กลุ่มหุ้น 5 กลุ่ม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
vichit
Verified User
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 1

ขอความร่วมมือ เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยเรียง ให้หน่อยครับว่า

หุ้นแต่ละตัวที่ เพื่อนๆ พี่ๆ ถืออยู่ อยู่กลุ่มไหนบ้าง

1. หุ้นเติบโตสูง Growth

2. หุ้นปันผล Dividend

3. หุ้นทรัพย์สิน Asset Play

4. หุ้นเทรินอะราวด์ Turn Around

5. หุ้นวัฎจักร Cycle

ผมขอเริ่มก่อนนะครับ

SMT    เป็นหุ้นเติบโตสูง

SPALI  เป็นหุ้นปันผลและหุ้นเติบโตสูง

SNC    เป็นหุ้นปันผลและหุ้นเติบโตสูงและหุ้นเทรินอะราวด์
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

TCCC เป็นหุ้น
หุ้นเติบโตสูง+หุ้นปันผล+หุ้นทรัพย์สิน+หุ้นเทรินอะราวด์
เว่อรฺไปมั้ย แต่ผมเชื่ออย่างนั้นจริงๆ
Blueplanet
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3

หวา.........:shock:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
SupachaiZ594
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

blueplanet เขียน:TCCC เป็นหุ้น
หุ้นเติบโตสูง+หุ้นปันผล+หุ้นทรัพย์สิน+หุ้นเทรินอะราวด์
เว่อรฺไปมั้ย แต่ผมเชื่ออย่างนั้นจริงๆ
อยากเชื่อบ้างครับ พี่บลูพอให้ความรู้หน่อยได้ไหมครับว่า TCCC เป็นหุ้น
หุ้นเติบโตสูง + หุ้นปันผล + หุ้นทรัพย์สิน + หุ้นเทรินอะราวด์ ได้อย่างไร
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 5

ส่วนตัวเป็น
HEMRAJ    เป็นหุ้นเติบโตสูง
SNC          เป็นหุ้นเทรินอะราวด์
TIW          เป็นหุ้นปันผล
:D
Warantact

โพสต์ที่ 6

ผมเห็นแต่กองหนี้ระยะสั้นแฮะ
sutee_p

โพสต์ที่ 7

น่าจะมีกลุ่ม หุ้นปั่น อีกตัว  :D
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 8

ตอนนี้ทั้ง Port โดนกระชับพื้นที่เหลือแค่ 2 ตัว

Spali หุ้นปันผล โตบ้าง

Preb หุ้น turn around และถ้าสำเร็จในอนาคตอาจเป็นหุ้นเติบโต
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
romulus

โพสต์ที่ 9

n-park หุ้น...
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

:shock:  :shock:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
bbz010

โพสต์ที่ 11

เติบโตสูง : DEMCO, ILINK (Expected)
วัฐจักร : TR
Turn around : SIAM, TEAM
asset play : BROCK

อีกตัวที่ยังแบ่งไม่ออกว่าอยู่กลุ่มไหนคือ METCO, DRACO ครับ แฮะๆเหมือนจะ Turn around และก็เหมือนจะ Dividend
blueplanet

โพสต์ที่ 12

อยากเชื่อบ้างครับ พี่บลูพอให้ความรู้หน่อยได้ไหมครับว่า TCCC เป็นหุ้น
หุ้นเติบโตสูง + หุ้นปันผล + หุ้นทรัพย์สิน + หุ้นเทรินอะราวด์ ได้อย่างไร

