กลัวถามแบบนี้จะโดนว่าหรือเปล่าแต่อยากถามครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
boonboon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กลัวถามแบบนี้จะโดนว่าหรือเปล่าแต่อยากถามครับ

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยว่านักลงทุนที่มีชื่อเสียงแนว vi หรือผู้มีความรู้ที่ post บ่อยๆจะมีผลทางจิตวิทยาจนทำให้มีการไล่ซื้อหุ้นตัวนั้นหรือเปล่าครับ พูดง่ายๆคือ vi ปั่นหุ้นเองโดยการถามตอบๆกันไปมาในกระทู้เนียะครับ แค่สงสัยนะครับด้วยความเคารพนะครับ
kongkam1

โพสต์ที่ 2

เอาเป็นว่าผมขอตอบคำถามนี้เอง ผมมือไหม่นะครับ เมื่อก่อนผมเข้ามาในเว้ปแห่งนี้ ผมก้เคยถามกวนๆ แนวเนี้ยะแหละครับ แต่ชักพักหากว่าคุณไม่ท้อแท้ที่จะเรียนรู้การลงทุนแบบ vi  คุณจะไม่สงสัยว่า vi เป็นคนปั่นหุ้นเองหรือปล่าว
เพราะพวกเขาไม่ชอบอะไรที่มันเป็นเหมือนการพนัน พวกเขาลงทุนกับหุ้นเพราะว่าพื้นฐานจริงๆ ต่อไห้มีใครมาบอกว่าวันนี้จะปั่นหุ้นตัวนี้นะ ไห้เตรียมเงินใว้เยอะๆ พวกเขาก็ไม่สนใจหรอกครับ เพราะมันใด้เงินน้อยและไม่ใช่นิสัยของ vi ครับ vi จะลงทุนในหุ้นที่คิดว่าดีที่สุด เท่าที่ผมชึมชับและจากการอ่านหนังสือหลักการลงทุนแบบ vi แบบหามรุ่งหามค่ำ จนเข้าใจพวกเขาแล้วครับ แม้แต่ผมเล่นหุ้นสั้นๆ ใด้กำไรทุกวัน ผมยังอยากที่จะลงทุนในหุ้นเหมือนพวกเขา  เงินที่ผมใด้มาจากการเล่นสั้นๆ ผมรู้สึกว่าไม่มีความสุขครับ ผมมือไหม่คงแนะนำไห้เท่านี้แหละครับ หมั่นอ่านหนังสือไห้หนักๆเข้าใว้ครับ เพราะลงทุนแนวนี้มันแนวปรัชญาครับ ใครอ่านไม่เยอะและไม่เข้าใจในหลักการ คงลงทุนแนวนี้ลำบากครับ ขอไห้โชคดีนะครับ
.way

โพสต์ที่ 3

อย่าเชื่อเพียงเพราะล็อกอินนั้นโพสบ่อยๆ
หนึ่งในความผิดพลาดของนักลงทุน คือ เมื่อเข้าไปในบอร์ดที่เกี่ยวกับการลงทุนแล้ว สิ่งหนึ่งที่มักจะเป็นกันก็คือ ความเข้าใจว่าคนที่โพสบ่อยหรือมีคนมาตอบกระทู้เค้าเยอะๆ นั่นแสดงว่าเค้ามีความเก่งฉกาจ มาดฉมังในการลงทุนเป็นแน่แท้ และเมื่อเซียนล่องจุ๊นท่านนั้นๆโพสอะไรก็มีแนวโน้มที่จะ “เชื่อ” ว่านั่นคือคำที่แสนวิเศษที่เซียนประทานให้

คำถามคือ เค้าคนนั้นเป็นเซียนหรือเวียนล่องจุ๊นกันแน่นะ หลายคนมีเวลามาโพสมากเพราะว่ารวยแล้วไม่ต้องเฝ้าจอหุ้น แต่อีกหลายคนมาโพสเพราะว่าติดหุ้น เลยมีเวลาเหลือเยอะ ดังนั้นแล้วการที่คิดว่าใครสักคนโพสเยอะแล้วน่าเชื่อถือ ไม่ใช่การตรวจสอบที่ถูกต้อง การคิดแบบนี่ก็แย่มากเท่าๆกับเวลาเห็นนักวิเคราะห์คนไหนออกทีวีแปลว่าเก่ง นั่นแหละ
อ่านต่อที่นี่
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=41994
ความล้มเหลวจะสอนเราให้แข็งเกร่ง"เด็ก18กับตลาดหุ้น"
boonboon

