5 สุดยอดคำถามยอดฮิตบนเว็บบอร์ดหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
vichit
Verified User
ผู้ติดตาม: 14

5 สุดยอดคำถามยอดฮิตบนเว็บบอร์ดหุ้น

โพสต์ที่ 1

ผมจะมาจัดห้าอันดับสุดยอดคำถามยอดฮิตสุดๆ บนเว็บบอร์ดหุ้นให้นะครับ

เวลาผมอ่านคำถามพวกนี้ทีไร รู้สึก.... เฮ้อ.... มาอีกแล้วหรอเนี่ย

ไม่ได้ตั้งใจจะว่าคนที่ตั้งคำถามพวกนี้นะครับ เขาอาจจะไม่รู้จริงๆ เขาอาจจะมือใหม่  เขาอาจจะยังศึกษาเรื่องการลงทุนมาไม่มาก หรืออาจยังไม่รู้ระบบจริงๆของตลาดหุ้นไทย และ ผมไม่เคยคิดโกรธ รำคาญเมื่อเห็นคำถามพวกนี้(แต่เจอเยอะมันเบื่อ) ทุกครั้งหากผมตอบได้ก็ยินดีตอบ(แต่ลดๆหน่อยก็ดีนะ) ครั้งหนึ่งตอนผมเป็นแมงเม่ามือใหม่ก็เคยถามคำถามพวกนี้บนเว็บบอร์ดบ้างเหมือนกัน  มาดูกัน

อันดับห้า  หุ้น XXX มีข่าวอะไร ทำไมลงเยอะขนาดนี้

คนที่ถามคำถามนี้มักจะซื้อหุ้นที่มันวิ่งในราคาที่สูงแล้ว โดยเฉพาะหุ้นที่ขึ้นไปแรงๆในรอบนั้น คนที่ซื้อเข้าตำรา หุ้นนิ่งไม่จับ หุ้นขยับ(ไปไกลมากแล้ว)กระโดดใส่ พอเข้าปุ๊บ ราคาหุ้นที่โคตรจะ Overbought ก็ร่วงลงมาแล้วเจ้าของกระทู้พยายามถามหาเหตุมาใส่ผลบนเว็บบอร์ด

ความเห็นผม :
1. ทำไมตอนหุ้นตัวนี้ขึ้นเพ่ไม่เห็นถามเหตุผลล่ะครับ
2. พี่กลับไปดูใหม่เหอะครับ ว่ารอบนี้มันขึ้นมาตั้งแต่กี่บาท  เคยเห็นบางตัวขึ้นมาจาก 10 บาทไป 14 บาทในเวลาไม่กี่สัปดาห์  พอมันร่วงแค่สองสลึง ถามกันจัง

อันดับสี่  ทำไมหุ้นตกแล้วน่ะ เมื่อวานยังดีๆ มีข่าวอะไร

คล้ายๆคำถามแรก แต่แต่คราวนี้ถามเป็นดัชนี   เห็นดัชนีร่วง รายย่อยก็หาข่าวกันใหญ่  ข่าวเล็กข่าวน้อยเอามาโยงกันได้หมด แพนด้าป่วยก็แทบจะเอาเป็นข่าวได้ ถ้าหาไม่เจอข่าวในประเทศก็ไล่ไปดูข่าวต่างประเทศถ้าไม่มีข่าวร้ายต่างประเทศ ก็ไปดูยอดซื้อขายสุทธิตอนเย็นว่าใครทุบ แล้วก็โทษไอ้คนนั้นแหละ

ความเห็นผม:
1. หุ้นลงมันต้องมีเหตุผลด้วยหรอ? ถ้าเขาอยากจะขายทำกำไร  หรือรายใหญ่เบื่อๆเทขายทิ้งต้องมีข่าวด้วยหรอถึงจะเทขายได้? ถ้าหาข่าวยุบยิบขนาดนั้นผมว่ามันไร้สาระแฮะ
2. พื้นฐานบริษัทเปลี่ยนหรือเปล่า? ถ้าเปลี่ยนผมว่าก็น่าจะให้ความสนใจ

อันดับสาม ติดหุ้น YYY ที่ราคา ZZZ บาท ทำยังไงดี

อันนี้เป็นคำถามที่มาเป็นระรอกสำหรับคนติดดอย  บางคนติด PTT ตั้งแต่ 300 กว่า เพิ่งมาถามเอาตอนนี้ บางคนถือหุ้นปั่น ขาดทุน 40-80%(เหมือนป้ายลดซัมเมอร์เซล) และมีความเชื่อว่าเป็นหุ้นพื้นฐานดี แต่บริษัทขาดทุนเพิ่มขึ้นทุกปี เอ๊ะยังไง จะคัตก็ไม่อยากคัตเพราะเห็นราคาลงมากแล้วกลัวเด้ง

