NCH ท่านใดพอจะรู้หุ้นตัวนี้บ้างครับ ช่วยอธิบายหน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
toop1972
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

NCH ท่านใดพอจะรู้หุ้นตัวนี้บ้างครับ ช่วยอธิบายหน่อย

โพสต์ที่ 1

ช่วยนำเข้าร้อยคนร้อยหุ้นหน่อยครับ แล้วตอนนี้ราคาแพงมั้ย ผมว่าน่าจะเป็นหุ้นห่านทองคำอีกตัวหนึ่งนะ ขอผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

โพสต์ที่ 2

ถึงจะมีกำไร แต่ก็ต่ำเตี้ยเรี่ยดิน ราคานี้แพงกว่า book value ห่านยังไง ไหนลองอธิบายหน่อยครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
toop1972

ขอบคุณครับพี่ simplelife ที่กรุณาชี้แนะ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่ simplelife ที่กรุณาชี้แนะ  ผมมือใหม่ครับ เพิ่งเข้ามาลงทุนยังไม่ถึงปีเลยครับ จึงยังไม่ค่อยเข้าใจในตัวหุ้นมากนัก ผมไปดู PE ของ NCH แล้วผมตกใจน่ะครับ PE 44.20 และ PBV 1.19 ซึ่งผมคิดว่าสูงมากทีเดียว แต่มองย้อนกลับไปเมื่อตอนวิกฤติปี 2008 ที่ SET ตกลงไปเหลือ 300 กว่าจุดในวันที่ 27 ต.ค. 2008 แต่ set ก็ไม่มีผลกับหุ้นตัวนี้เลย หุ้นตัวนี้กลับราคาสูงกว่าราคาปัจจุบันเสียอีก มีรายได้ค่อนข้างเยอะในสองปีที่ผ่านมา และผู้บริหารเองก็มีธรรมาภิบาลสูงมาก เพราะได้รับบริษัทธรรมาภิบาลในระดับดีเลิศด้วย แต่ราคาก็ไม่ค่อยไปไหนเท่าไร ขนาดรายงานผลประกอบการมาดีราคาก็ตก  เลยไม่ค่อยเข้าใจว่าบริษัทนี้มีอะไรหรือเปล่าครับ เงินสดก็มีค่อนข้างเยอะเลยทีเดียว กำไรสะสมก็เยอะพอสมควรครับ แต่ก็ไม่ค่อยจ่ายปันผลหรือว่าต้องเอาไปลงทุนต่ออีก และปกติไม่ค่อยมี Volume แต่ช่วงเดือนกว่า Volume เยอะทีเดียวครับ
          และเป็นบริษัทฯ ที่ไม่ค่อยมีข่าวเท่าไร เหมือนกับไม่ค่อยมีคนสนใจมากเท่าไร เลยไม่ทราบจะไปหาความรู้ที่ไหนได้บ้างครับ
          ผมจึงขอความกรุณาพี่ simplelife และเพื่อนๆ ทุกคนที่มีความรู้ในหุ้นตัวนี้ช่วยชี้แนะเพื่อความกระจ่างหน่อย เพราะผมยังด้อยประสบการณ์ในการวิเคราะห์หุ้นอยู่มากครับ
          ราคาปัจจุบัน 2.06 มันแพงมากมั้ย หรือว่าถูก หรือว่าสมเหตุสมผลแล้วครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

***ปล****...ผู้น้อยขอคำชี้แนะจากท่านจอมยุทธ์ทุกๆ ท่านด้วยครับ เพื่อเป็นแนวทางในการฝึกปรือวิทยายุทธ์ต่อไป....อิอิอิ
Suysak

โพสต์ที่ 4

ผมไปดุคร่าวๆ กำไร H1 = 0.045 ติ้งต่างว่า ครึ่งหลังทำไดเท่าครึ่งแรก ก็ได้ทั้งปี 0.09 ถ้า

pe = 10 ราคา = 0.90
pe = 20 ราคา = 1.80

NCH ย้อนหลัง 5 ปี จ่ายปันผลมาสองปี คือ 0.05 และ 0.02 ถ้าเราซื้อหุ้นที่ราคา 2.00 บาท แล้วได้ปันผล 0.05 จะได้ yield 2.5%

NCH มี ROA = 3.20
          ROE = 2.72
          NPM = 8.96

ปีนี้เป็นปีที่ตลาดอสังหาดี กลุ่ม property เกือบทุกตัว ประกาศกำไรอย่างถล่มทลาย แต่มันก็มีปัจจัยเสี่ยงที่ว่า ดอกเบี้ยเริ่มขึ้น

ผมไม่ทราบเรื่อง backlog ของ NCH แต่ลองดูละกันครับว่า มีโครงการเปิดใหม่ไหม ขายเป็นไง

ลองเอาข้อมูลพวกนี้ เทียบกับ หุ้นตัวอื่นในกลุ่มเดียวกันครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
whitecastle

โพสต์ที่ 5

[quote="Suysak"]ผมไปดุคร่าวๆ กำไร H1 = 0.045 ติ้งต่างว่า ครึ่งหลังทำไดเท่าครึ่งแรก ก็ได้ทั้งปี 0.09 ถ้า

pe = 10 ราคา = 0.90
pe = 20 ราคา = 1.80

NCH ย้อนหลัง 5 ปี จ่ายปันผลมาสองปี คือ 0.05 และ 0.02 ถ้าเราซื้อหุ้นที่ราคา 2.00 บาท แล้วได้ปันผล 0.05 จะได้ yield 2.5%

NCH มี ROA = 3.20
Suysak

โพสต์ที่ 6

ไปที่ www.settrade.com แล้วก็กดชื่อหุ้นที่เราต้องการ แล้วก็ไปที่สิทธิประโยชน์ผู้ถือหุ้นครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
whitecastle

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากเรยครับ พอดีผมดูของ sec เห็นมันย้อนแค่3 ปี
โพสต์โพสต์