1. อัตรากำไรขั้นต้น เพิ่มขึ้นตลอด ตั้งแต่ Q2 ปี 2552
   ปริมาณ การขาย ในปี 2552 เพิ่มขึ้น จาก ปี 2551  และปี 2553
   จะเพิ่มทั้งปริมาณ และอัตรากำไรขั้นต้น เนื่องจากวัตถุดิบราคาถูกลงมาก
   บริษัทนี้ มีต้นทุนถูกที่สุด เพราะ
   1.1 มีท่าเรือของตนเองในในโรงงาน
   1.2 มีการประหยัดเนื่องจากขนาด
         (เจียไต๋ มี 2.2 ปุ๋ยแห่งชาติ มี 2.1 ปุ๋ยเสี่ยเจริญ ไม่มีทั้ง 2.1 และ 2.2)
2. 2552 ปันผล .90 58% ของกำไรสุทธิ 2553 ผลประกอบการ
  จะดีกว่า ปี 2552 อย่างมีนัยสำคุญ yield น่าจะอยู่ top 10
3. มีที่ดินที่บางปู เดาว่า 50ไร่ -100ไร่ (กำไรประมาณ 400-1000ล้าน)
4. ที่หุ้นราคาต่ำมาก ทั้งที่เป็นธุรกิจที่ดี เพราะ
   4.1 มีการซื้อแบรนด์หัววัว จากกลุ่ม สว่าง 500 ล้าน อย่างไม่โปร่งใส
   4.2 ค้ำประกันเงินกู้ให้กลุ่มสว่าง ร่วม 1000 ล้าน อย่างไม่โปร่งใส
   จริงๆแล้วเรื่องทั้ง 2 ได้ครี่ครายลงไปมากแล้ว แต่พอขาดทุนมหาศาล
ในครึ่งปีหลัง 2551 หุ้นเลยตกแรงมาก (ตลาดก็ตกแรง)
Blueplanet
picklife

โพสต์ที่ 13

:D รู้สึกจะGlowthทุกตัวนะครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
blueplanet

โพสต์ที่ 14

อีกนิดนะครับ
การลงทุนเป็นความเสี่ยง
ใครเชื่อผมแล้วขาดทุน
ถึงโพสต์มาด่าผมอย่างไร ผมก็ไม่อ่าน
แต่ถ้า กำไรยินดีอ่านทุกโพสต์ ที่ ยกยอผม
Blueplanet
BOON GRAHAM(VI CLASSIC)

โพสต์ที่ 15

SMT,NBCหุ้น growth
spack,pl,epco,modern,tccc,sc,sena,trt,pap,phatra หุ้น dv yield
sithai,ogc,inet,ktc ,ilink,nnclหุ้นturn around
pdi,tta,stanlyหุ้นวัฏจักร
bigc,ptt,tmd,ptl,wg,tcoat,sssc,cns,dtac,bjc,twfp,pm,pranda ,csc หุ้นที่ถือแล้วสบายใจ

:roll:  :roll:
Power Investor

โพสต์ที่ 16

HEMRAJ & GLOW are both growth, dividend, and turn around.

Growth: Both expects +100% profit growth by 2555.  

Dividend: Both pays around 5% dividend yield per annum.

Turn around: HEMRAJ has land sales recovery.  GLOW is coming out of Map Ta Phut crisis.
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

bbz010 เขียน:เติบโตสูง : DEMCO, ILINK (Expected)
วัฐจักร : TR
Turn around : SIAM, TEAM
asset play : BROCK

อีกตัวที่ยังแบ่งไม่ออกว่าอยู่กลุ่มไหนคือ METCO, DRACO ครับ แฮะๆเหมือนจะ Turn around และก็เหมือนจะ Dividend
พอทราบไหมว่า brock จะ "play asset" อีกทีตอนไหน รอบที่แล้วติดเกาะหน่อยนึง :cry:
Tong n_n

โพสต์ที่ 18

3. หุ้นทรัพย์สิน Asset Play  พี่ๆครับหุ้น Asset play หมายถึงหุ้นลักษณะไหนหรอครับ รบกวนด้วยครับ

4. หุ้นกำลังจะ เทรินอะราวด์ Turn Around สำหรับผม Mint และ กลุ่มโรงแรม + ที่เทรินอะราวด์แล้ว STA ครับ เปรี้ยวมาก จาก 8 บาท เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ตอนนี้ เจ็ดสิบแล้ว ได้สองแรงหนุนจากราคายาง แล้วอุตสาหกรรมรถยนตร์

5. หุ้นวัฎจักร Cycle ส่วนกลุ่มนี้ ผมก็มองว่า STA ก็น่าจะเข้าข่ายCycle ด้วย จากเหตุผลราคายาง

ผิดถูกชี้แนะผมด้วยครับ
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 19

[quote="Power Investor"]HEMRAJ & GLOW are both growth, dividend, and turn around.

