x ปรากฎการณ์ TRUE x

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
long141
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จนถึงปานนี้แล้ว ยังมี VI ท่านใด hold TRUE ในมือไว้บ้าง

ผมมีเฉลี่ยตอน 3.00 ต้นๆ ตอน TRUE เหลือ 2.xx ใน port ผมขาดทุนเป็นหลักแสน เมื่อราคาขึ้น ผมจึงทยอยปล่อยไปตอน 4.22 และ 4.4

เมื่อในบทวิเคราะห์ เกือบทุกที่แสดงว่า เกินมูลค่า ที่แท้จริงแล้ว

หุ้น TRUE ไม่มีปันผล ผมมี Dtac เป็นส่วนใหญ่ ผมจึงปล่อย TRUE ออกไป

ผมตัดสินใจผิด

ผมจึงอยากรู้ว่า จาก ปรากฎการณ์ TRUE  มีท่านใด ที่มี ต้นทุนต่ำกว่า แล้วยัง hold TRUE ไว้ในมือจนถึงตอนนี้บ้าง

โดยไม่เชื่อบทวิเคราะห์ ??
DemonInvesting

Re: x ปรากฎการณ์ TRUE x

โพสต์ที่ 2

long141 เขียน:จนถึงปานนี้แล้ว ยังมี VI ท่านใด hold TRUE ในมือไว้บ้าง

ผมมีเฉลี่ยตอน 3.00 ต้นๆ ตอน TRUE เหลือ 2.xx ใน port ผมขาดทุนเป็นหลักแสน เมื่อราคาขึ้น ผมจึงทยอยปล่อยไปตอน 4.22 และ 4.4

เมื่อในบทวิเคราะห์ เกือบทุกที่แสดงว่า เกินมูลค่า ที่แท้จริงแล้ว
ตอนปี 06-07 ก่อนที่ทรูจะเพิ่มทุน เคยอ่านบทวิเคราะห์มากมายแม้แต่ระดับโบรกเกอร์ฝรั่งเองหลายแห่งให้ราคาเหมาะสมไว้ที่ 18-20 บาทต่อหุ้น ... ตอนนั้นทรูราคาอยู่แถวๆ 10 บาทหลังจากวิ่งขึ้นมาจาก 5 บาท ..ซึ่งหลังจากมีการเพิ่มทุนแล้วราคาก็ตกต่ำลงมาเรื่อยๆตามผลประกอบการที่ไม่ได้มีปัจจัยบวกอย่างที่คาดจนมาถึงระดับ 1.8 - 2 บาท  

ไม่ได้ต้องการจะบอกว่านักวิเคราะห์เชื่อไม่ได้ ... แต่ต้องการจะบอกว่ามูลค่าหุ้นที่เหมาะสมของ TRUE ประเมินยาก หรือแทบจะประเมินไม่ได้เลยแม้แต่นักวิเคราะห์มืออาชีพก็ผิดพลาดมาแล้วทั่วโลก

จขกท. ถามว่ามี VI คนไหนถือ TRUE อยู่บ้างจนถึงวันนี้ ... แต่ผมกลับอยากถามอีกคำถามว่า คนที่คิดว่าตัวเองใ้ช้หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่าหรือ VI นี้ ใช้เหตุผลอะไรมาตอบตัวเองในตอนที่ซื้อหุ้น TRUE ... ไม่ต้องที่ราคา 5 -6 บาทเลย เอาแค่ที่ราคา 3 บาท ตอนนั้นคุณใช้เหตุผลอะไรถึงซื้อ

