ผมควรบริหารportยังไงครับถ้าผมมีเงินอยู่ 100000

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
realzero
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมควรบริหารportยังไงครับถ้าผมมีเงินอยู่ 100000

โพสต์ที่ 1

ผมควรบริหารportยังไงครับถ้าผมมีเงินอยู่ 100000 จะแบ่งยังไงดี แบบถือยาวกี่% เก็งกำไรกี่ % ดีครับ
Factor_9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

แนะนำว่าหาหนังสือเกี่ยวกับหุ้นมาอ่านก่อนครับ

จากนั้นก็วิเคราะห์ด้วยตนเองนะครับถามใจตัวเองว่า

ลงทุนแบบไหนแล้วเราสบายใจไม่วิตกกังวลครับแล้วค่อยเลือกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MYBIZ

โพสต์ที่ 3

sovlfly เขียน:แนะนำว่าหาหนังสือเกี่ยวกับหุ้นมาอ่านก่อนครับ

จากนั้นก็วิเคราะห์ด้วยตนเองนะครับถามใจตัวเองว่า

ลงทุนแบบไหนแล้วเราสบายใจไม่วิตกกังวลครับแล้วค่อยเลือกครับ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
นพพร

โพสต์ที่ 4

ลงทุนไปกับหนังสือมากพอควรเหมือนกันครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: ผมควรบริหารportยังไงครับถ้าผมมีเงินอยู่ 100000

โพสต์ที่ 5

realzero เขียน:ผมควรบริหารportยังไงครับถ้าผมมีเงินอยู่ 100000 จะแบ่งยังไงดี แบบถือยาวกี่% เก็งกำไรกี่ % ดีครับ
บริหารให้เหมือนกับตอนที่มีเงิน 10,000 หรือไม่ก็ 1,000,000 ครับ :)
ส่วนจะแบ่งสัดส่วนเท่าไหร่ผมว่าไม่ใช่ประเด็น
แต่สาระสำคัญของการบริหารพอร์ต ผมว่าอยู่ที่หลักการของตัวเราเอง
บวกกับความรู้ และประสบการณ์ครับ :)
Warantact

โพสต์ที่ 6

ทยอยเอาไปซื้อหนังสือมาอ่าน
maiaowna

โพสต์ที่ 7

ประสบการณ์ยังไม่แกร่ง ชอบล๊อคหลบกำไรครับ

:lol:
realzero

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

โพสต์ที่ 8

มีหนังสืออะไรแนะนำหรือปล่าวครับ
นพพร

Re: ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

โพสต์ที่ 9

realzero เขียน:มีหนังสืออะไรแนะนำหรือปล่าวครับ
ไปที่ห้องร้อยคนร้อยเล่มเลยครับ :)
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 10

หลายๆคนแนะนำให้อ่านหนังสือการลงทนก่อน เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

แต่ผมแนะนำให้เริ่มศึกษาบริษัทอะไรก็ได้ ที่เราสนใจ
ย้ำศึกษา ก่อนนะครับ ไม่ใช่ให้ซื้อ
ง่ายๆคือ การเริ่มต้นการหาที่ตกปลาครับ อย่าพึ่งไปหย่อนเหยื่อ

หากเราสนใจบริษัทไหนแล้วก็ศึกษาลึกว่ามีความเป็นไปได้ในการเติบโต
หรือ ทำไรมากขึ้นไหมในอนาคต หากบริษัทเคยขาดทุน แล้วปีหน้าปีีกำไรไหม มีโครงสร้างรายได้เปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีไหม

หากดูแล้วบริษัทนั้นเป็นไปได้ที่ดีขึ้นเลื่อยๆ แล้วค่อไปเปรียบเทียบเรื่องราคา ถ้าถูกก็ซื้อไว้นิดหนึง หากแพงก็ติดตามดูไปก่อน ขณะรอ ก็หาบริษัทอื่นไปเรื่อยๆ

หากเราศึกษาแล้วไม่ดี ก็วางไว้อย่าไปเสียเวลา หากไม่แน่ใจดีหรือไม่ดี ติดปัญหาข้องใจ ก็ถามคนอื่นๆ หรือรุ่นพีๆครับ