1. พี่ซื้อด้วยเหตุผลไหนก็ขายด้วยเหตุผลนั้นสิครับ เช่นพี่ซื้อจะเก็งกำไร เอาส่วนต่างราคา  แต่มันดันไหลลงไม่ทำกำไรให้พี่ก็ต้องรีบตัดใจขายไป ถ้าจะเอาปันผล หุ้นมันปันผลไม่ดีหรือไม่มีปันผลแล้วเพ่จะซื้อทำไม, ถ้าพี่จะลงทุนจริงๆ แต่บริษัทมันจะเจ๊งจะเอาเงินไปลงทุนคาไว้เพื่อ....
2. แปลกใจว่าคนบางคนไม่ได้วางแผนการซื้อขายเลยหรือเนี่ย  ว่า จะซื้อตัวไหน จะขายเมื่อไหร่ กรณีไหน  จะถือนานเท่าไหร่ เห็นอะไรวิ่งๆก็เข้าตามเขา มีเพื่อนผมคนนึงเป็นแบบนี้ เจ๊งเละเทะไปหลายแสนจนเลิกไปแล้ว
3. ขาดทุนบานตระไทขนาดนี้ พี่คัตเอาไปเล่นตัวอื่น เพ่ได้ตังไปเยอะแล้ว

อันดับสอง  เปิดพอร์ทที่ไหนดีครับ, เริ่มต้นอย่างไรดี

คำถามสุดฮิตของมือใหม่ และแปลกมาก มันจะมาเต็มเว็บบอร์ดทุกครั้งตอนหุ้นขึ้นไปเยอะๆจะจบรอบ ตอนตลาดขึ้นแรงมากๆ จะมีคำถามมือใหม่เริ่มยังไงดีครับ  การซื้อขายหุ้นต้องทำยังไง เปิดพอร์ทที่ไหน  และก็แปลกอีกน่ะแหละว่ากระทู้พวกนี้เต็มเว็บบอร์ด แล้วทำไมไม่ลองหาดูกระทู้ล่างๆ เรียกว่าแทบทุกหน้าตอนตลาดกระทิงมีกระทู้แบบนี้อยู่แล้วก็มีคนตอบ แสดงว่าไม่คิดจะค้นคว้ากันเลยหรือ? แล้วจะรอดจากการลงทุนในตลาดหุ้นไทยได้อย่างไร  

สังเกตอีกอย่างว่าคนที่มาถามแบบนี้ส่วนใหญ่มีคนตอบแล้วก็จะหายไป หายไปจากเว็บบอร์ดเลย ไม่รู้ไปไหน  ซื้อได้แล้วพอแค่นั้น  เข้ามาอ่านเฉยๆ หรือขาดทุนแล้วเลิกไปเลย?

ผมไม่ได้ว่าว่าการถามแบบนี้จะไม่ดี แต่ข้อมูลมันอยู่ตำตาคุณ ในกระทู้ล่างๆที่คุณจะถามไปไม่กี่กระทู้  ลองเลื่อนลงไปดูหน่อยดีมั้ย?

สมัยผมฝึกลงทุนใหม่ๆ ตอนเรียนจบ ป.ตรีใหม่ๆ ผมก็หาข้อมูลบนเน็ตล้วนๆเนี่ยแหละ ลองผิดลองถูก โทรถามตาม บล. ต่างๆพวกวิธีลงทุน จนอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้ แรกๆผมก็หาอ่านตามกระทู้ที่มีคนถามๆกันแล้วน่ะแหละ ไม่ได้ตั้งกระทู้ใหม่เลย

อันดับหนึ่ง  มีเงิน XXX.XXX บาทซื้อหุ้นตัวไหนดีครับ

และมักให้เหตุผลว่าเป็นเงินเย็น เอาปันผลเป็นหลัก เอาตัวไหนดี แล้วก็จะมีคนนานาทัศนะมาเชียร์หุ้นตัวเอง หรือหุ้นในดวงใจกัน  แถมมีบางคนแนะให้ซื้อหุ้นอะไรก็ไม่รู้บางตัวเช่น N-PARK หรือหุ้นปั่นแปะอีกตะหาก ยังคิดๆอยู่ว่าถ้าคนที่ถามซื้อไปจริงๆจะเกิดอะไรขึ้น