โดยส่วนตัวผมหาเหตุผลในแนวทาง VI ให้ตัวเองไม่ได้ ว่าแม้แต่จะซื้อ TRUE ที่ราคาแค่ 3-4 บาทเอง ... อาจจะเป็นเพราะไม่ได้เข้าใจบริษัทดีพอ แต่เท่าที่อ่านบทวิเคราะห์ หรือ แม้แต่จะกลับไปฟังสตอรี่ย้อนหลัง  ที่ระดับราคานั้น ก็ยังไม่ได้รู้สึกว่าพื้นฐานบริษัทมันจะเป็นโอกาสอันยิ่งใหญ่ในชีวิต (นั่นคงเป็นเหตุให้ตัวเองพลาดโอกาสไป) ... ซึ่งถ้าใครคิดว่ามีเหตุผลในแนวทางของ VI ที่จะสามารถอธิบายปรากฎการ TRUE ถ้าจะเปิดเผยไว้เป็นกรณีศึกษาก็คงจะเป็นประโยชน์กับหลายคนที่สายตาอาจยังพร่ามัวอยู่

ซึ่งมันจะต่างกับกรณีของการซื้อ JAS อย่างสิ้นเชิง ... JAS ที่ราคา 0.5-1 บาท  ... แม้ตัวเองก็พลาดโอกาสที่จะซื้อที่ราคานี้ไปเหมือนกัน.... แต่พอกลับไปอ่านสตอรี่ ฟังเหตุผลแล้วรู้สึกใช่เลย เข้าใจทันทีว่าทำไมหลายท่านถึงมั่นใจว่านี่เป็นโอกาสทองในชีวิต จนบางคนถึงยอมถือหุ้นเพียงตัวเดียวในพอร์ท ...

แต่อย่าเข้าใจผิด ไม่ใช่่ผมจะฟันธงว่า การซื้อ TRUE ที่ราคา 3-4 บาทจะไม่มีทางได้กำไร (เพราะบางคนก็ได้กำไรสองเด้งมาแล้วถ้าขายได้ในจังหวะที่ดี) ... เพราะถ้าวิเคราะห์ด้วยแนวทางอื่น เช่น เทคนิคัล เก็งกำไรจากข่าวอุตสาหกรรม เก็งกำไรจากข่าววงใน เก็งกำไรจากการอ่านใจเจ้าของ แม้แต่ที่ราคา 6-7 บาทก็ยังอาจมีเหตุผลให้ซื้ออยู่ดี ... แต่แค่จะบอกว่าด้วยกรอบแนวคิดแบบ VI แล้วหาเหตุผลดีๆให้ลงทุนระยะยาวใน TRUE ได้ยาก ...

ที่สำคัญผมเชื่อว่า แนวทางของ VI ไม่ได้มุ่งเน้นไปที่การสามารถทำกำไรได้จากการซื้อหุ้นทุกตัว หรือ ทุกโอกาสก่อนที่ราคาจะปรับตัวสูงขึ้น แล้ว ขายหุ้นได้อย่างถูกเวลาก่อนที่ราคาจะลดลง (ฟังดูคล้ายกับแนวทางในสายเทคนิคคัล) ... แต่แนวทางของ VI คือยึดกับหลักการที่จะซื้อหุ้นในราคาต่ำกว่าราคาเหมาะสมตามปัจจัยพื้นฐาน และ ขายหุ้นเมื่อประเมินแ้ล้วว่าราคาหุ้นในขณะนั้น สูงกว่าปัจจัยพืนฐานที่ควรจะเป็น .... ซึ่งราคาหุ้นที่เหมาะสมตามปัจจัยพื้นฐานสำหรับแต่ละบริษัทของแต่ละคนก็แตกต่างกันไป ประเมินได้หลากหลาย ...

ถ้าในกรณีนี้ จขกท. ใช้หลักการของ VI โดยอ้างอิงราคาเหมาะสมจากบทวิเคราะห์ การขายหุ้นไปแล้วหุ้นจะขึ้นต่ออีกเกือบเท่าตัว ก็ไม่น่าจะเป็นการตัดสินใจที่ผิดพลาดแต่อย่างใด ...
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
ภาพประจำตัวสมาชิก
siebelize