เงิน 100000 บาทไม่ใช่จำนวนน้อยครับ สำหรับหลายๆคน
ผมก็เริ่มตั้งแต่เงินจำนวนประมาณนี้ครับ ผ่านไป 3 ปี พอร์ตผมใหญ่ขึ้น 8 หลักกว่าๆ ผมก็ยังทำเหมือนเดิมครับ
คือศึกษาหาที่ที่มีปลาก่อน หย่อนเหยื่อเสมอ

ขอให้โชคดีครับ

:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
aviruth

โพสต์ที่ 11

:shock:  8 หลักกว่าๆ ทำได้ไงครับ สุดยอด เทรดบ่อยมั้ยครับ หรือว่าถือยาว ผมมือใหม่ vi ครับ ก่อนหน้านั้นเก็งกำไรเจ๊งตลอด
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
dome@perth

โพสต์ที่ 12

[quote="aviruth"]:shock:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
simplelife

โพสต์ที่ 13

[quote="dome@perth"][quote="aviruth"]:shock:
dome@perth

โพสต์ที่ 14

simplelife เขียน: ปีแรก 100,000 พอร์ตลด 20% เหลือ 80,000- สมมติว่าเติมเงิน 50,000
ปีสอง 130,000 พอร์ตเพิ่ม 140% เป็น 312,000- สมมติว่าเติมเงิน 88,000
ปีสาม 400,000 ผลตอบแทน 65% เป็น 640,000

ยังงงอยู่ว่า 3 ปีมันไปแปดหลักได้ยังไง จากแสน(กว่าๆ) มันไปเป็นร้อยเท่าเลยนะครับ
dome@perth เขียน:ในระหว่างทางสามปีนี้ ก็เติมเงินมาเรื่อยๆ
ผมเติมเงินค่อนข้างมีนัยยะในปีแรก และปีที่สอง ครับ
"
simplelife

โพสต์ที่ 15

dome@perth เขียน: ผมเติมเงินค่อนข้างมีนัยยะในปีแรก และปีที่สอง ครับ
ขอบคุณครับ ผมก็มัวแต่นึกว่า ผมคำนวณอะไรผิดซะอีก :)
picklife

โพสต์ที่ 16

:shock: พี่dome@perth8หลัก คาราวะครับ
แต่พี่โดมน่าจะเพิ่มทุนเยอะพอตัว ผมช่วยพี่dome@perth
ยกตัวอย่างอีกตัวอย่างนะครับคุณrealzeroจะได้เห็นภาพ
yoyoway.com จาก1.7เป็น170ใน7ปีครับ(ลองหาบทสัมภาษดูครับ)
คุณrealzero 1แสน สัดส่วนเท่าๆกันก็10ล้านใน7ปี :lol:
รู้ว่าไม่ง่ายเลยยย แต่ก็สู้ๆครับ ผมเชื่อว่าไม่เกินความสามารถคุณrealzeroหรอครับถ้าให้เวลากับมันพอๆกับวิชาเลขที่เรียนกันมาทุกชั้นปี successแน่ครับ

ส่วนสัดส่วนพอร์ทผมไม่รู้จะแนะนำอะไรมากเพราะน้องใหม่เหมือนกันครับ :oops: แต่เท่าๆที่อ่านมาก็สรุปในรูปของผม(อาจมั่วๆบ้างนะครับอิอิ)

ถ้าเป็นมือใหม่ ความรู้ยังน้อย ก็ควรลงทุนแบบกระจายครับ หลายๆอุตสาหกรรม แต่ถ้ามั่นใจวาสามารถลงลึกได้เป็นตัวๆการลงทุนแบบเฉพาะเจาะจงก็สามารถให้ผลตอบแทนที่ดีกว่าครับ(แต่อย่าเล่นตัวเดียวทั้งพอร์ทนะครับ จากประสบการณ์ตรงของผมT^Tงบตามคาดแต่ราคาก็ร่วงได้)
แต่ถ้ายกระดับไปอีกเสตป รู้ลึกด้วยหลายตัวด้วย อันนี้ก็เทพครับ :lol:

พอร์ทส่วนตัวผมตอนนี้นะครับผมไม่fixเพราะจะเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆตามความเหมาะสม ปัจจุบันผมเน้นแนวมั่งคงถือยาวหวังอนาคต2-3ปี ครึ่งหนึ่งกับแนวรุกเน้นปีต่อปีครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
TPH

