ถ้าเกิดเหตุการณ์ปี 40 อีกครั้ง ชาว VI จะรอดมั๊ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatree
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าเกิดเหตุการณ์ปี 40 อีกครั้ง ชาว VI จะรอดมั๊ย

โพสต์ที่ 1

หากเกิดเหตุการณ์ปี 40 อีกครั้ง ชาววีไอจะขาดทุนมั๊ยครับ แบบประเภท set จาก 1700 เหลือ 200+ แล้วสิ่งที่เราควรจะทำคืออะไร และเราจะรู้ได้อย่างไรว่าถึงเวลานั้นแล้ว ผมคิดว่าเราควรจะ expect for the best but prepare for the worst คือหวังผลเลิศ แต่เตรียมพร้อมสำหรับหายนะ พอดีผมมือใหม่ครับ เลยอยากจะเตรียมตัวไว้ก่อน ไม่อยากลงทุนเพลินจนกระทั่งกว่าจะรู้ตัวก็ขาดทุนมหาศาล เพราะปรับตัวไม่ทัน และไม่มีกลยุทธ์ในการถอย รบกวนผู้รู้ช่วยแบ่งปันด้วยนะครับ เพื่อมือใหม่อย่างผมและหลายๆท่านจะได้ปลอดภัยในการลงทุน[/quote]
โดนแบนตลอด

Re: ถ้าเกิดเหตุการณ์ปี 40 อีกครั้ง ชาว VI จะรอดมั๊ย

โพสต์ที่ 2

chatree เขียน:หากเกิดเหตุการณ์ปี 40 อีกครั้ง ชาววีไอจะขาดทุนมั๊ยครับ แบบประเภท set จาก 1700 เหลือ 200+ แล้วสิ่งที่เราควรจะทำคืออะไร และเราจะรู้ได้อย่างไรว่าถึงเวลานั้นแล้ว ผมคิดว่าเราควรจะ expect for the best but prepare for the worst คือหวังผลเลิศ แต่เตรียมพร้อมสำหรับหายนะ พอดีผมมือใหม่ครับ เลยอยากจะเตรียมตัวไว้ก่อน ไม่อยากลงทุนเพลินจนกระทั่งกว่าจะรู้ตัวก็ขาดทุนมหาศาล เพราะปรับตัวไม่ทัน และไม่มีกลยุทธ์ในการถอย รบกวนผู้รู้ช่วยแบ่งปันด้วยนะครับ เพื่อมือใหม่อย่างผมและหลายๆท่านจะได้ปลอดภัยในการลงทุน
[/quote]

เปิดบัญชี Tfex ไว้ S สิครับ  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
jek ae

โพสต์ที่ 3

ผมเชื่อว่าผมคงเอาตัวรอดได้ครับ เพราะถึงแม้ผมจะพยากรณ์วิกฤติเศรษฐกิจไม่ได้ ไม่สามารถคาดเดาจุดต่ำสุดได้ แต่ผมสามารถทำความเข้าใจกับธุรกิจที่ผมลงทุนได้ ถ้าวิกฤติที่เกิดขึ้น ไม่ได้ส่งผลกระทบต่อพื้นฐานของบริษัทที่ผมลงทุนอยู่ ผมคงไม่ต้องมานั่งกังวลใจกับการตกต่ำของราคาหุ้นให้วุ่นวายใจ แต่มันน่าจะเป็นโอกาสในการลงทุนเพิ่มในธุรกิจเดิมหรือธุรกิจอื่นที่ราคามันลงมามากกว่ามูลค่า  แต่ถ้าวิกฤติมันมีผลกระทบต่อพื้นฐานโครงสร้างธุรกิจของเรา ถึงตอนนั้นก็คงต้องขายธุรกิจออกไปครับ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ถ้าเกิดเหตุการณ์ปี 40 อีกครั้ง ชาว VI จะรอดมั๊ย

โพสต์ที่ 4

chatree เขียน:ถ้าเกิดเหตุการณ์ปี 40 อีกครั้ง ชาว VI จะรอดมั๊ย
อ่านพาดหัวทีแรกตกใจมากครับ
ก็เลยคลิกเข้ามาอ่านดู :)
chatree เขียน:หากเกิดเหตุการณ์ปี 40 อีกครั้ง ชาววีไอจะขาดทุนมั๊ยครับ แบบประเภท set จาก 1700 เหลือ 200+ แล้วสิ่งที่เราควรจะทำคืออะไร และเราจะรู้ได้อย่างไรว่าถึงเวลานั้นแล้ว ผมคิดว่าเราควรจะ expect for the best but prepare for the worst คือหวังผลเลิศ แต่เตรียมพร้อมสำหรับหายนะ พอดีผมมือใหม่ครับ เลยอยากจะเตรียมตัวไว้ก่อน ไม่อยากลงทุนเพลินจนกระทั่งกว่าจะรู้ตัวก็ขาดทุนมหาศาล เพราะปรับตัวไม่ทัน และไม่มีกลยุทธ์ในการถอย รบกวนผู้รู้ช่วยแบ่งปันด้วยนะครับ เพื่อมือใหม่อย่างผมและหลายๆท่านจะได้ปลอดภัยในการลงทุน
ส่วนตัวนะ
ผมไม่ได้คิดว่าผมต้องเอาตัวรอดอะไร

