*** ทำไมคนส่วนใหญ่คิดว่า เป็นวีไอ ต้องถือหุ้นระยะยาว ***

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
madam
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

*** ทำไมคนส่วนใหญ่คิดว่า เป็นวีไอ ต้องถือหุ้นระยะยาว ***

โพสต์ที่ 1

ภาพประจำตัวสมาชิก
holidaytours
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:D
วีไอคิดแบบคนเป็นเจ้าของกิจการ
คงไม่มีใครรีบทำกิจการแล้วรีบขาย ๆ มันไปนะคับความคิดผมนะ
ผมว่ามันก็ตลก ๆ นะถ้าใครรีบทำกิจการ แล้วก็รีบขายกิจการนั้นทิ้งไป
:lol:
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!

โพสต์ที่ 3

เอ้อ คือเมื่อกี้คลิ๊กเข้าไปดูในลิ้งแล้วมันก็ไม่มีอะไรสำคัญเลยนะครับ ในความคิดผมนะ
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
madam

โพสต์ที่ 4

copy มาให้อ่านค่ะ เห็นเกี่ยวกับวีไอ
blueplanet

โพสต์ที่ 5

แน่ใจหรือคนส่วนใหญ่คิดแบบนี้
แล้ว vi เจ้าของกระทู้ละคิดว่าต้องถือยาวมั้ย
บอกเหตุผลมาด้วยนะครับ
Blueplanet
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

ผมไม่ได้อ่านกระทู้นะครับ แต่ไม่เคยมีใครบอกนิครับว่า VI ต้องเป็น long term investment
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
pasaaris

โพสต์ที่ 7

vi ไม่จำเป็นต้องถือยาว แต่การที่จะให้ตลาดมองเห็นมูลค่าของหุ้นที่เราถืออยู่บางทีก็ต้องใช้เวลา ซึ่งบางทีก็อาจจะหลายเดือนหรือหลายปี ซึ่งระยะเวลาหลายปีนั้นก็ถือว่ายาวสำหรับหลายๆคน
akekarat

โพสต์ที่ 8

เค้าเข้าใจผิดไงครับ
siebelize

โพสต์ที่ 9

holidaytours เขียน::D
วีไอคิดแบบคนเป็นเจ้าของกิจการ
คงไม่มีใครรีบทำกิจการแล้วรีบขาย ๆ มันไปนะคับความคิดผมนะ
ผมว่ามันก็ตลก ๆ นะถ้าใครรีบทำกิจการ แล้วก็รีบขายกิจการนั้นทิ้งไป
:lol:
ถ้าเกิดว่า มีคนมาขอซื้อกิจการ ในราคาที่เกินมูลค่าจนถึงในระดับที่ผมพอใจ

ผมขายครับ ไม่ว่าจะเพิ่งทำหรือทำมานานแค่ไหนก็ตาม
i_sarut

โพสต์ที่ 10

ชอบความเห็นนี้ครับ อินเทรนด์  :lol:

####

ความคิดเห็นที่ 16   [ถูกใจ]  [แจ้งลบ]  

VI แปลว่า "ไว"

เมื่อวิเคราะห์แ้ล้วรู้ว่า กิจการดี แต่ราคาย่อมเยาให้ ไว ในการซื้อ

เมื่อวิเคราะห์แ้ล้วรู้ว่า กิจการดี แต่ราคาแพงให้ ไว ในการตัดสินใจขาย หรือไ่ม่ซื้อ

เมื่อวิเคราะห์แ้ล้วรู้ว่า กิจการไม่ดี ไม่ว่าราคาถูกหรือแพง ก็ให้ ไว ในการตัดสินใจไม่ซื้อ

แต่ถ้าเป็นตัวที่เคยถือ แล้วเปลี่ยนแนวโน้มจาก ดี เป็น ไม่ดี ให้ ไว ในการขาย

แต่ถ้ามีเหตุการณ์กระทบแล้วหุ้นร่วง แต่พื้นฐานไม่เปลี่ยน ให้ ไว ในการถือต่อ ไม่ก็ซื้อเพิ่ม เนื่องจากว่า ถ้าเราขายเพื่อรับต่ำกว่า อาจจะกลายเป็นขายหมู เนื่องทางด้าน VI pure อาจไม่ถนัดในการซื้อต่ำขายสูง

