วิธีคิดผลตอบแทน แบบเงินต้นไม่เท่าเดิม คิดอย่างไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ko_hisashi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วิธีคิดผลตอบแทน แบบเงินต้นไม่เท่าเดิม คิดอย่างไงครับ

โพสต์ที่ 1

ทราบว่าการคิด วิธีคิดผลตอบแทน ของการลงทุน แบบเงินต้นไม่เท่าเดิมคิดอย่างไงครับ

คือสมมุติว่าเราลงเงินครั้งแรก 600,000 บาท ณ.วันที่ 15 มี.ค.2552

แล้วเราแล้วเราใส่เงินเพิ่มตลอดคือเพิ่มเงินสดทั่งสิ่น 3,195,000 บาท

ณ.วันที่ 15 ต.ค.2553 คือประมาณ 1 ปี 8 เดือน

แต่จำนวนเงิน ณ.วันที่ วันที่ 15 ต.ค.2553 เรามีเงินในพอร์ตทั่งสิ้น

รวมเงินปันผลด้วย 5,320,000 บาท แล้วเรามีผลตอบแทน จากการลงทุน

เท่าไรครับ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

มีอยู่ 2 วิธีที่ผมคิดว่า ok นะ

1. NAV คิดว่าตอนลงทุนครั้งแรกมีหน่วยลงทุนหน่วยละ 10 บาท ต่อมาถ้าใส่เงินเพิ่มหรือเอาเงินออกให้คิด NAV ณ วันนั้นแล้วทำเหมือนซื้อขาย หน่วยลงทุน
2. Avg. Outstanding คิดกว่าในแต่ละปีมีเงินที่ลงทุนไปเท่าไหร่ในแต่ละวันแล้วคิดค่าเฉลี่ยรายวันออกมาก
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ถ้าจำได้ว่าเพิ่มเงินวันไหนก็ใช้วิธีคิดมูลค่าปัจจบันเปรียบเทียบเอาก็ได้ครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
appendix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ให้คิดแยกเป็นช่วงๆครับ ทุกๆครั้งที่มีการใส่เงินเพิ่มหรือลดก็คิดทีนึง แล้วจึงนำเอาผลตอบแทนที่ได้แต่ละช่วงมารวมกัน เช่น 3 เดือนแรก ได้ 20% แล้วมีการเพิ่่มเงิน อีก 6 เดือนต่อมาได้ 15% ก็จะได้ผลตอบแทน "ต่อปี" เป็น (1.20*1.15*-1)*(12/9) ประมาณนี้ครบ เขาเรียก Time-Weighted Average Return
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 5

appendix เขียน:ให้คิดแยกเป็นช่วงๆครับ ทุกๆครั้งที่มีการใส่เงินเพิ่มหรือลดก็คิดทีนึง แล้วจึงนำเอาผลตอบแทนที่ได้แต่ละช่วงมารวมกัน เช่น 3 เดือนแรก ได้ 20% แล้วมีการเพิ่่มเงิน อีก 6 เดือนต่อมาได้ 15% ก็จะได้ผลตอบแทน "ต่อปี" เป็น (1.20*1.15*-1)*(12/9) ประมาณนี้ครบ เขาเรียก Time-Weighted Average Return
ช่วยอธิบาย สูตรคำนวนหน่อยครับ

1.20 1.15 พอเข้าใจ แต่ -1 มาจากไหนครับ
แล้ว 12/9 มีที่มายังไง 3 กับ 6 เดือนหายไปไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
kmphol

โพสต์ที่ 6

ลองคิดแบบIRR internal rate return ดีไหมครับ

ส่วนตัวผมคิดผลตอบแทนต่อเดือน เพราะผมมีเงินลงในธุรกิจอื่นด้วย เงินมันเลยหมุนไปหมุนมาไม่แน่ไม่นอนว่าจะอยู่ในหุ้นแค่ไหน นานเท่าไร ลองใช้เอกเซลแล้วเข้าสูตรIRR ดูก็ได้ครับ ลองดู ตัวอย่างข้างล่างดูครับ
แต่การคิดผลตอบแทนแบบนี้มันเป็นแบบต่อเดือนที่บอกเราว่าช่วงเวลาที่เงินเราอยู่ในตลาดหุ้นมันให้ผลตอบแทนต่อเดือนเป็นเท่าไหร่ แต่ถ้าเราต้องการดูแบบเป็นปีแล้วเอา12 ไปคูณ ความคลาดเคลื่อนมันค่อนข้างสูงนะครับ เพราะเรานับระยะเวลาที่เงินมันอยู่ในตลาดเป็นรายเดือน

