มือใหม่ครับ อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำหุ้นซักตัวเพือสร้างฝัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
down2earth
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ครับ อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำหุ้นซักตัวเพือสร้างฝัน

โพสต์ที่ 1

พอดีมีเงินเก็บอยู่ประมาณ 300,000 บาทที่เป็นเงินเย็นครับที่สะสมจากการทำงานด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง อยากนำมาลุงทุนในหุ้นน่ะครับ เพราะฝากธนาคาก็ดอกเบี้ยน้อยนิดจริงๆ

อยากให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ใน VI ช่วยแนะนำหุ้นให้ผมซักตัวสองตัว เอาแบบหุ้นพื้นฐานดี มีผลตอบแทนที่คุ้มค่า ในส่วนปันผล และราคาของหุ้นในอนาคตที่สดใส ผมกะถือยาวน่ะครับ และถ้ามีเงินเพิ่มเติม ก็อาจจะเก็บเพิ่มเติมไปเรื่อย ๆ น่ะครับ ตอนนี้ที่พอจะเพิ่มเข้าไปในพอร์ตได้ก็เดือนละ 10,000-15,000 ครับ กะจะใช้เงินก้อนนี้สะสมไว้ซื้อบ้านหลังแรกให้กับตัวเองซักหลังน่ะครับ และค่อยขายน่ะครับ ตั้งใจจะซื้อทาวน์โฮมแถว ๆ ชานเมืองฝั่งพุทธมณฑลซักหลัง ตอนนี้อายุประมาณ 31 ครับ กะว่าอีกซักอายุ 34-35 ค่อยขายนะครับเผื่อมีเงินมาดาวน์ หรือซื้อบ้านซักก้อนน่ะครับ

เพิ่มเติมอีกนิด ทุกวันนี้อยู่บ้านพ่อแม่ครับกำลังสร้างอนาคตและอาจมีครอบครัวเร็ว ๆ นี้ ได้โบนัสทุกปี แบ่งๆ แล้วก็น่าจะเหลือซัก 50,000 ที่จะนำมาซื้อหุ้นเพิ่มครับ

ขอกราบขอบพระคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกคนล่วงหน้าที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำ มือใหม่คนนี้
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 2

เอางี้เลยหรือครับ :(
reiter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 3

ศึกษาเองดีกว่ามั้งครับ

มีอะไรสงสัยค่อยมาโพสต์ถามในนี้

ได้มาปลามาหนึ่งตัว อิ่มแค่วันเดียวนะครับ รู้วิธีจับปลาถึงจะอิ่มทั้งชีวิต
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ฝากชีวิตไว้กับคนอื่นจะดีเหรอครับ?
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
akekarat

โพสต์ที่ 5

แนะนำแนวทางการเลือกซื้อหุ้นน่ะ ได้ครับ
แต่แนะนำหุ้นให้เลย มันก็ไม่ต่างอะไรกับยืมจมูกคนอื่นหายใจนั่นแหละครับ
ถ้าเกิดแนะนำแล้วบริษัทเกิดขาดทุน ราคาหุ้นตก
คุณจะยอมรับว่าเป็นความผิดพลาดของตัวเอง หรือคนแนะนำครับ?

ถ้าอยากให้แนะนำจริง ๆ ขอแนะนำให้อ่าน ๆ ข้อมูลในนี้ซักครึ่งปีครับ
ยังไม่ต้องซื้อหุ้น ถ้าไม่รู้ว่าจะซื้อหุ้นอะไร เพราะอะไร
แล้ววันที่คุณพร้อม ถึงวันนั้นคุณจะรู้ด้วยตัวเอง
การลงทุนไม่มีคำว่าสายไปครับ
ไม่ต้องรีบร้อนจะขาดทุน
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ยังกะขอเลขเด็ดเลยนะเนี่ย  :lol:

" การลงทุนไม่มีทางลัด "
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
merman

โพสต์ที่ 7

ยากครับถ้าจะ มัวแต่เชื่อคนอื่นแบบนี้ สุดท้ายก็ต้องกลับไปเชื่อตัวเองอยู่ดีเพราะเป็นเงินของคุณครับ