ถ้ามีข่าวเกี่ยวกับเศรษฐกิจ หรือ เกี่ยวกับธุรกิจ หรือ เวลาผลประกอบการออก ให้ ไว ในการศึกษาวิเคราะห์

ให้ ไว ในการวิเคราะห์มูลค่าหุ้น เทียบกับปัจจัยพื้นฐาน

ให้ ไว ในความคิดที่ว่า ดูราคาทุกวัน เป็น Randomness ค่อนข้างจะไม่มีประโยชน์สำหรับการลงทุนระยะยาวที่คุ้มค่า

และสุดท้าย ให้ ไว ในการสังเกตุสิ่งต่างๆรอบตัว คิดวิเคราะห์เอามาประยุกต์ กับการลงทุนครับ

จาก คุณ : Grand Marshal1
เขียนเมื่อ : 2 ก.ค. 53 14:06:33 [แก้ไข]
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
นพพร

โพสต์ที่ 11

ถือยาวแต่หุ้นไม่มีคุณค่าควรถือก็ไม่ใช่ VI
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 12

มี post นึงครับ เห็นแล้วก็ได้แต่ถอนหายใจ
ตอนเข้ามาเริ่มเล่น...เอ๊ย...ลงทุนในหุ้นใหม่ ๆ เมื่อต้นปี
วางแผนไว้แต่แรกว่าจะ trade รายวันขอแค่ค่าขนมวันละ 500-1,000 บาทก็พอ

ปรากฏว่าช่วง 2-3 สัปดาห์แรกซื้อหุ้นมาแล้วหุ้นขึ้น
เห็นกำไรที่เพิ่มขึ้นในพอร์ตรู้สึกตื่นเต้นเปลี่ยนใจไม่ยอมขายรายวัน
เพราะหวังว่าราคาจะขึ้นไปเรื่อย ๆ ให้ชื่นใจ

พอมาเจอเหตุการณ์ชุมนุมประท้วงตั้งแต่เดือนมีนาคมหุ้นในพอร์ตก็ติดลบไป 10%
ระหว่างนั้นมีการซื้อขายกำไรบางตัวนิดหน่อยแต่ cut loss ขาดทุนไปมากกว่า

1-2 สัปดาห์นี้อาการของพอร์ตที่โชกเลือดทุเลาขึ้น
สัปดาห์ที่แล้วมีช่วงหนึ่งตัวเลขพอร์ตแสดงกำไร 1 บาทดีใจมากมาย
ดีใจได้ไม่กี่ชั่วโมงเปลี่ยนเป็นขาดทุนประมาณ 2%

วันนี้ดีใจอีกแระเพราะปิดตลาดพอร์ตแสดงกำไร 802 บาท

สรุปแล้วจากที่ตั้งใจจะทำ day trade แต่แรก
ตอนนี้กลายเป็น VI จำเป็นไปซะแล้ว
เฮ้อออ...ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดีนะเนี่ย??

ว่าง ๆ เลยเข้ามาบ่นเฉย ๆ ค่ะ!!
แต่ขอบคุณมากนะคะสำหรับแนวคิดข้างต้น
เพราะเผื่อวันหนึ่งอาจจะเปลี่ยนไปเป็น day trade จริง ๆ ก็ได้ค่ะ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 13

newbie_12 เขียน:มี post นึงครับ เห็นแล้วก็ได้แต่ถอนหายใจ
ถอนหายใจด้วยคน เฮ้อ
คนรักน้ำมัน

โพสต์ที่ 14

ผมให้เหตุผลไว้แล้วในลิ้งนั้นครับ คงไม่กล่าวซ้ำนะครับ
หุ้นไม่ใช่เพียงแค่กระดาษแผ่นหนึ่ง มันเป็นเอกสารที่แสดงถึงความมีส่วนเป็นเจ้าของในกิจการนั้นด้วย เมือคิดจะลงทุน จงใช้มุมมองอย่างเจ้าของกิจการ เน้นลงไปในกิจการและข้อมูลเบี้องหลัง ไม่ใช่แค่มองว่ามันเป็นแค่หุ้น ต้องรู้ใช้ชัดว่ากิจการนี้ทำอะไร และทำได้ดีแค่ไหน?