โพสต์ที่ 17

ผมเห็นด้วยกับที่หลาย ๆ ท่านแนะนำมาครับ มาแสวงหาความรู้ทางการลงทุนและจิตใจให้ครบก่อนดีกว่า หลังจากนั้นก็ลองศึกษาบริษัทที่สนใจครับ

ที่ไม่แนะนำคือการแบ่งเงินที่จะลงทุนกับเก็งกำไรไว้ในพอร์ทเดียวกัน ถ้าอยากจะเก็งกำไรก็แนะนำว่าให้เปิดแยกอีกพอร์ทเลยครับ เพราะเคยมีหลายคนที่ใช้พอร์ทเดียวกันและคิดว่าจะเก็งกำไรเท่านั้นเท่านี้ % พอขาดทุนก็จะแบ่งเงินที่คิดว่าจะลงทุนมาเติมบางส่วน เติมไปเติมมาหายหมด  :lol:  บางที่กำไรก็เพิ่มเงินมากขึ้นกว่าที่ตั้งใจไว้ โลภมากจนจากกำไรกลับมาขาดทุนครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 18

picklife เขียน::shock: พี่dome@perth8หลัก คาราวะครับ
แต่พี่โดมน่าจะเพิ่มทุนเยอะพอตัว ผมช่วยพี่dome@perth
ยกตัวอย่างอีกตัวอย่างนะครับคุณrealzeroจะได้เห็นภาพ
yoyoway.com จาก1.7เป็น170ใน7ปีครับ(ลองหาบทสัมภาษดูครับ)
คุณrealzero 1แสน สัดส่วนเท่าๆกันก็10ล้านใน7ปี :lol:
รู้ว่าไม่ง่ายเลยยย แต่ก็สู้ๆครับ ผมเชื่อว่าไม่เกินความสามารถคุณrealzeroหรอครับถ้าให้เวลากับมันพอๆกับวิชาเลขที่เรียนกันมาทุกชั้นปี successแน่ครับ
เงินทุนทั้งหมดที่ลงไป ประมาณ 30% ของมูลค่าพอร์ตปัจจุบันครับ
"
Jeban69

โพสต์ที่ 19

ซื้อเลยที่คิดว่าใช่ เด๋วมันจะเรียนรู้ไปโดยปริยาย หนังสือที่ไม่อยากอ่านก้ออยากอ่านขึ้นมาเอง
มุดดูด

โพสต์ที่ 20

บริหารพอร์ต คือการบริหารความเสี่ยง ขึ้นอยู่กับว่าเรายอมรับความเสี่ยงได้มากแค่ไหน เอาเป็นว่า ดูหุ้นตัวที่จะซื้อ+แนวโน้มความเป็นไปได้ของผลตอบแทนเป็นหลักอ่ะค่ะ และฝึกการวิเคราะหื ...ทำให้มีความเสี่ยงน้อยสุด คือ ถ้าซื้อหุ้นตัวเดียวก้อจะเสี่ยงมาก แต่ถ้าเฉลี่ย ๆ กันไปก้อจะเจ็บตัวน้อยกว่าค่ะ ....ที่แน่ ๆ เราจะหาหุ้นยังไงให้มีผลตอบแทนให้แบบที่สามารถหักล้างความเสี่ยงกันได้นี่สิ่ ยากจิง ๆ
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

กฏเหล็ก 2 ข้อ ของ Buffet
1.บริหารอย่าให้ขาดทุน
2.อย่าลืมกฎข้อที่ 1

:lol:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
0N0111

โพสต์ที่ 22

การอ่านครับ ทำให้เราประสบความสำเร็จครับ
ขอสนับสนับสนุน มีคนที่ประสบความสำเร็จมากมายครับ