แบบนี้ไม่ต่างอะไรกับ เดินไปเจอ ต้นไม้แปลกๆแล้วไปขอถู หาเลขอ่ะครับ
down2earth

โพสต์ที่ 8

akekarat เขียน:แนะนำแนวทางการเลือกซื้อหุ้นน่ะ ได้ครับ
แต่แนะนำหุ้นให้เลย มันก็ไม่ต่างอะไรกับยืมจมูกคนอื่นหายใจนั่นแหละครับ
ถ้าเกิดแนะนำแล้วบริษัทเกิดขาดทุน ราคาหุ้นตก
คุณจะยอมรับว่าเป็นความผิดพลาดของตัวเอง หรือคนแนะนำครับ?

ถ้าอยากให้แนะนำจริง ๆ ขอแนะนำให้อ่าน ๆ ข้อมูลในนี้ซักครึ่งปีครับ
ยังไม่ต้องซื้อหุ้น ถ้าไม่รู้ว่าจะซื้อหุ้นอะไร เพราะอะไร
แล้ววันที่คุณพร้อม ถึงวันนั้นคุณจะรู้ด้วยตัวเอง
การลงทุนไม่มีคำว่าสายไปครับ
ไม่ต้องรีบร้อนจะขาดทุน
ขอบคุณคุณ akekarat มากนะครับ สำหรับคำแนะนำ เป็นความผิดพลาดของผมเองแหล่ะครับ ที่ไม่ทำการบ้าน ไม่ชัดเจน ในข้อมูลเอง คือผมอาจะฝันเฟื่องมากเกินไป ในสิ่งที่ขอจากท่าน ๆ ในนี้

จริง ๆ แล้วหลักๆ เป็นเพราะผมไม่ค่อยเวลา แม้กระทั่งให้กับตัวเอง เพราะทำแต่งาน แม่ก็ไม่ค่อยสบาย เพราะอัมพาตครึ่งซีก ซึ่งผมต้องดูแลเกือบตลอดเวลายกเว้นเวลาไปทำงาน ผมอาจจะมักง่ายเกินไป เลยโดนหลาย ๆ คนในที่นี้ดุเอา ที่ไม่รู้จักทำการบ้านมาก่อน แต่เรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ และเรื่องตัวเลขเป็นอะไรที่ก่งก๊ง สำหรับผมมาก ผมเข้าใจว่าหลาย ๆ คนในที่นี้คงสงสัยว่าถ้างั้นทำไมไม่ไปซื้อกองทุนเอาหล่ะ ครับก็จริง... แต่ผิดมั้ยที่ผมเองจะหวัง จะฝันผลรายได้เกินกว่าซื้อกองทุนอย่างนั้น ที่ได้จากน้ำใจคนที่นี่ เป็นการเริ่มต้นน่ะครับ

และการที่ได้มาเลือก post ในที่นี้ผมทราบดีว่าในที่นี้มีหลาย ๆ คนที่มีน้ำใจ ใจดีที่จะให้ความรู้ ความเข้าใจในการเรียนรู้ที่จะมาลงทุนในหุ้นซึ่งมีความเสี่ยง ควรศึกษาก่อนเข้ามาลงทุน ฉะนั้น ผมคงไม่คิดจะโกรธหรือโทษคนที่เข้ามาช่วยแนะนำหุ้น สำหรับการเริ่มต้นของมือใหม่อย่างผมหรอกครับ แต่ถ้าผิดพลาดผมคงไม่โทษตัวเองหรอกครับ แต่ให้ถือเป็นประสบการณ์ชีวิตของผมเอง ที่เลือกการลงทุนประเภทนี้

แต่ก็ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาเม้นท์

ผมไม่ได้กะมารวยนะครับ ผมแค่อยากมีชีวิตที่ดีขึ้นอีกนิด เท่านั้น
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
unnop.t

โพสต์ที่ 9

อย่าเพิ่งซีเรียสนะครับ สังคมที่นี่เค้าเป็นสังคมการแบ่งปันอยู่แล้วครับ เริ่มต้นลองเข้าไปอ่านในห้องคลังกระทู้คุณค่าดูนะ

