แนวทางการลงทุนกับแนวทางการเล่นตามตลาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
แมงเม่าจ้าวเวหา
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แนวทางการลงทุนกับแนวทางการเล่นตามตลาด

โพสต์ที่ 1

ผม ซึ่งสถาปนาตัวเองเป็นนักลงทุน(จริงๆ) และก็เป็นนักลงทุนแนว VI ตั้งแต่แรกของการค้นพบการลงทุนเลยก็ว่าได้(เพราะอะไรนั้นท่านๆทั้งหลายคงจะตอบตัวเิองได้ทั้งนั้น ผมคงไม่ต้องบรรยายเสริม เดี๋ยวจะีรกกระทู้ ซ่ะป่าวๆๆ) ซึ่งการศึกษาของผมใช้เวลากว่า 3-5 ปี กว่าจะมี Portfolio ของตัวเอง(ขออภัยอย่างยิ่งที่ต้องใช้ภาษาอังกฤษทับศัพท์)  ผมอ่านหลักการและติดตามเว็บนี้มานานมาก (ผมเข้าใจว่าอย่างนั้นนะ)

จนกระทั่งเมื่อไม่นานมานี้ เว็บของเรา(ผมเข้าใจว่าเป็นของเรา ร่วมทั้งผมด้วย) ต้องมีการจัดการเรื่องของระเบียบสมาชิก จึงสามารถเข้ามาอ่านและแสดงความเห็นในส่วนของ กระทู้ได้

มันก็เป็นการดี(และผมมันใจว่ามันควรจะเป็นเช่นนั้น)

แต่หลังจากนั้น เท่าที่สังเกตุ ปรากฏว่ามีกระทู้ แนวเชียร์หุ้น หรือไม่ก็แนวว่าซื้อ xxxxx  บาท หรือ ติดดอยที่ราคา XXXXX บาท จะทำไงดี หรือ อะไรก็ตาม ซึ่งไม่เกี่ยวกับการดำเิินินงานของ บริษัท หรือเกี่ยวข้องกับกิจการเลยแม้แต่น้อยมากขึ้นๆ และก็มากขึ้นเรื่อยๆ  ซึ่งการทำเช่นนี้ ผมว่าไม่เหมาะสมเป็นอยางยิ่งสำหรับแนวทางการลงทุน และแนวทางสำหรับเว็บของเราๆทั้งหลาย

****ผมคงไม่สามารถขอร้องหรือบอกว่าใครควรทำหรือไม่ควรทำอะไรได้ เพราะโลกไซเบอร์ เปิดกว้างสำหรับทุกๆ คน***  

แต่ผมอยากขอแค่ว่า ถ้าท่านมีเจตนา จะกระทำการณ์เช่นข้างต้น ท่านก็ควรไปทำที่อื่น อย่ามาทำที่เว็บแห่งนี้เลยนะขอรับ
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

เข้าใจเจตนาดีของ จขกท ครับ แต่ผมเข้าใจว่าเรื่องนี้ทางสมาชิกได้พูดกันหลายรอบแล้วและคิดว่าสมาชิกคงเข้าใจดีกันทุกคนแล้วครับ  :lol:  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
หมักเตา
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เริ่มลังเล และ ไม่แน่ใจ ครับ

เว็บบอร์ดมันมีสเน่ห์ในตัวเอง ที่ทำให้มันแตกต่างจากหนังสือ หนังสือพิมพ์ นิตยสาร วารสาร ฯลฯ

ตลาดหุ้นก็เป็นสถานที่ที่มีสเน่ห์ไม่แพ้กัน

พอจับมารวมกันเข้า เว็บบอร์ดที่เป็นเสมือนกระจกสะท้อนภาพทุกมุมของตลาดหุ้น เลยยิ่งมีความน่าสนใจเป็นทวีคูณ

แต่ก็ไม่ว่ากันครับ ได้อย่างเสียอย่าง ถ้ามีไว้อ่าน แล้วทำให้อ่านได้รื่น อ่านได้เร็ว มันก็ประหยัดเวลาดีครับ
โพสต์โพสต์