ฤ ชาเขียว และ บุฟเฟท์ญี่ปุ่นจะสุดทางร่วมแสดงความเห็นกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pol256
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ฤ ชาเขียว และ บุฟเฟท์ญี่ปุ่นจะสุดทางร่วมแสดงความเห็นกันครับ

โพสต์ที่ 1

คงเห็นข่าวกันแล้ว ตัณ โออิชิ ประกาศลาออกอย่างเป็นทางการแล้ว หลังจากที่ ชาเขียว และ บุฟเฟท์ ญี่ปุ่นเลยจุดอิ่มตัวมาได้ระยะหนึ่ง

เลยอยากชวนพี่ๆเพื่อนๆมาร่วมคิดกัน โออิชิ ไปทางใด และธุรกิจอะไรที่คุณ ตัณ มองเห็นโอกาศซึ่งนำไปสู่การลาออกนี้

ความเห็นส่วนตัว โออิชิ = ตัณ อย่างไม่ต้องสงสัย การจะหาผู้บริหารที่วิสัยทัศแบบนี้อีกเป็นเรื่องที่ยากเกินกว่าจะทำได้ ยิ่งธุรกิจที่วางไว้ก็ได้เติบโตจนถึงจุดอิ่มตัวไปแล้ว การจะรักษายอดขายให้ได้ตลอดไปว่ายากแล้ว การเติบโตอย่างรวดเร็วยิ่งไม่ต้องพูดถึง
เวลาคงพิสูจน์ โออิชิ วันไร้ ตัณ แต่คงไม่ใช่หนทางง่ายๆแบบที่ผ่านอย่างเป็นแน่   ส่วนธุรกิจถัดไปยังรอคุณตัณ สัมภาษณ์ซักวันนึงเราอาจจะได้เห็นธุรกิจดีๆขึ้นมาอีกก็เป็นได้

ร่วมออกความเห็นกันครับ ส่วนที่ผมคิดผิดถูกประการใดก็กรุณาแนะนำสั่งสอนด้วย ยังมือใหม่อยู่มากเลย  :(
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
Warantact

โพสต์ที่ 2

ลาออกจริงเหรอครับ ทำไมแกถือหุ้นเพิ่มขึ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 3

miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

วันที่ 28 กรกฎาคม 2553

ที่          สน.52/2553

เรื่อง       แจ้งการลาออกจากตำแหน่งกรรมการและกรรมการผู้จัดการ

เรียน       กรรมการและผู้จัดการ
          ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ด้วยบริษัท โออิชิ กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) ได้มีการประชุมคณะกรรมการบริษัทครั้งที่ 5/2553 เมื่อวันที่ 28 กรกฏาคม 2553  
เวลา 14.00 น. ซึ่งประธานได้แจ้งให้ที่ประชุมรับทราบถึงการแจ้งความประสงค์ขอลาออกจากตำแหน่งกรรมการและกรรมการผู้จัดการของ
นายตัน ภาสกรนที นับตั้งแต่วันที่ 9 กันยายน 2553 เพื่อเปิดโอกาสให้ผู้บริหารรุ่นใหม่ได้สืบทอดตำแหน่ง

ทั้งนี้ คณะกรรมการบริษัทได้มอบหมายให้คณะกรรมการบริหารทำการสรรหาบุคคลากรที่มีความรู้ความสามารถเหมาะสม
ที่จะเข้าทำหน้าที่กรรมการผู้จัดการและเสนอให้คณะกรรมการพิจารณาให้ความเห็นชอบต่อไป โดยการลาออกจากตำแหน่งกรรมการและ
กรรมการผู้จัดการของนายตัน ภาสกรนทีจะไม่มีผลกระทบต่อการบริหารงานของบริษัทแต่อย่างใด

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

ขอแสดงความนับถือ

-นายไพบูลย์ คุจารีวณิช-
                                                        รองกรรมการผู้จัดการ
:)
Shadowdio