โพสต์ที่ 15

siebelize เขียน: ถ้าเกิดว่า มีคนมาขอซื้อกิจการ ในราคาที่เกินมูลค่าจนถึงในระดับที่ผมพอใจ
ผมขายครับ ไม่ว่าจะเพิ่งทำหรือทำมานานแค่ไหนก็ตาม
ถ้าศึกษาในแนวบัฟเฟตต์ก็คงขายกันทุกคนครับ
แต่ปู่แกบอกว่าเหตุผลที่โง่ที่สุดในการซื้อหุ้นคือ
ซื้อเพราะคิดว่าราคาหุ้นมันจะขึ้นครับ
เพราะฉะนั้นเหตุผลที่เราจะซื้อหุ้นคือ
หุ้นตัวนี้ให้ผลตอบแทนต่อผู้ถือหุ้นในระดับที่เราพอใจ
ไม่ใช่ซื้อเพราะคิดว่าราคามันจะขึ้นไปแล้วขายนะครับ  :D

โพสต์ที่ 16

ถ้าตอบคำถามว่าทำไม vi ต้องถือหุ้นระยะยาวคือ
เราไม่ได้ซื้อหุ้นเพื่อขาย แต่เรามีความคิดแบบเจ้าของกิจการนั้นครับ
Hughes

โพสต์ที่ 17

ต่างประเทศขายหุ้นทีต้องเสียภาษี capital gain สูงมาก ยิ่งถือสั้นยิ่งจ่ายภาษีเยอะ

บ้านเราไม่มี capital gain tax เลยไม่ต้องถือยาวก็ได้

อย่างนี้ป่ะคับ?
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
picklife

โพสต์ที่ 18

holidaytours เขียน:ถ้าตอบคำถามว่าทำไม vi ต้องถือหุ้นระยะยาวคือ
เราไม่ได้ซื้อหุ้นเพื่อขาย แต่เรามีความคิดแบบเจ้าของกิจการนั้นครับ
เสริมนะครับ

มุมมองผมคือสัจธรรมของVIจริงๆ ซื้อหุ้นที่ตำกว่ามูลค่า ถ้าตราบใดที่มันยังราคาต่ำกว่ามุลค่าก็ไม่มีเหตุผลที่จะขาย แต่หากมันราคาสูงกว่ามูลค่าหรือมูลค่า เราก็ไปหาตัวที่มันราคาต่ำกว่ามูลค่าเหมือนเดิม...

ส่วนสาเหตุว่าทำไม ถึงมีคำกว่าที่ว่า ให้ซื้อกิจการที่เราสามารถซื้อแล้วถือไปจนตายได้ ผมคิดว่าเจตนาจริงๆของเขาคือให้ดูให้ละเอียดมากๆ เพราะผมก็เชื่อว่าหากคนหนึ่งศึกษาหุ้นตัวหนึ่งเพื่อเก๋งกำไร กับอีกคนหนึ่งศึกษาเพื่อซื้อแล้วถือยาวๆๆๆได้ ผมว่าสองคนนี้ดูละเอียดต่างกันมากๆๆๆๆๆครับ

ปล.ความรู้สึกส่วนตัวนะครับผม ถ้าผิดขออภัยครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 19

Hughes เขียน:ต่างประเทศขายหุ้นทีต้องเสียภาษี capital gain สูงมาก ยิ่งถือสั้นยิ่งจ่ายภาษีเยอะ

บ้านเราไม่มี capital gain tax เลยไม่ต้องถือยาวก็ได้

อย่างนี้ป่ะคับ?
แล้วตอนเสียเขาคืนให้ปะครับ :?:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 20