ใจเย็น ๆ ลองทำการบ้านมาก่อน แล้วตั้งคำถามดูใหม่ คุณอาจจะได้รับคำตอบ ดี ๆกลับมา  :D
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Hayate_VI

โพสต์ที่ 10

ไม่มีใครที่นี่ดุหรอกครับ แค่เปรียบเทียบให้เห็นถึงผลดีผลเสียของการศึกษากับการถามหุ้นจากคนอื่นตรงๆ

ถ้าคุณไม่มีเวลาขนาดนั้น การซื้อกองทุนรวมอาจจะดีกว่าจะได้มีคนบริหารให้ เพราะว่าถ้ามีคนบอกหุ้นคุณไป คุณจะรู้มั้ยว่าเขาขายไปเมื่อไหร่? จะต้องให้เขามาบอกคุณอีกมั้ย?

ลองเก็บไปคิดดูสักนิดนะคับ จากความหวังดีของทุกๆคนครับ
‎"If the day were the last day of my life, what i want to do what i am about to do today? and whenever the answer has been "No" for to many day in a row, i know i need to change something" Steve Jobs
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 11

ลองสังเกตุจากสิ่งใกล้ตัวดูครับ

หุ้นดีๆ ก็คือบริษัทที่ขายสินค้าใกล้ๆตัวเราเนี่ยแหละครับ

เวลาเราเข้าห้าง เราชอบห้างไหน ห้างไหนเห็นโตแล้วก็โตอีก 1
จะซื้อของที่ Discout Store เราไปซื้อที่ไหน 2
เวลาจะซื้อของตกแต่งบ้าน เฟอร์นิเจอร์ คิดถึงบริษัทอะไร 1
หิวเมื่อไหร่ อยากไปที่ไหน หรือนึกถึงสินค้าบริษัทอะไร 1+1+1
ขนมปังยี่ห้อไหน ขายดีสุด 1
ร้านอาหาร ไอติม ตามห้าง ร้านไหน คิดเข้าเยอะตลอด 1

และอื่นๆ
นึกได้แล้ว ลงหาข้อมูลเพิ่มเติมใน 100 คนร้อยหุ้นดูนะครับ
เพื่อดูว่าราคาปัจจุบันนี้ แพงไปหรือเปล่า
(ใบ้หุ้นไปแล้ว 9 ตัวนะครับ)
pasaaris

โพสต์ที่ 12

ถ้าอยากได้ list จิงๆ ลองใช้ list ที่พี่ลูกอิสานแนะนำก็ได้ครับ พวกที่ถือไปได้นานๆ โตไปเรื่อยๆ ลองหาในห้อง คลังกระทู้คุณค่าครับ
blueplanet

โพสต์ที่ 13

เข้าห้องนี้สิ Multimedia Forum
thai value นี่แหละ อยู่ล่างๆ
แล้วหาฟัง และดู
การฟัง สามารถรับรู้ข้อมูลได้เร็วการอ่าน
หลายเท่า จำไม่ได้แล้วกี่เท่า
ผมฟังจากหม่อมอุ๋ยพูดนานมากแล้ว
Blueplanet
b4solid
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 14

ผมก็แนะกระทู้ของคุณลูกอิสานนะครับ

อาจจะทำให้เข้าใจเรื่องต่างๆ ได้เร็วขึ้น

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=33509

ถึงมันจะมี 80 กว่าหน้า แต่คุ้มค่าที่จะอ่านครับ
down2earth

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณทุกความคิดเห็น อีกครั้งจากใจจริงครับ   :(
akekarat

Re: มือใหม่ครับ อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำหุ้นซักตัวเพือสร้าง

