เมื่อสองธุรกิจที่แตกต่าง มีมาให้เลือก คุณจะเลือกอะไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เมื่อสองธุรกิจที่แตกต่าง มีมาให้เลือก คุณจะเลือกอะไร

โพสต์ที่ 1

เมื่อสองธุรกิจที่เจ้าของติดอันดับเศรษฐีเมืองไทยมาเจอกัน โดยมิได้นัดหมาย
                              cpall.                                Ivl
รายได้.                 68,000. ล้าน                           49,000 ล้าน
กำไร.                     3,445. ล้าน                             3,645 ล้าน
กำไรต่อหุ้น.                  .77.                                    .87
Roa.                        20%.                                   13%
Roe.                        36%.                                   30%
Bv.                         3.7.                                      5.5
มูลค่าตลาด.          193,000 ล้าน.                            177,000
ราคาตลาด.                43.                                        41
เมื่อสองธุรกิจใหญ่มีมาให้เลือก บนทางสองแพร่ง จะเลือกอะไรดีครับ
สำหรับผม  cpall ครับ เพราะผมเข้าทุกวัน วันละหลายร้อย เดือนละหลายพัน มีความสุขที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของบริษัทที่มีสาขากว่า 5500 สาขา โตต่อเนื่องไม่ว่าจะยุคไหนสมัยไหน มีความได้เปรียบเชิงการแข่งขันอย่างยั่งยืน. หรือมีคูเมืองขนาดใหญ่

แล้วแต่ละท่านล่ะ เลือกอะไรดี
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
picklife

โพสต์ที่ 2

มาแบบนี้ก็คงเลือกเจ้าสัวครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
บูรพาไม่แพ้
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

picklife เขียน:มาแบบนี้ก็คงเลือกเจ้าสัวครับ^^
เหมือนกันครับ :)
PRO_BABY

โพสต์ที่ 4

chom13 เขียน:
picklife เขียน:มาแบบนี้ก็คงเลือกเจ้าสัวครับ^^
เหมือนกันครับ :)
แต่แปลกหลายคน ชอบอะไรที่ซู่ซ่า มากกว่า ความยั่งยืน :lol:
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
ซากคน

โพสต์ที่ 5

ตัดสินใจในนี้ บอกเลือกตัวนั้น  
ตัดสินใจในตลาด  กลับเลือกอีกตัวนึง

เหการณ์เปลี่ยน priority ของการเลือกเปลี่ยน

:lol:  เห็นมาเยอะครับ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
jek ae

โพสต์ที่ 6

หุ้นดีทั้งคู่ครับ แต่ไม่สู้ราคาครับ
aviruth

โพสต์ที่ 7

ไม่เลือกทั้งคู่ครับ แพงเกิน
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
lin

โพสต์ที่ 8

เลือกทั้งคู่ แต่ขอต่อราคาก่อนคะ  :D

แต่มีอยู่แล้วตัวนึง  :lol:
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ivl
สุนันท์เคยเตือนเรื่องพฤติกรรมราคาตั้งแต่สมัยก่อน

นี่สำคัญตอนคุยกับดร.นิเวศน์ในรายการเหมือนดร.แกแทบไม่รู้ไม่ดูไม่สนใจตัวนี้เลยคับ
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 10

ข้อมูลเชื่อถือได้แค่ไหนไม่รู้นะคับ เพรมะcpf
สุนันท์ก็ด่าเหมือนกัน
DeepTVI

โพสต์ที่ 11

nut776 เขียน:ivl
สุนันท์เคยเตือนเรื่องพฤติกรรมราคาตั้งแต่สมัยก่อน

นี่สำคัญตอนคุยกับดร.นิเวศน์ในรายการเหมือนดร.แกแทบไม่รู้ไม่ดูไม่สนใจตัวนี้เลยคับ
ต้องการสื่ออะไรครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 12

nut776 เขียน:ivl

สไตล์ท่าน ดร ไม่เล่นหุ้นพวกนี้อยู่แล้วครับ

ส่วนสุนันท์ no comment เคยเม้นไปแล้ว โดนลบไปแล้ว
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
nut776

