ถามเรื่องแนวทาง การลงทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ougnt
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มก้าวเท้า เข้าสู่ตลาดทุน ได้ไม่นาน ประสบการจึงไม่มาก
อ่านเรื่องราว คนอื่น มา พอสมควร แต่ยังหาแนวทางให้ตัวเองไม่ได้อ่ะครับ

อยากถามว่า การจะซื้อหุ้นซักตัว จะซื้อตัวไหนครับ ระหว่าง

หุ้นสดใส อนาคตไกล ไร้คู่แข่ง ราคาไม่แพง แต่ระยะ นี้ กิจการไม่ค่อยดี

กับ

หุ้น เฉยๆ แต่ปีนี้ กำไร ดี คู่แข่ง พอสมควร ราคา กลางๆ แต่ช่วงนี้น่าจะไปได้ อีก 10-20 เปอร์เซ็น

และ

หุ้น มั่นคง ปันผลต่อเนื่อง แต่ ก็คงโตไปกว่านี้ได้ไม่เท่าไหร่แล้ว

เหมือนตอนนี้ ผม กำลัง หาแนวทางอ่ะครับ เลยเลือก ช๊อบ ไม่ค่อยถูก
ตอนนี้เลยปนๆ กัน ไม่รู้ว่า จะไปถูกป่าวอ่ะครับ

แล้วแบบที่สองนี่เรียกว่า VI ป่าวครับ

ขอบคุณ สำหรับทุกคำตอบครับ
นพพร

โพสต์ที่ 2

เป็นผมจะดูเงินก่อนว่าตอนนี้มีเท่าไหร่ น้อยหรือมาก เย็นหรือร้อน
น้อยเย็น ผมจะเอา 1
น้อยร้อน ผมจะเอา 2
มากเย็น ผมจะเอา 1,3
มากร้อน ผมจะเอา 2
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
ougnt

โพสต์ที่ 3

นพพร เขียน:เป็นผมจะดูเงินก่อนว่าตอนนี้มีเท่าไหร่ น้อยหรือมาก เย็นหรือร้อน
น้อยเย็น ผมจะเอา 1
น้อยร้อน ผมจะเอา 2
มากเย็น ผมจะเอา 1,3
มากร้อน ผมจะเอา 2
เหมือนจะสรุปว่า 2 เฉพาะ เงินร้อน ใช่ป่ะครับ ๕๕๕ ขอบคุณครับ
j21
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

มือใหม่เหมือนกันครับ  ลองตอบดูครับ

คิดว่า น่าจะดู upside แต่ละตัวครับ  แล้วเลือกลงทุนตัว upside มาก ๆ เยอะหน่อยครับ
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

เลือกตัวที่เข้าใจมากทีสุดครับ
เริ่มนับหนึ่ง...
Dangdao

โพสต์ที่ 6

ช่วยแชร์ ๆ กันคะ
1. ต้องมีการกระจายความเสี่ยงกันบ้าง โดยลงทุนในธุรกิจหลาย ๆ ประเภท ให้เกลี่ย ๆ กันไว้ อย่าลงประเภทใดประเภทเดียว
2. เห็นด้วยคะ ว่า ควรเลือกประเภทธุรกิจที่เรามีพื้นฐานความรู้ และมีความเข้าใจ อยู่บ้าง จะได้รู้ธรรมชาติของธุรกิจประเภทนั้น
3. เลือกธุรกิจที่มีการเติบโตอย่างต่อเนื่อง และปันผลดี ต้องอาศัยดูข้อมูลวิเคราะห์ หรือ งบการเงินของบริษัทนั้น ต้องเลือกเฟ้นกันหน่อยคะ
ougnt