โพสต์ที่ 16

ที่จำเป็นต้องพูดแรง ๆ เพราะว่าคำที่คุณเกริ่นมาไงครับ
การลงทุนในสิ่งที่ตนเองไม่รู้เลย เป็นเรื่องที่อันตรายมากครับ
เพราะคุณจะไม่รู้เลยว่า คุณได้กำไรเพราะอะไร หรือแม้กระทั่ง คุณขาดทุนเพราะอะไร
ถึงได้แนะนำให้ไปศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับการลงทุนเสียก่อน ถ้าคุณรู้แนวทางของตัวเอง ถ้าคุณพร้อม เมื่อนั้นค่อยมาว่ากัน
ดังนั้น ในตอนนี้จึงทำได้แค่ "แนะนำแนวทางการลงทุน" แต่คงแนะนำหุ้นให้ไม่ได้
เพราะหลาย ๆ ท่านในนี้ คงไม่มีเวลามาบอกคุณว่า เวลาหรือราคาไหนควรซื้อ เวลาหรือราคาไหนควรขาย

เงินจากน้ำพักน้ำแรง กว่าจะได้มาแต่ละบาทสะสมมาเรื่อย ๆ มันเหนื่อยครับ
แต่เงินจากการเล่นหุ้น อย่าว่าแต่หลักบาทเลย หลักร้อยพันหมื่นแสนล้าน
อาจจะได้มาแสนง่าย แต่เสียไปก็แสนเร็วเหมือนกัน
down2earth เขียน:พอดีมีเงินเก็บอยู่ประมาณ 300,000 บาทที่เป็นเงินเย็นครับที่สะสมจากการทำงานด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง อยากนำมาลุงทุนในหุ้นน่ะครับ เพราะฝากธนาคาก็ดอกเบี้ยน้อยนิดจริงๆ
arica

Re: มือใหม่ครับ อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำหุ้นซักตัวเพือสร้าง

โพสต์ที่ 17

down2earth เขียน:พอดีมีเงินเก็บอยู่ประมาณ 300,000 บาทที่เป็นเงินเย็นครับที่สะสมจากการทำงานด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง อยากนำมาลุงทุนในหุ้นน่ะครับ เพราะฝากธนาคาก็ดอกเบี้ยน้อยนิดจริงๆ

อยากให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ใน VI ช่วยแนะนำหุ้นให้ผมซักตัวสองตัว เอาแบบหุ้นพื้นฐานดี มีผลตอบแทนที่คุ้มค่า ในส่วนปันผล และราคาของหุ้นในอนาคตที่สดใส ผมกะถือยาวน่ะครับ และถ้ามีเงินเพิ่มเติม ก็อาจจะเก็บเพิ่มเติมไปเรื่อย ๆ น่ะครับ ตอนนี้ที่พอจะเพิ่มเข้าไปในพอร์ตได้ก็เดือนละ 10,000-15,000 ครับ กะจะใช้เงินก้อนนี้สะสมไว้ซื้อบ้านหลังแรกให้กับตัวเองซักหลังน่ะครับ และค่อยขายน่ะครับ ตั้งใจจะซื้อทาวน์โฮมแถว ๆ ชานเมืองฝั่งพุทธมณฑลซักหลัง ตอนนี้อายุประมาณ 31 ครับ กะว่าอีกซักอายุ 34-35 ค่อยขายนะครับเผื่อมีเงินมาดาวน์ หรือซื้อบ้านซักก้อนน่ะครับ

เพิ่มเติมอีกนิด ทุกวันนี้อยู่บ้านพ่อแม่ครับกำลังสร้างอนาคตและอาจมีครอบครัวเร็ว ๆ นี้ ได้โบนัสทุกปี แบ่งๆ แล้วก็น่าจะเหลือซัก 50,000 ที่จะนำมาซื้อหุ้นเพิ่มครับ

ขอกราบขอบพระคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกคนล่วงหน้าที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำ มือใหม่คนนี้
ยิ่งเป็นเงินก้อนที่หาสะสมมา เพื่อซื้อบ้าน ยิ่งต้องอ่านทำความเข้าใจให้มากๆ ครับ
ตลาดหุ้นเมื่อไหร่ที่คุณมีความโลภ ประมาท ขาดความระมัดระวัง เมื่อนั้นคุณเสียหายหนักครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 18