Growth: Both expects +100% profit growth by 2555.
Power Investor

โพสต์ที่ 20

When I look at growth, I look at Revenue, EBITDA, and Net Profit.   I see very big growth in all above areas for GLOW & HEMRAJ.  

But for DEMCO, there maybe very big growth in Revenue, but am still uncertain if the growth in its EBITDA and Net Profit would be as big krub.  That means, I also uncertain about its dividend and certainly it is not turn around stock.
potato

โพสต์ที่ 21

เสนอ sat คับ เติบโต + ฟิ้น พอได้ไหมคับ
วอน นอน ดอย
luangrit

โพสต์ที่ 22

Growth = TCAP, CPN จริงๆ มันควรจะเติบโตเร็วกว่านี้ถ้าไม่เกิดเหตุการณ์เผาเมือง  ตอนนี้เลยต้องแบกการขาดทุนไปก่อน

Dividend = Supali พอดีเข้าซื้อช่วงหกบาทต้นๆน่ะครับ มันก็เลยเป็นตัวปันผลไปโดยปริยาย....แต่จริงๆตอนที่ซื้อมองว่าราคาตอนนั้นมันถูกมากและไม่สอดคล้องกับกำไรน่ะครับเลยช้อนซื้อ

Asset play = หุ้นประเภทนี้ไม่เคยวิเคราะห์เลยครับ....สนแต่ความสามารถในการทำกำไรมากกว่า

Turn around = ยังไม่มีเลยเลยครับ ศึกษายังไม่ถึงแก่นของมัน

Cycle = Stanly ครับ....แต่ต้องซื้อตอนถูกจังหวะด้วยนะครับ ตัวผมเองซื้อมาตอนราคา 119 บาทซึ่งถือว่าอัพไซด์ค่อนข้างน้อยแล้ว

ที่เหลือ BJC, TCCC......

ทิ้งท้าย....จริงๆแล้วทุกตัวที่ซื้อมา ผมแทบไม่ได้สนใจเลยครับว่าเป็นหุ้นกลุ่มไหน
คือถ้าวิเคราะห์แล้วว่า ราคามันต่ำมากเมื่อเทียบกับกำไรที่ตัวบริษัททำได้...ก็จะเริ่มศึกษาตัวนั้นๆแล้วล่ะครับ

.....แต่ปัจจัยที่นำพิจารณาก็ยังมีอีกมากนะครับ
CHOOKY

โพสต์ที่ 23

1. หุ้นเติบโตสูง Growth : HMPRO, GLOBAL, TK
2. หุ้นปันผล Dividend : KK, DRT, SPACK, PSL
3. หุ้นทรัพย์สิน Asset Play  : ไม่รู้ครับ
4. หุ้นเทรินอะราวด์ Turn Around : TGCI, UMI, Q-CON, DCON
5. หุ้นวัฎจักร Cycle : STA, PSL, TTA, RCL, TOP, ESSO

เห็นต่าง ติ/แนะนำ ได้นะครับ  :o
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
CHOOKY

โพสต์ที่ 24

[quote="CHOOKY"]1. หุ้นเติบโตสูง Growth : HMPRO, GLOBAL, TK
2. หุ้นปันผล Dividend : KK, DRT, SPACK, PSL
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 25

VNG  =  Turn around
PDI   =  วัฏจักร
SMT  =  Growth
Spali  =  Growth + ปันผล
Notelio

โพสต์ที่ 26

1. หุ้นเติบโตสูง Growth : SVI , Demco ,SMT
2. หุ้นปันผล Dividend : ไม่มีครับ
3. หุ้นทรัพย์สิน Asset Play  : PA ,BSEC ,BLAND ,ESTAR ,GOLD ,BROCK , CI ,TIW (ตัวนี้ไม่รู้จะให้อยู่กลุ่มไหน)
4. หุ้นเทรินอะราวด์ Turn Around : KCE (แต่ตอนนี้ขายหมดแล้วครับ)
5. หุ้นวัฎจักร Cycle : ไม่มีครับ

