ถือหุ้นในกิจการอาจจะผิดศีล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คนแก่มือเก่า
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆน้องๆ มีความเห็นอย่างไรในเรื่องต่อไปนี้

การลงทุนในหุ้นคือการเป็นเจ้าของ
การเป็นเจ้าของในกิจการต่อไปนี้ซึ่งจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ ถือว่าผิดศีล5 ซึ่งเป็นศีลพื้นฐานของมนุษย์หรือไม่
1. กิจการที่มีการฆ่าสัตว์ เลี้ยงสัตว์เพื่อเป็นอาหาร นำสัตว์เป็นมาทำให้ตายเพื่อเป็นอาหาร
2. กิจการที่จำหน่ายสุราของมึนเมา
3. กิจการที่่ประกอบธุรกิจในลักษณะอื่นๆที่อาจจะผิดต่อศีล5

วันหยุดยาว คุยกันเรื่องธรรมะกับการลงทุนบ้างก็ดีนะครับ ตามประสาคนแก่
ตัวหนังสือต้องพิมพ์ใหญ่ๆ เพราะอ่านไม่ออก
ไม่ว่ากันนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

โพสต์ที่ 2

นอกจากกลุ่มธุรกิจไม่บาป
ก็ต้องดูผู้บริหารด้วย
ผู้บริหารยุติธรรมกับลูกค้า และผู้มีส่วนได้ส่วนเสียทุกภาคส่วน
ลงทุนแล้วก็จะเป็น"กรรมดี"เช่นกัน

กลุ่มบันเทิงก็สร้างกิเลสนะ
ผมเคยหุ้นกับเพื่อนทำคาราโอเกะ
เชิญพระที่เคร่งๆมาจัดงานบุญ ท่านไม่มาบอกว่าเป็นธุรกิจบาป -_-'

อะไรบ้างที่เป็นบุญ โรงพยาบาล ?
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Cygnus

โพสต์ที่ 3

เส้นแบ่ง อยู่ที่เจตนาครับ

ตัวอย่าง ธุรกิจเลี้ยงสัตว์ฆ่าสัตว์

อยากเพิ่มปริมาณการผลิตเยอะๆ ขายเยอะๆ กำไรจะได้เยอะๆ อันนี้น่าจะผิดศีล เป็น อกุศลจิต

แต่ถ้าเก็งกำไร ซื้อๆขายๆ ราคาหุ้น ไม่ได้สนใจส่วนดังกล่าว ไม่ผิดศีล เพราะไม่ได้เจตนาทำลายชีวิตผู้ใด แต่เป็นอบายมุข คือการพนัน

แชร์กันนะครับ
villa

โพสต์ที่ 4

ปัญหาโลกแตกครับ  :lol:

ผมขายยาฆ่าเหาประจำ ผมจะบาปมั๊ยเนี่ย  :cry:
schwartz_IR
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

กรรมอยู่ที่เจตนาเป็นหลัก
ถ้าเข้าข่าย ค้าอาวุธ ค้ามนุษย์ ค้าสัตว์เพื่อนำไปฆ่า ค้ายาพิษ สุรายาเมา
หุ้นไหนเข้าข่าย แล้วถ้าคุณๆ ทั้งหลาย มีความเชื่อตามนี้
ก็หลีกเลี่ยงไป

ผมคนหนึ่งที่หลีกเลี่ยงหุ้นกลุ่มนี้  ว่าที่จริงบางตัวก็อยากจะซื้ออยู่หลายทีนะ

ไม่ขอวิจารณ์เพราะ นานาจิตตัง
อนัตตา

โพสต์ที่ 6

ถ้าเห็นแล้วว่าหุ้นตัวไหนเข้าข่ายผิดศีลก็หลีกเลี่ยงไปซะ

ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ เรื่องนี้ใครเชื่อก็เชื่อ ใครไม่เชื่อก็

ไม่ว่ากัน สุดท้ายก็ไปวัดกันตอนจิตสุดท้ายก่อนตายอีกที

ว่าใครจะไปไหน  :D
จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
rakoilnaka

โพสต์ที่ 7

อย่างนี้ กิจการส่งออกที่ต้องฆ่าสัตว์เป็นล้านก็บาปมากซีคับ
witweew

โพสต์ที่ 8

ผมเองปัจจุบันก็ไม่ซื้อหุ้นในกลุ่มพวกนี้เลย แต่ก่อนเคยถือน้องไก่อยู่ แต่พอนั่งทำ projection เรื่องรายได้ อยากให้รายได้โตมากๆ นึกขึ้นได้ว่า ถ้ารายได้เพิ่มมากขึ้นหมู ไก่ จะตายเพิ่มกี่ล้านตัวเนี่ยะ รู้สึกไม่สบายใจเลยขายหมดเลย พอขายไปแล้วราคา CPF วิ่งขึ้นฟ้าไปเลย มันรู้สึกสบายใจแบบเจ็บใจยังไงก็ไม่รู้  :lol:
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 9

