มือใหม่ขอปรึกษาครับ ไม่รู้ทำไงดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nappdogg
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ขอปรึกษาครับ ไม่รู้ทำไงดี

โพสต์ที่ 1

ขอเงินพ่อเอามาลงทุน 1 แสน แต่เค้าไม่ให้อะ เค้าบอกมันเสี่ยง

แต่ผมมีเงินเก็บส่วนตัว 30,000 อะครับ

ไม่ทราบว่า 30,000 ก็เพียงพอหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

พอครับ

แนะนำนิดนึงนะครับ
ถ้ายังไม่มีความรู้เลย แนะนำให้แบ่งเงินมาสัก 2000 ซื้อหนังสืออ่านครับ
ลองดูจาก ห้องร้อยเล่มได้เลยว่าเล่นไหนน่าสนใจบ้าง
หรืออ่านในคลังคุณค่าก็ได้
แล้วทีเหลือก็อย่าเพิ่ง ลงทั้งหมดดลองดูแต่น้อยครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จกับการลงทุนนะครับ
เริ่มนับหนึ่ง...
DemonInvesting

โพสต์ที่ 3

ผมว่าเงินเท่าไหร่ไม่สำคัญเท่ากับ หลักคิด และ ความทุ่มเท ที่เรามีครับ ลองเข้าไปดูใน ฟอรัทกระทู้คุณค่า ... อ่านเรื่องราวของหมอฝน ผู้เริ่มจากเงินลงทุนแค่สามหมื่น ก็สามารถทำให้เป็นหนึ่งล้านได้ในห้าหกปี (แต่บอกก่อนเลยว่าหมอฝนทุ่มเทมากกกก) และ กระทู้เล่นหุ้นสบายๆกับ suysak เห็นท่านหนึ่งในนั้นก็เริ่มสบายๆด้วยหลักการที่ว่าเอาเงินที่เราไปกินไปเที่ยวแต่ละเดือนมาซื้อหุ้น หลักพันเองมั้ง ก็สามารถสร้างผลตอบแทนที่ดีได้
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

พอครับ
หมอฝนเริ่มจากสามหมื่น
ห้าปีผ่านไปก็มีพอร์ตล้านแล้ว
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 5

จริงๆเริ่มแรกก็ต้องเอาเงินเก็บเรานี่แหล่ะ ทำให้พ่อเห็นว่ามันงอกเงยได้ ดีกว่าไปเอาของพ่อมาเวลาไม่ได้ดังหวัง เราจะยิ่งลำบากใจกว่าเก่า
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
kongkam1

โพสต์ที่ 6

ผมแนะนำไห้ลงทุนในกองทุนรวม ของธนาคารไทยพาณิชย์ก่อนนะครับ ก่อนที่จะเข้าสนามรบ เพราะความเสี่ยงในหุ้นมีสูงจริงๆ เช่นหากคุณลงทุนในกองทุนรวมกับกองทุนรวมที่อิงกับดัชนีย์เช็ตหากว่าเช็ตขึ้นวันไหน อีกวันหนึ่งคุณก็จะใด้รับผลตอบแทนกับเงินที่คุณลงไปแน่นอนครับ100% แต่ถ้าคุณลงทุนกับหุ้น บางทีเช็ตเป็นขาขึ้น แต่หุ้นที่คุณชื้อ อาจจะติดลบนะครับเพราะต้องเลือกหุ้นเก่งจริงๆถึงจะใด้เงิน หากชื้อๆขายๆ เงิน3หมื่นผมว่าไม่พอแน่ครับ หากมีประสพการณ์จากการลงทุนในกองทุนรวมมาแล้วบวกกับการเรียนรู้ในห้อง vi แห่งนี้แล้วกำไรจะทำใด้ง่ายๆมากเลยครับ ผมเองก่อนจะลงทุนในหุ้นผมก็ลงกับกองทุนรวมจนมีเงินเป็นกอบเป็นกำ ตอนนี้ผมก็ชื้อๆขายๆเอากำไรเป็นกอบเป็นกำเนื่องจากผมรู้จังหวะของตลาดแล้วครับ เลือกเก็บเงินเข้ากระเป๋าแบบสบายๆ
popjavi

โพสต์ที่ 7

เป็นกำลังใจให้อีก+1
ใช้เงินที่เก็บเองดีแล้วคะ
เวลาซื้อขายหุ้นจะได้ตั้งใจศึกษามากๆ
ความอดทนเป็นคุณสมบัติที่สำคัญกว่า
ปริมาณเงินอีก  VI  สู้ๆ :B
เมื่อลงทุน จงทำให้เรียบง่าย ชัดเจน
อย่าพยายามหาคำตอบที่ซับซ้อน
จากคำถามที่ซับซ้อน
Quartz

โพสต์ที่ 8

ใช้เงินเก็บของตัวเองดีกว่า  ความเป็นเจ้าของสูงกว่า
ทำให้ต้องขยันหาข้อมูล เพราะกลัวเสียตังค์ฟรี

จุดที่ต้องเน้น คือการหาความรู้ครับ

สามหมื่นเหลือเฟือเลย ช่วงแรกเอาสักหมื่นเดียวก่อน ลองดูแนวที่อ่านมาว่าจะ work ไหม ถ้าคิดว่าไปได้ค่อยๆ ใส่เพิ่ม

