มือใหม่อยากได้ขอเสนอแนะจากพี่ ๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kosol
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่อยากได้ขอเสนอแนะจากพี่ ๆ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน ผมมีเรื่องจะเรียนขอคำชี้แนะจากพี่ทุกคน คือผมเริ่มสนใจการลงทุนในหุ้นแนว VI มาตั้งแต่ช่วงฝึกงาน 4 เดือน ประมาณเดือน เมษายนปี 52 ซึ่งจนถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้ลงทุนจริง ๆ เหตุผลเรื่องเดียวก็คือทุนครับ เพราะที่บ้านฐานะเข้าขั้นยากจนเลยครับ เรียนจบมาแค่หนี้กยศ.ก็เกือบ 3 แสนแล้ว ตอนนี้ก็ทำงานไปด้วย แต่ช่วงเวลาที่ผ่านมาก็อ่านหนังสือที่เกี่ยวกับแนว VI มาตลอดส่วนใหญ่จะเป็นของ ดร.นิเวศน์,วอร์เรน,แกรแฮม,บัญชี พยายามอ่านทุกเล่มที่เกี่ยวกับท่านทั้งหลาย จนตอนนี้อยากลองความรู้ตัวเองแล้ว แต่ปัญหามันไม่ได้อยู่ตรงนั้นครับ ปัญหามันอยู่ที่ใจครับเพราะตอนนี้ในสมองมันไม่อยากทำงานประจำแล้ว เพราะผมรู้แล้วว่าสิ่งที่ผมชอบที่สุดตอนนี้คืออะไรทำให้งานที่ทำออกมาไม่ดี เกรงใจบริษัทครับถ้าจะลาออกก็ติดที่เรื่องเงินทุน อีกอย่างผมต้องส่งทางบ้านด้วยและเก็บส่วนที่เหลือตอนนี้เงินลงทุนก็แค่ 50000บาท(มันอาจจะน้อยนิดสำหรับหลายๆคน) ส่วนเงินออมต่างหากนะครับ พี่คิดว่าผมควรลาออกหรือว่าสู้ทำงานเก็บเงินไปก่อนสักระยะหนึ่ง ถ้าผมเลือกผมคงต้องเลือกอย่างหลังครับ
*ลืมบอกข้อดีของการไม่มีทุน  คือทำให้เรามีเวลาศักษาหาความรู้ได้เยอะขึ้น5555
*ผมมีเรื่องถามหนึ่งข้อครับ ผมสังเกตว่าถึงแม้จะเลือกหุ้นถูกตัวแค่ไหน แต่ถ้าเราเข้าไปซื้อตอนที่มันแพงเกินไปแล้ว สุดท้ายผลตอบตอนแทนก็งั้น ๆ ผมจึงคิดถึงคำพูดของท่านปู่วอร์เรนที่เขียนไว้ว่าควรจะซื้อหุ้นของบริษัทตอนที่เกิดวิกฤติชัวคราวหรือช่วงตลาดหมี เพราะว่าบริษัทที่ผมดูไว้ถึงเวลานี้แพงมาก ๆ ถ้าซื้อคงไม่คุ้มเลย ซึ่งถ้าเข้าไปซื้อตอนวิกฤติปี2008 ป่านนี้เงิน50000บาทผมคงกลายเป็น 170000 ไปแล้ว แต่อย่าลืมว่าผมสนใจหุ้นตอนปี 2009 นะครับ55555เสียดายจัง แต่ก็มีบางบริษัทที่ถูกเหมือนกันแต่ผมยังไม่เข้าใจว่าทำไมมันถึงถูกจังทั้งที่บริษัทก็มีกำไรเพิ่มขึ้นสม่ำเสมอตลอด 7-8ปีมาหนี้ก็น้อยมาก ๆ เงินสดกเพิ่มขึ้นทุกปี ปั่นผลตลอด 18 ปีทีผ่านมา EPS เพิ่มสม่ำเสมอ เสียอย่างเดียว ROE แค่ 8-9 ถือว่าน้อยเทียบกับบริษัทที่อยู่ใน List ของผม เลยขอข้อหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนที่จะตัดสินในซื้อ สงสัยยังขาดข้อมูลเชิงคุณภาพ 55555 ขอรบกวนแค่นี้ัก่อนครับ
*ถ้าตลาดหุ้นต้องปิดอย่างน้อย 5 ปี แล้วเรายังต้องการซื้อหุ้นบริษัทนั้นอยู่ แสดงว่าเราเข้าใจในธุรกิจนั้นดีแล้ว*
o-bo-ja-ma

