ถามกันตรงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
h2h
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามกันตรงๆ

โพสต์ที่ 1

หลังจากที่บางจากมีโครงการ Solar Plant
คุณคิดว่าหุ้นบางจากจะมีโอกาสเติบโตมาทัดเทียม ปตท.ได้หรือไม่
akekarat

ถามกันตรงๆ

โพสต์ที่ 2

ยังไม่มีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
holidaytours

ถามกันตรงๆ

โพสต์ที่ 3

สู้ไม่ไหวหรอกครับ  :lol:
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
ถุงเงินเก่า

ถามกันตรงๆ

โพสต์ที่ 4

ผมก็ไม่ได้เข้าใจธุรกิจพลังงานนะ เท่าที่อ่านข่าวดู ผมรู้สึกว่า ปตท. บ้านปู บางจาก เขาไปลงทุนคนละอย่างกัน ไม่อย่างนั้นแปลว่า ปตท. รู้อยู่หรือว่าไปลงทุนที่มีผลตอบน้อยกว่า ขณะที่ความเสี่ยงเท่ากัน :?:
ย้ำอีกครั้งนะว่าเป็นความคิดเห็นของคนนอกกลุ่มอุตสาหกรรมนี้
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ถามกันตรงๆ

โพสต์ที่ 5

ถ้ามองในรูปธุรกิจขายน้ำมัน ปตท.กินมาร์เกตแชร์อันดับ1
ผมมองว่าการที่จะขึ้นเป็นที่1ได้มีอย่างใดอย่างหนึ่งไม่เงินทุนก็ต้องเทคโนโลยี ถ้ามองย้อนกลับไปสมัยก่อนจะเห็นคนสมัยก่อนไม่เติ่มปตทกัน จะเติ่มเอสโซ่หรือไม่เชลเป็นส่วนมาก แต่ที่ปตทพลิกกลับมาได้ผมว่าน่าจะเป็นเทคโนโลยีไร้สารตะกั่ว พอมีเงินทุนอัดโฆษณานิดหน่อย คนก็แห่กันไปเติมปตทก็เลยพลิกกลับมาได้ ถ้าบางจากต้องการเอาชนะก็ต้องมีอะไรแบบนี้ในมือ

ถ้ามองในรูปธุรกิจพลังงานธรรมชาติ อันนี้ถือว่าแตกสายธุรกิจออกไป ผมว่าตัวนี้มาร์จิ้นน้อย ต่างประเทศก็พยายามทำ ก็ไม่successมากนัก ถ้าจะให้ได้กำไรมากจริงๆผมว่ารัฐบาลต้องหนุน แต่ประเทศเราก็มะค่อยมีเงินอยู๋แล้วผมว่าคงหนุนได้ไม่มาก และถ้าจะเล่นกระแสคนรักธรรมชาติเหมือนปตทสมัยก่อนคงยากเพราะนั้นมวลชนเป็นคนเลือก แต่พลังงานธรรมชาติแบบนี้คงเป้นานยทุนหรือรัฐบาลเป็นคนเลือกใช้มากกว่า

สรุปผมคิดว่ายากเหมือนกันนะครับ รอผู้รู้เรื่องการลงทุนตัวนี้มาตอบครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
pol256

ถามกันตรงๆ

โพสต์ที่ 6

picklife เขียน:ถ้ามองในรูปธุรกิจขายน้ำมัน ปตท.กินมาร์เกตแชร์อันดับ1
ผมมองว่าการที่จะขึ้นเป็นที่1ได้มีอย่างใดอย่างหนึ่งไม่เงินทุนก็ต้องเทคโนโลยี ถ้ามองย้อนกลับไปสมัยก่อนจะเห็นคนสมัยก่อนไม่เติ่มปตทกัน จะเติ่มเอสโซ่หรือไม่เชลเป็นส่วนมาก แต่ที่ปตทพลิกกลับมาได้ผมว่าน่าจะเป็นเทคโนโลยีไร้สารตะกั่ว พอมีเงินทุนอัดโฆษณานิดหน่อย คนก็แห่กันไปเติมปตทก็เลยพลิกกลับมาได้ ถ้าบางจากต้องการเอาชนะก็ต้องมีอะไรแบบนี้ในมือ

ถ้ามองในรูปธุรกิจพลังงานธรรมชาติ อันนี้ถือว่าแตกสายธุรกิจออกไป ผมว่าตัวนี้มาร์จิ้นน้อย ต่างประเทศก็พยายามทำ ก็ไม่successมากนัก ถ้าจะให้ได้กำไรมากจริงๆผมว่ารัฐบาลต้องหนุน แต่ประเทศเราก็มะค่อยมีเงินอยู๋แล้วผมว่าคงหนุนได้ไม่มาก และถ้าจะเล่นกระแสคนรักธรรมชาติเหมือนปตทสมัยก่อนคงยากเพราะนั้นมวลชนเป็นคนเลือก แต่พลังงานธรรมชาติแบบนี้คงเป้นานยทุนหรือรัฐบาลเป็นคนเลือกใช้มากกว่า

สรุปผมคิดว่ายากเหมือนกันนะครับ รอผู้รู้เรื่องการลงทุนตัวนี้มาตอบครับ :D
ออกความเห็นต่างหน่อยนะคับ

ปตท. ก่อนจะพลิกมาเป็นอับดับหนึ่ง สู้ด้วยกลยุทธ์ทางราคา โดยอาศัยทุนหนาและมีรัฐหนุนหลัง   โดยอาศัยการลดราคาเร็วกว่าคู่แข่งและกด Margin ให้ต่ำติดดินเป็นเวลาหลายปี จนกระทั่งคู่แข่งสู้ไม่ได้ อย่าง Shell ก็ถอนการลงทุนไปนั่นเอง