ศึกษาเองก่อนดีกว่าครับ
เลือกหุ้นเองด้วย
เพราะถ้าพลาด คุณจะได้ไม่ไปต่อว่าใครไงครับ
พลาดเอง ก็ต้องรับผิดชอบเองไงครับ
แต่ถ้ารวยขึ้นมา
คุณก็โม้ได้เลยว่ารวยด้วยตัวเอง :D  :D
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 19

จขกท โชคดีอยู่อย่างนะครับ ที่มาถามในเวบนี้ เลยได้คำตอบอย่างที่เห็น

ถ้าเป็นที่อื่นจขกท อาจได้คำตอบเป็นตัวหุ้นที่คนตอบติดดอยอยู่ก้เป็นได้
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

"ตลาดหุ้นคือที่ที่อันตรายมากสำหรับ คนที่ไม่ชอบทำการบ้าน คนโง่ คนชอบรวยทางลัด และคนที่อารมณ์ไม่มั่นคง"  Livermore เคยพูดไว้
นักเก็งกำไรในตำนาน คัดลอกจาดบล็อกคุณสุมาอี้

จขกท บอกไม่มีเวลา นี่แหล่ะยิ่งอันตรายครับ
ไม่มีธุรกิจอะไรในโลก ที่ไม่มีเวลาแล้วจะทำได้ดี
ทุกอย่างตัองการเวลาครับ ไม่มีทางลัด อยู่ดีๆแล้วรวยไม่มีครับ

เข้าใจครับว่า จขกท มีเวลาน้อย แต่ลองสละเวลาวันละ 1-2 ชั่วโมง
มาศึกษาการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ให้เข้าใจเอง แล้วถึงจะลงทุนได้เองครับ
จะทำไก่ย่าง ก็ต้องรู้วิธีย่างไก่ครับ...หุ้นก็เหมือนกัน  :lol:

ยังดี จขกท. มาถามที่นี่
พี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่นี่จริงใจ อยากให้ศึกษาเอง ไม่อยากให้โดนหลอก
ถ้าไปถามอีกเว็บนึง  จขกท จะได้หุ้นแนะนำมากมาย เป็นสิบๆตัว
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
TPH

โพสต์ที่ 21

สังคมที่นี่เค้ามีความปรารถนาดีที่จะให้ จขกท มีความรู้และสามารถเลือกหุ้นลงทุนเอง การที่จะเข้ามาขอหุ้นเด็ดจากที่นี่รับรองว่าจะต้องผิดหวังครับ

อย่างที่หลาย ๆ คนแนะนำครับว่าลองตั้งใจหาความรู้ก่อนน่าจะดีครับ อาจจะเข้าคลังกระทู้คุณค่า หรือร้อยคนร้อยเล่มแล้วเลือกซื้อหนังสือมาอ่านก่อนก็ดีครับ

จขกท เห็นว่าดอกเบี้ยจากการฝากเงินมันน้อย แต่ก็เป็นอะไรที่ไม่เสี่ยงครับ ลองคิดว่าโอกาสเสียเงินมีเท่าไหร่ก่อนที่จะคิดว่าโอกาสได้เงินมีเท่าไหร่น่าจะดีกว่าไหม

ถ้าไม่มีเวลาแต่อยากลงทุนในหุ้น มีอยู่สองทางครับ คือ
1. ลงทุนใน index fund ครับค่าธรรมเนียมถูกอีกด้วย
2. เลือกลงทุนในกองทุนรวมที่มีหลักการลงทุนที่จขกท รับได้

มีความสุขกับการลงทุนและการใช้ชีวิตครับ  :)
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 22

ผมไม่ทราบว่าคุณdown2earth เคยอบรมเกี่ยวกับการลงทุนขั้นพื้นฐานรึยังนะครับ ถ้ายังไม่เคยแนะนำให้ไปที่ http://www.tsi-thailand.org/index.php?o ... temid=1154

สมัครสมาชิกแล้วลองสมัครเข้าอบรมดูครับ ทำให้เข้าใจภาพรวมการลงทุนได้มากขึ้นครับ
down2earth