1. ถ้าพี่เลือกไม่เป็นซื้อกองทุนรวมเหอะครับ เขามีทีมงานเลือกให้  ตัวดีๆใน SET50 ทั้งนั้น แถมบางกองทุนปันผลดีอีกตะหาก
2. การที่พี่ถามในเว็บบอร์ดก็เหมือนกับพี่ไปร้านขายเนื้อแล้วถามคนในร้านว่ากินเนื้ออะไรดีที่มันน่าจะอร่อย ถ้าเขาชี้ที่เนื้อสุนัขให้พี่ซื้อไปรับประทานโดยที่ไม่รู้ จะเกิดอะไรขึ้น (ถูกใจบางคน ไม่ถูกใจบางคน)

--------------------------------------------------------------------------------

ทั้งหมดนี้ผมก็ไม่ใช่เซียนอะไรที่จะไปแนะนำใครเขาได้ เป็นเพียงคนคนนึงที่ลงทุนมาหลายปี สถิตอยู่ตามเว็บบอร์ดหุ้น (สุดท้ายมาลงเอยที่บอร์ดพันทิพย์)  หากบทความของผมนี้ซึ่งเป็นเพียงความเห็นผมล้วนๆ มีเนื้อหารุนแรงไป ขัดใจ ไม่ถูกใจใคร ผมต้องขออภัยไว้ด้วยครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id ... =1&gblog=4
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

:lol: ขอบคุณครับ ...
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับ เมื่อก่อนผมก็อยู่ห้อง pantip มานาน จนหลังๆ  เริ่มน่าเบื่อ คือแทบจะไม่มีใครคุยกันเรื่องพื้นฐาน หรืองบการเงินเลย เอะอะก็ตัวนี้มีข่าวไร ตัวนี้เจ้าจะปั่นแล้วให้รีบซื้อเดี๋ยวตกรถ ขอหุ้นเด็ดซักตัวเป็นค่ากับข้าว พอตัวไหนราคาขึ้นแรงๆ ก็ชมเจ้ามือสุดยอด พอตัวไหนลงก็ด่าว่าเจ้าโหด ผมเลยชักไม่แน่ใจว่าหุ้นทุกตัวต้องมี เจ้าที่ สิงสถิตอยู่ด้วยเหรอ  
ข้อมูลบางอย่างก็ถูกใช้กันผิดๆ อย่างตัวเลขซื้อขายครึ่งวันของต่างชาติ ที่ทุกๆ เที่ยงจะต้องมีคนโพสถาม จริงๆ มันเป็นข้อมูลที่ไม่ได้รับการยืนยันอย่างถูกต้องเป็นเพียงตัวเลขที่เอายอดของโบรกต่างชาติมาบวกลบกันเอง ข้อมูลเหล่านี้ความถูกต้องแม่นยำเพียงแค่ 60 % เท่านั้น และตัวเลขอีกตัวที่ sensitive กันมากคือ ตัวเลขดัชนีต่างประเทศ บางคนถึงขนาดต้อง update ทุกๆ 10 นาที    
เสียดายก็แต่คนที่เก่งๆ ทั้งหลายที่ผมเคยอ่านกระทู้ ตอนก่อนหน้านี้ หลังๆ ค่อยๆ หายไปทีละคน 2 คน ไม่รู้ว่าเบื่อเหมือนผมหรือเปล่า หลังๆ เข้า web ไปแค่อ่านสรุปหัวข้อข่าวหนังสือพิมพ์ กับ เช็คยอดต่างชาติตอนเย็นเท่านั้นครับ ซึ่งผมขอให้เครดิตน้ำใจของคนที่เอาข้อมูลเหล่านี้มาโพสครับ
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

[quote="Notelio"]เห็นด้วยครับ เมื่อก่อนผมก็อยู่ห้อง pantip มานาน จนหลังๆ
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
marble
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ฮ่า ๆ ๆ

จริงด้วยดิ  ประเภทติดหุ้นทำไงดี ขอหุ้นเด็ด ไม่รู้จะ post ทำไม :x

แนะนำไปอ่าน 100 คน 100 หุ้น ในหุ้นที่สนใจ อ่านตั้งแต่หน้าแรกนะ อย่าขี้เกียจอ่าน :lol:

จะได้รู้ความเป็นมาของหุ้นตัวนั้น ที่สำคัญอย่าลืมหาความรู้ด้วยตัวเองให้มากๆ

แล้วค่อยมาคิดว่าจะซื้อหุ้นที่สนใจหรือไม่ซื้อ  :D
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