โพสต์ที่ 3

ตลาดหุ้นใจดีพอที่จะให้โอกาสที่สอง ที่สาม ที่สี่ ,....  กับเราไปเรื่อยๆครับ

ถ้าเราอยู่นานพอ  :lol:
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 4

DemonInvesting เขียน:ไม่ได้ต้องการจะบอกว่านักวิเคราะห์เชื่อไม่ได้
นักวิเคราะห์เชื่อไม่ได้ครับ ควรคัดเอาเฉพาะข้อเท็จจริงมาวิเคราะห์เอง ความเห็นนี่ตัดทิ้งให้หมด คำว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่ใช้ไม่ได้ในตลาดหุ้นครับ
DemonInvesting เขียน:จขกท. ถามว่ามี VI คนไหนถือ TRUE อยู่บ้างจนถึงวันนี้ ... แต่ผมกลับอยากถามอีกคำถามว่า คนที่คิดว่าตัวเองใ้ช้หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่าหรือ VI นี้ ใช้เหตุผลอะไรมาตอบตัวเองในตอนที่ซื้อหุ้น TRUE ... ไม่ต้องที่ราคา 5 -6 บาทเลย เอาแค่ที่ราคา 3 บาท ตอนนั้นคุณใช้เหตุผลอะไรถึงซื้อ
true เป็นองค์กรที่ไม่แสวงผลกำไรครับ ซื้อแล้วได้บุญ เป็นกลุ่มนักลงทุนที่พยายามทำประโยชน์แก่สังคมผ่านองค์กรเอกชนครับ 55+

(แซวเล่นนะจ๊ะ เดี๋ยวถูกผู้ถือหุ้นกระทืบตาย อิอิ)

ยังไงขอแสดงความยินดีกับผู้ถือหุ้นทุกท่านด้วยครับ :cheers:
อย่ายอมแพ้
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

Anti-Aircraft เขียน:
DemonInvesting เขียน:ไม่ได้ต้องการจะบอกว่านักวิเคราะห์เชื่อไม่ได้
นักวิเคราะห์เชื่อไม่ได้ครับ ควรคัดเอาเฉพาะข้อเท็จจริงมาวิเคราะห์เอง ความเห็นนี่ตัดทิ้งให้หมด คำว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่ใช้ไม่ได้ในตลาดหุ้นครับ
DemonInvesting เขียน:จขกท. ถามว่ามี VI คนไหนถือ TRUE อยู่บ้างจนถึงวันนี้ ... แต่ผมกลับอยากถามอีกคำถามว่า คนที่คิดว่าตัวเองใ้ช้หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่าหรือ VI นี้ ใช้เหตุผลอะไรมาตอบตัวเองในตอนที่ซื้อหุ้น TRUE ... ไม่ต้องที่ราคา 5 -6 บาทเลย เอาแค่ที่ราคา 3 บาท ตอนนั้นคุณใช้เหตุผลอะไรถึงซื้อ
true เป็นองค์กรที่ไม่แสวงผลกำไรครับ ซื้อแล้วได้บุญ เป็นกลุ่มนักลงทุนที่พยายามทำประโยชน์แก่สังคมผ่านองค์กรเอกชนครับ 55+

(แซวเล่นนะจ๊ะ เดี๋ยวถูกผู้ถือหุ้นกระทืบตาย อิอิ)

ยังไงขอแสดงความยินดีกับผู้ถือหุ้นทุกท่านด้วยครับ :cheers:
ลงทุนเพื่อชีวิต
Warantact

โพสต์ที่ 6

ไม่เคยดูเลยตัวนี้ เห็นเป็นกลุ่มเทคโนโลยี สื่อสาร ตัดราคา ก็ปาทิ้งเลย

ตกลงผมพลาดใช่ไหมงิ 55555 :lol:

ชอบจริงๆที่ว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ตรงเผง ตรงเผง
unnop.t

โพสต์ที่ 7

TRUE JAS SAMART รวมอยู่ตะกร้า too hard สำหรับผม ยินดีสำหรับคนได้ตังค์ แต่ไม่เสียใจที่ไม่ได้ซื้อ  :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
pol256