ปล. หากเสียดาย 30,000 กลัวหมด ให้ลองพอร์ตจำลองก่อน ซัก 6 เดือน
การจะได้เงินมาต้องลงทุนด้วยอะไรสักอย่างเสมอ : เงิน เวลา มิตรภาพ ฯลฯ
penguin738
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

kongkam1 เขียน:ตอนนี้ผมก็ชื้อๆขายๆเอากำไรเป็นกอบเป็นกำเนื่องจากผมรู้จังหวะของตลาดแล้วครับ เลือกเก็บเงินเข้ากระเป๋าแบบสบายๆ
ช่วยบอกกลเม็ดในการจับจังหวะตลาดได้ไหมครับ เพราะเท่าที่นดู หลายท่านไม่มีใครคาดการณ์ตลาดได้เลยครับ
เมื่อไม่เรียนใยเล่าเจ้าจะรู้
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ไม่มีทางที่ใครจะรู้จังหวะของตลาดหรอกครับ ไม่ต้องหวังและฝันเลย
เรารู้จักบริษัทและความเป็นไปในบริษัทของเราก็พอครับ

30,000 พอครับ นับกำไรเป็น % ซิครับ ไม่ต้องนับเป็นบาท  
แนะนำให้ลงทุนเองครับ ลงทุนเองเราได้คิดเอง วิเคราะห์เอง กำไรเอง ขาดทุนเอง
ไม่เหมือนที่ไปลงกองทุน เราไม่ได้คิดอะไรเลยครับ แล้วเราจะเก่ง จะฉลาดขึ้นมาได้อย่างไร

ก่อนอื่น แบ่งเงินไว้ซื้อหนังสือสัก 2 พันบาท
อ่านตามลำดับนะครับ
1.คัมภีร์หุ้น เล่ม 1 (เพื่อเข้าใจพื้นฐาน)
2.ตีแตก
3.เหนือกว่าวอลสตีล
4.บัฟเฟตและการตีความงบการเงิน
5.อ่านงบการเงินให้เป็น
เท่านี้ก็เพียงพอสำหรับการจะเป็นมือใหม่ VI ที่ดีได้แล้วล่ะครับ

เอาใจช่วยนะครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
reiter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 11

เสริมน้องกิ๊ก

น่าจะอ่านแนวคิดของบัฟเฟต์ด้วยนะ เป็น VI แต่ไม่รู้จัก super stock ล่ะก้แย่เลย เล่มที่อ่านง่ายสุดก็ ตามรอยบัฟเฟต์ ( How warren does it )

แอบแนะนำลงทุนอย่างจอห์น เนฟฟ์ด้วยอีกเล่ม  :D  :D
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com

โพสต์ที่ 12

[quote="ซุนเซ็ก"]ไม่มีทางที่ใครจะรู้จังหวะของตลาดหรอกครับ ไม่ต้องหวังและฝันเลย
เรารู้จักบริษัทและความเป็นไปในบริษัทของเราก็พอครับ

30,000 พอครับ นับกำไรเป็น % ซิครับ ไม่ต้องนับเป็นบาท

โพสต์ที่ 13

จอห์น เนฟฟ์ด้วยอีกเล่ม  
เล่มนี้ก็ดีครับ  :D
ลงทุนทางปัญญา และมีสติ สตางค์ก็จะมา :lol:
navapon

navapon

โพสต์ที่ 14

แนะให้เลือกดูดีๆนะครับ จะเข้าซื้อตัวไหน เพราะราคามันขึ้นมามากแล้ว
แนวทางที่ถูกคือซื้อหุ้นคุณภาพดีตอนมันยังราคาถูกๆ(กว่าพื้นฐานของมัน)
เข้าตอนนี้ถูกๆเหลือไม่ค่อยเห็นแล้ว ผมมือใหม่ยังไม่กว้างรู้จักไม่กี่สิบตัว ตอนนี้ผมยังไม่เห็นจะเข้าตัวไหนเพิ่มได้เลย ใจเย็นๆดีกว่านะ รอจังหวะซื้อของถูก
หรือไม่ก็ไปซื้อกลุ่มกองทุนรวมอสังหา หรือกลุ่มdefensive ไว้ก่อน
กลุ่มพลังงานก็อาจจะดีนะถ้าถือยาวๆๆ เพราะราคานํามันมีแต่จะขึ้น
แนะได้เท่านี้ครับ

แต่รอบนี้อาจเป็นกระทิงของจริง set index อาจขึ้นไปเป็น1000, 1200 จุด ก็ได้ถ้ามันขึ้นอย่างนี้จริงตอนนี้ก็ยังตีนเขา ห่างยอดดอยอยู่โข เข้าอาจจะได้นะครับ
ต้องตัดสินใจเองครับ ไม่มีใครรู้อนาคต รู้อย่างเดียวซื้อถูกกว่าก็ได้เปรียบครับ(ต้องของดีด้วยนะ)
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
o-bo-ja-ma

Re: มือใหม่ขอปรึกษาครับ ไม่รู้ทำไงดี

โพสต์ที่ 15

nappdogg เขียน:ขอเงินพ่อเอามาลงทุน 1 แสน แต่เค้าไม่ให้อะ เค้าบอกมันเสี่ยง

แต่ผมมีเงินเก็บส่วนตัว 30,000 อะครับ

ไม่ทราบว่า 30,000 ก็เพียงพอหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
1 บาทก็แพงไปแล้วครับ ผมขอให้คุณเอา 10% ของ 3000 ไปซื้อหนังสือก่อน แล้ว 3000 จะกลายเป็น 100000 เอง
โพสต์โพสต์