CF_IN sell  CF_OUT buy   TOTAL
1-ม.ค.-53      0.00     -2,075,893.91  2,075,893.91 1-ก.พ.-53   40,684.60 0.00 40,684.60  1-มี.ค.-53  464,646.15  -1,674,107.64 1,209,461.49 1-เม.ย.-53   20,924.80    -308,744.74 -287,819.94 1-พ.ค.-53  746,249.38 0.00 746,249.38 CF_IN sell  เงินที่ได้จากการขายหุ้นและปันผล
CF_OUT buy เงินที่ใช้ในการลงทุนซื้อหุ้น (ในเดือน มค ผมเอามูลค่าในตลาดตอนสิ้นปีถือเป็นเงินลงทุนในเดือนแรกของปี)
TOTAL ผลรวมของCF_IN sell  CF_OUT buy
ko_hisashi

โพสต์ที่ 7

ท่าน kmphol ครับ วิธี IRR คิดอย่างไงครับ แล้วใช้เครื่องคำนวนได้ไหมครับ

คิดอย่างไงครับในเครื่องคำนวนนะครับ ดูจากตัวอย่างงงครับ

ขอบคุณมากครับ
picklife

Re: วิธีคิดผลตอบแทน แบบเงินต้นไม่เท่าเดิม คิดอย่างไงครับ

โพสต์ที่ 8

ko_hisashi เขียน:ทราบว่าการคิด วิธีคิดผลตอบแทน ของการลงทุน แบบเงินต้นไม่เท่าเดิมคิดอย่างไงครับ

คือสมมุติว่าเราลงเงินครั้งแรก 600,000 บาท ณ.วันที่ 15 มี.ค.2552

แล้วเราแล้วเราใส่เงินเพิ่มตลอดคือเพิ่มเงินสดทั่งสิ่น 3,195,000 บาท

ณ.วันที่ 15 ต.ค.2553 คือประมาณ 1 ปี 8 เดือน

แต่จำนวนเงิน ณ.วันที่ วันที่ 15 ต.ค.2553 เรามีเงินในพอร์ตทั่งสิ้น

รวมเงินปันผลด้วย 5,320,000 บาท แล้วเรามีผลตอบแทน จากการลงทุน

เท่าไรครับ
ผมคิดง่ายๆเลยครับเพราะละเอียดไปก็ไม่รู็เอาไปทำอะไร
กำไร=5.32-3.195=2.125ลบ.
ต้นทุน=0.6+(3.195-0.6)/2=1.8975
%กำไร=2.125/1.8975=112%

จริงๆควรคิดทุกสิ้นปีนะครับจะได้returnต่อปี
คิดเป็นReturnต่อปี=112*1/1.67=67%ต่อปีครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
kmphol

โพสต์ที่ 9

IRR ใช้สเปรดชีตพวกเอกเซลคำนวนจะสะดวกกว่าครับ
ตัวอย่างที่ผมวางให้ดู บรรทัดมันเคลื่อนครับ ดูแล้วเลยงง
ผมเองก็โพสรูปไม่เป็นด้วย ถ้าสะดวกให้อีเมลมา ผมส่งไฟล์เอกเซลตัวอย่างไปให้ดีกว่าไหมครับ
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

Re: วิธีคิดผลตอบแทน แบบเงินต้นไม่เท่าเดิม คิดอย่างไงครับ

โพสต์ที่ 10

picklife เขียน:
ko_hisashi เขียน:ทราบว่าการคิด วิธีคิดผลตอบแทน ของการลงทุน แบบเงินต้นไม่เท่าเดิมคิดอย่างไงครับ

เท่าไรครับ
ผมคิดง่ายๆเลยครับเพราะละเอียดไปก็ไม่รู็เอาไปทำอะไร
กำไร=5.32-3.195=2.125ลบ.
ต้นทุน=0.6+(3.195-0.6)/2=1.8975
%กำไร=2.125/1.8975=112%