โพสต์ที่ 8

[quote="unnop.t"]TRUE JAS SAMART รวมอยู่ตะกร้า too hard สำหรับผม ยินดีสำหรับคนได้ตังค์ แต่ไม่เสียใจที่ไม่ได้ซื้อ
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 9

ผมก็ไม่กล้าซื้อเหมือนกันครับทรู แต่ผมมีมุมมองส่วนตัวว่าหลังจาก 3g แล้วทรูน่าจะดีขึ้นอย่างมากในระยะ 3-5 ปีข้างหน้า เพราะทรูมีสิ่งที่เจ้าอื่นไม่มีคือ convergence :)
ส่่วนเรื่องหนี้และฐานทุนที่อาจจะน้อยกว่าเจ้าอื่น เพราะเรามองทรูเป็นบริษัทเดี่ยวๆ แต่ถ้าเรามองไปถึงว่าใครถือหุ้นแล้วคงไม่ต้องสงสัยเลยว่าทรูจะเอาทุนมาจากไหนในการลุย 3g อย่าว่าแต่ refinance หนี้เก่้าเลย

ประเด็นที่สำคัญมากคือ ผมคิดว่ายังไงทรูก็ต้องเิพิ่มทุนซึ่งราคาหุ้นที่ขึ้นมาไม่ว่าจะด้วยอะไรก็แล้วแต่ถ้าเพิ่มทุนได้ราคาสูงยิ่ง dilute น้อยแล้วทุนก็จะเยอะขึ้น ทุกอย่างจะกลับมาดูดี operation ของทรูกำไรอยู่แล้ว ธุรกิจก็ดูดีโดยเฉพาะถ้าให้ย้ายเครือข่ายได้เสรีและมี 3g เสียแค่โครงสร้างเป็นหนี้ซะเยอะไปหน่อย ดอกเีบี้ยเลยกินหมด แต่ ebitda ทรูที่ระดับปีละ 2 หมื่นล้าน ผมว่าทรูไม่ใกล้เคียงกับบริษัทที่น่าเป็นห่วงเลยครับ

ป.ล. ไม่มีหุ้นนะครับ :)
It's earnings that count
Blueblood

โพสต์ที่ 10

แชร์อีกหน่อย อันนี้จินตนาการเอานะครับ ผมไม่รู้ว่าทางเทคนิคทำได้จริงแค่ไหน
สมมติผมมองว่าทรูจะดึงลูกค้าจาก ais และ dtac ได้มากเลยถ้า 3g มาเต็มรูปแบบ เพราะถ้าผมเป็นทรูผมจะเสนอให้คนใช้ true move ดูพรีเมียร์ลีค ดู AF และใช้เน็ตและ wifi ของทรูในราคาพิเศษ แล้วสิ่งที่ทำให้คนคิดมากถ้าต้องย้ายค้ายจะหมดไปหลังจากย้ายค่ายเสรีโดยไม่ต้องเปลี่ยนเบอร์กำลังจะเกิดขึ้นด้วย

ที่ทรูต้องทำให้ดีคือสัญญาณแค่นั้นเองครับ

โพสต์ที่ 11

Blueblood เขียน:ที่ทรูต้องทำให้ดีคือสัญญาณแค่นั้นเองครับ
นั่นแหละครับประเด็น โทรศัพท์ที่ไม่มีสัญญาณผมก็ไม่รู้จะใช้ไปทำไมครับ  

ปล1. ออฟฟิศผมอยู่พหลโยธินเพลส กลางเมือง ไม่มีสัญญาณครับ
ปล2. มันไม่ได้เป็นที่เดียวครับ หลายๆ แห่งในย่านธุรกิจในกทม. ก็เป็นครับ บางตึกเสาทรูตั้งอยู่บนหัวแต่โทรไม่ได้ครับ แต่ผมไม่โกรธเขาหรอกครับ เพราะบริษัทเขาไม่เอากำไรครับ
ปล3. อย่างไรก็แล้วแต่หากเขาเปลี่ยนพื้นฐานธุรกิจได้ ผมก็พร้อมจะให้โอกาสครับ :lol:
อย่ายอมแพ้
Warantact