Value

http://translate.google.co.th/?hl=th&tab=wT#en|th|value

คำนาม

1. มูลค่า
  2. คุณค่า
  3. ราคา
  4. ค่านิยม
  5. ความคุ้มค่า
  6. ความหมาย
  7. ความพอใจ
  8. ขนาด

กริยา

1. ประเมินค่า
  2. ประมาณค่า
  3. ตีราคา
  4. นับถือ
  5. ให้ความสำคัญ
  6. เคารพนับถือ
  7. ตวง

ชัดเจนครับ เอิ๊กๆๆๆ ขอบคุณกูเกิ้ลครับ
อย่ายอมแพ้
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 21

Value

คำนาม

1. มูลค่า
  2. คุณค่า
  3. ราคา
  4. ค่านิยม
  5. ความคุ้มค่า
  6. ความหมาย
  7. ความพอใจ
  8. ขนาด

กริยา

1. ประเมินค่า
  2. ประมาณค่า
  3. ตีราคา
  4. นับถือ
  5. ให้ความสำคัญ
  6. เคารพนับถือ
  7. ตวง

ชัดเจนครับ ไม่มีอะไรซับซ้อน จาก google translate ครับ  :8)
อย่ายอมแพ้
schwartz_IR

โพสต์ที่ 22

สำหรับผมมองว่าปันผล คือ ของจริง
เป้าหมายคือ เป็นอิสระทางการเงินจากรายได้ (ปันผล) ในกิจการที่เราร่วมเป็นเจ้าของ
ผมถือว่าพันธกิจข้อนี้เป็นอันดับหนึ่ง เป็นวินัยที่ตัวเองยึิดถือ
ดังนั้นถ้าซื้อ ก็ตั้งใจแล้วว่ายาวแน่
ขายก็ต่อเมื่อ เกินมูลค่าไปมากๆ, พื้นฐานเปลี่ยนไป และ/หรือ เจอตัวอื่นที่ดีกว่าแล้วหาเงินมาซื้อไม่พอ

ก็ขอให้ประสบความสำเร็จตามแนวทางแต่ละคนครับ
madam

โพสต์ที่ 23

ได้ความรู้ตกผลึก จากความคิดเห็นของพี่ๆ แต่ละท่านมากค่ะ
อยากให้มาแชร์กันเยอะๆ นะคะ
simplelife

Re: *** ทำไมคนส่วนใหญ่คิดว่า เป็นวีไอ ต้องถือหุ้นระยะยาว ***

โพสต์ที่ 24

เพราะคนจำนวนมาก(อย่างน้อยเท่าที่อ่านเจอในพันทิป) ถือหุ้นสั้น(บางคนสั้นมากๆ) เห็นในกระทู้ที่เขาชอบโพสกันว่ากำไรมาเท่านี้เท่านั้น ส่วนใหญ่ก็ซื้อเช้าขายบ่าย ซื้อต้นอาทิตย์ขายปลายอาทิตย์ ซื้อวันนี้พรุ่งนี้ขาย ไม่รู้ว่ากำไรกันได้ยังไงอย่างกับเห็นอนาคตล่วงหน้า

คนที่ถือยาวๆเกือนหลายๆเดือนคือพวกติดดอย ไม่ขายไม่ขาดทุน บลาๆ พวกนี้ชอบเรียกตัวเองในอีกชื่อนึงว่า "VI จำเป็น"

ไม่อยากไปว่าอะไรเขา แต่เคยเตือนหลายคนรอบๆข้างว่าทำแบบนั้นมันไม่ต่างอะไรเลยกับเล่นพนันเลยครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

ความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่าแนวทาง VI กับระยะเวลาการถือหุ้นนานๆ ทั้งสองอย่างมันเป็นเรื่องที่บังเอิญมาสอดคล้องกันครับ