จริงๆควรคิดทุกสิ้นปีนะครับจะได้returnต่อปี
คิดเป็นReturnต่อปี=112*1/1.67=67%ต่อปีครับ
ผมเองก็ใช้วิธีเดียวกับพี่ picklife ครับ แต่ทำแบบปีต่อปี จะทไให้เรารู้ผลตอบแทนต่อปีด้วย
เงินที่ใส่เพิ่มตลอดทั้งปี คิดถัวเฉลี่ยถ่วง นน ด้วยเวลาแบบหยาบๆ คือ หาร2 พอครบปี ก็เอาจำนวนเงินที่มีทั้งหมดมาเป็นทุนตั้งต้นใหม่ แล้วทำซ้ำวิธีเดิมครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
appendix

โพสต์ที่ 11

กล้วยไม้ขาว เขียน:
appendix เขียน:ให้คิดแยกเป็นช่วงๆครับ ทุกๆครั้งที่มีการใส่เงินเพิ่มหรือลดก็คิดทีนึง แล้วจึงนำเอาผลตอบแทนที่ได้แต่ละช่วงมารวมกัน เช่น 3 เดือนแรก ได้ 20% แล้วมีการเพิ่่มเงิน อีก 6 เดือนต่อมาได้ 15% ก็จะได้ผลตอบแทน "ต่อปี" เป็น (1.20*1.15*-1)*(12/9) ประมาณนี้ครบ เขาเรียก Time-Weighted Average Return
ช่วยอธิบาย สูตรคำนวนหน่อยครับ

1.20 1.15 พอเข้าใจ แต่ -1 มาจากไหนครับ
แล้ว 12/9 มีที่มายังไง 3 กับ 6 เดือนหายไปไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
-1 ก็เป็นแค่การปรับให้อยู่ในรูปของ % ที่เราคุ้นเคยครับ (อาจ*100 ด้วยก็ได้) ส่วน 12/9 ก็เป็นแค่การปรับเต็มปี 12 เดือนจากเวลาที่ผ่านไป 6+3=9 เดือน ครับ
appendix

โพสต์ที่ 12

ออ ผมพิมพ์ผิดเอง จึงทำให้งงครับ -1 ไม่มี * ครับ ขออภัย
ko_hisashi

โพสต์ที่ 13

kmphol เขียน:IRR ใช้สเปรดชีตพวกเอกเซลคำนวนจะสะดวกกว่าครับ
ถ้าสะดวกให้อีเมลมา ผมส่งไฟล์เอกเซลตัวอย่างไปให้ดีกว่าไหมครับ
อีเมลครับ [email protected]

ขอบคุณมากครับ
ko_hisashi

โพสต์ที่ 14

[/quote]ผมคิดง่ายๆเลยครับเพราะละเอียดไปก็ไม่รู็เอาไปทำอะไร[/quote]

ที่ผมอยากคิดแบบละเอียดครับ เพราะเพือเอาไปเปรียบเทียบกับการลงทุนอย่างอื่น

ด้วยนะครับ แต่แบบ ท่าน picklife ง่ายดีครับ ขอบคุณครับ
ko_hisashi

โพสต์ที่ 15

คิดเป็นReturnต่อปี=112*1/1.67=67%ต่อปีครับ[/quote]

1.67 นี้มาจากไหนครับ
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 16

ko_hisashi เขียน:
1.67 นี้มาจากไหนครับ
1.67 ก็คือ 1 ปี 8 เดือนครับ
20 เดือน หารด้วย 12 เดือน เท่ากับ 1.67

จริงๆใน Excel spreadsheet มี function XIRR ครับ
คุณ Ko สามารถที่จะทำตาราง โดยมี column วันที่ กับ column จำนวนเงิน
โดยเงินที่ใส่เข้าไปเป็นลบ ส่วนเงินที่มีทั้งหมดปัจจุบัน เป็นบวก

เช่น

1/1/2010         - 500,000     (เงินเริ่มลงทุน)
4/4/2010         - 250,000     (ใส่เงินเพิ่ม)
12/7/2010       - 250,000     (ใส่เงินเพิ่ม)
7/10/2010       1,300,000     (มูลค่า port ปัจจุบัน)

แล้วใช้ function XIRR(ชุดข้อมูลเงิน,ชุดข้อมูลวันที่,อัตราผลตอบแทนประมาณ)