หลังจากนั้นก็เพิ่ม Market share อย่างไวด้วยการทุ่มเงินซื้อบางจากไป จึงได้ฐานลูกค้าเส้นทางหลักต่างจังหวัดไปอีก

สำหรับก๊าซธรรมชาติ ไม่ต้องคิดเรื่องรายย่อยได้เลย เพราะจริงๆก๊าซเป็นรายได้หลักของบริษัทอยู่แล้วโดยขายแก่อุตสาหกรรมทั้งโรงไฟฟ้า และเอกชน   โดยอาศัยกลยุทธทางราคาและการสนับสนุนเช่นกัน ในตอนแรกก็สนับสนุน Co-gen แก่เอกชนมากขึ้นพร้อมแถม Forward contract ราคาก๊าซส่วนลดล่วงหน้าไป 3 ปี 5 ปี จึงดึงอุตฯรายเล็ก-กลางมาได้มาก  ส่วนโรงไฟฟ้า คงปฏิเสธไม่ได้ว่าไม่มีคู่แข่ง และปตท.ก็ต่อท่อตรงเข้าไปรายเดียวแถมด้วยรัฐวิสาหกิจ ทำไมรัฐบาลจะไม่ซื้อ

คร่าวๆแค่นี้ก่อนครับ เบื้องลึกผมก็ไม่ได้ทำวิจัยอะไร ทั้งหมดเป็น Fact ที่รวบรวมจากหลายแหล่งมาหลายปีคับ
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
pol256

ถามกันตรงๆ

โพสต์ที่ 7

สำหรับ BCP ผมเองกำลังสนใจในตัวนี้อยู่ แต่เห็นว่าราคาก็ไม่ไปไหนมานาน  ใครมีข้อมูลเอามาแชร์กันหน่อยครับ ว่าทำไมมันถึงนิ่งกว่า พี่น้องตระกูล PTT นัก
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
My House
ผู้ติดตาม: 9

My House

โพสต์ที่ 8

เท่าที่ทราบนะครับ เพราะเคยสนใจลงทุน BCP เหมือนกัน BCP เป็นหุ้นโรงกลั่นเหมือน T__ แต่ T__ เป็นโรงกลั่นขนาดใหญ่กว่ามาก และ มีความทันสมัยในเทคโนโลยีการกลั่นมากกว่า ดังนั้น ถ้าดูในตัวธุรกิจและควมได้เปรียบการแข่งขันผมมองว่า T__ เหนือกว่า ส่วน BCP ถ้าจะโตได้มากกว่านี้ต้องปรับปรุงโรงกลั่นครับ ไม่เช่นนั้นการเลือกลงทุนคงเป็น ตามแบบฉบับชาลี มังเกอร์ เลือกลงทุนในธุรกิจใหญ่ราคาปานกลาง มากกว่า ธุรกิจปานกลางราคาใหญ่
อันนี้เป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ ไม่ได้ชี้นำนะครับ พูดแค่ในเชิงธุรกิจเท่านั้น หากผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ขอบคุณครับ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

Re: My House

โพสต์ที่ 9

My House เขียน:เท่าที่ทราบนะครับ เพราะเคยสนใจลงทุน BCP เหมือนกัน BCP เป็นหุ้นโรงกลั่นเหมือน T__ แต่ T__ เป็นโรงกลั่นขนาดใหญ่กว่ามาก และ มีความทันสมัยในเทคโนโลยีการกลั่นมากกว่า ดังนั้น ถ้าดูในตัวธุรกิจและควมได้เปรียบการแข่งขันผมมองว่า T__ เหนือกว่า ส่วน BCP ถ้าจะโตได้มากกว่านี้ต้องปรับปรุงโรงกลั่นครับ
หากพูดถึงนัยโรงกลั่นน้ำมันแล้ว  BCP  เหนือกว่า TOP ครับ คือใช้ technology เดียวกัน แต่เป็น latest version ทำให้เลือกกลั่นน้ำมันดิบได้หลากหลายกว่า  ใช้พลังงานน้อยกว่า

ที่ต่างกัน คือ  TOP มีสาย aromatic ร่วมด้วยเป็น complex refinery  ซึ่งคาดว่าน่าจะทำให้ได้กำไรดีกว่า  หากผลิตภัณฑ์ aromatics เช่น xylene, paraxylene, mixed xylene ได้ราคาดี  เพียงแต่ว่าตอนนี้เขาคาดว่าจะเริ่มเข้าสู่ระยะถดถอยของราคา ผลิตภัณฑ์ aromatics

ส่วน BCP เป็นโรงกลั่นอย่างเดียว ไม่มีสาย aromatics แต่มีปั๊มน้ำมันของตนเองหลายร้อยปั๊มครับ ขณะที่ TOP ไม่มี
picklife

ถามกันตรงๆ

โพสต์ที่ 10

:D สุดยอดครับ แต่ละคนเก่งๆทั้งนั้นเลยครับ ขอจดๆๆๆๆ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
mrv2010

ถามกันตรงๆ

โพสต์ที่ 11

แต่ดู roe ของ top จะดีกว่านะครับ จะที่เคยตก ก็กลับมาจะเท่าเดิมแล้วแต่ราคาไม่ไปไหนเลย ยังอยู่ดอยอยู่เลย ตามชื่อแปะ
โพสต์โพสต์