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคุณ kongkam1 มากนะครับขอโทษถ้าคำถามนี้มันกวนและวกวน เพราะผมสงสัยในใจมานานอะนะครับถ้าไม่สุภาพขอโทษด้วย ส่วนตัวผมศึกษาแนว vi และ ติดตามตลอดขณะที่เขียนตอบก็ดู money talk ไปด้วยยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
Anti-Aircraft

Re: กลัวถามแบบนี้จะโดนว่าหรือเปล่าแต่อยากถามครับ

โพสต์ที่ 5

boonboon เขียน:ผมสงสัยว่านักลงทุนที่มีชื่อเสียงแนว vi หรือผู้มีความรู้ที่ post บ่อยๆจะมีผลทางจิตวิทยาจนทำให้มีการไล่ซื้อหุ้นตัวนั้นหรือเปล่าครับ พูดง่ายๆคือ vi ปั่นหุ้นเองโดยการถามตอบๆกันไปมาในกระทู้เนียะครับ แค่สงสัยนะครับด้วยความเคารพนะครับ
มี
อย่ายอมแพ้

โพสต์ที่ 6

ที่บอกว่ามี หมายถึงเรื่องทางจิตวิทยานะ

เรื่องปั่นหุ้นผมไม่ขอออกความเห็น แต่ผมเห็นตามสื่อทั่วไปก็มีหลายคนทำยิ่งกว่านี้แล้วยังลอยหน้าลอยตาอยู่ได้ แถมมีคนเชื่อถือมากเสียด้วย ไม่ขอพูดต่อเช่นกัน

ดีแล้วครับที่คิดได้ เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ
อย่ายอมแพ้
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ผมคิดว่ามี
เพราะบางคนเข้าเวปมาเพื่อซื้อตามเซียนโดเฉพาะเลย
ส่วนเซียนนั้นจะเป็นเซียนจริงหรือล่องจุ้นก็ยากจะพิสูจน์

พวกที่เป็น VI ฝีมือแก่กล้าแล้วมันจะไม่เชื่อใครง่ายๆ ยิ่งใน webboard หรือ FW mail นี่ยิ่งเชื่อได้ยาก
มะลิ

Re: กลัวถามแบบนี้จะโดนว่าหรือเปล่าแต่อยากถามครับ

โพสต์ที่ 8

boonboon เขียน:ผมสงสัยว่านักลงทุนที่มีชื่อเสียงแนว vi หรือผู้มีความรู้ที่ post บ่อยๆจะมีผลทางจิตวิทยาจนทำให้มีการไล่ซื้อหุ้นตัวนั้นหรือเปล่าครับ พูดง่ายๆคือ vi ปั่นหุ้นเองโดยการถามตอบๆกันไปมาในกระทู้เนียะครับ แค่สงสัยนะครับด้วยความเคารพนะครับ
คำถามไม่เห็นน่ากลัวว่าจะโดนว่าเลยจ้า   คิดว่าวีไอคงไม่ใจแคบกับคำถามพวกนี้เนาะ
ขอแสดงความเห็ฯแบบไม่กลัวโดนแบน หรือโดนว่านะ คิดว่ามีผลทางจิตวิทยาแน่ๆ ค่ะ
เพราะคิดว่าไม่ใช่ทุกคนในเว็บนี้ที่เป็นวีไอ คิดว่ามีจำนวนไม่น้อยที่รู้สึกว่านักลงทุนแนววีไอมีอิทธิพลกับตลาด
จึงเข้ามาคุลกคลีติดตาม และพยายามเข้าซื้อตามผู้ที่มีชื่อเสียงหรือผู้ที่เป็นที่ทราบกันว่าประสบความสำเร็จจากการลงทุนแนววีไอ
จนมีผลให้ราคาหุ้นตัวใดตัวหนึ่งพุ่งขึ้น