โพสต์ที่ 13

ต้องการบอกว่าivl
ไม่รุ้มีการmanipulateราคาไหม  ดร.แกเคยบอกเปลีายนชื่อขุดกันมาเล่นใหม่
แต่เมื่อก่อนกลิ่นไม่ดี
nut776

โพสต์ที่ 14

รบกวนคุณnewbie_12ช่วย้ล่าเรื่องคุณสุนันท์หลังไมค์หน่อยได้ไหมคับ
พอดีผมฟังดร.เวลาคุยในรายการแก อยากรู้นอกจากเรื่องการเมืองแกมีอะไรเพี้ยนบ้างรู้สึกหุ้นทุกตัวมันอันตรายสำหรับแกไปหมดเลย
thaloengsak

โพสต์ที่ 15

ช่วยกรุณาpmบอกข้อมูลเกี่ยวกับคุณสุนันท์ได้ไหมครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Sorgios

โพสต์ที่ 16

[quote="Voldtrest"]ตัดสินใจในนี้ บอกเลือกตัวนั้น
CHIN UP, Do not give up !!!
คนดอย

โพสต์ที่ 17

เห็นอยากรู้เรื่องสุนันท์กันผมเลยไป search สุนันท์ ศรีจันทรา ดูม่ัง เลยเจอมากมายเลยครับ ลองดู ชอบไม่ชอบแล้วแต่ทัศนคติทางการเมืองของแต่ละท่าน
ความรู้ก็แล้วแต่ส่วนบุคคลครับ
OMAC

โพสต์ที่ 18

ขออนุญาติออกความเห็นนะครับ

ต้องการบอกว่าivl
ไม่รุ้มีการmanipulateราคาไหม  ดร.แกเคยบอกเปลีายนชื่อขุดกันมาเล่นใหม่
แต่เมื่อก่อนกลิ่นไม่ดี

ผมขออนุญาติชี้แจงข้อมูลข้างต้นนะครับ ส่วนอะไรดีกว่ากันแต่ละท่านก็พิจารณากันเอง

ที่ผมคิดว่าสามารถอธิบายได้เพราะผมมีตัวนี้ตั้งแต่เริ่มเข้าตลาดใหม่ๆปี 48
ก็ไม่ได้เป็นหุ้นที่มีความนิยมของตลาดเท่าไหร่นะครับ

เจ้าของคุณโลเฮียนี่แกเป็นตระกูลราชวงศ์เก่าของอินเดียครับ พี่น้องอีก 2 คน ก็จดทะเบียนอยู่ในต่างประเทศแต่ทำธุรกิจคนละอย่างกัน

แล้วที่ผ่านมาลองค้นข้อมูลดูนะครับ แกไม่เคยขายหุ้นของแกเลยซักครั้ง
สำหรับไอ้ที่กลิ่นไม่ดี มันคือบริษัทที่แกไปซื้อมาฟื้นฟูครับ

ชื่อบริษัท ทุนเท็กซ์ ปิโตรเคมี ซึ่งฟื้นฟูกิจการ ตัวนี้เป็นกิจการของกลุ่มทุนไต้หวัน ซึ่งทำเส้นใยโพลีเอสเตอร์แล้วเจ๊งครับ IVL ไปซื้อมาเพื่อปรับสายการผลิตมาเป็น PET

สำหรับราคาหุ้นสมัยก่อนที่เป็น IRP ลองค้นดูย้อนหลังได้ครับว่าเป็นอย่างนั้นรึเปล่า ราคา (IPO 3.xx บาท swap เป็น IVL 14 บาท) อีกอย่างลืมบอกนครับว่า กรรมการ IRP เก่านี้ strong และ Independent มากๆ ตัวนี้คุณเทพ (หุ้นห่านทองคำ) แกก็เปรียบเทียบข้อมูลให้เห็นบ่อยๆ ลองพิจารณาพื้นฐานก่อนนะครับ