โพสต์ที่ 12

5555 นั่นสิ
ผมกลับมองว่ากฏหมายเปลี่ยนค่ายเบอร์เดิม จะให้ประโยชน์กับAISมากกว่า

เพราะสัญญาณแรงกว่า โทรที่ไหนก็ได้ ของทรูกระจอกกระจอก เปลี่ยนได้ผมก็เปลี่ยน

จะว่าไปไปสอยดีไหมนะ 5555 รอกฏหมายผ่านก่อน
Blueblood

โพสต์ที่ 13

Anti-Aircraft เขียน:
Blueblood เขียน:ที่ทรูต้องทำให้ดีคือสัญญาณแค่นั้นเองครับ
นั่นแหละครับประเด็น โทรศัพท์ที่ไม่มีสัญญาณผมก็ไม่รู้จะใช้ไปทำไมครับ
smith_sanguan

โพสต์ที่ 14

ติด cash balance แล้ว กล้าซื้อกัน หรือเป่า ใครมีส่งเสียงหน่อย :D
ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลก มันก็เป็นเช่นนั้นแล
long141

จาก ปรากฎการณ์ TRUE สู่ ปรากฎการณ์ JAS

โพสต์ที่ 15

จาก ปรากฎการณ์ TRUE สู่ ปรากฎการณ์ JAS

ครับ จากกระทู้ เห็นมีท่านแนะนำ ให้ลงทุน VI ใน JAS

เชื่อมั้ยครับ โบรกเกอร์ผม เคยโทรมาแนะนำให้ซื้อตอนที่ 0.44 แล้วบอกว่า มันจะไปถึง 0.72

ผมอ่านในงบการเงิน เห็น ขาดทุน สลับ กำไร
ตอนเด็กๆเคยใช้ เน็ทซอง JI-net แต่ไม่รู้รายละเอียดบริษัท บทวิเคราะห์ก็ไม่ได้แนะนำ
เลยตัดสินใจไม่เชื่อ โบรก

ผมตัดสินใจพลาดอีกแล้ว

จากบทเรียน สงสัยคงต้องเชื่อ โบรก ไม่เชื่อ นักวิเคราะห์ แล้ว ใช่มั้ย ครับ
VI with CISA ระดับ 1
Blueblood

Re: จาก ปรากฎการณ์ TRUE สู่ ปรากฎการณ์ JAS

โพสต์ที่ 16

long141 เขียน:จาก ปรากฎการณ์ TRUE สู่ ปรากฎการณ์ JAS

ครับ จากกระทู้ เห็นมีท่านแนะนำ ให้ลงทุน VI ใน JAS

เชื่อมั้ยครับ โบรกเกอร์ผม เคยโทรมาแนะนำให้ซื้อตอนที่ 0.44 แล้วบอกว่า มันจะไปถึง 0.72

ผมอ่านในงบการเงิน เห็น ขาดทุน สลับ กำไร
ตอนเด็กๆเคยใช้ เน็ทซอง JI-net แต่ไม่รู้รายละเอียดบริษัท บทวิเคราะห์ก็ไม่ได้แนะนำ

จากบทเรียน สงสัยคงต้องเชื่อ โบรก ไม่เชื่อ นักวิเคราะห์ แล้ว ใช่มั้ย ครับ
ผมว่าโลกการลงทุนเชื่อใครไม่ได้หมดใจนะครับ เราต้องวิเคราะห์เองให้ได้อ่ะครับ ในความคิดผม ไม่งั้นเราจะโดนคนอื่นปั่นหัวไปเรื่อยๆอ่ะครับ ด้วยความเคารพครับ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