เห็นคำถามแบบนี้ก็ต้องยอมรับว่าเบื่อเหมือนกัน
แต่มองอีกด้านนึงผมว่าคนไทยน่าเห็นใจนะครับ
เพราะต้องบอกว่าเขาเหล่านั้นมีความเข้าใจเรื่องหุ้น เรื่องการลงทุนในทางที่ผิด ซึ่งเสี่ยงมากกับการขาดทุน  
เหมือนเขามองหุ้นเป็นแค่ชื่อย่อภาษาอังกฤษ ราคาหุ้นแต่ละตัวก็ขึ้นลงได้ตามใจนายตลาด
แทนที่จะมองว่าหุ้นแต่ละตัวนั้นคือบริษัทที่มีหลักมีฐาน มีผลกำไรขาดทุนที่เข้าถึงข้อมูลได้ง่าย มีเหตุมีผลชัดเจนว่าทำไมราคาขึ้น ทำไมราคาตก

ตราบใดที่คนทั่วไปยังมองตลาดหุ้นเป็นเหมือนบ่อนพนันที่ถูกกฎหมาย คำถามเหล่านี้ก็ยังต้องมีอยู่

และยังจะต้องมีแมลงเม่าอีกไม่รู้กี่ร้อยกี่พัน หรืออาจจะกี่แสนตัวต้องมาตายตกตามกันไปที่กองไฟสีเขียวสีเหลืองสีแดง

:shock:
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 7

พูดดักคออย่างนี้ มือใหม่จะกล้าถามไหมครับเนี่ย

แต่อ่านแล้วก็จริงแฮะ

แถามบางคำถามผมก็เคยถามด้วยนะ

เหมือนส่องกระจกมองตัวเองยังไงไมรู้

อิอิ
[v]

โพสต์ที่ 8

ทุกคนมีสิทธิ์ ที่จะโง่ครับ  :idea:
Green_tree

โพสต์ที่ 9

ไอคำถามมีเงินเท่านั้นเท่านี้แล้วเอาไปทำอะไรได้บ้าง อยากขอตอบว่า ส่งมาให้เราจะคุ้มค่าสุดดีไหมคะ จะช่วยใช้ให้คุ้มเลย คิคิ :twisted:
Onokung

โพสต์ที่ 10

เห็นเช่นเดียวกับพี่โว๊กวาก ครับ  :roll:

เว็บบอร์ด มันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจากการรวมเอาสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่าคนมาอยู่ด้วยกัน ครับ

ความรู้และความคิดหรือปฏิกริยาตอบสนองเหมือนกันคงจะยากส์
ความอยากรู้ในบางเรื่องก็ต่างกันไปด้วย

บางคนอยากรู้ว่า ถืออะไร
บางคนอยากรู้ว่า ต้นทุนเท่าไหร่
บางคนอยากรู้ว่า กรองยังไง
บางคนอยากรู้ว่า มองแบบไหน
บางคนอยากรู้ว่า เป้าเท่าไหร่
บางคนอยากรู้ว่า พอร์ทเท่าไหร่

ผมเชื่อว่าบางคนก็อยากรู้ในบางข้อไม่เหมือนกัน

แต่ความหลากหลายก็มีเรื่อง แปลก ๆ อย่างเช่น

โพสความเห็นด้านไม่ดี ก็หาว่าทุบ
โพสด้านดี ก็โดนหาว่า เชียร์
เลยมานั่งอ่านเฉยๆ ก็ยังโดนข้อหา  เข้ามาลอก
เก่งเวอร์ รวยเวอร์ ก็นาธาน  

เอ้า  ยังไงกันหนิ  อิอิอิ  :mrgreen:

มองหลายๆ มุม ครับ กระทู้ไม่ดี มันก็จะตกลงไปเองแหละ ครับ ^^"
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

[quote="[v]"]ทุกคนมีสิทธิ์ ที่จะโง่ครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 12

[quote="[v]"]ทุกคนมีสิทธิ์ ที่จะโง่ครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
gozzip

โพสต์ที่ 13

:D
phee_betong

โพสต์ที่ 14

[quote="happiness"][quote="[v]"]ทุกคนมีสิทธิ์ ที่จะโง่ครับ
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

5 คำถามที่ว่ามา รู้สึกผมเคยถามทั้งหมดเลยครับ  :lol:
แต่ก็นะ มือใหม่หัดขับ แรกๆก็คงมีเครื่องดับ เลี้ยงคลัชไม่เป็น รมณ์เสีย กันบ้าง

ดีที่ได้พี่ๆชาว vi และ เว็บ thaivi ช่วยดึงสติขึ้นมาได้เยอะ  
ไม่งั้นผมก็คงยังเป็น เจ้าหนูจำมัย 5 คำถาม อยู่เหมือนเดิม

