เวลา กับ การลงทุนแบบ vi

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aomubobu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พอดีเพิ่งมาเรียนรู้เกี่ยวกับการเล่นหุ้น และ vi แล้วผมก็มีคำถามที่ว่า จำเป็นมั้ยที่  vi ที่ดี ควรจะทำกำไรในระยะเวลาที่เราสามารถคาดเดาได้

เพราะผมคิดว่าต่อให้เราวิเคราะห์หุ้นตัวนึงว่าพื้นฐานดีมากมาย ไม่มีหนี้ ราคาต่ำกว่าที่ควรจะเป็น แล้วเราซื้อเก็บไว้ แต่ถ้าหุ้นตัวนั้นไม่เป็นที่สนใจ ไม่มีข่าวออกมา เท่ากับราคาหุ้นตัวนั้นก็จะไม่ขึ้นเยอะ

พอคิดยังงี้ผมก็เลยเริ่มสับสนว่า

1 มันมีวิธีคำนวนเกี่ยวกับเวลาตรงนี้มั้ย
2 ถ้าตามหลัก vi จริงๆ ผมควรจะถือ 1  ปีขึ้นไปอยู่แล้ว ยังไงหุ้นก็ต้องขึ้น แต่ถ้าเป็นอย่างนั้น ถ้าผมไปลงตัวอื่น ก็อาจจะได้กำไรที่ดีกว่า ถ้าไปลงตัวอื่นในเวลาที่เท่ากัน

ไม่รู้ว่างงหรือเปล่า แต่ผมอยากเข้าใจตรงนี้มากขึ้นครับ  ถ้ามีใครพอจะช่วยอธิบายได้ก็จะเป็นพระคุณอย่างมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Renne

โพสต์ที่ 2

1.ราคาอยู่ที่คนในตลาดจะให้ กำไรอยู่ที่ความสามารถของตัวบริษัทที่จะำทำได้ ถ้าบริษัทดีจริงๆ สุดท้ายคนก็หันมามองครับ คิดว่าคงไม่มีวิธีคำนวนว่าเมื่อไหร่ราคาจะขยับครับ แต่ก็อาจจะประมาณการได้ ถ้าผลตอบแทนของหุ้นเราดีกว่าตลาดมากๆเมื่อใด เดี๋ยวราคาก็คงขยับตาม (มากในที่นี้ก็คงอยู่ที่อารมณ์ของคนในตลาดว่าช่วงนั้นเป็นอย่างไรอีก)

ถ้าราคาไม่ขึ้น แต่กำไรดีขึ้น ปันผลดีขึ้น ในกรณีกำไีรขึ้นไปสูงมากๆและทั้งตลาดมีแต่หุ้นที่ให้ผลตอบแทนต่ำ อย่างไำรสักพักก็คงมีคนซื้่อเก็บเพิ่ม ถึงตอนนั้นราคาก็ขยับไปเอง

2.ถ้าเจอตัวอื่นที่ดีกว่า ก็เอาเงินไปลงตัวอื่นสิครับ ไหนๆเรามีทางเลือกที่ดีกว่า ทำไมถึงไม่ไปลงทุนละ? แต่ตัวที่ดีกว่า ต้องแน่ใจว่าดีกว่าจริงๆ แล้วตัวอื่นที่ว่านี่ตัวไหนละ ถึงเวลาจริงๆก็คงต้องประเมินพื้นฐานอีกนั่นแหละ สุดท้ายแล้วคำถามข้อ2จะเกิดขึ้นได้ต่อเมื่อเราวิเคราะห์พื้นฐานแล้วเจอตัวที่พื้นฐานดีกว่านั่นแหละครับ
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 3

ราคามันอยู่ที่ตลาด สิ่งที่เราพอจะเดาได้น่าจะเป็นว่าธุรกิจดำเนินไปอย่างที่หวังหรือเปล่า คาดว่าบริษัทนี้จะเติบโตสูงกว่าตลาด ก็ต้องดูว่า ยอดขายโตมากจริงมั้ย การจัดการดีมั้ย กำไรยังอยู่ในสัดส่วนที่ควรจะเป็นหรือดีขึ้นมั้ย รวมทั้งดูสภาพบรรยากาศโดยรวมของเศรษฐกิจ

ส่วนราคาหุ้นบางที่มันขึ้นลงเร็ว บางวันบวกเป็นสิบเปอร์เซ็นต์ บางอาทิตย์บวกเป็นร้อยเปอร์เซ็นต์ อันนั้นเดายากในการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน

ไม่ลองคิดว่าเราจะถือชั่วชีวิตล่ะครับ
kookpoon

โพสต์ที่ 4

1 . ใช้ sence ล้วนๆครับ  แม้ว่จะวินิจฉัยอย่างละเอียดแค่ไหน ตัวเลือกมันก็มีอยู่เยอะแยะมากเกินไปอยู่ดี    ทางสุดท้ายที่จะช่วยคุณได้คือ ความรู้สึกว่าตัวนี้น่าจะดีที่สุดในกลุ่มดีทั้งหลายที่คัดมาแล้ว

2.แน่นอนว่าถ้ามีตัวที่ดีกว่า ก็ควรถอนไป แต่ปัญหาคือ ตัวใหม่จะดีกว่าจริงๆหรือ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

สมัยผมอายุ 15
นมกำลังแตกพาน
และผมกำลังแตกปลาย

ผมเกิดไปชอบผู้หญิงคนนึง
สาเหตุเพราะเธอสวย
และเธอน่ารักในสายตาของผม

แต่สำหรับคนอื่นๆ
เธอกลับเป็นเพียงผู้หญิงธรรมดาๆ คนนึง

หลังจากนั้นหลายปี
เธอคนนั้นได้กลายเป็นดาราภาพยนต์
และเป็นผู้หญิงที่สวยที่สุดในสายตาของคนอื่นๆ

ส่วนผม

ได้รับการยกย่องจากเพื่อนๆ
ว่าเป็น "ผู้ค้นพบ"

แต่ก็น่าเสียดาย
เพราะเรื่องที่ผมเล่า
ไม่เคยเกิดขึ้นจริง :lol:

แฮ...
ผมเปรียบเปรยให้อ่านกันเล่นๆ ครับ :wink:

คุณสามารถค้นพบผู้หญิงที่สวย
และมีความสามารถระดับดาราได้
แต่ไม่สามารถสร้างดาราได้

ฉันใดก็ฉันนั้นครับ

ผมจึง "รอ" :oops: ..................... :drink:
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

Re: เวลา กับ การลงทุนแบบ vi

โพสต์ที่ 6

[quote="aomubobu"]
1 มันมีวิธีคำนวนเกี่ยวกับเวลาตรงนี้มั้ย
2 ถ้าตามหลัก vi จริงๆ ผมควรจะถือ 1
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

จากข้อ 2 ไม่จำเป็นต้องถึง 1 ปีขึ้นไปนะครับ ต่ำกว่ามูลค่าก็ซื้อ เท่ากับหรือเกินมูลค่าก็ขาย เจอตัวที่ดีกว่าชัวร์ๆ ก็ขายไปซื้อ

ส่วนข้อ 1 timing ถ้าเป็นหุ้นลักษณะที่คุณว่าคงต้องรออย่างเดียว แต่ถ้าเป็นพวก cyclical น่าจะพอดูๆได้ป๊ะ
เริ่มนับหนึ่ง...
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

เป็นคำพูดที่คมคายและแฝงไปด้วยความหมายลึกซึ้งเสมอครับ พี่ส สลึง
ลงทุนเพื่อชีวิต
โพสต์โพสต์