูกกว่ากันครึ่งหนึ่งเลยนะ

เชื่อผมเถอะให้ตายเถอะคุณลิลลี่คุณกุหลาบ
ผมชวนคุณไปขึ้นดอยชัดๆคุณยังไม่เชื่อก็อย่ามาว่าทีหลังนะ

หนูผิดไปแล้วๆๆๆ

แบบนี้จะถูกลบไหมครับ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 30

Mr. Boo เขียน:postในสิ่งที่เป็นความจริง

+1 ครับ

เสริมนะครับ

การให้เพียงข้อมูลบางส่วน หรือ post เพื่อให้ตนเองได้รับประโยชน์

การ post ข้อมูลที่อาจบิดเบือน (แม้โดยสุจริต)

การสร้างสมมตฐานในการประมาณการอนาคต (ที่อาจเกินจริง)

การฟันธง

การจูงใจให้เชื่อทั้งหลาย

เหล่านี้ต้องระวัง  เพราะแม้อาจถูกกฎหมาย ก็ทำความเสียหายให้บุคคลอื่นได้
โพสต์โพสต์