เรื่องศีลธรรมแล้วแต่คนนะ เอาเป็นว่าเลือกในสิ่งที่ทำให้ตัวเองไม่ทุกข์ก่อน
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 10

ผมเองปัจจุบันก็ไม่ซื้อหุ้นในกลุ่มพวกนี้เลย แต่ก่อนเคยถือน้องไก่อยู่ แต่พอนั่งทำ projection เรื่องรายได้ อยากให้รายได้โตมากๆ นึกขึ้นได้ว่า ถ้ารายได้เพิ่มมากขึ้นหมู ไก่ จะตายเพิ่มกี่ล้านตัวเนี่ยะ รู้สึกไม่สบายใจเลยขายหมดเลย พอขายไปแล้วราคา CPF วิ่งขึ้นฟ้าไปเลย มันรู้สึกสบายใจแบบเจ็บใจยังไงก็ไม่รู้  

มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์ไม่น้อยครับ
..........
เพื่อนผมคนนึงที่เป็นกัลยาณมิตร และร่วมอุดมการณ์นี้
บอกเสมอว่า

ความดีทำยาก
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
chatree

โพสต์ที่ 11

ก็คิดอยู่เหมือนกันครับ เพราะอาชีพต้องห้ามในศาสนาพุทธมีดังนี้ครับ

1. ค้าขายอาวุธ เนื่องจากเป็นเครื่องมือประหัตประหาร ทำลายล้างเผ่าพันธุ์
2. ค้าขายมนุษย์ หรือเอาศักดิ์ศรีของมนุษย์เอาไปขาย (ขายตัว)
3. เลี้ยงสัตว์ไว้ขาย เพื่อฆ่าหรือนำไปทรมาน
4. ค้าขายสุรา ขาย เครื่องดื่ม มึนเมา น้ำเมา เนื่องจากสนับสนุนให้คนผิดศีล 5 ทำให้ขาดสติ
5. ค้าขายยาพิษ เนื่องจากเป็นพิษภัยต่อมนุษย์ แมลง และสัตว์ตลอดจนทำลายสิ่งแวดล้อม

ผมมี Pato อยู่อะ ผมอยากให้เค้าขายปุ๋ยได้มากกว่ายาค่าแมลงจะได้บาปน้อยๆหน่อย หรือต้องขายทิ้งดี แต่มันเป็นหุ้นที่เข้าตาสำหรับผม คือ ธุรกิจเดิมๆ เข้าใจง่าย ไม่หวือหวา ผลกำไรสม่ำเสมอ จ่ายปันผลงาม เลยจัดใจไม่ลงสักที

โพสต์ที่ 12

ผมคิดว่า
การซื้อหุ้นแบบเก็งกำไรสั้นๆ
เพื่อหวังขายให้คนอื่นในราคาที่แพงขึ้น และคนซื้ออาจจะขาดทุน
เพราะพื้นฐานบริษัทไม่เปลี่ยน ตลาดไม่สะท้อนราคาตามพื้นฐานในระยะสั้น
มีลักษณะเหมือนการพน้น ที่มีคนได้คนเสีย
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Day Trade
เป็น Zero sum game
น่าจะเป็นบาป ตามศึลข้อ2 ตีความแบบเคร่งครัด

ส่วนการซื้อหุ้นตามแนว VI  และถือรอให้ราคาตลาดปรับขึ้นไปสะท้อนความเป็นจริง
เป็น Positive sum game
ไม่น่าจะบาป  เพราะทุกคนได้ประโยชน์เหมือนกัน
ตัวหนังสือต้องพิมพ์ใหญ่ๆ เพราะอ่านไม่ออก
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

ผมก็พยายามหลีกเลี่ยงครับ แล้วแต่ความสบายใจของแต่ละคน
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 14