Re: มือใหม่อยากได้ขอเสนอแนะจากพี่ ๆ

โพสต์ที่ 2

ผมขอแยกเป็นข้อ ๆ ตอบนะครับ
kosol เขียน:สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน ผมมีเรื่องจะเรียนขอคำชี้แนะจากพี่ทุกคน คือผมเริ่มสนใจการลงทุนในหุ้นแนว VI มาตั้งแต่ช่วงฝึกงาน 4 เดือน ประมาณเดือน เมษายนปี 52 ซึ่งจนถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้ลงทุนจริง ๆ เหตุผลเรื่องเดียวก็คือทุนครับ เพราะที่บ้านฐานะเข้าขั้นยากจนเลยครับ เรียนจบมาแค่หนี้กยศ.ก็เกือบ 3 แสนแล้ว ตอนนี้ก็ทำงานไปด้วย แต่ช่วงเวลาที่ผ่านมาก็อ่านหนังสือที่เกี่ยวกับแนว VI มาตลอดส่วนใหญ่จะเป็นของ ดร.นิเวศน์,วอร์เรน,แกรแฮม,บัญชี พยายามอ่านทุกเล่มที่เกี่ยวกับท่านทั้งหลาย จนตอนนี้อยากลองความรู้ตัวเองแล้ว แต่ปัญหามันไม่ได้อยู่ตรงนั้นครับ ปัญหามันอยู่ที่ใจครับเพราะตอนนี้ในสมองมันไม่อยากทำงานประจำแล้ว

ตรงนี้น่าจะเป็นคำถามนะครับ ปัญหาอยู่ที่ใจ ผมว่าความจริงกับความรู้สึกต่างกันนะครับ บ้านไม่มีเงิน คำตอบคือต้องหาเงินครับ ประการแรก ต่อมาคือสมองไม่อยากทำงานประจำ แต่ลองถามกระเพาะหรือยังครับ ว่ามันสามารถทนกับความเครียดที่จะเกิดขึ้นได้ไหม เพราะการลงทุนแบบต้องชนะตลาด และชนะปากท้องนี่มันคงต้องรับศึกหนักไม่น้อย

เพราะผมรู้แล้วว่าสิ่งที่ผมชอบที่สุดตอนนี้คืออะไรทำให้งานที่ทำออกมาไม่ดี

ตอนนี้ชอบ ผมถามว่าตอนนี้ยังไม่เคยลงทุนจริง ๆ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าชอบ ค่อนข้างขัดกันอยู่ครับ ผมว่าการที่พี่ทำงาน แล้วไม่ชอบ มันไม่ได้หมายความว่าพี่จะไม่ชอบทำงาน เพราะพี่มาลงทุนก็ต้องทำงานเหมือนกัน ผมว่าถ้าสาเหตุเป็นที่ที่ทำงาน หัวหน้า หรืออะไรก็ตามลองหาสาเหตุ แล้วแก้ไขที่ต้นเหตุดีไหมครับ

