จะเข้าซื้อหุ้นวีไอถือยาวยังงัยตอนที่เซต1,000จุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jantanee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จะเข้าซื้อหุ้นวีไอถือยาวยังงัยตอนที่เซต1,000จุด

โพสต์ที่ 1

ขอบคุณที่มีกระทู้มือใหม่มาให้ถามโง่ๆค่ะ

อยากได้หุ้นพื้นฐานดีถือยาวหวังให้เงินปันผลมันทบต้น(โลภไปไหม)
แต่มาเป็นมือใหม่ตอนที่เซ็ตเกือบพันจุด
แล้วมันจะมีหุ้นให้เราถือเกิน3ปีหรอค่ะ
ที่อยากทำมากกว่าทำกำไรคือรักษาเงินต้นค่ะ
ทั้งที่ใจอยากเป็นวีไอแต่พอใจจะเก็งกำไรรักษาเงินต้นมากกว่า
ยังไม่ได้อ่านหนังสือที่แนะนำมาเลย
ขอถามเป็นแนวทางก่อนคะ
ถ้าเข้าใจอะไรผิดก็ขอโทษด้วยค่ะ

ขอบคุณคะ่
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 2

หุ้นหลายตัวมันยอมให้เราถือเกินสามปีอยู่แล้วครับ อยู่ที่เรานี่แหล่ะจะถือมันหรือเปล่า ถ้ายังไม่ได้อ่านก็อ่านกันก่อนดีกว่าครับ ไม่เสียเวลาหรอก และก็ตอนนี้ตลาดจะพันจุดแล้วด้วย อนาคตก็ยังคาดกันไม่ถูก สะสมความรู้ก่อนครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Flashy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

เราวิเคราะห์ ตัดสินใจซื้อหุ้น  แต่เราไม่ได้ซื้อ SET
ผมคิดว่ายังมีหุ้นบางตัวที่น่าลงทุนอยู่ครับ แต่แอบอยู่ ต้องหาให้เจอ

อยากให้คุณอ่านหนังสือก่อนนะ
มีแนวคิด ประสบการณ์ของคนที่ประสบความสำเร็จมากมาย เขาเรียบเรียงด้วยถ้อยคำที่เป็นประโยชน์ เข้าใจง่ายกว่าที่ผมพูดเยอะ
แล้วหนังสือจะตอบข้อสงสัยคุณเอง
jantanee

โพสต์ที่ 4

เข้าใจแล้วค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
ต้องหาหนังสือมาอ่านซะแล้ว
yamsuttoh

โพสต์ที่ 5

ลองหาหนังสือชุดตีแตกของอาจารย์นิเวศน์มาอ่านก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยทยอยอ่านกระทู้คุณค่าก็ได้

ไม่มีใครรู้หรอกครับ ว่าตลาดจะตกเมื่อไหร่ และถ้ามันตก หุ้นทุกตัวก็จะได้รับผลกระทบเช่นเดียวกันหมดครับ สิ่งที่ vi ทุกคนพยายามก็คือ หา บริษัท ที่มีความแข็งแกร่งพอที่จะฟื้นตัวจากวิกฤติได้ก่อน ครับ

ความแข็งแกร่งก็คือสิ่งที่เราหาได้จากงบการเงิน และลักษณะการประกอบธุรกิจครับ บริษัทที่ไม่แข็งแกร่งพอ ก็จะไม่สามารถผ่าวิกฤติได้ และราคาหุ้นก็จะไม่กลับมาเหมือนเดิม หรือกลับมาช้ากว่าชาวบ้านครับ

คนจำนวนมากจะขาดทุนเวลาตลาดถล่ม เพราะไม่เข้าใจ (หรือไม่มั่นใจ) ในบริษัทที่ตัวเองถือหุ้นอยู่พอ เลยตกใจแล้วรีบเทขายคัดลอส ช่วงวิกฤติครับ ขาดทุนหุ้นชั่วคราวจากเหตุการณ์ในตลาดเลยกลายเป็นขาดทุนจริงครับ