ตั้งแต่ผมเกิดมา
จำความได้ว่า
ไม่มีเงินติดตัวมาเลยสักบาท
จะขาดทุนมหาศาลยังไง
ผมก็ยังกำไรอยู่ดี

ตลาดมันก็ขึ้นๆ ลงๆ ของมันไป
จะลงมากลงน้อย
ผมก็ใช้ชีวิตของผมไป
ทำงานของผมไป
ดูแลคนที่ผมรักต่อไป
ไม่ได้รู้สึกว่าต้องเดือดร้อนอะไรครับ :)
kmphol

โพสต์ที่ 5

ก็น่าจะเดือดร้อนนะครับ
ถ้าชาววีไอ ลงทุนระยะยาววววไม่ได้
คือทนถือหุ้นข้ามช่วงวิกถตไม่ได้
MYBIZ

โพสต์ที่ 6

ชีวิตผมคงจะรอดครับแต่พอร์ตลงทุนอาจจะลดลงบ้าง รอการกลับมา อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
picklife

โพสต์ที่ 7

chatree เขียน:หากเกิดเหตุการณ์ปี 40 อีกครั้ง ชาววีไอจะขาดทุนมั๊ยครับ แบบประเภท set จาก 1700 เหลือ 200+
ขาดทุนครับ VI ไม่ใช่พระเจ้าครับ ลงขนาดนั้นยังไงก็ขาดทุนครับ555+ ขนาดลงแค่ปี51ที่ผ่านมาก็จาดทุนแล้วครับ :D

แล้วสิ่งที่เราควรจะทำคืออะไร และเราจะรู้ได้อย่างไรว่าถึงเวลานั้นแล้ว
ควรติดตามหุ้นเราว่ากำไรบริษัทเราจะลดหรือไม่ และในตลาดมีหุ้นตัวไหนถูกกว่าเราไหม

ผมคิดว่าเราควรจะ expect for the best but prepare for the worst คือหวังผลเลิศ แต่เตรียมพร้อมสำหรับหายนะ
เห็นด้วยครับ โดยส่วนตัวผมทำใจและเตรียมพร้อมPanicแบบปี51เสมอครับ

พอดีผมมือใหม่ครับ เลยอยากจะเตรียมตัวไว้ก่อน ไม่อยากลงทุนเพลินจนกระทั่งกว่าจะรู้ตัวก็ขาดทุนมหาศาล เพราะปรับตัวไม่ทัน และไม่มีกลยุทธ์ในการถอย
เยี่ยมครับ เตรียมตัวไว้เสมออย่าประมาท

รบกวนผู้รู้ช่วยแบ่งปันด้วยนะครับ เพื่อมือใหม่อย่างผมและหลายๆท่านจะได้ปลอดภัยในการลงทุน
ผมไม่ใช่กูรู แต่ขออนุญาติแชร์นะครับ จะได้แลกเปลี่ยนความคิดกัน
[/quote]
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
satantuey

โพสต์ที่ 8

ถ้าเกิดแบบปี 40 อีกครั้ง ถึง VI จะยังรอด  แต่ก็คงเจ็บเจียนตายครับ  เหอๆ :lol:

ปล.พวกเก็งกำไรด้วยซ้ำที่อาจจะรอด...ถ้าออกไปแล้วไม่เข้ามาแหย่ใหม่  อิอิ :lol:  :lol:
todsapon

โพสต์ที่ 9

รอดครับ แถมรุ่งอีกต่างหาก อย่างดร. เป็นต้น ใครจะซื้อ TF ปันผลตั้ง 7 %
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
stolic

โพสต์ที่ 10

[quote="satantuey"]ถ้าเกิดแบบปี 40 อีกครั้ง ถึง VI จะยังรอด
nw108

โพสต์ที่ 11

:8)

อยากเจอมากๆครับ  เเบบปี40 ลงทุนในจังหวะเเบบนั้น ถ้าลงทุนได้ดี

ตั้งตัวได้สบายๆ
nw108

โพสต์ที่ 12

:8)

ลงหนักๆเเบบนั้น ใครทน margin call ไหวคนนั้นอาจจะรอดครับ

ใครเล่นเกินตัวก็ไม่ตายก็พิการ
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 13