เกรงใจบริษัทครับถ้าจะลาออกก็ติดที่เรื่องเงินทุน อีกอย่างผมต้องส่งทางบ้านด้วยและเก็บส่วนที่เหลือตอนนี้เงินลงทุนก็แค่ 50000บาท(มันอาจจะน้อยนิดสำหรับหลายๆคน) ส่วนเงินออมต่างหากนะครับ พี่คิดว่าผมควรลาออกหรือว่าสู้ทำงานเก็บเงินไปก่อนสักระยะหนึ่ง ถ้าผมเลือกผมคงต้องเลือกอย่างหลังครับ
*ลืมบอกข้อดีของการไม่มีทุน  คือทำให้เรามีเวลาศักษาหาความรู้ได้เยอะขึ้น5555

การไม่มีทุนกับเวลาไม่เกี่ยวกันครับ เวลาอยู่ที่การจัดสรร หรือบริหารมัน ลองคิดดูอีกทีครับ เหมือนกับคนบอก ไม่มีเวลาศึกษาข้อมูล ไม่มีเวลาพักผ่อน ไม่มีเวลาทำงาน เป็นข้ออ้างครับ ไม่ใช่ความจริง

*ผมมีเรื่องถามหนึ่งข้อครับ ผมสังเกตว่าถึงแม้จะเลือกหุ้นถูกตัวแค่ไหน แต่ถ้าเราเข้าไปซื้อตอนที่มันแพงเกินไปแล้ว สุดท้ายผลตอบตอนแทนก็งั้น ๆ ผมจึงคิดถึงคำพูดของท่านปู่วอร์เรนที่เขียนไว้ว่าควรจะซื้อหุ้นของบริษัทตอนที่เกิดวิกฤติชัวคราวหรือช่วงตลาดหมี เพราะว่าบริษัทที่ผมดูไว้ถึงเวลานี้แพงมาก ๆ ถ้าซื้อคงไม่คุ้มเลย ซึ่งถ้าเข้าไปซื้อตอนวิกฤติปี2008 ป่านนี้เงิน50000บาทผมคงกลายเป็น 170000 ไปแล้ว แต่อย่าลืมว่าผมสนใจหุ้นตอนปี 2009 นะครับ55555เสียดายจัง แต่ก็มีบางบริษัทที่ถูกเหมือนกันแต่ผมยังไม่เข้าใจว่าทำไมมันถึงถูกจังทั้งที่บริษัทก็มีกำไรเพิ่มขึ้นสม่ำเสมอตลอด 7-8ปีมาหนี้ก็น้อยมาก ๆ เงินสดกเพิ่มขึ้นทุกปี ปั่นผลตลอด 18 ปีทีผ่านมา EPS เพิ่มสม่ำเสมอ เสียอย่างเดียว ROE แค่ 8-9 ถือว่าน้อยเทียบกับบริษัทที่อยู่ใน List ของผม เลยขอข้อหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนที่จะตัดสินในซื้อ สงสัยยังขาดข้อมูลเชิงคุณภาพ 55555 ขอรบกวนแค่นี้ัก่อนครับ
อันท้ายนี่งง งง ครับ สงสัยคงถามว่าการซื้อหุ้นถูกตัวแค่ไหน ถ้าซื้อแพงเกินไปคงได้ผลตอบแทนไม่ดี ตอบว่าใช่ครับ เขาถึงบอกว่าซื้อธุรกิจที่ดี ในราคาที่เหมาะสม (คำว่าเหมาะสมคือต้องมีส่วนลดด้วยนะครับ)

อีกอันหนึ่งน่าจะเป็นคำถามเหมือนกันคือ ทำไมบริษัทถูกจัง ทั้งที่กำไรเพิ่มขึ้นอย่างสม่ำเสมอ ผมคิดว่ามีหลายสาเหตุครับ เช่นนักลงทุนไม่เข้าใจ นักลงทุนคิดว่าการปันส่วนทุนมาหาผู้ถือหุ้นไม่คุ้มค่า หรือผู้บริหารอาจมีประวัติที่ไม่น่าเชื่อถือ ผมว่าคงต้องลองดูเป็นตัว ๆ ไป ลองอ่านในกระทู้หลาย ๆ อันดู ผมว่าคำตอบอยู่ใน web นี้หมดแล้วครับ
kosol