ผมว่าถ้าคนเล่นรอบมาอ่านคงจะรู้สึกตลกกับไอ้พวกที่เรียกตนเองว่าวีไอเป็นแน่ 555
ผมว่าเราต้องแยกกันให้้ออกระหว่าง ทางโลกกับทางธรรม
ทางโลกมีแต่จะเอา ใครไม่ทำธุรกิจหวังรวยคงไม่มี ส่วนทางธรรมก็มีแต่ให้ ไม่หวังผลตอบแทน
การที่เราอยากได้กำไรในหุ้นมากๆจึงไม่น่าจะผิดอะไร แต่การที่ได้มานั้น..........เราต้องรู้จักแบ่งปัน และหามาโดยไม่เบียดเบียนสัตว์ร่วมโลกมากเกินไป
ผมว่าทุกอย่างเริ่มจากจิตเป็นที่ตั้ง เช่นถ้าคนเล่นรอบไม่รู้แม้กระทั่งว่าหุ้นตัวนี้ทำอะไร หรือเขาไม่เคยใส่ใจว่าการลงทุนคือการเป็นเจ้าของกิจการ เขาไม่เชื่อว่าราคาหุ้นจะขึ้นได้เพราะกำไร แต่เขาเชื่อแค่ว่ากราฟมันให้ซื้อหรือสัญญาณบอกให้ขาย ถ้าเขาคิดอย่างนั้นจริงเขาคงไม่บาปหรือบาปน้อยมาก
แต่ถ้าเป็นคนที่เคร่งมากๆ อะไรที่ตนเองลงทุนแล้วไม่สบายใจ อย่าว่าแต่หุ้นฆ่าสัตว์ หุ้นขายยาฆ่าแมลงเลยครับ หุ้นที่ทำเกมมอมเมาเยาวชน หุ้นเต้นกินรำกินยังไม่อยากที่จะลงทุนด้วยเลยครับ :lol:
ส่วนผมก็คิดว่ามีหุ้นตั้งห้าร้อยตัว จะตัดออกสักสิบยี่สิบตัวคงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรในการหาหุ้นที่จะลงทุนครับ :)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Fresh Extra

โพสต์ที่ 15

[quote="คนแก่มือเก่า"]ผมคิดว่า
การซื้อหุ้นแบบเก็งกำไรสั้นๆ
เพื่อหวังขายให้คนอื่นในราคาที่แพงขึ้น และคนซื้ออาจจะขาดทุน
เพราะพื้นฐานบริษัทไม่เปลี่ยน ตลาดไม่สะท้อนราคาตามพื้นฐานในระยะสั้น
มีลักษณะเหมือนการพน้น ที่มีคนได้คนเสีย
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Day Trade
เป็น Zero sum game
น่าจะเป็นบาป ตามศึลข้อ2 ตีความแบบเคร่งครัด

ส่วนการซื้อหุ้นตามแนว VI
kanit

โพสต์ที่ 16

ส่วนตัวแล้วคิดว่า ธุรกิจที่สร้างขึ้นมาเพื่อเป็นอาหารดำรงชีวิตประจำวันเพราะเป็นเรื่องของวัฏจักรธรรมชาติ จะถือว่าไม่ผิดศีลค่ะ.  แต่ถ้าเหล้าเบียร์ส่วนตัวแล้วเราก็รู้ว่ามันไม่ดี และเป็นปัจจัยที่เป็นความปรารถนา และไม่ได้เกิดผลดีกับร่างกาย คิดว่าผิด ก็จะไม่ลงทุนในหุ้นกลุ่มนี้ ค่ะ
Boyadvance

โพสต์ที่ 17

ตอนแรก ผม ก็คิด แบบนี้ นะครับ
ไม่อยากเป็นเจ้าของกิจการที่สร้างบาป เยอะ
เลยไม่ซื้อพวกธุรกิจเลี้ยง สัตว์

แต่ตอนนี้ เริ่มสงสัยว่า บริษัทที่ผลิตขวด และบรรจุภัณฑ์ให้ เครื่องดื่ม เบียร์ และสุรา นี้ จะเข้าข่าย ผิดด้วยรึป่าวครับ

เพราะ เลี่ยง CPF ซื้อ BJC แทนอ่าครับ
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

ว่าจริง ๆผมไม่เคยคิดลึก ๆแบบนี้เหมือนกัน แต่ถ้าให้ทำธุรกิจบาปกับมือเอง คง

ไม่ทำเหมือนกัน จะว่าไปแล้วก็ไม่เคยซื้อหุ้นบาป แต่ไม่ใช่เพราะทางด้านเหตุผล

ทางศีลธรรม  :oops:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
choosak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

ก่อนจะซื้อหุ้นตัวไหน ผมจะคิดก่อนว่า ถ้าผมเปิดกิจการเองผมจะทำธุรกิจแบบนี้หรือเปล่า ถ้าคำตอบคือ "ไม่" ผมก็ไม่เอาครับ ถือแล้วไม่สบายใจ

โพสต์ที่ 20

ตอนแรก ผม ก็คิด แบบนี้ นะครับ
ไม่อยากเป็นเจ้าของกิจการที่สร้างบาป เยอะ
เลยไม่ซื้อพวกธุรกิจเลี้ยง สัตว์

แต่ตอนนี้ เริ่มสงสัยว่า บริษัทที่ผลิตขวด และบรรจุภัณฑ์ให้ เครื่องดื่ม เบียร์ และสุรา นี้ จะเข้าข่าย ผิดด้วยรึป่าวครับ