ขอให้โชคดีครับ
Boyadvance

โพสต์ที่ 6

ไม่ต้องรีบซื้อ หรอกครับ รอจัวหวะ เหมาะๆ +มีความรู้ดีกว่า
เก็บรักษาเงินไว้ดีดี

ตอนปี 48 ผม ก็อยากซื้อ
แต่ตัดสินใจรอจังหวะดีกว่า
เพราะคิดว่าความรู้ไม่มี ไม่น่าจะรอดได้นาน
เลยไม่เจ็บตัว
picklife

Re: จะเข้าซื้อหุ้นวีไอถือยาวยังงัยตอนที่เซต1,000จุด

โพสต์ที่ 7

jantanee เขียน:ขอบคุณที่มีกระทู้มือใหม่มาให้ถามโง่ๆค่ะ

อยากได้หุ้นพื้นฐานดีถือยาวหวังให้เงินปันผลมันทบต้น(โลภไปไหม)
แต่มาเป็นมือใหม่ตอนที่เซ็ตเกือบพันจุด
แล้วมันจะมีหุ้นให้เราถือเกิน3ปีหรอค่ะ
ที่อยากทำมากกว่าทำกำไรคือรักษาเงินต้นค่ะ
ทั้งที่ใจอยากเป็นวีไอแต่พอใจจะเก็งกำไรรักษาเงินต้นมากกว่า
ยังไม่ได้อ่านหนังสือที่แนะนำมาเลย
ขอถามเป็นแนวทางก่อนคะ
ถ้าเข้าใจอะไรผิดก็ขอโทษด้วยค่ะ

ขอบคุณคะ่
SET คืออะไรครับ??????

SET คือค่าเฉลี่ยการขึ้นลงราคาหุ้นทั้งตลาดปะครับ?

ในเมื่อเป็นค่าเฉลี่ยแสดงว่าหุ้นหลายตัวก็ไปตามSETปะครับ

และหุ้นหลายตัวก็ขึ้นแรงกว่าSETในช่วงที่SETขึ้น และลงแรงกว่าSETในช่วงที่SETลง

และนั่นก็หมายถึงต้องมีอีกหลายตัวที่ขึ้นในช่วงที่SETลง และลงในช่วงที่SETขึ้น

ลองไปหากราฟ ราคาหุ้น/SET ดูครับ แล้วจะเห็นหุ้นหลายตัวที่ไม่เป็นไปตามSET หรือSET-10% หุ้นเพิ่งลงไป2% พอSET+2%มันกลับขึ้นไป10% และในทางตรงข้ามก็มีครับ หาหุ้นกลุ่มนี้ให้เจอครับ

และรู็ได้ไงครับว่าSET1000จุดคือสุดยอดแล้ว ถ้ามีใครรู้จริง ไม่ต้องเล่นหุ้นแล้วครับ ซื้อOptionขาลงไปเลยครับ รับรองถ้าลงมาเยอะๆจริง กำไรหลายพัน%ครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
PrasertsakK

โพสต์ที่ 8

ผมว่าคงต้องกลับไปที่พื้นฐานของการลงทุนแบบ VI แล้วครับ
คือ ต้องกลับไปวิเคราะห์ธุรกิจแต่ละบริษัทว่าแข่งแกร่งแค่ไหน มีอนาคตดีแค่ไหน และมีราคาเหมาะสมเท่าไร  และประเมินว่าราคานะเวลานั้นมี MOS แค่ไหน และสุดท้าย MOS ขนาดนี้เราพอใจหรือเปล่า ?