ปล. หุ้นเน่า มี 1 ตัว คือ RAIMON (ตัวนี้จะจัดชั้นเข้า asset play ก็น่าเกลียดไปครับ)
nanoVI

โพสต์ที่ 27

[quote="Notelio"]1. หุ้นเติบโตสูง Growth : SVI , Demco ,SMT
2. หุ้นปันผล Dividend : ไม่มีครับ
Notelio

โพสต์ที่ 28

[quote="nanoVI"][quote="Notelio"]1. หุ้นเติบโตสูง Growth : SVI , Demco ,SMT
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 29

ช่วงนี้  สงสัยหาหุ้นลงทุนกันยากหรือเปล่าครับ  มีกระทู้โชว์พอร์ตกันหลายกระทู้เลย

หุ้นเติบโตสูง  ผมว่าต้องเป็นบริษัทที่มีการเติบโตมากและยาวนานพอนะครับ  คงไม่ใช่ประเภทโตซัก 4 - 5 ไตรมาส  ก็ถือว่าเป็นหุ้นเติบโตแล้ว

บริษัทประเภทนี้  เราลองมองย้อนหลังไปซัก 4 ถึง 5 ปี ซิครับว่า  ยอดขาย  กำไรสุทธิ  และกระแสเงินสดอิสระของบริษัท  เติบโตกันอย่างไร

บางบริษัทอยู่ในอุตสาหกรรมที่เกี่ยวข้องกับโภคภัณฑ์  มาร์จิ้นก็ผันผวนตามต้นทุนของวัตถุดิบที่เก็บในคลัง  บางช่วงปีกำไรจะเติบโตมาก  ผมว่าเราคงไม่สามารถนิยามบริษัทที่ดำเนินธุรกิจลักษณะนี้ว่าเป็นหุ้นเติบโตได้หรอกครับ

อาจเป็นเพราะนักลงทุนมักจะนิยมเก็งกำไรรายไตรมาส  มากกว่าที่จะมองระยะยาว

บริษัท A จะกำไรโตไตรมาสหน้า  หรือปีหน้า ซัก 50%  แต่หลังจากนั้นไม่รู้  กำไรอาจลดลง 30% ก็เป็นไปได้

บริษัท B จะกำไรโตปีหน้า 15% หลังจากนั้นก็แน่ใจได้ว่าโตปีละ 10%

เกือบทุกคนก็คงจะซื้อหุ้นของบริษัท A  และถ้าราคาหุ้นของ A ยังไม่ขึ้น  ยังไม่มีใครพูดถึงการเติบโตของกำไรในไตรมาสหน้า  ยิ่งต้องรีบซื้อเลย  จริงไหมครับ   :lol:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Notelio

โพสต์ที่ 30

เห็นด้วยกับพี่ chatchai ครับ เป็นผมคงเลือกบริษัท A แล้วพองบออกค่อยสลับไปบริษัท B  จริงๆ ผมว่าสาเหตุที่คนไม่มองกันยาวๆ เพราะว่ามัน forecast ค่อนข้างยากครับ บทวิเคราะห์ส่วนใหญ่ของโบรกเกอร์ที่ใช้อ้างอิง ส่วนใหญ่มองกันเป็นรายไตรมาส หรืออย่างดีสุด ก็ไม่เกิน 1 ปี อย่าง hemraj นี่เป็นตัวอย่างที่ดี บทวิเคราะห์ก่อนหน้าที่หุ้นจะขึ้น ไม่มีใครมองอนาคตปีหน้าเลยว่าจะมีรายได้จากโรงไฟฟ้า เข้ามา ส่วนใหญ่มองแต่ว่าปีนี้ขายที่ดินไม่ค่อยได้ เลยให้เป้าหมายอยู่แค่ 1 บาทต้นๆ พอราคาหุ้นขึ้นมาถึงเอา story อนาคตมาพูดถึงกัน  
ถ้าดูตามนิยามของพี่ chatchai ผมว่าใน port ผมหุ้น growth stock คงเหลือแค่ svi ตัวเดียวแล้วครับ  :D
โพสต์โพสต์