โพสต์ที่ 3

ผมต้องการแค่นี้แหละครับ เพราะตัวเราเองไม่รู้ว่าตังเองเป็นยังไง ต้องให้คนอื่นมาบอกและกล่าวตักเตือนบ้าง ขอบคุณมากครับ
*ถ้าตลาดหุ้นต้องปิดอย่างน้อย 5 ปี แล้วเรายังต้องการซื้อหุ้นบริษัทนั้นอยู่ แสดงว่าเราเข้าใจในธุรกิจนั้นดีแล้ว*
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ฝึกพิจารณาตัวเองให้มาก พยายามอย่าทำอัตตาให้ใหญ่
ฟังมาก คิดมาก
ก็จะช่วยคุณได้ครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
O_CHAY

โพสต์ที่ 5

เอาใจช่วยครับ จขกท ผมก็เริ่มจากทุนน้อยเหมือนกันครับ แล้วก็เติมเงินไปเรื่อยๆ
ผมแนะนำ นะ ทุันน้อย อยากเลือกหุ้นเยอะครับ สัก 2-3 ตัวพอ ครับ

ลองอ่านกระทู้ห้องคุณค่าจะได้แนวคิดดีครับ หรือก็ไปแจม กับพี่ๆ เค้าในห้องร้อย
หุ้นครับ ในหุ้นที่เราสนใจเพราะเราจะ story ของหุ้นที่เราสนใจ จะได้ไม่หวาดหวั่นกับตลาด มากนักครับ

ส่วนผมที่เริ่ม ลงทุนเพราะอ่าน หนังสื่อ "พ่อรวยสอนลูกฯ" ครับ ก่อนหน้านั้น
Anti การเล่นหุ้นมากๆๆ  ศึกษามาเป็นปีกว่าจะเปิด Port จริง พอมาเจอเวป
Thaivi ขอบอกว่า การลงทุนในหุ้นไม่ได้น่ากลัวมากหนัก แต่ก็ไม่ควรประมาท
ครับ โชคดีครับ อิอิ  :lol:
คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยลงมือทำ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

สิทธิ์เก่า กยศ. เหมือนกันครับ :)
ทำงานใหม่ๆ เงินเดือนน้อยครับ
ชีวิตค่อนข้างลำบากหน่อย
ส่วนเงินเดือนก็ต้องแบ่งช่วยเหลือทางบ้านด้วยเหมือนกัน

ผมเริ่มจากเงินออมน้อยๆ ก่อนครับ
เมื่อสักประมาณ 10 ปีที่แล้ว
ออมจากเงินเดือนเดือนละ 500 บาท
เอามาซื้อกองทุนรวม

ทำอย่างนี้อยู่พักใหญ่ครับ
เพิ่มเงินออมไปเรื่อยๆ ด้วยเมื่อเงินเดือนเพิ่มขึ้น
จาก 500 เป็น 1,000
จาก 1,000 เป็น 2,000
จาก 2,000 เป็น 3,000
จาก 3,000 เป็น 5,000
ในขณะที่ก็หาความรู้อื่นๆ เพิ่มเติมไปด้วย

จนกระทั่งผมมาลงทุนหุ้นเต็มตัวเมื่อ
ประมาณ 5-6 ปีที่แล้วนี้เอง

พอโบนัสออก
ก็เอาไปซื้อหุ้นหมด

ปัจจุบันก็ไม่ได้ออมเงินเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ
ใช้เงินแค่พอเดือนชนเดือน
และซื้อความสะดวกสบายให้กับชีวิตบ้าง :pray:

ในขณะที่ผลตอบแทนจากพอร์ตลงทุนในปัจจุบัน
มากกว่าที่ผมจะออมเดือนละ 5,000 แล้วครับ
ผมก็เลยไม่ได้ใส่เงินเพิ่มมันลงไป
โดยที่เงินปันผลที่ได้ ผมจะเอาไป reinvest
กลับไปในพอร์ตตลอด :)
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 7