ในภาวะอย่างนี้ผมว่าก็ยังมีหุ้นที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่าพอสมควร แต่ปัญหาคือมันคือหุ้นอะไร และที่บอกว่าราคาต่ำกว่ามูลค่านั้นเรารับได้หรือเปล่า ถ้ารับได้ก็ซื้อ ถ้ารับไม่ได้ก็ไม่ต้องซื้อครับ

เพราะว่าเราไม่สามารถทำนายอนาคตได้ หุ้นที่ซื้อถูกก็อาจจะมีราคาถูกกว่า หุ้นที่ซื้อแพงก็อาจจะขายได้แพงกว่าได้ครับ  

การที่เราซื้อหุ้นถูกโอกาสที่เราจะเจ็บตัวน้อยกว่าและถ้าโอกาสมาเราก็จะได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ แต่ปัญหาบางครั้งหุ้นถูก ๆ มันหายากครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

ถ้าจะรักษาเงินต้น
ก็ต้องมีความรู้

ถ้าไม่รู้ก็ต้องถาม ต้องอ่านนะครับ
อย่ามักง่าย อย่าขี้เกียจ
ถึงจะรักษาเงินต้นได้ครับ :)
อ.เอง

โพสต์ที่ 10

แึค่ไม่โลภ ตั้งสติก่อนซื้อ

เคยมีคนกล่าวไว้ว่า
-----------------------------------------
ซื้อตรงไหนก็เสี่ยงเหมือนกัน
ความน่ากลัวคือความถูกที่มีความเสี่ยง
ความไม่ชัดเจนคือราคากลางที่มีความเสี่ยง
ความชัดเจนคือราคาสูงที่มีความเสี่ยง
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 11

ซื้อหุ้น ถือครองหุ้น คือ ซื้อ+ร่วมทำธุรกิจกับผู้ประกอบการบริษัทที่เราสนใจ เราชอบครับ

ไม่ใช่การซื้อดัชนีคับ

พิจารณาเฉพาะตัวๆไปคับ ถ้ามันราคาขึ้นลงมาตามอารมณ์SET เด๋วมันจะไปหามูลค่าแท้จริงของมันเองเวลาSETเปลี่ยนแปลงครับ

การถือครองหุ้นคือการร่วมเป็นเจ้าของครับ

:idea: (คิดได้แค่นี้อะกระผมขอภูมิใจมั่งอิอิ :P )
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ตอบได้โดนใจมากครับคุณหมอ :8)
ลงทุนเพื่อชีวิต
jantanee

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ
ตอนนี้เข้าใจแล้วว่าหุ้นวีไอไม่ได้ขึ้นลงตามดัชนี
เราเข้ามาสามเดือนที่แล้วตอนที่มันขึ้นอย่างเดียว
เราซื้อตามราคาตลาดไม่ได้ดูงบการเงินเลย
(ยังดูไม่เป็น แต่ตอนนี้พอรู้บางค่า EPS P/E P/BV ROA% ROE%  กำไรสุทธิ หนี้/ผู้ถือ)
พอเดือนที่แล้วที่มันลงๆมา อาทิตย์ที่แล้วเราทนไม่ไหวไม่แน่ใจกับหุ้นที่ถือ ขายไปหมดเลย อาทิตย์นี้เซตขึ้น มันขึ้นเอาๆ (เหมือนที่คุณ yamsuttoh บอกเด๊ะ เลย เจอกับตัวแล้ว)
แต่เราไม่เสียดายเลยค่ะ
เป็นบทเรียนเพราะเราไม่มั่นใจในพื้นฐานหุ้นเลยถูกเจ้าเล่นสงครามจิตวิทยา
และเพราะราคาคนเล่นตามข่าว เก็งกำไร ไม่ได้ตามพื้นฐาน
ขึ้นมาเยอะ ก็ลงไปเยอะ
แต่ช่วงดัชนีลงเราเห็นแล้วค่ะ
หุ้นที่พื้นฐานดีราคานิ่งๆ แต่พอตลาดลงมันกลับขึ้น
ถึงเซตจะขึ้นยังงัยเราก็คงไม่วิ่งตามราคาแล้ว
เหนื่อย ลุ้นจนปวดหัว ไร้สาระมาก อาทิตย์ที่แล้วนี้เข้าไปดูราคา ทุก 15 นาทีเลย ได้เงินมาไม่คุ้มค่าเสียเวลาทำมาหากิน

ตอนนี้เรามองว่าโชคดีมากกว่า ที่ได้เข้ามารู้จักวีไอตอนที่ตลาดขาขึ้น
ยังมีเวลาให้เรียนรู้