เห็นด้วยเรื่องอีกเว็บ ทีพักหลังๆพูดอะไรเชิงพื้นฐานออกไป
มักไม่มีใครฟัง บางครั้งโดนประชดจากเซียนกราฟอีกต่างหาก
คงต้องปล่อยให้เซียนดูแท่งนั่งเทียน เส้นตัดปัญญา ต่อไปก็แล้วกัน
สงสารก็แต่มือใหม่ มือใหม่ส่วนมากก็มักจะเข้าเว็บนั้นซะด้วย ผมก็คนนึงล่ะ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
graham_oak

โพสต์ที่ 16

:8)  :8)  :8)  :8)  :8)  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 17

ผมกลับรู้สึกว่า เห็นคำถามพวกนี้ไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ในเว็บ Thai VI นะครับ

หรือว่าผมเห็นแล้วมันจะเป็นมี Filter ข้ามกระทู้แบบนี้ไปแบบไม่รู้ตัวก็ไม่รู้เหมือนกันแฮะ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 18

unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

ช่วงหลังเห็นคำถามแนวนี้เพิ่มขึ้น ในกระทู้ร้อยคนร้อยหุ้น  :roll:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
KGYF

โพสต์ที่ 20

ก่อนฉลาด  ต้องโง่มาก่อน  แต่ก็อย่างว่า ใครไม่เต็มใจตอบ ก็อย่าไปตอบของเค้าเลยครับ  ผมก็ไม่คิดที่จะพึ่งใครนะ เวลาซื้อ ขาย หรือ ดูหุ้น ใหม่ ๆ ก็ศึกษาเอง ทั้งวิธี เปิดพอร์ต ติดต่อโบรก  ศึกษาตัวหุ้น อ่านจากหนังสือบ้าง เวปบอร์ดบ้าง รู้อยู่อย่างเดียวว่า ไม่มีใครช่วยเราได้ นอกจากตัวเราต้องช่วยตัวเราเองก่อน   เพราะในใจก็คิดอยู่แล้วว่าจะเจอ บางคนที่เค้ารำคาญ หรือ ประมาณ ขี้เกียจตอบ แต่ก็เห็นใจนะครับ พี่ vichit  ในสังคมไทย คนรู้น้อย มีอยู่เยอะกว่าคน มีปัญญา
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
Zumo

โพสต์ที่ 21

ข้ออื่นๆพอโอเคน่ะครับ แต่ข้อ 5 นี่ซิ ผมเจอมาหลายรอบ หาหุ้นมาให้ซื้อช่วงถูกๆ ก็ไม่ซื้อ รอจนมันวิ่งได้ระยะนึงแล้วค่อยมาซื้อ(เหมือนพวกบ้า Brand name ต้องแพงถึงจะดี ) พอซื้อปุ๊ปไม่ไปไหนแถมตกอีกก็มาด่าว่าหุ้นอะไรเนี่ย ไม่ไปไหน หุ้นไม่ได้เรื่อง มันจี๊ดตรงนี้แหล่ะครับ
ช่วงเวลาที่มืดที่สุด คือช่วงเวลาที่กำลังจะเริ่มสว่างแล้ว
คนอุดร
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

ถูกใจ +1   :lol:
"มันไม่ใช่หุ้นหรอกที่จะทำให้เรารวย แต่สิ่งที่เรารู้เกี่ยวกับหุ้นต่างหากที่จะทำให้เราร่ำรวยได้"
Dekfaifah

โพสต์ที่ 23

:man:  เข้ามาดู
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 24

agree kab
One up on SET
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 25

คำถามด้านบนผมเข้าใจนะ

แต่เพื่อน ๆ ที่รู้จัก มักถามผมว่า ใช้โบรคไหน ?

ยังไม่เข้าใจว่ามันสำคัญอะไรยังงัย
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 26

ไม่มีคนกลุ่มนี้ อาจจะไม่มี VI ก็ได้ครับ  :?
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โอบาน่า

โพสต์ที่ 27

ตอนผมมือใหม่ผมไม่เคยถามคำถามแบบนี้เลยครับ เพราะว่าผมเข้าไปอ่านต่อจากคนที่เค้าถามก่อนผม ^_ ^
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
peedcheee

โพสต์ที่ 28

สุดแต่จะไขว้คว้าครับ
การตั้งคำถามแบบนี้ผมมองว่าเป็นการลงทะเบียนก่อนเข้ามาเป็นนักลงทุนอะนะ :lol:
โพสต์โพสต์