โพสต์ที่ 5

ตัน
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 6

comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

เสี่ยเจริญคงจะผ่าทาง ตัน ได้นะผมว่า
killyX
ผู้ติดตาม: 200

โพสต์ที่ 8

ช่วงก่อน ผมยังเห็นคุณตัน มาดูโครงการอสังหาริมทรัพย์ที่อยู่ใกล้เซนทรัลชลบุรี
ที่ไหนมีเซนทรัลสร้างใหม่ ก็มีโครงการของเสี่ยตันไปด้วย

ส่วนตัว ผมชื่นชอบคุณตัน ที่เริ่มจากศูนย์ จนมาได้ถึงวันนี้
สายเลือดนักธุรกิจโดยแท้ มองความล้มเหลวเป็นส่วนหนึ่งของความสำเร็จ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
นพพร

โพสต์ที่ 9

ไม่ค่อยเห็นเด็กต่างจังหวัดถือขวดชาดื่มกินนานแล้วล่ะนะ ตอนนี้เห็นแต่ถือบิวตี้ดริ้ง
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
nathapon_m

โพสต์ที่ 10

คิดเหมือนกันครับว่า โออิชิ = คุณตัน  ผมว่าคงจะหาคนที่รู้จักโออิชิดีไปกว่าคุณตันคงไม่มีอีกแล้ว  คนที่มาสานต่อ ถือว่าเป็นงานที่ยากครับ  จะรอดู product ใหม่ๆ ของโออิชิ ที่ออกมาหลังจากนี้ว่าจะเป็นยังไง หรือว่าจะรักษายอดขายของ product เดิมๆได้ดีแค่ไหน
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 11

ถ้าให้เดาผมว่าคุณตันน่าจะคิดเรื่องนี้ไว้ตั้งแต่ตอนตกลงขายหุ้น oishi ให้กับกลุ่มคุณเจริญแล้วนะครับ ว่าถ้ากลุ่มคุณเจริญซื้อหุ้นแล้วคุณตันต้องช่วยบริหารเหมือนเป็นการส่งถ่ายให้ผู้บริหารของกลุ่มใหม่ให้ราบรื่นก่อน แล้วคุณตันก็ไปได้ นี่ก็ผ่านมาหลายปีแล้วธุรกิจก็ดู stable ดีแล้ว น่าจะถึงเวลา ...

ป.ล. เดาไปตามเกมอ่ะครับ คนอย่างคุณตันไม่จำเป็นต้องเป็นลูกจ้างใครนะครับ
It's earnings that count
Sloth

โพสต์ที่ 12

ทำไมก่อนหน้านี้เคยออกข่าวว่าจะไม่ลาออก เมื่อไม่นานมานี้เอง
เหมือนจงใจโกหกเลย
ArtTheOracle

โพสต์ที่ 13

ร้านอาหารญี่ปุ่นแข่งขันกันรุนแรงนะ ผมว่า

ส่วนชาเขียว เดี๋ยวนี้ผมก็เปลี่ยนไปกินยูนิฟ ราคาสิบสองบาท ปริมาณมากกว่า

อาจจะเป็นไปได้ว่า เค้าได้กำไรไปแล้ว ได้เวลาสร้างโอกาสใหม่ ๆ ก็เลยลาออก

นั่นสิ คุ้น ๆว่าคุณตันเพิ่งออกข่าวว่า ไม่ลาออก
An investment operation is one which, upon thorough analysis, promises safety of principal and an adequate return. Operations not meeting these requirements are speculative
Latte

โพสต์ที่ 14

แกชอบอสังหา มาแต่ไหนแต่ไร เข้าใจว่าออกจากโออิชิ มาลุยอสังหาย่านทองหล่ิอเต็มตัว เพื่อบรรลุอีกเป้าหมายน่ะครับ
teeyuth

โพสต์ที่ 15

คุณตันคงเอากำไรชาเขียวมาซื้อแลนด์แบงค์

ทำอสังหาคอนโดชาเขียวแหงๆ

คริคริ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

อ้าว
คุณตันนี่ นามสกุลภาสกรนทีหรอกเหรอ
ผมนึกว่านามสกุลโออิชิ แล้วเอานามสกุลตัวเองมาเป็นชื่อบริษัทซะอีก
:lol:  :lol:
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
doraeme

โพสต์ที่ 17

5555 คิดได้น่ารักจัง คุณ CHOBE 76
โพสต์โพสต์