Re: จาก ปรากฎการณ์ TRUE สู่ ปรากฎการณ์ JAS

โพสต์ที่ 17

Blueblood เขียน:
long141 เขียน:จาก ปรากฎการณ์ TRUE สู่ ปรากฎการณ์ JAS

ผมว่าโลกการลงทุนเชื่อใครไม่ได้หมดใจนะครับ เราต้องวิเคราะห์เองให้ได้อ่ะครับ ในความคิดผม ไม่งั้นเราจะโดนคนอื่นปั่นหัวไปเรื่อยๆอ่ะครับ ด้วยความเคารพครับ
เห็นด้วยครับ

คนผิดพลาด  โทษตนเอง  คือผู้ชนะ
คนผิดพลาด โทษคนอื่น  ไม่มีวันชนะ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
unnop.t

โพสต์ที่ 18

เลิกเชื่อโบรกตั้งแต่ช่วงเลิกเล่นหุ้นตอนก่อนวิกฤตต้มยำกุ้ง ตอนนี้เทรดผ่านเนต สบายตัว ไม่มีมาร์มากวนใจ  :lol:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Samadha

โพสต์ที่ 19

True ต้องวิเคราะห์ แบบหุ้นทรัพย์สินมากครับ หนี้มาก กำไรไม่แน่นอน ค่าเสื่อมมาก
DemonInvesting

โพสต์ที่ 20

ถ้าวิเคราะห์แนว EV จาก EBITDA แล้วยังได้มูลค่าต่ำกว่าราคาตลาด ถ้าจะวิเคราะห์จาก Assets Value นี่นึกไม่ออกเลยว่าจะให้มูลค่ามากได้อย่างไร ... เพราะบริษัท มีสินทรัพย์ส่วนใหญ่คือสิทธิ์ตามสัญญาสัมปทาน ซึ่งจะหมดอายุในระยะไม่ถึงห้าปีข้างหน้า ... ส่วนหนี้สินนั่นไม่มีวันหมดอายุถ้ายังไม่ใช้หนี้ ... ยกเว้นว่าเราจะให้มูลค่ากับ  Contingent Asset ที่อาจจะได้จากคดีความฟ้องร้องที่ยังอยู่ในชั้นศาลมากมาย และมูลฟ้องรวมเป็นแสนล้านมั้ง อย่างนั้นละก็อาจมีสิทธิ์
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
smith_sanguan

โพสต์ที่ 21

ช้าไปสามเดือน ก็ไม่เป็นผม

สำคัญ ที่ content ทรูคืออันดับนึง เรื่อง content ครับ
ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลก มันก็เป็นเช่นนั้นแล
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 22

แล้วคิดว่าจะมี"โบรค"ที่โทรเชียร์ให้คนซื้อ TRUE ตอน 7 บาทมั้ยครับ ผมก็เชื่อว่ามี แล้วถ้าแบบนี้หมายความว่าไงครับ  :D
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence

โพสต์ที่ 23

ขออนุญาตขุดมาเป็นกรณีศึกษาครับ ไม่ได้ตั้งใจจะซ้ำเติมใคร

บทเรียนสอนเราครั้งแล้วครั้งเล่าให้เชื่อตนเอง คิดและวิเคราะห์ด้วยตนเอง รับผลกำไรและขาดทุนด้วยตนเอง

ไม่ว่าจะฟังใครมา ไม่ว่าจะไปอ่านเจอที่ไหน ไม่ว่าจ้าวหรือเซียนจะว่าอย่างไร สุดท้ายเราคือคนตัดสินใจ อย่าโทษคนอื่นครับ
อย่ายอมแพ้
My House
ผู้ติดตาม: 9

My House

โพสต์ที่ 24

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน แต่คนที่จะประสบความสำเร็จต้องรับฟังความเห็นผู้อื่นด้วย แต่จงอย่าเชื่อทั้งหมด
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 25

การที่พื้นฐานของ TRUE จะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น นอกจาก 3G
คือการปรับโครงสร้างหนี้ ใหม่ครับ