ผมชื่นชมและนับถือพี่ ส.สลึงเสมอครับ

สำหรับ จขกท. ตอนนี้ผมเองก็เพิ่งออกจากงานประจำครับ แต่ผมไม่ได้ออกมาเล่นหุ้นนะครับ ผมจะไปทำสิ่งที่ตัวเองรักครับ ตลอด 1 ปีที่ผ่านมาแม้ผลตอบแทนผมจะไม่ได้สวยหรูเหมือนใครหลายๆ คน แต่ผมพอเข้าใจแล้วว่าจะลงทุนอย่างไรจึงจะไม่ขาดทุน ฉะนั้นตอนนี้ผมไม่กลัวอีกต่อแล้วว่าถ้าไม่ได้ทำงานเงินเดือนสูงๆ แล้วจะไม่รวย ผมจึงเลื่อนอิสรภาพทางการเงินออกไปก่อนครับ

เรื่องสำคัญกว่าก็คือ ถ้าผมจะตายวันพรุ่งนี้ ผมก็อยากตายบนเส้นทางความฝันของตัวเองครับ และลึกๆ ผมเชื่อว่าถ้าผมได้ืทำสิ่งที่ตัวเองรัก มันอาจจะล้มเหลวพลาดพลั้งบ้าง แต่มันจะพาผมไปได้ไกลกว่าทนทำงานไปวันๆ อย่างไม่มีความสุขแน่นอน

คุณล่ะครับ พบสิ่งที่ตัวเองรัก และทำให้ชีวิตมีความหมายหรือยังครับ
อย่ายอมแพ้
kosol

โพสต์ที่ 8

คุณ O_CHAY ครับเริ่มต้นเหมือนกันกับผมเลยครับ 555555555มีเพื่อนแล้ว ผมก็เริ่มจากพ่อรวยสอนลูก
sico gun

โพสต์ที่ 9

ปตอ.พูดถูก
ชีวิตผมก็ทำแบบนี้ (รวมถึงแอบชอบ ส.สลึงด้วยฮ่ะ)
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 10

Anti-Aircraft เขียน:ผมชื่นชมและนับถือพี่ ส.สลึงเสมอครับ

สำหรับ จขกท. ตอนนี้ผมเองก็เพิ่งออกจากงานประจำครับ แต่ผมไม่ได้ออกมาเล่นหุ้นนะครับ ผมจะไปทำสิ่งที่ตัวเองรักครับ ตลอด 1 ปีที่ผ่านมาแม้ผลตอบแทนผมจะไม่ได้สวยหรูเหมือนใครหลายๆ คน แต่ผมพอเข้าใจแล้วว่าจะลงทุนอย่างไรจึงจะไม่ขาดทุน ฉะนั้นตอนนี้ผมไม่กลัวอีกต่อแล้วว่าถ้าไม่ได้ทำงานเงินเดือนสูงๆ แล้วจะไม่รวย ผมจึงเลื่อนอิสรภาพทางการเงินออกไปก่อนครับ

เรื่องสำคัญกว่าก็คือ ถ้าผมจะตายวันพรุ่งนี้ ผมก็อยากตายบนเส้นทางความฝันของตัวเองครับ และลึกๆ ผมเชื่อว่าถ้าผมได้ืทำสิ่งที่ตัวเองรัก มันอาจจะล้มเหลวพลาดพลั้งบ้าง แต่มันจะพาผมไปได้ไกลกว่าทนทำงานไปวันๆ อย่างไม่มีความสุขแน่นอน

คุณล่ะครับ พบสิ่งที่ตัวเองรัก และทำให้ชีวิตมีความหมายหรือยังครับ
ยินดีด้วยครับ ผมก็หวังไว้แบบนั้นเหมือนกัน
นพพร

โพสต์ที่ 11

ร่วมต่อสู้ให้กับความฝันตัวเองด้วยคนครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
villa