เดิมสมัยผมซื้อกำลังการผลิต แค่ 2xx,xxx ตันต่อปี ปัจจุบัน 1,xxx,xxx ผมมองว่าการที่บริษัทสามารถขยายกำลังการผลิตจนโตได้ขนาดนี้ (เบอร์ 2 ของโลก) ก็น่าจะเข้าตากองทุน ฝรั่ง หรือ รายย่อยบ้างละครับ จากเดิมที่ไม่เคยมอง หรือมองแต่ซื้อไม่ได้เพราะ Mkt Cap. เล็กเกินไปที่ ฝรั่งและกองทุนจะมาซื้อได้ แล้วเจ้าของก็ไม่ปล่อย ถามว่าในปัจจุบันมีแต่คนแย่งซื้อ ราคาก็เลยเป็นแบบนี้ละครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมไม่เห็นว่าบริษัทนี้มีกลิ่นไม่ดี แล้วก็ไม่ได้เปลี่ยนชื่อเพื่อขุดมาเล่นใหม่นะครับ

เมื่อก่อนชื่อ อินโดรามา โพลีเมอร์ส
ปัจจุบัน อินโดรามา เวนเจอร์

ถามว่าถ้าเปลี่ยนชื่อแบบนี้ เพื่อต้องการล้างภาพหรือครับ
ผมว่าเค้าต้องการรักษาชื่อเดิมไว้ต่างหาก เพราะบริษัทนี้จริงๆชื่อเดิมคือ

บีคอน โกลบอล เป็นโฮลดิ้ง ของแก

ลองพิจารณาดูครับ
ข้อมูลบางอย่าง บางท่านอาจจะยังไม่รู้ แต่แชร์ข้อมูลกันได้ครับ
หรือ pm มาถามก็ได้ครับ ยินดี
DemonInvesting

โพสต์ที่ 19

ราคานี้ไม่ไหวจะเลือกทั้งสองตัว...

IVL จากที่เคยมีประสบการณ์ส่วนตัวมาในสมัยเป็น IRP ในระดับคณะกรรมการ กรรมการอิสระ ค่อนข้างมืออาชีพมากเป็นบริัษัทที่หาได้ยากในเมืองไทยที่ตั้งกรรมการอิสระมากกว่ากรรมการจากผู้ถือหุ้นใหญ่ ดังนั้นในเรื่องการตัดสินใจในระดับคณะกรรมการนั้นค่อนข้างจะมั่นใจได้ว่าเป็นมืออาชีพ และบริษัทมีความสามารถในการบริหารต้นทุนได้เปรียบคู่แข่งเป็นอย่างมาก และผู้บริหาร ทีมงานทางด้านการเงินก็เก่งมาก ... ดังนั้นบริษัทนี้ก็คงโตด้วยการ M&A ไปได้เรื่อยๆ คงไปตันเมื่อเป้นเบอร์หนึ่งแล้วนั่นแหละ (ตอนนี้ก็ใกล้เต็มทีแล้วป

... แต่ส่วนเรื่องการ manipulate ราคานั้นคนละส่วนกัน ... ไม่ได้มีอะไรการันตีว่าจะไม่มีประเด็นเรื่องเหล่านี้ ... ซึ่งสมัยที่เป็น IRP เองโดยส่วนตัวก็เคยได้ยินมาบ้าง แต่ไม่ใช่ในประเด็นเรื่องการปั่นหุ้นหลอกเงินรายย่อยอะไร แต่เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ตรงกันข้าม .. แต่ก็สรุปว่าอย่าไปมั่นใจว่าจะไม่มี และ เรื่องแบบนี้ถ้ามีก็ไม่มีใครใช้ชื่อบัญชีของตัวเองทำอยู่แล้ว ซึ่งคนที่เกี่ยวข้องอาจจะไม่เกี่ยวกับเจ้าของเลยก็ได้ ... ที่ตั้งข้อสั่งเกตอีกประเด็นก็คือ IVL แม้จะมีขนาดใหญ่ขึ้นกว่า IRP มากแต่หุ้นส่วนใหญ่ก็ยังอยู่ในมือเจ้าของ และ รายใหญ่ไม่กี่ราย ดังนั้นหุ้นที่กระจายในตลาดจริงๆจึงไม่มาก จึงเป็นการง่ายกับคนที่จะทำอะไรๆ ...
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
โพสต์โพสต์