ถ้าหุ้นลงเพราะ real sector มันแย่ มันก็สมเหตุสมผลที่จะลงครับ และผมก็คิดว่าคนที่ลงทุนโดยเน้นพื้นฐาน ก็ควรจะมองออกว่าบริษัทที่ตัวเองถือจะบาดเจ็บสาหัสจาก economic crash ขนาดไหน

และถ้าจะบริษัทจะเจ็บหนัก มูลค่าในอนาคตจะลงไปเหลือเท่าไร และราคาทุกวันนี้ over value แล้วหรือไม่

ถ้าตอบคำถามเหล่านี้ได้ ผมว่าโอกาสที่เราจะขาดทุนหนักๆ ก็ลดลงครับ
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

คนที่มีหุ้นมีทนทานต่อวิกฤต พอร์ตอาจจะลดบ้าง ถ้าเกิดวิกฤตขึ้นมาจริง ๆตลาดมันไม่สนใจหรอกว่าพื้นฐานดีแค่ไหน ลงเหมือนกันหมด จะมากหรือน้อยเท่านั้น ของดีจริงมันจะกลับขึ้นมา

VI จริง ๆอาจต้องตั้งสติ และวิเคราะห์สถานการณ์ รอจังหวะซื้อของถูก

ทุกวันนี้คิดอยู่แล้วว่าสักวัน จะต้องมาถึง Season Change  :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
thaloengsak

โพสต์ที่ 15

เมื่อผมรอดผมจะกลายเป็นเศรษฐีคนต่อไป :8)
ลงทุนเพื่อชีวิต
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 16

ลองอ่านการ์ตูน เรื่อง "ต้องรอด" ดูครับ...

สนุกดี... แล้วจะรู้ว่ารอดหรือไม่รอดครับ...
0N0111

โพสต์ที่ 17

จังหวะนั้นต้องวัดกันที่จิตใจแล้วครับ  แต่ต้องมีล้มหายตายจากกันไปบ้าง ตามกาลเวลา.............
อนิจจังสังขารไม่เที่ยง
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
chatree

โพสต์ที่ 18

ผมยกตัวอย่างนะครับ หากตอนนั้นเรามีหุ้น TPI Polene เราอาจจะรู้ว่าบริษัทติดหนี้ต่างชาติอยู่ แล้วประเทศก็ลอยค่าเงินบาท เราอาจจะคิดว่า ค่าเงินบาทคงลงไม่เท่าไหร่ แต่สุดท้ายมันลงไปถึงเกือบหกสิบบาทต่อดอล ตอนนั้นเราก็พบว่า บริษัทที่เราลงทุน มันกลายเป็นหนี้สินล้นพ้นตัวซะแล้ว เรามีวิธีหลบเลี่ยงปัญหาอย่างนี้มั๊ยครับ หรือว่าถือว่าซวย เพราะเรื่องอย่างนี้มันไม่มีใครคาดได้ ผมว่า ผมอาจจะต้องอ่านร้อยคนร้อยหุ้นเยอะๆ เผื่อจะมีใครฉุกคิดได้รีบเตือนซะก่อน ผมหวังมากเกินไปมั๊ยครับ
melbourne

โพสต์ที่ 19

อยากให้คิดกันได้ยังงี้ทุกคนเนอะ ก็ไมมีใครขายหุ้นก็ไม่ตก
tonythak

โพสต์ที่ 20

รอครับ อยากให้เกิดแบบนั้นจริงๆๆ
simplelife

โพสต์ที่ 21

คนที่จะเจ็บ คือคนที่ซื้อหุ้นตามราคา โดยไม่ได้รู้มูลค่าของธุรกิจครับ จะเจ็บหนักที่สุดด้วย ถ้าซื้อด้วย Margin หรือ leverage อื่นๆ
chatree เขียน:ผมยกตัวอย่างนะครับ หากตอนนั้นเรามีหุ้น TPI Polene เราอาจจะรู้ว่าบริษัทติดหนี้ต่างชาติอยู่ แล้วประเทศก็ลอยค่าเงินบาท เราอาจจะคิดว่า ค่าเงินบาทคงลงไม่เท่าไหร่ แต่สุดท้ายมันลงไปถึงเกือบหกสิบบาทต่อดอล ตอนนั้นเราก็พบว่า บริษัทที่เราลงทุน มันกลายเป็นหนี้สินล้นพ้นตัวซะแล้ว
จำไม่ผิด จะว่าไป TPI มันเป็นหนี้เยอะ(แทบจะล้นพ้นตัว)ตั้งแต่ก่อนลดค่าเงินแล้วครับ ข่าวว่าจะปล่อยลอยตัวหรือลดค่าเงินมีมาเป็นหลายเดือน (ใครอายุถึงคงจะจำกันได้) คิดแบบรอบคอบจริงๆ ต้องวัดความเสี่ยงตั้งแต่ตอนนั้นแล้วครับ ว่าเกิดลอยตัวค่าเงินขึ้นมาหนี้สินจะจ่ายไม่ไหว คงจะขายไปตั้งแต่ตอนข่าวลือมาใหม่ๆครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
MANITS

