ทำไมต้องขายเมื่อราคาสูงกว่าราคาพื้นฐานมากๆด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
bluecode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมต้องขายเมื่อราคาสูงกว่าราคาพื้นฐานมากๆด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

ทำไมไม่ถือต่อไปเรื่อยๆละครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
aviruth

โพสต์ที่ 2

แล้วใครจะมาซื้อต่อครับ คือมันเสียโอกาส แทนที่จะขายทำกำไร แล้วเอาเงินไปซื้อตัวอื่นที่มันยังต่ำกว่าพื้นฐาน
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
tradtrae

โพสต์ที่ 3

สำหรับผม ผมมองว่า ราคาต้นทุนที่เราถือ เท่าไหร่ และ ประวัติเงินปันผลที่บริษัทจ่าย จ่ายเท่าไหร่ ครับ

ถ้าเราถือต้นทุนที่ต่ำ และประวัติการจ่ายเงินปันผลดี หากราคาตลาดเกินพื้นฐานมากๆ มีแนวโน้มที่จะร่วง ผมก็ไม่กลัวที่จะถือต่อ เพื่อรอเงินปันผล และคิดว่าราคาคงไม่ร่วงมาถึงจุดที่เราถือหรอก

แต่ถ้าเราถือต้นทุนที่ค่อนข้างสูง เทียบกับเงินปันผลแล้ว % ไม่เยอะ แนวโน้มหุ้นราคาตก ก็จะขายทิ้งทำกำไรแล้วเอาไปลงในตัวที่เรามั่นใจดีกว่าครับ
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

สำหรับผมแล้วผมคิดว่าสิ่งที่น่ากลัวที่สุดก็คือตัวเราเองครับ เจอกับตัวเองมาแล้ว ถือหุ้นที่ตัวเองคิดว่าดีแล้วแต่พอมันขึ้นมามากก็คิดว่ามันเกินพื้นฐานแล้วก็เลยขายไป แต่มาวันนี้มันกลับขึ้นไปอีกเยอะเลย น่าเศร้าใจอาจจะเป็นอย่างที่พี่sai พูดไว้จริงๆว่าเรามองมันสั้นไปครับ  เจ็บใจมากครับ
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 5

นั่นหน่ะดิ  ขายทำไม
navapon

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้บางตัวในพอร์ตมันยั่วใจให้ขายจริง ได้แต่ท่องไว้ในใจ ห้ามขาย ห้ามขาย เห็นด้วยกับคุณtradtrae แต่ตัวผม ถ้าจะขายคงไม่ขายหมด คงขายแค่บางส่วน และรอไปก่อนครับ (ยังไม่รู้ว่าเมื่อไหร่เหมือนกัน จะให้นานสัก 10ปีมั้ง ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า)
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ไม่ว่าสูงหรือต่ำกว่าพื้นฐาน
สุดท้ายมันต้องวิ่งเข้าหาพื้นฐาน

ใกล้เคียงกีบน้ำรักษาระดับ
show me money.
Tooman

โพสต์ที่ 8

ถ้ามันหนักก็ไม่ต้องถือ  ถ้าไม่หนักก็ถือต่อไป
Nuthor

โพสต์ที่ 9

การที่ราคามันสูงกว่าพื้นฐานก็หมายถึงราคามันแพงกว่าความเป็นจริง
หากเราพบว่ามีหุ้นดีที่ราคาต่ำกว่าพื้นฐานอยู่ก็น่าที่จะขายแล้วไปถือตัวที่ถูกกว่าแทนนะครับ
นพพร

โพสต์ที่ 10

เป็นผมถ้าไม่รีบอยากได้เงิน ก็จะไม่ขายเหมือนกันนะ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
picklife

Re: ทำไมต้องขายเมื่อราคาสูงกว่าราคาพื้นฐานมากๆด้วยครับ

โพสต์ที่ 11

bluecode เขียน: ทำไมต้องขายเมื่อราคาสูงกว่าราคาพื้นฐานมากๆด้วยครับ
ทำไมไม่ถือต่อไปเรื่อยๆละครับ
ขั้นแรกต้องถามว่าพื้นฐานนี้ดูจากอะไรครับ?
PBV PE หรือDCFครับ สิ่งที่ต้องระวังสำหรับตอนขายผมว่าพื้นฐานที่คุณคิดนั้นมันผิดหรือปล่าว?