โพสต์ที่ 7

@j21 : อันนี้น่าสนครับ

@เด็กเลี้ยงไม้ : เป็นสิ่งที่ผมอยากทำเหมือนกันครับ แต่ผม มีปัญหาว่า ผมจะเข้าใจ 3 ซะส่วนมาก เลย ทำให้ผลตอบแทน ไม่ได้มาก อ่ะครับ ช่วงนี้เลยพยายามเข้าใจตัวอื่นอยู่ครับ

@Dangdao : ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ    :D
picklife

Re: ถามเรื่องแนวทาง การลงทุนครับ

โพสต์ที่ 8

[quote="ougnt"]ผมเริ่มก้าวเท้า เข้าสู่ตลาดทุน ได้ไม่นาน ประสบการจึงไม่มาก
อ่านเรื่องราว คนอื่น มา พอสมควร แต่ยังหาแนวทางให้ตัวเองไม่ได้อ่ะครับ

อยากถามว่า การจะซื้อหุ้นซักตัว จะซื้อตัวไหนครับ ระหว่าง
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 9

ougnt เขียน: 1.หุ้นสดใส อนาคตไกล ไร้คู่แข่ง ราคาไม่แพง แต่ระยะ นี้ กิจการไม่ค่อยดี
ตัวนี้ถ้ากิจการไม่ดีผมว่าน่าใกล้เคียงกับแนว turnaround+glowth

2.หุ้น เฉยๆ แต่ปีนี้ กำไร ดี คู่แข่ง พอสมควร ราคา กลางๆ แต่ช่วงนี้น่าจะไปได้ อีก 10-20 เปอร์เซ็น
ตัวนี้น่าจะglowth

3.หุ้น มั่นคง ปันผลต่อเนื่อง แต่ ก็คงโตไปกว่านี้ได้ไม่เท่าไหร่แล้ว
ตัวนี้น่าจะแนวdefensive+bluechip
ผมว่าที่พูดมาน่าจะเป็นแนวหุ้น ซึ่งของจริงมีหลายแนวเยอะกว่านี้นะครับ
แต่ผมว่าเล่นแนวไหนไม่สำคัญเท่าการเข้าใจในหุ้นกลุ่มนั้นและหุ้นกลุ่มนั้นมีหุ้นดี

ซึ่งถ้าให้แนะนำ ผมว่าลืมให้หมดทุกแนว ไม่ต้องยึดติดกับแนวไหน เน้นหาหุ้นที่ถูกกว่ามูลค่าในอนาคต ซึ่งสามารถประเมินได้ด้วยเชิงปริมาณ

พอได้หุ้นที่วัดกันทางเชิงปริมาณแล้วก็มาตัดสินใจโดยใช้เชิงคุณภาพ
เช่นตัวที่1upsideเยอะมากแต่ไม่ชัวร์มากก็ลงส่วนหนึ่ง
ตัวที่สองupsideไม่มากแต่ชัวมากก็ลงส่วนหนึ่ง
ตัวที่สามupsideเยอะพอควรมั่นใจกลางๆก้ลงส่วนหนึ่ง

พอร์ทก็จะผสมผสานทั้งแนวรับแนวรุกในพอร์ทเดียว แต่ไม่ตายตัวนะครับว่าต้องแบ่งแบบนี้เพราะมันแล้วแต่หุ้นที่มีในตลาดณ.เวลานั้นๆด้วยนะครับ
เช่นถ้าตัวupsideเยอะแต่ไม่ชัวร์มาก แต่upsideมันเยอะกว่าตัวที่มั่นคงไม่เท่าไหร่พอร์ทอาจจะเอนเอียงมาทางมั่นคง
แต่หากupsideเยอะมากๆๆๆมากกว่าตัวมั่นคงแบบไม่เห็นฝุ่นก็อาจจะเอนเอียงมาทางตัวนี้ได้เหมือนกัน

ดังนั้นสรุปคือ วัดมูลค่าหุ้นเชิงปริมาณหาUpsideออกมา แล้วตัดสินใจด้วยเชิงคุณภาพครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ougnt

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
โพสต์โพสต์