สอบถามเรื่องการจัดการ Provident Fund ให้มีประสิทธิภาพ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
supergirl
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องการจัดการ Provident Fund ให้มีประสิทธิภาพ

โพสต์ที่ 1

รบกวนสอบถามค่ะ
คือตอนนี้ provident fund ได้ 100% จากนายจ้างแล้ว
อยากทราบว่าจะจัดการอย่างไรให้เสียภาษีน้อยหน่อยค่ะ  :lol:
คืออยากปิดแล้วถอนออกมา เพื่อมาลงทุนเองด้วยค่ะ
เพราะคิดว่าน่าพอจะทำผลตอบแทนได้ดีกว่าที่ได้อยู่ค่ะ   :?
nopy_yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ลาออกจากงานใช่ไหมครับ ผมว่าวิธีประหยัดภาษีก็คือ ให้ผลประโยชน์ตกในปีภาษีที่มีรายได้ไม่มาก หรือกระจายไปหลายๆ ปี (ไม่แน่ใจทำได้ป่าวนะ เท่าที่ทราบจะมีวิธีให้คงหน่วยลงทุนไว้ซักระยะหนึ่ง แม้จะลาออกจากงาน) แต่ก็จะไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ของคุณที่ต้องการนำเงินออกมาลงทุน

สรุป ถ้าลาออก ก็คงต้องเสียภาษีทั้งก้อนล่ะครับ

แต่ๆๆๆ ถ้าไม่ได้ลาออก ลองคิดดูอีกที ผมว่าอย่าปิดออกมาเลยครับ สมทบต่อไป แปลว่า ณ ตอนนี้คุณได้ส่วนของนายจ้างเพิ่มขึ้นอีก 1 เท่าของยอดทุกๆ เดือนนะครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ถอนออกมาได้ครับ ถ้าทำงานครบ 5 ปีจะได้เงินสมทบจากนายจ้าง 100%
ตอนถอนออกมาก็โดนภาษีแล้ว แต่ถ้าเก็บไว้นานๆ สักวันก็ต้องถอนคิดแล้วคงไม่ต่างกันเท่าไหร่
วิธีลดภาษีก็คือ ให้ผลประโยชน์ตกในปีภาษีที่มีรายได้ไม่มาก เช่นปีที่เราลาออกมาหรือปีที่บริษัทจ่ายโบนัสน้อยๆ
อย่างไรก็ดีควรคำนวนเงินที่ถูกดองอยู่กับผลตอบแทนที่ตำติดดินเอาไว้ด้วยเช่น
กองทุน 1 แสน  สมทบปีละ 1 หมืนบาท นายจ้างอีก 1 หมืนบาท
ถ้าไม่ถอน เงินกองทุนจะได้ 1.2 แสน แต้ต้องลงทุนเพิ่มอีก 1 หมื่นบาทดังนั้นผลตอบแทนก็ประมาณ 10 %
ถ้าถอน ก็จะได้เงิน 1.1 แสน (จากเงินที่เราลงทุนเพิ่มหรือไม่ก็ได้แต่ในที่นี้คิดว่าลงทุนเพิ่มจะได้เท่ากับตัวอย่างข้างบน) ต้องทำเงิน 1.1 แสนให้งอกมากว่า 10000 บาท
ถ้าคิดว่าได้มากกว่าก็ถอนเลย ถ้าไม่แน่ใจเก็บไว้เงินก็ไม่เน่าเช่นกัน ในเคสนี้คิดว่ากลางๆ ไม่ง่ายไม่ยากจนเกินไปครับ
[v]

โพสต์ที่ 4

ถ้าลาออกจริงก็คิดให้ดีครับ

เพราะว่า หุ้นไม่ได้มีแต่ขาขึ้นอย่างเดียวต้องกันเงินเผื่อสภาพคล่อง ค่าใช้จ่าย ด้วยครับ
porpiangrich

โพสต์ที่ 5

ต้องลาออกจากงานก่อน แล้วจึงออกจาก PVD Fund ได้

ต้องเสียภาษีเงินได้ที่ไม่ใช่เงินที่เราจ่าย คือ ส่วนผลประโยชน์ลูกจ้าง+ส่วนนายจ้าง+ส่วนผลประโยชน์นายจ้าง

ทำงาน < 5 ปี รวมกับเงินเดือนใน ภงด.
ทำงาน > 5 ปี แยกยื่นในใบแนบ (0-150,000 บาท ไม่ได้ยกเว้น)
porpiangrich

โพสต์ที่ 6

ทำงาน > 5 ปี แยกยื่นในใบแนบ (0-150,000 บาท ไม่ได้ยกเว้น)

วิธีนี้จะเสียภาษีน้อยกว่าครับ แต่ต้องอยู่ในเงื่นไขต้องทำงานแล้วไม่ต่ำกว่า 5 ปีเต็ม
terati20

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ กลต มีทางเลือกให้สมาชิกสามารถ คงเงินไว้ใน
PVD ได้ก็มี2 ทาง
1. คงเงินไว้จนอายุครับเงื่อนไข PVD เเล้วรับเงินไม่เสียภาษี
2. ย้ายเงิน จาก PVD เดิมไป PVD ของที่ทำงานใหม่

3. คงเงินไว้ใน PVD เดิมเเละขอรับเงินเป็นงวดๆ โดยกะประมาณให้เงินงวดในเเต่ละปี ไม่เกินเกณที่ต้องจ่ายภาษีตาม ภงด

ข้อ1 เเละ ข้อ 3 ขึ้นอยู่กับเเต่ละ PVD ด้วยว่าจะมีการอณุญาติให้คงเงินไว้หรือไม่
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
supergirl

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณค่ะ สำหรับทุกๆ comments
และขออภัยที่ post ผิดห้องค่ะ....  :D
MindTrick

โพสต์ที่ 9

สมมติถ้าจะลาออก ... และไม่ทำงานประจำ อีกต่อไป หันไปทำฟรีแลนซ์ หรือ ลงทุนเต็มตัว ก็ แล้ว แต่...อย่าลืมลอง stimulate ว่าเรา เป็นอิสระทางการเงิน อย่างแท้จริงหรือยังนะครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=42616  :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โพสต์โพสต์