ขั้นสองถ้ามั่นใจมากๆว่าพื้นฐานที่เราคิดนั้นถูกแน่ๆ
เช่นหุ้นที่แพงมากก็จริงแต่หากพื้นฐานยังคงดีอยู่เหมือนที่ดร.และบัฟเฟตชอบถือ ถ้าเรายังถืออยู่เราก็ได้ผลตอบแทนพอๆกับการเติบโตบริษัทครับ ซึ่งถ้าพอใจก็ไม่มีจำเป็นต้องขายครับ แต่หากไม่พอใจอยากได้มากกว่านั้นหรือกลัวมันไม่แพงอยู๋แบบนั้นตลอดไป หรือไปเจอตัวที่มันถูกกว่ามากๆ จากราคาถูกพร้อมที่จะดันมาสู๋ราคาปานกลางหรือแพง หรือบริษัทที่กำไรเติบโตมากๆจนแม้นวันนี้จะราคากลางๆแต่ถ้ามองไปที่อนาคตก็ถูกมากๆ

ก็ต้องถามว่ามีเหตุผลอะไรที่จะไม่ซื้อครับ? ซึ่งถ้าอยากซื้อมากๆแต่ไม่ตังมีแต่หุ้นในพอร์ทก็ต้องถามต่อว่ามีเหตุผลอะไรที่จะไม่ขายละครับ?
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
win4vi

โพสต์ที่ 12

ขอแชร์แบบมือใหม่ด้วยคนครับ

ผมว่าถ้าเรามีมาตรฐานในการซื้อขายของเราไว้แล้วคงไม่ต้องไปเสียดายอะไรมากกับการขายตัวนั้นไป เพราะเรารักษามาตรฐานของเราไว้ได้อย่างมั่นคง  และมันคงเป็นเกราะป้องกันอย่างดีในการอยู่แบบ vi ใช้หรือป่าวครับ
วิน บางใหญ่....ครับ
Boyadvance

โพสต์ที่ 13

ผมว่า มันขึ้น อยู่กับ timeline นะครับ
สมมุติ กะไว้ว่า อีก 3 ปี ราคาจะ 13 บาท
แต่บังเอิญว่า ปีนี้ ราคา ขึ้นมาแล้วที่ 13 บาท
แบบนี้ น่าจะขาย นะครับ  นอกจากว่า เรามั่นใจว่า
ช่วง 3 ปีที่ถือ เนี่ยเป็น ข้างขึ้นของบริษัทและหลังจาก 3 ปี ไปแล้ว บริษัท จะคงเติบโต ไปอีกนาน แบบนี้ก็ ไม่จำเป็นต้องขาย ก็ได้ครับ

แต่ถ้า คิดไว้แค่ ปีนี้ ราคา ควรจะ 8 บาท
แต่ปีนี้ ราคาขึ้นมาเป็น 13 บาท
มองว่า มันเกินราคา พิ้นฐานมามากแล้ว เกือบเท่าตัว
เลยคิดจะขาย  แบบนี้ ไม่ผิดอะไร
แต่คุณจะพลาดโอกาสที่ ยังไม่ได้คิดไว้ในระยะยาว ของบริษัท หากว่าเป็นบริษัทที่มีการเติบโต อย่างมั่นคง

นอกเสียจาก คุณมีบริษัท ใหม่ในดวงใจ ที่สามารถ ทำกำไรเยอะๆ
ได้อีกในเวลาที่สั้นกว่า เช่น 6 เดือน แทนที่จะรออีก 2 ปี
แบบนี้ ผมก็แนะนำ ให้ขายไปบางส่วน แล้วค่อยกลับมาซื้อ คืนภายหลัง

แต่ก็นั้นแหละครับ ไม่มีใครสามารถ ทำนาย ราคาหุ้นในวันที่จะซื้่อ คืนได้ วันนั้น อาจจะแพงกว่าวันนี้
โพสต์โพสต์