ที่พอจำได้
คุณประภาส
กรณ์
อิสเลอร์
ดิกสัน
วอร์เรน
วินทร์ เลียวรินทร์
นิ้วกลม
วิกรม
ดร.นิเวศน์
และอีกมากที่จำไม่ได้แล้ว และอีกมากมายที่ไม่รู้
สังเกตุพวกฝรั่งเวลาไปไหนจะมีหนังสือสักเล่มติดตัวเสมอ ทำไห้ประเทศเขาพัฒนาได้เร็ว เพราะเขามีทัศนคติที่ดีกับการอ่านหนังสือ
ที่ผมเขียนมาก็แค่อยากให้คุณ เริ่มต้นจากการอ่านครับ :o
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
sphere
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

ไม่รู้ช่วยไดรึเปล่าแต่ผมลองคิดย้อนกลับไปว่าถ้าผมเริ่มต้นด้วย1แสนจะทำยังไง ผมคิดได้ว่าควรแยกเป็นกองละ20,000แล้วลงทุน5ตัวครับ พอร์ตอาจโตช้าแต่ก็ลดโอกาสเจ็บตัวได้เยอะเพราะถ้าเป็นมือใหม่ต่อให้มีหุ้นดีผมก็คิดว่าสามารถพลาดได้ด้วยอะไรซักอย่าง

หุ้นตัวแรกๆที่จะศึกษา - ลงทุนผมคิดว่าควรเป็นกิจการที่เราพบเห็นได้ในชีวิตประจำวัน และเป็นกิจการที่เราเคลียร์ในทุกๆเรื่องไม่งั้นเวลามันลงเราจะโดนแรงเสียดสีจากตรงที่เราไม่ชอบ - ไม่เข้าใจเป็นตัวทำให้เราขายทิ้งก่อนเวลาอันควรครับ
picklife

โพสต์ที่ 24

dome@perth เขียน: เงินทุนทั้งหมดที่ลงไป ประมาณ 30% ของมูลค่าพอร์ตปัจจุบันครับ
:shock: อึ้งรอบแรกยังไม่พอ  :shock: อึ้งรอบสอง :bow:คาราวะครับพี่โดม
dome@perth

โพสต์ที่ 25

picklife เขียน:
:shock: อึ้งรอบแรกยังไม่พอ
"
sphere
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 26

รบกวนพี่โดมแชร์วิธีการเลือกหุ้นหน่อยได้ไหมครับว่าทำยังไงให้พอร์ตโตได้ขนาดนั้น
นพพร

โพสต์ที่ 27

เข้ามารอฟังผู้ใหญ่ใจดี
dome@perth

โพสต์ที่ 28

pawiz เขียน:รบกวนพี่โดมแชร์วิธีการเลือกหุ้นหน่อยได้ไหมครับว่าทำยังไงให้พอร์ตโตได้ขนาดนั้น
ผมก็มีหลัการเหมือนกับ วีไอท่านอื่นๆ ครับ
แต่วิธีการ ก็ขึ้นอยู่กับความถนัด และ จริตของแต่ละท่าน

ไว้ว่างๆจะเข้ามาแชร์ครับ ต้องขอตัวไปทำงานก่อนครับ
ผมก็ยังเป็นมนุษย์เงินเดินอยู่ครับ :D
"
picklife

โพสต์ที่ 29

[quote="simplelife"][quote="dome@perth"][quote="aviruth"]:shock:
dome@perth

โพสต์ที่ 30

picklife เขียน:
เข้าใจแล้วครับน่าจะประมาณนี้ครับ

ปีแรก 100,000 พอร์ตลด 20% เหลือ 80,000- สมมติว่าเติมเงิน 3.0(30%ของ8หลัก)
ปีสอง 3.8 พอร์ตเพิ่ม 140% เป็น 9.12
ปีสาม 9.12 ผลตอบแทน 65% เป็น 15
:bow:
:D  รู้สึกว่าน้อง picklife จะสนใจพอร์ตพี่มากเกินไปซะแล้ว

ปีที่สามนี่พึงผ่านไปหกเดือนครับ ยังอีกตั้งครึ่งปี อะไรมันก็เกิดขึ้นได้
ต้องตั้งอยู่บนความไม่ประมาทครับ

ปล.จริงๆแล้วผมเริ่มศึกษาเรื่องหุ้นราวๆต้นปี 2007 แต่ผมเอาเงินแสนแรกลงในตลาดจริงๆ มีนาคม 2008 กับหุ้น 2 ตัวแรก PTL กับ TNH
"
โพสต์โพสต์