เคยแกะงบดูเมื่อก่อน

ผมหละตกใจ บริษัทบ้าอะไร จ่ายดอกเบี้ย เท่ากับกำไร ของธนาคารกรุงศรี ทั้งปี
แถมต้องออก ตราสารหนี้ ขายให้พวก Hedge Fund ในอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 10  :shock:
แต่ตอนนี้เริ่มพยายามปรับแล้วครับ ถ้าจัดการเรื่องดอกเบี้ยจ่ายได้ อนาคตคงดูดีขึ้น
แต่ๆๆ หนี้เก่ายังไม่เคลียร์ ถ้ามี 3G ก็ต้องก่อหนี้ใหม่อีก ยกเว้นเพิ่มทุน
เห็นแล้วเหนื่อยแทนครับ
iluckyhappy

โพสต์ที่ 26

ด้วยความนับถือ ... ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวครับ ...  :bow:

อย่างนี้ หล่ะครับ เก็งกำไรกับข่าวมากเกินไป โดยที่ผมยังนึกไม่ออกเลย
ว่า จะระดมทุน จากไหนมาเพื่อจะขยายธุรกิจ ด้าน 3จี คงต้องมีการปรับ
โครงสร้างอะไรอีกเยอะแยะ ... ผมคนหนึ่งละครับ พอเห็นงบการเงินแล้ว
ยังเหนื่อยแทน เลย ...

อะไรที่คิดว่าแน่นอน กลับไม่แน่นอน เพราะอย่าประมาท ตื่นเต้นกับกระแสข่าว
จนมากเกินไป ...  :\/:
----------------------------------------------------------------------------------
การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดศึกษาข้อมูลและใช้วิจารณญาณก่อนการลงทุนเสมอ
zz99
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 27

เข้าใจว่าประเด็นที่มีการเล่นเก็งกำไรขี้นมานอกเหนือจาก 3G แต่ที่สอดแทรกมาด้วยก็คือ ความหวังหลังได้ 3G แล้วจะทำให้มีพันธมิตรยอมใส่เงินเข้ามาเพื่อทำการเพิ่มทุน (น่าจะเป็นเงื่อนไขหลัก) ซึ่งจะทำให้ภาพธุรกิจของ True มีโอกาสเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง เพราะ EBITDA มาแล้ว เพียงแต่โครงสร้างทางการเงินยังทำให้ทรูยังโงหัวไม่ขี้น พอ 3G ไม่เกิดก็ฝันสลาย วงแตก  ยังไงก็คงต้องหาทางตั้งหลักกันใหม่เพราะถอยหลังไม่ได้แล้ว เจ้าสัวเองก็คงไม่อยากทำอะไรเองหากไม่จำเป็น แต่ก็คงหาทางออกอื่นไม่ได้มากแล้ว อาจต้องยอมใส่เงินเข้ามา
  รอดูภาคต่อไปครับ กับ นิทาน 3G VS true
The miracle of compounding,
kurapica

โพสต์ที่ 28

ถ้าเกมส์เปลี่ยนเป็น โครงข่ายถูกโอนให้ tot และ cat แล้วให้ผู้ให้บริการมาเช่าใช้
จะช่วยให้สัญญาณ true ครอบคลุมเหมือนกับเจ้าอื่นหรือเปล่าครับ
ถ้าทำได้ ผมว่าเกมส์จะพลิกอย่างรุนแรง ด้วยคอนเทนท์ที่เหนือกว่าแต่สัญญาณครอบคลุมเหมือนกัน
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
laohanant

โพสต์ที่ 29

:ohno: โฮ่ ๆ วิ่งลงอย่างกลับเล่นรถไฟ เหาะ เลย :ohno:

:oops: เผอิญ ไอ้เรามันเป็นประเภทปอดแหกซะด้วย แบบว่าไม่กล้า  :oops:

ขอไปเล่นม้าหมุนแทนดีกว่า เล่นแล้วหัวใจไม่เต้นแรง กลัวหัวใจวาย  :B
Detect and Act on the market 's error.
chode

โพสต์ที่ 30

ถ้าทรูลดงบโฆษณาลงซัก 80%บริษัทคงน่าสนใจขึ้นเยอะ งบโมษณาเยอะมากๆ
โพสต์โพสต์