การที่เลือกหุ้นและวิเคราะห์อย่างถี่ถ้วนแล้ว หามูลค่าที่แท้จริงแล้ว คิดว่ามูลค่าที่แท้จริงสูงกว่าราคาตลาดจนมี margin of safety แล้ว ลงมือซื้อหุ้นเข้ามาในพอร์ท ถ้าวันถัดไป ราคาลงไปมาก ถ้าไม่มีปัจจัยที่กระทบกับกิจการในระยะยาว ตามเหตุผล (ไม่ใช่ตามอารมณ์ของตลาด) ทำไมเราถึงต้องขายตัดขาดทุนละครับ

ตรงกันข้าม ถ้าราคาขึ้นไป ยังไงในระยะสั้นคงไม่เกิน margin of safety ที่เราคิดไว้แน่ๆ ดังนั้นมันก็ยังไม่ถึงมูลค่าที่แท้จริงใช่มั้ยครับ  แล้วเราจะขายทำไมละครับ (ถ้าขึ้นไปถึงจริงๆ ก็คงมีคนขาย)

ทีนี้ การวิเคราะห์มูลค่าที่แท้จริงนั้น เกิดมาจากผลประกอบการซึ่งออกทุกๆ ไตรมาส กว่าจะวัดว่าที่เราวิเคราะห์ถูกต้องใกล้เคียงก็แค่ปีละ 4 ครั้งเท่านั้นเอง

ต่อให้ผลประกอบการไตรมาสนึงผิดเพี้ยนไป ผมก็มักจะวิเคราะห์หาสาเหตุให้ได้ว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่ ราคาต้นทุนสูง ลูกค้ามีปัญหา หรือ แม้แต่ค่าเงินบาทแข็ง/อ่อนตัว เป็นต้น ส่วนใหญ่แล้วผมก็ให้โอกาสหุ้นในพอร์ทอีกสัก 1 quarter เพื่อพิสูจน์นะครับ

จะเห็นว่าการซื้อหุ้นแนวทาง VI (เอาเป็นว่าที่ผมใช้แล้วกัน) คือการหามูลค่าหุ้นที่แท้จริงของกิจการ ถือแบบเหมือนเป็นผู้ร่วมทุน มองที่ความเป็นไปของกิจการมากกว่าราคาหุ้นที่วิ่งขึ้นวิ่งลงในตลาด จากแนวทางนี้ ทำให้การถือหุ้นโดยธรรมชาติจะเป็นการถือหุ้นที่ค่อนข้างยาวกว่า 3 เดือนขึ้นไปเกือบทั้งสิ้น

จริงๆ แล้วจุดอ่อนของวิธีนี้ก็คงมี เช่นการรู้ข้อผิดพลาดในการวิเคราะห์ช้า การไม่ใช้โอกาสเมื่อราคาหุ้นขึ้นไปสูงมากๆ ทำกำไรก่อน ซึ่งก็มีหลายท่านมีเทคนิคต่างๆ ในการลดข้อผิดพลาดนี้ เช่น ขายบางส่วนเมื่อราคาหุ้นขึ้นมามากๆ เป็นต้น

แต่โดยรวมแล้ว ผมคิดว่าแนวทางนี้ เหมาะสมกับแนวคิดส่วนตัวและการใช้ชีวิตประจำวันของผม โดยรวมแล้ว ผลตอบแทนก็ไม่เลวร้าย อาจจะไม่โดดเด่นเหมือนเซียนหลายๆ ท่านครับ (เลือกหุ้นไม่เก่งเท่าหลายๆ ท่านในเวบนี้ มองกันได้เก่งจริงๆ)

สำหรับท่านที่ยังคิดว่า VI กับการถือยาวเป็นเรื่องเดียวกัน ผมว่าคำพูดว่า ถือยาวเลยเป็น VI หรือ เป็น VI เลยอยากถือยาวเป็นคำพูดสองประโยคที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงนะครับ

ส่วนพวกที่ถือสั้น เข้าไว ออกไว เค้าก็มีวิธีคิดของเค้า ผมคงไม่อาจก้าวล่วงวิจารณ์ได้ครับ สรุปว่าถ้าทำแล้วมีกำไรตลอด ก็สุดยอดเหมือนกันครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
โพสต์โพสต์