เพราะ เลี่ยง CPF ซื้อ BJC แทนอ่าครับ
เตรียมตัวไว้นะครับ
หาก bjc ประมูลคาร์ฟูได้ก็ต้องขายครับ
เพราะคาร์ฟูขายเหล้าเบียร์ไวน์ เหมือน modern trade อื่นๆครับ

ผมเองเตรียมตัวแล้วครับ รอหากประกาศออกมาเท่านั้นครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 21

ใจผมแยากได้marlboroมาก

หรือ เปนเจ้าของอาบอบนวด อันดับหนึ่ง

if it's not illegal,it still being ok
show me money.
Cygnus

โพสต์ที่ 22

[quote="คนแก่มือเก่า"]
ส่วนการซื้อหุ้นตามแนว VI
Cygnus

โพสต์ที่ 23

densin เขียน:อะไรบ้างที่เป็นบุญ โรงพยาบาล ?
บางโรงพยาบาลก็เลือกเฉพาะคนไข้มีเงินนะครับ
บางโรงยกเลิกประกันสังคมเพราะกำไรน้อย ฮ่ะๆ

โพสต์ที่ 24

คนแก่มือเก่า wrote:

ส่วนการซื้อหุ้นตามแนว VI  และถือรอให้ราคาตลาดปรับขึ้นไปสะท้อนความเป็นจริง
เป็น Positive sum game
ไม่น่าจะบาป  เพราะทุกคนได้ประโยชน์เหมือนกัน

ไม่บาปเรื่อง อบายมุข นะครับ

แต่ถ้าอยู่ในธุรกิจที่ผิดศีลตามหัวข้อที่เราคุยกัน อันนี้บาปครับ เพราะ เราวิเคราะห์พื้นฐาน เรารู้ เราเจตนา รู้ทั้งรู้เราเป็นเจ้าของกิจการฆ่าสัตว์ เราเป็นหุ้นส่วน เราได้ผลกำไรจากการฆ่าชีวิตผู้อื่น

เรื่องของ บาป และ รวย มันแล้วแต่มุมมอง แล้วแต่การ เลือก ของแต่ละบุคคลนะครับ เถียงกันไม่มีจบ
เห็นด้วยเต็มที่ครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 25

คิดอีกมุม
ถ้าเราไม่ให้ชีวิตและอาหาร
พวกมันก็ไม่มีการดำรงอยู่
เราสร้างมันเพื่อเปนอาหาร
ศีลธรรม ความสงสาร ยัถากรรม
บางทีมันสีเทาๆแยกจากดำขาวไม่ชัดเจน
show me money.
id18

โพสต์ที่ 26

[quote="witweew"]ผมเองปัจจุบันก็ไม่ซื้อหุ้นในกลุ่มพวกนี้เลย แต่ก่อนเคยถือน้องไก่อยู่ แต่พอนั่งทำ projection เรื่องรายได้ อยากให้รายได้โตมากๆ นึกขึ้นได้ว่า ถ้ารายได้เพิ่มมากขึ้นหมู ไก่ จะตายเพิ่มกี่ล้านตัวเนี่ยะ รู้สึกไม่สบายใจเลยขายหมดเลย พอขายไปแล้วราคา CPF วิ่งขึ้นฟ้าไปเลย มันรู้สึกสบายใจแบบเจ็บใจยังไงก็ไม่รู้
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 27

ถกกันเรื่องนี้ เอาคน 2 ฝั่งมานั่งคุยกันก็ถกกันได้เป็นวันๆ...

โดยส่วนตัวผมไม่ลงทุนในกิจการที่ทำบาปแบบตรงๆ อย่างกิจการ ฆ่าสัตว์ ผลิต ขาย หรือให้บริการสิ่งมัวเมาตรงๆ แต่ถ้าไม่ใช่ทางตรง อย่าง ร้านค้าปลีกที่มีขายเหล้าบ้าง ร้านหนังสือที่มีหนังสือกระตุ้นกามราคะ แบบนี้ถือว่าอยู่ในขอบข่ายที่ลงทุนได้

โพสต์ที่ 28

มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์ไม่น้อยครับ
..........
เพื่อนผมคนนึงที่เป็นกัลยาณมิตร และร่วมอุดมการณ์นี้
บอกเสมอว่า

ความดีทำยาก
ได้เพื่อนร่วมอุดมการณ์อีกคนละครับ
ความดีทำยากจริงๆครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 29

nut776 เขียน:ใจผมแยากได้marlboroมาก

หรือ เปนเจ้าของอาบอบนวด อันดับหนึ่ง

if it's not illegal,it still being ok
I agree

ผมก็มีหุ้นของยาฆ่าแมลง
ผมบาปแย่เลยดิ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Sorgios

โพสต์ที่ 30

[quote="villa"]ปัญหาโลกแตกครับ
CHIN UP, Do not give up !!!
โพสต์โพสต์