โพสต์ที่ 12

จขกท. ลองอ่านกระทู้นี้รึยังครับ น่าจะตอบคำถามเรื่องการจะออกมาลงทุนอย่างเดียวได้อีกส่วนหนึ่ง

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=43718
kosol

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณมากครับพี่ ๆ แต่สงสัยคำว่า **จขกท.**มันย่อมาจากอะไรครับ งง ตอนนี้ก็เริ่มได้สติบ้างแล้วครับ ต่อไปนี้คงต้องทำงานและเก็บเงินมาลงทุนไปเรื่อย ๆ จนกว่าพอร์ตโตสัก 8 หลักค่อยล่าออกจากงานดีกว่า ผมต้องทำให้ได้
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

เจ้าของกระทู้ครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
boat37564

โพสต์ที่ 15

เป็นมือไหม่เหมือนกันครับ เข้ามาอ่านคำแนะนำด้วยคน
ที่คุณ kosol กล่าวถึงวิกฤตินั้น ส่วนตัวผมมองว่า ยังไงก็ตามคงจะต้องกลับมาอีก
ขอเพียงเรายึดมั่นในหลักการลงทุน อดทน ค่อยๆศึกษาไปครับ อย่ารีบร้อน กำหนดเป้าหมายที่ไม่สูงเกินไป
คงจะประสบความสำเร็จได้ครับ :wink:
kosol

โพสต์ที่ 16

ผมก็หวังให้เป็นเช่นนั้นเหมือนกันครับคุณ boat37564 แต่ผมว่าวิกฤติหรือตลาดหมีอย่าพึงมาช่วง ปีหรือ2ปีนี้เลยเพราะทุนยังน้อยอยู่ เสียได้โอกาสคืออยากจะซัดหมัดเดียวอยู่เลย
Akkapun

โพสต์ที่ 17

kosol เขียน:ผมก็หวังให้เป็นเช่นนั้นเหมือนกันครับคุณ boat37564 แต่ผมว่าวิกฤติหรือตลาดหมีอย่าพึงมาช่วง ปีหรือ2ปีนี้เลยเพราะทุนยังน้อยอยู่ เสียได้โอกาสคืออยากจะซัดหมัดเดียวอยู่เลย
คิดแบบนี้ระวังเครียดเกินนะครับ ถ้าอดทนเป็นตลาดหมีมันมาเรื่อยๆแหละครับ ทุนน้อยตอนหมีครั้งนี้ เดี๋ยวครั้งหน้าก็เยอะเองครับ

แล้วก็เรื่องซัดหมัดเดียวอยู่นี่ไม่มีทางเป็นไปได้ครับ ถ้ามองเป็นการลงทุนตลอดชีวิต ทั้งชีวิตนี้ได้ออกหลายหมัดแน่ครับ แต่ทุกหมัดต้องเข้าเป้าเต็มๆเป็นพอครับ
kosol

โพสต์ที่ 18

ขอขอบคุณ haehae ที่ช่วยขยายความและเตือนสติให้กระจ่างมากขึ้นครับ ผมต้องสะสมความรู้และประสบการณ์อีกเยอะครับ ขอขอบคุณทุกข้อเสนอแนะใครมีไรเพิ่มเติมก็เต็มที่เลยนะครับ
kosol

โพสต์ที่ 19

ขอถามเรื่องนักลงทุนเชิงรับที่เขียนไว้ในหนังสือ Intelligent Invester edition เล่มล่าสุดสีแดง มีใครเคยนำหลักกการในหนังสือไปประยุกต์ใช้บางครับ ช่วยแชร์ประสบการณ์ได้หรือเปล่าครับ เพราะผมลองแล้วมันก็ใช้ได้ดีเลยครับ
O_CHAY

โพสต์ที่ 20

^
^
^
ยังอ่านไม่จบเลยครับ หนาโหกๆๆๆ >< "
คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยลงมือทำ
โพสต์โพสต์