ก็จะได้ว่า ผลตอบแทนต่อปี เป็น 57% ครับ

ลองทำดูครับ
Alastor

โพสต์ที่ 17

ko_hisashi เขียน:
1.67 นี้มาจากไหนครับ[/quote]
น่าจะต้องถอด root มากกว่าหารนะครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Alastor

โพสต์ที่ 18

การใช้ time-weighted average จะติดความไม่สะดวกที่ต้องคำนวณบ่อยๆเนื่องจากมีปันผลครับ เพราะถ้ามีกระแสเงินสดจากปันผลเข้ามาก็ต้องคำนวณผลตอบแทนทีนึง

ส่วน IRR function นั้น ถ้ามีกระแสเงินสดเข้าออกมากๆระหว่างปี ผมไม่แน่ใจว่า Excel จะคำนวณออกนะ ถ้าจะให้ถูกต้อง ต้องกรอกว่าแต่ละวันมีกระแสเงินสดเข้าออกเท่าใด วันไหนไม่มีก็ต้องใส่เป็น 0 แล้วค่อยยกกำลัง return rate ที่ได้ด้วยจำนวนวันอีกทีเพื่อให้เป็นผลตอบแทนรายปี

มันไม่ง่ายนะครับ วิธีง่ายสุดที่ผมใช้อยู่คือ Avg.Outstanding อ่ะครับ NAV พอดีคิดวิธีผูกสูตรไม่ออก
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 19

Alastor เขียน:การใช้ time-weighted average จะติดความไม่สะดวกที่ต้องคำนวณบ่อยๆเนื่องจากมีปันผลครับ เพราะถ้ามีกระแสเงินสดจากปันผลเข้ามาก็ต้องคำนวณผลตอบแทนทีนึง

ส่วน IRR function นั้น ถ้ามีกระแสเงินสดเข้าออกมากๆระหว่างปี ผมไม่แน่ใจว่า Excel จะคำนวณออกนะ ถ้าจะให้ถูกต้อง ต้องกรอกว่าแต่ละวันมีกระแสเงินสดเข้าออกเท่าใด วันไหนไม่มีก็ต้องใส่เป็น 0 แล้วค่อยยกกำลัง return rate ที่ได้ด้วยจำนวนวันอีกทีเพื่อให้เป็นผลตอบแทนรายปี

มันไม่ง่ายนะครับ วิธีง่ายสุดที่ผมใช้อยู่คือ Avg.Outstanding อ่ะครับ NAV พอดีคิดวิธีผูกสูตรไม่ออก
XIRR โลดครับพี่
Alastor

โพสต์ที่ 20

picatos เขียน: XIRR โลดครับพี่
โอ๊ยๆ ผมใช้แต่ Excel 2003 อ่ะ ตกยุคไหมเนี่ย
จะให้ upgrade ก็กลัว analysis file เป็นร้อยๆจะมีที่เจ๊งครับ เคยลองใช้ 2007 เป็น Excel 2003 file ที่ใหญ่มากๆแล้ว hang นะ
atsu

โพสต์ที่ 21

Alastor เขียน:
picatos เขียน: XIRR โลดครับพี่
โอ๊ยๆ ผมใช้แต่ Excel 2003 อ่ะ ตกยุคไหมเนี่ย
จะให้ upgrade ก็กลัว analysis file เป็นร้อยๆจะมีที่เจ๊งครับ เคยลองใช้ 2007 เป็น Excel 2003 file ที่ใหญ่มากๆแล้ว hang นะ
:lovl:  เหมือนผมเลย ผมก็ใช้แต่ 2003 เลยไม่เคยรู้ว่ามี function นี้
ตอนแรกยังลองไปหาดูใน 2003 เลยหาไม่เจอ  :oops:  :oops:  :oops:

เมื่อกี้ลองใช้ใน 2007 แล้วสุดยอดเลย function นี้เจ๋งมากๆ
ขอบคุณพี่ zephyr กับ ตี่ มากที่แนะนำ
ปกติผมก็คิดคร่าวๆแบบพี่ picklife แหละ

ว่าแต่ไอ้ข้อมูล guess อันสุดท้ายมันจะให้เราใส่ทำไมอ่ะครับ :?:
XIRR(values,dates,guess) ลองเปลี่ยนมั่วๆผลลัพธ์ก็ไม่ได้เปลี่ยน
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 22

XIRR มันมีมานานแล้วนะครับ... ผมใช้มันตั้งแต่ผมเริ่มลงทุนเมื่อปี 2003-2004.... ตอนนั้นยังใช้ Excel 97 อยู่มั้ง ถ้าจำไม่ผิด...