ส่วนเรื่องการปั่น ในทางกฎหมายแล้วถือว่า "เจตนา" เป็นเรื่องภายในจิตใจ
พิสูจน์กันยาก ต้องใช้พยานหลักฐาน และพฤติการณ์แวดล้อมประกอบ เพราะฉะนั้นยังไม่สามาถตัดสินได้จ้า  :)
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 9

มีผลครับ
นี่ล่ะ เราก็เลยต้องหาความรู้เอง เพื่อเป็นภูมิคุ้มกัน
ถ้าเราสักแต่ซื้อตามก็เจ๊งครับ

อย่างน้อยต้องคิดตามได้ เอาข้อมูลที่เซียนบอกมาคิดวิเคราะห์อีกที
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

มีครับ.....

แต่!!! ผมมองว่าVIเป็นแค่ตัวเร่งเท่านั้นครั้ง
สมมุติตัวนี้จะวิ่งหลังจากงบออกหรือสิ้นปีทีเดียว

แต่พอVIมาประเมินแทนที่จะวิ่งปลายปีซัก50%
แต่อาจจะเริ่มทะยอยวิ่งก่อนล่วงหน้า20-30%
แต่สุดท้ายแล้วถ้าถือสิ้นปีก็50%ครับ

ซึ่งผมมองว่ามันไม่ได้มีข้อเสียอะไรเท่าไหร่เลยครับ ดีด้วยซ้ำแทนที่คนที่ได้50%จะเป็นคนที่วไปที่ถือหุ้น ได้แบบงงๆ กลายมาเป็นพวกเราวิเคราะห์ เอาน้ำพักน้ำแรกเข้าแลก แล้วก็ได้ผลตอบแทนนั้นมา

ซึ่งสำหรับเซียนก็ได้ผลประโยชน์เช่นกัน แทนที่จะรอสิ้นปีวิ่ง50% ก็อาจจะ1เดือนวิ่ง30%ซึ่งประหยัดเวลาไปได้เยอะ มีเวลาหาตัวที่เหลือ50%ตัวอื่นอีกที่ยังไม่วิ่ง ส่วนกลุ่มตามกระแสเซียนอาจจะไปเข้าที่30%แล้วถือยันสิ้นปีรับ20%ที่เหลือก็ได้

ดังนั้นยังไงก็ดีครับ มันคือวิน-วิน เกมส์ :D

แต่ดาบย่อมมีสองคมเสมอ จะเห็นบางตัวที่มีช่วงวิ่ง50%แต่พอกระแสมาแรกราคมอาจจะไป60-70% ก็ได้ พอเราเข้าสิ้นปีก็จะเหลือ50%
ก็มีหลายๆตัว

ดังนั้นการที่กลุ่มVIเชียร์หุ้นที่มีพื้นฐานเป็นสิ่งที่ดี แต่เราผู้บริโภคก้ต้องประเมินมุลค่าเป็น เราจะได้รู้ว่ามันไปถึงเป้าหรือยัง จะได้ไม่ไปรับที่สูงเกินมูลค่าไงครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ทุกที่ย่อมมีคนหลากหลายประเภทครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
boonboon

ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

โพสต์ที่ 12

ส่วนตัวแล้วแรกๆเริ่มลงทุนก็ไปเชื่อพวก บิ๊กแนม vi (เขาว่ากันอย่างนั้น) พอซื้อเข้าไปแล้วเริ่มวิเคราะห์จึงรู้ว่า นั่นละดอยเลย หลังจากที่ vi ออกรายการ หุ้นก็ตกลงเรื่อยๆ สรุปผมขาดทุนอื้อเลยครับ เลยหันมาทำเองไม่เชื่อดีกว่าพอ vi ออกรายการก็ขายเลย สรุปได้กำไร ผมว่าการที่ vi ออกรายการคล้ายๆกับพวกดัชนี kk หรือเปล่าครับ คือให้ทำตรงกันข้ามกับที่เขาพูด ไม่ได้มีอคติกับพวกbig name นะครับ เพราะคนที่สร้างแรงบันดาลใจให้ผมก็คือ เวป vi นี่แหละครับขอขอบคุณทุกความเห็น ด้วยความเคารพ
ซุนเซ็ก