โพสต์ที่ 22

คิดว่าไม่น่าจะรอดอะครับ ลงมาขนาดนั้น  :vm:  :vm:  :vm:
MANITS
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

ไม่อยากให้เกิดเลยครับ
ถ้ามันลงจาก 1700 -> 200 แนวๆ ลบไป 80% ผมก็คงไม่รอดหน่ะครับ

มีพี่ท่านนึงเคยบอกว่า "ผมผ่านวิกฤตมาสามสี่ครั้งละ แล้วก็โดนมาทุกครั้ง"
พี่คนนี้บอกอีกว่า "เกิดวิกฤตอีกในอนาคต ผมก็มั่นใจว่าโดนอีกอยู่ดี"

ชอบจริงๆครับคำพูดนี้ ขอแค่ถ้าเราโดนวิกฤตแล้วกลับมายืนได้เหมือนเดิมก็พอครับ
_________
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 24

picatos เขียน:ลองอ่านการ์ตูน เรื่อง "ต้องรอด" ดูครับ...

สนุกดี... แล้วจะรู้ว่ารอดหรือไม่รอดครับ...
แบบการ์ตูนเรื่องนี้ผมไม่รอดแน่ๆอ่ะ +_+
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
sakana_sushi

โพสต์ที่ 25

Alastor เขียน:
picatos เขียน:ลองอ่านการ์ตูน เรื่อง "ต้องรอด" ดูครับ...

แบบการ์ตูนเรื่องนี้ผมไม่รอดแน่ๆอ่ะ +_+
ผมก็เหมือนกัน ไม่รอดชัวร์ เจอหนูไปก็ตายแล้วครับ
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
aviruth

โพสต์ที่ 26

รอดครับ ไม่ขายไม่ขาดทุน ช่วงนั้นก็ซื้อเพิ่มเรื่อยๆ สุุดท้ายแม้ไม่กลับมาที่เดิม จะได้กำไรจากตัวใหม่ๆที่ซื้อเพิ่ม

พอร์ตเล็กๆอย่างผมรอดชัวร์ แต่คนพอร์ตใหญ่ไม่รู้ครับ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
pol256

โพสต์ที่ 27

รอดครับ

ผมคิดว่า VI ไม่จำเป็นต้นถือตลอดไป  แต่ขายเหมือนธุรกิจเปลี่ยน

วิกฤต 40 บริษัทใดจะไม่กระทบอย่างมีนัยสำคัญบ้าง กระทบกันถ้วนหน้า ไม่มาก ก็มากๆ การจะขายออกถือเงินสด ในสถานการณ์ที่เรา "ไม่รู้" ย่อมปลอดภัยกว่าถือด้วยความเสี่ยงนะครับ

แล้วก็จะถึงโอกาศ ซื้อเมื่อฝุ่นจาง บริษัทที่ดีจะปรากฎออกมาให้เราซื้อมิใช่หรือครับ :)
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
Visute

โพสต์ที่ 28

ขึ้นอยู่กับว่า เราเลือกหุ้นเข้าพอร์ตทนทานต่อสภาวะตลาดหรือไม่ครับ
และสามารถกลับมาได้ไกลกว่าเดิม
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
iluckyhappy

โพสต์ที่ 29

ผมว่าเราควรต้องบริหารความเสี่ยง เพราะ ถ้าเป็นแบบปี 40 จริง ๆ ผม
ขอ ถอย 1 ก้าว มานั่งมองจากวงนอก  หรือ อาจจะใช้วิธีการปรับย้าย
พอร์ท ไปอยู่ใน บริษัท กลุ่ม Defensive ก่อน สำหรับความคิดของผม
การบริหารความเสี่ยง คือ สิ่งจำเป็นในการลงทุน  :8)

------------------------------------------
แล้ว วิกฤต ก็จะสร้างโอกาส ให้นักลงทุน รุ่นใหม่ ๆ เข้ามาแจ้งเกิด เป็น วัฎจักร ครับ
picklife

โพสต์ที่ 30

[quote="iluckyhappy"]ผมว่าเราควรต้องบริหารความเสี่ยง เพราะ ถ้าเป็นแบบปี 40 จริง ๆ ผม
ขอ ถอย 1 ก้าว มานั่งมองจากวงนอก
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์