Function นี่ดีมากมาย... แค่ใส่วันที่ กับ Cashflow ก็ได้อัตราผลตอบแทนเลย... ส่วนไอ้ guess นี่... กรณีที่อัตราผลตอบแทนมันมีโอกาสที่จะเกิดไดเวอร์เจ๊งโซลูชั่น เลยอาจจะต้องใส่ค่า guess เข้าไปเพื่อช่วยแก้กรณีหาคำตอบบ่ได้...

ส่วน NAV นี่ผมก็ทำเหมือนกัน... เพราะว่าในพอร์ตมีเงินของคนในครอบครัวอยู่ด้วย เลยต้องแบ่งให้เป็นสัดเป็นส่วนว่าของแต่ละคนเป็นเท่าไหร่ เลยจำเป็นต้องทำ...

แต่ถ้าเป็นเงินของตัวเองอย่างเดียว แล้วไม่อยากมา Track ออกมาเป็น Graph สวยๆ แบบที่กองทุนรวมเอามาเทียบกับดัชนีตลาดลักทรัพย์ ก็ไม่จำเป็นต้องทำเป็น NAV เหรอมั้งครับ... เพราะ เหนื่อยต้องมานั่ง Update มูลค่าพอร์ตทุกวัน แถม update ช่วงแรกๆ มันจะเกิดกิเลสเยอะ และอาจทำให้เราซื้อขายมากเกินความจำเป็น... ต้องทำไปนานๆ ถึงจะตัดความโลภความกลัวออกไปจากการ update NAV รายวันได้...
Onokung

โพสต์ที่ 23

คิดเหมือนพี่ ปิ๊ก ครับ
หยาบๆ พอเห็นภาพ พอ
เพราะไม่รู้จะละเอียดไปทำไม  :roll:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
appendix

โพสต์ที่ 24

ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ครับ IRR (Money-Weighted)  อาจจะให้ภาพเชิงประสิทธิภาพที่บิดเบี้ยว แต่จะให้ภาพเชิงผลสุดท้ายที่ดี เพราะจะเวทจำนวณเงินเข้าไปด้วย เช่นหากเราได้ผลตอบแทนในช่วงที่เพิ่มเงินเข้าไปมากสูง ก็จะทำให้ IRR สูงผิดปกติ และตรงกันข้ามในทางกลับกัน ส่วน NAV  นั้นก็คือ Time-Weighted นั้่นเองก็จะเป็นไปในลักษณะตรงข้าม คือเป็นตัวบ่งชี้ประสิทธิภาพได้ดี หากเราต้องการวัดประสิทธิภาพเพื่อเปรียบเทียบ ต้องใช้ Time-Weighted ครับ หากต้องการรู้ผลประกอบการแบบเบ็ดเสร็จรวบยอดก็ใช้ IRR
witweew

โพสต์ที่ 25

ผมใช้ function XIRR ในโปรแกรม EXCEL เป็นการคำนวนผลตอบแทนแบบทบต้น โดยอักษร A, B, C และ 1, 2, 3 เป็น Column & Row ในโปรแกรม EXCEL นะครับ

A                     B                   C
1     Date                Cash         ผลตอบแทน
2  1-Oct-09        -200,000                         -->ใส่เงินลงทุน 200,000
3  31-Dec-09       210,000         21.62%   --> =XIRR(B2:B3,A2:A3)
4  1-Jan-10         -210,000                        --> ยกยอดเงินลงทุนปีที่แล้วมา
5  27-Jul-10        -100,000                        --> ใส่เงินลงทุน 100,000
6 27-Aug-10        350,000         26.93%   --> =XIRR(B2:B6,A2:A6)

กรณีเพิ่มเงินลงทุนให้ใส่วันที่และใส่เครื่องหมายเป็น - ลงไป ถ้ามีการถอนเงินออกไปเที่ยวเล่น ก็ให้ใส่วันที่และก็ใส่ค่าเป็น + พอถึงสิ้นปีหรือวันที่เรานึกครึ้มใจอยากคำนวณผลตอบแทน ก็ให้ใส่วันที่นั้นๆแล้วก็ใส่มูลค่า port ทั้งหมดของเรา โดยในตัวอย่างผมลองคำนวณวันที่ 31-Dec-09 และ 27-Aug-10 ซึ่งจะได้ผลตอบแทน ผลตอบแทนปี 09 = 21.62% และผลตอบแทนทบต้นตั้งแต่เริ่มลงทุนถึงวันที่ 27 Aug 10 คือ 26.93%