Re: ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

โพสต์ที่ 13

boonboon เขียน:ส่วนตัวแล้วแรกๆเริ่มลงทุนก็ไปเชื่อพวก บิ๊กแนม vi (เขาว่ากันอย่างนั้น) พอซื้อเข้าไปแล้วเริ่มวิเคราะห์จึงรู้ว่า นั่นละดอยเลย
ไม่ขนาดนั่นหรอกครับ  บิ๊กเนมไปพูดมั่วๆ เค้าก็เสียหายเหมือนดิสเครดิตตัวเอง
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
kawee019

โพสต์ที่ 14

ต้องดูว่าคนพูดนั้นมีหุ้นด้วยหรือไม่ และมีมานานเท่าไหร่แล้ว :D
นพพร

โพสต์ที่ 15

ประเด็นคือถ้ามีมานานก่อนเรา นมนานก็อย่าเสี่ยงเลย
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Jazzman

โพสต์ที่ 16

boonboon เขียน:ส่วนตัวแล้วแรกๆเริ่มลงทุนก็ไปเชื่อพวก บิ๊กแนม vi (เขาว่ากันอย่างนั้น) พอซื้อเข้าไปแล้วเริ่มวิเคราะห์จึงรู้ว่า นั่นละดอยเลย หลังจากที่ vi ออกรายการ หุ้นก็ตกลงเรื่อยๆ สรุปผมขาดทุนอื้อเลยครับ เลยหันมาทำเองไม่เชื่อดีกว่าพอ vi ออกรายการก็ขายเลย สรุปได้กำไร ผมว่าการที่ vi ออกรายการคล้ายๆกับพวกดัชนี kk หรือเปล่าครับ คือให้ทำตรงกันข้ามกับที่เขาพูด ไม่ได้มีอคติกับพวกbig name นะครับ เพราะคนที่สร้างแรงบันดาลใจให้ผมก็คือ เวป vi นี่แหละครับขอขอบคุณทุกความเห็น ด้วยความเคารพ

หุ้นอาจจะดีคับ และยัง undervalue แต่การที่เราจะเข้าไปซื้อตาม ต้องตั้งคำถามก่อนว่า " แพงรึยัง "  ต้นทุนแต่ละคนต่างกัน เก็บความารู้วิธีการวิเคราะหุ้น น่าจะมีประโยชน์มากกว่านะคับ
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ

โพสต์ที่ 17

boonboon เขียน:ส่วนตัวแล้วแรกๆเริ่มลงทุนก็ไปเชื่อพวก บิ๊กแนม vi (เขาว่ากันอย่างนั้น) พอซื้อเข้าไปแล้วเริ่มวิเคราะห์จึงรู้ว่า นั่นละดอยเลย หลังจากที่ vi ออกรายการ หุ้นก็ตกลงเรื่อยๆ สรุปผมขาดทุนอื้อเลยครับ เลยหันมาทำเองไม่เชื่อดีกว่าพอ vi ออกรายการก็ขายเลย สรุปได้กำไร ผมว่าการที่ vi ออกรายการคล้ายๆกับพวกดัชนี kk หรือเปล่าครับ คือให้ทำตรงกันข้ามกับที่เขาพูด ไม่ได้มีอคติกับพวกbig name นะครับ เพราะคนที่สร้างแรงบันดาลใจให้ผมก็คือ เวป vi นี่แหละครับขอขอบคุณทุกความเห็น ด้วยความเคารพ
big name เขาก็บอกเสมอว่า เขามาถ่ายทอดเพื่อให้รู้วิธีคิด วิธีที่เขาเลือกหุ้น และตัดสินใจซื้อขาย