ตอนนี้ถึงจะเริ่มเห็นหุ้น แต่ยังไม่เข้าซื้อค่ะ รออ่านหนังสือก่อนแล้วค่อยเข้าไปใหม่ตามคำแนะนำค่ะ

และขอบคุณพี่ครรชิต ค่ะ ที่ให้ตามลิงค์มาดาวน์โหลดโปรแกรม
narutium

เนื้อหาดีมากครับ

โพสต์ที่ 14

เราแต่งงานกับบริษัทที่เราจะไปลงทุนด้วย
เราไม่ได้แต่งงานกับตัวเลข set ......โดนอย่างแรง
.................ข้อเท็จจริง
แต่ผมกลัวอะถ้าจะไปเล่นตอนนี้มันปาเข้าไปพันนึงแล้วนา เด๋วก็ตกแล้วมั้ง
.................จิดใต้สำนึก
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 15

ยังมีหุ้นให้ซื้อถือยาวเกิน 6 เดือนขึ้นไปอีกเยอะครับ
และก็น่าจะได้กำไรมากกว่าฝากธนาคารหลายสิบเท่าเลยทีเดียว

เกิน 20% ก็เยอะคับ
poonpoon7

Re: จะเข้าซื้อหุ้นวีไอถือยาวยังงัยตอนที่เซต1,000จุด

โพสต์ที่ 16

เหมือนผมเลยครับ ผมคิดว่า "โชคดี ที่ได้เข้ามารู้จักวีไอตอนที่ตลาดขาขึ้น และ
ยังมีเวลาให้เรียนรู้ "
"Value has a value only if its value is valued"
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

ผมว่าผมเข้าใจ จขกท นะ ว่านัยยะของคำถามคือ
ตลาดมันจะล่มไหมแล้วหุ้นเราจะเน่าไหม

ถ้าผมเ้้าใจตรงกึีัะ นนขผมคิดว่าหาข้อมูลให้มากสุดกับสังเกตพฤติกรรมีาคาไปก่อน
ไม่มีใครบอกได้ ว่าตลาดล่มเมื่อไหร่จะฉุดราคาหุ้นเราไหม
แต่ถ้าหุ้นเราดีจิิง และภาวะฟองสบู่แตกมีผลกับธุรกิจชั่วคราว
มองแล้วไม่เจ๊งแน่
อีกปีสองปีมันก็กลับมาขายดี
ถ้าอย่างนั้นก็ค่อยซื้อ
show me money.
Suysak

โพสต์ที่ 18

หาหุ้นที่กำไรมันเติบโตทุกปีสิ ระยะสั้นมันก็แกว่งบ้าง แต่ถือไปนานๆ มันก็ขึ้นอยู่ดีละนะ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
Boyadvance

โพสต์ที่ 19

Suysak เขียน:หาหุ้นที่กำไรมันเติบโตทุกปีสิ ระยะสั้นมันก็แกว่งบ้าง แต่ถือไปนานๆ มันก็ขึ้นอยู่ดีละนะ
และที่สำคัญคือ มันยังไม่แพงเกินไปกับความเสี่ยงที่ีเราจะไปลงทุน
thaloengsak

โพสต์ที่ 20

poonpoon7 เขียน:เหมือนผมเลยครับ ผมคิดว่า "โชคดี ที่ได้เข้ามารู้จักวีไอตอนที่ตลาดขาขึ้น และ
ยังมีเวลาให้เรียนรู้ "
อย่ายึดติดกับการลงทุนในตลาดขาขึ้นและการคาดการณ์ตลาด
ขอให้โฟกัสที่มูลค่าของกิจการ กับความคุ้มค่าในการลงทุน
ลงทุนเพื่อชีวิต
kopoko

โพสต์ที่ 21

ซื้อหุ้นราคาถูก ที่ผลประกอบการดี มีความมั่นคง และโอกาสเติบโตสูง ถ้าหาเจอก็จัดไปไม่ต้องกลัว
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
โพสต์โพสต์