และกรณีเริ่มต้นปีใหม่ ก็ให้ยกมูลค่า port ของปีที่แล้วมาใส่อีกปีนึงครับ ตัวอย่างคือวันที่ 31-Dec-09 port มีมูลค่า 210,000 บาท พอขึ้นวันที่ 1-Jan-10 ผมก็ยกยอดมาเลยแต่กลับตัวเลขเป็น -210,000 ก็เหมือนกับผมเอาเงินทั้งหมดมาลงทุนใหม่ครับ  :P
kmphol

โพสต์ที่ 26

[quote="witweew"]ผมใช้ function XIRR ในโปรแกรม EXCEL เป็นการคำนวนผลตอบแทนแบบทบต้น โดยอักษร A, B, C และ 1, 2, 3 เป็น Column & Row ในโปรแกรม EXCEL นะครับ
kmphol

โพสต์ที่ 27

ได้ลองใช้ของใหม่ (1) XIRR คิดผลตอบแทนของผมตั้งแต่ต้นปีนี้ถึงสิ้นเดือน กย ได้เท่ากับ 50.91%ต่อปี

แต่ถ้าใช้วิธี เดิมที่ใช้อยู่คือ (2)IRR รายเดือน=3.83%ต่อเดือน เทียบเป็รายปีเท่ากับ3.83*12= 45.96%ต่อปี

แต่ถ้าลองคิดแบบ (3)
ผลรวมเงินที่ได้จากตลาดหุ้น(ขายหุ้น)ตั้งแต่ต้นปีรวมกับมูลค่าพอรทตอนสิ้นเดือน กย  - ผลรวมเงินที่ใส่เข้าไปในตลาดตั้งแต่ต้นปีจนถึงสิ้นเดือน กย =28.32% ที่ดูน้อยเพราะคิดเพียง9เดือน แต่ถ้าคิดเทียบเป็นต่อปี =28.32*(12/9)=37.76%ต่อปี

แต่ทั้งสามตัวเลขที่ได้ในแต่ละวิธี ความแตกต่างกันหลายเปอเซนต์เชียว

ไม่รู้ว่าควรใช้ตัวเลขไหนเป็นเกณฑ์ดี
ใครบอกได้ถึงสาเหตุของความแตกต่างของตัวเลขทั้งสามได้ช่วยตอบทีครับ
ko_hisashi

โพสต์ที่ 28

คุณ kmphol สงสัยเหมือนผมเลยครับ

แล้วผลตอบแทน ของ ดร.นิเวศน์ ที่ลงในหนังสือตีแตก แล้วผมตอบแทน

ที่เราอ่านๆกันของ ในหนังสือ ของ บัฟเฟตต์ , ปีเตอร์ ลินช์ , ผลตอบแทน-

ของกอนทุนต่างๆ(กองทุนเปิด) คิดแบบไหนครับ ที่เขาใช้เป็นมาตฐานกันครับ
witweew

โพสต์ที่ 29

[quote="kmphol"]ได้ลองใช้ของใหม่ (1) XIRR คิดผลตอบแทนของผมตั้งแต่ต้นปีนี้ถึงสิ้นเดือน กย ได้เท่ากับ 50.91%ต่อปี

แต่ถ้าใช้วิธี เดิมที่ใช้อยู่คือ (2)IRR รายเดือน=3.83%ต่อเดือน เทียบเป็รายปีเท่ากับ3.83*12= 45.96%ต่อปี

แต่ถ้าลองคิดแบบ (3)
ผลรวมเงินที่ได้จากตลาดหุ้น(ขายหุ้น)ตั้งแต่ต้นปีรวมกับมูลค่าพอรทตอนสิ้นเดือน กย
kmphol

โพสต์ที่ 30

[quote="witweew"]ผมใช้ function XIRR ในโปรแกรม EXCEL เป็นการคำนวนผลตอบแทนแบบทบต้น โดยอักษร A, B, C และ 1, 2, 3 เป็น Column & Row ในโปรแกรม EXCEL นะครับ
โพสต์โพสต์