การพยายามหาสูตรสำเร็จว่าถ้าคนนี้พูดต้องตาม หรือคนนี้พูดต้องทำตรงข้าม สุดท้ายแล้วมันก็เหมือนเดิมแหละครับ คือคุณไม่ได้คิดด้วยตัวเอง

ถ้าคุณยังใช้เรื่องพวกนี้เป็นตัวตัดสินใจซื้อขาย คนที่จะเสียใจก็คุณเองน่ะแหละครับ ทำไมถึงให้คนอื่นมามีผลกับการตัดสินใจซื้อขายของคุณขนาดนั้นครับ

เว็บอื่นบิ๊กเนมเขาไม่โชวตัวกันหรอกครับ เพราะเมื่อมีคนใช้พวกเขาเป็นอินดิเคเตอร์ก็มีแต่เปลืองตัว สู้รวยอยู่เงียบๆ ดีกว่า
อย่ายอมแพ้
boonboon

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ คุณ antiaircraft นั่นสิผมถึงสงสัยเลยเป็นคำถามไงครับว่าการออกรายการบางรายการเป็นการชี้นำหรือเปล่า อีกอย่างก็กลัวว่าตั้งคำถามแบบนี้มันจะเหมาะสมไหมแต่ก็คิดเหมือนคุณมะลิว่า เวปนี้เหมือนฝ่ายเทพอะครับน่าจะให้ความรู้ได้ เมื่อก่อนตอนยังไม่ได้คิดเองใช้วิธีลอกข้อสอบนั่นก็เหมือนอย่างที่คุณว่า พอเริ่มศึกษาเองก็เริ่มได้ผลโดยเฉพาะเมื่อคุณ anti aircraft เคยแนะนำผมให้ถือนานๆ แรกๆก็ไม่ค่อยเชื่อเพราะโดนกระตุ้นจากมาร์เก๊ตติ้งเลย เปลี่ยนโบรคซะเลย หันมาศึกษาปรัชญา vi โดนเรียนรู้จากนักลงทุนชั้นนำของเวปนี้อ่านอย่างเดียวไม่ค่อยได้โพสต์ แล้วลองมาคิดดูเอง ก็เกิดคำถามหัวข้อนี้อะครับ จริงๆอยากให้พวกบิ๊กแนมฝ่ายเทพ มาให้ความเห็นมั่งจังเลยครับ ไม่ได้มีอคติกับ bigname นะครับอย่างที่บอกเพราะผมศรัทธาในคนพวกนี้มากถึงนั่งอ่านทุกวี่ทุกวันเนียะครับ
boonboon

โพสต์ที่ 19

ปล. อีกอย่างนึงผมคิดว่ามือใหม่ๆเริ่มลงทุนเหมือนผมคงต้องติดคำถามพวกนี้เหมือนกันแต่ไม่มีใครถาม ไม่ได้คิด จาบจ้วง ล่วงละเมิดใดๆนะครับได้โปรดเห็นใจ เหล่าบัวใต้น้ำ อยากโผล่พ้นน้ำอย่างผมมั่งครับ
tradtrae

โพสต์ที่ 20

ทุกครั้งที่ผมเลือกหุ้นที่จะเล่น ผมจะเข้ามาศึกษาข้อมูลจากเวปนี้ครับ

ส่วนการตัดสินใจ อยู่ที่ตัวเองครับ ผิดถูกจะได้ไม่เสียใจ
sutee_p

โพสต์ที่ 21

ผมว่าต้องมาตีความคำว่า "ปั่นหุ้น" กันให้ดีก่อนครับ แต่ถ้าไล่ซื้อหุ้น ผมมองว่ามันไม่ใช่การปั่นหุ้นนะครับ ผมว่ามันเป็นอิทธิพลหรืออารมณ์หมู่มากกว่า
ต้องเห็นใจคนที่มีกำลังซื้อมากๆด้วยครับ จะซื้อทีเดียวก็ไม่ได้ จะทยอยซื้อราคาก็แพงขึ้นเรื่อยๆ เป็นคุณจะทำไง ?

โดยส่วนตัวจากคำถามข้างต้นนั้น คำตอบผมก็คือ "ไม่ใช่ครับ"
โพสต์โพสต์