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความคิดเห็น และคำแนะนำดี ๆ อีกครั้งครับ

ไหน ๆ ก็จะต้องศึกษา และทำการบ้าน ผมขอกระทู้แนะนำ หรือกระทู้สำหรับมือใหม่หัดลงทุน โดยเฉพาะอย่างยิ่งการศึกษา หรือพิจารณาพื้นฐานของหุ้นนั้น ๆ เค้าดูที่อะไรบ้างครับ และถ้าผมโฟกัสไปที่หุ้นพื้นฐานดี เค้าดูกันที่อะไรบ้างครับ ถ้ามีกระทู้ที่มีการยกตัวอย่างก็จะดีมากเลยครับ เพราะผมอ่านและตีค่าไม่ค่อยเป็น เน้นเห็นภาพน่ะครับ แต่ก็จะค่อย ๆ พยายามทำความเข้าใจดูนะครับ

ขอบพระคุณทุก ๆ ความคิดเห็น และความหวังดีครับ
down2earth

โพสต์ที่ 24

โว้กว้าก เขียน:ผมไม่ทราบว่าคุณdown2earth เคยอบรมเกี่ยวกับการลงทุนขั้นพื้นฐานรึยังนะครับ ถ้ายังไม่เคยแนะนำให้ไปที่ http://www.tsi-thailand.org/index.php?o ... temid=1154

สมัครสมาชิกแล้วลองสมัครเข้าอบรมดูครับ ทำให้เข้าใจภาพรวมการลงทุนได้มากขึ้นครับ
ขอบคุณมากนะครับ ถ้าผมมีเวลา (ซึ่งอาจจะยากสักหน่อย) ก็จะลองเข้าไปสมัครดูนครับ ขอบคุณมากเลยครับ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 25

Warren Buffett เคยแนะนำไว้ว่า Index Funds คือการลงทุนในหุ้นที่เหมาะสมกับคนที่ไม่รู้อะไรเลยที่สุดครับ

แต่ถ้าจะลงทุนแค่ 3-5 ปี ผลตอบแทนก็ยังมีความเสี่ยงอยู่นะครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
chowbe76

โพสต์ที่ 26

ผมแนะนำได้เลยครับ
n-park ราคาถูกที่สุดในตลาดตอนนี้ครับ
รับประกันความเสี่ยง แต่ไม่รับประกันผลตอบแทนเเละเงินต้น
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
VI พันธุ์ทาง

โพสต์ที่ 27

แนะนำกระทู้นี้ครับ

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ  

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 50&start=0
tawitin9

โพสต์ที่ 28

down2earth เขียน: ขอบคุณมากนะครับ ถ้าผมมีเวลา (ซึ่งอาจจะยากสักหน่อย) ก็จะลองเข้าไปสมัครดูนครับ ขอบคุณมากเลยครับ
เท่าที่ผมอ่านดูท่าทางจะไม่มีเวลาเอามากๆเลยนะครับ  
ผมว่าถ้ายุ่งขนาดนี้คนรักจริงหวังแต่งกับหุ้นยากครับ
อารมณ์นี้ผมเรียกว่า กิ๊กกะหุ้น ครับ :lol:

โดยปกติคุณคิดว่ากิ๊กของคุณจะออกตังค์ซื้อบ้านให้คุณมั๊ยครับ  
หรือว่าคุณจะเสียตังค์เป็นค่าเช่าคอนโดให้กิ๊กแทน ?   :twisted:

ผมคิดว่าคุณต้องศึกษาและตอบตัวเองก่อนนะครับ ว่าการลงทุนในหุ้นเป็นคำตอบให้กับ วิถึชีวิต และเป้าหมายของคุณหรือเปล่า แล้วเรื่องเวลาค่อยว่ากัน :D
j21

โพสต์ที่ 29

สู้ ๆ ครับ   :D
Warantact

โพสต์ที่ 30

ผมก็เห็นด้วยกับกองทุนดัชนีนะ ซื้อเฉลี่ยแบ่งเงินสักเดือนละ3000ก็ได้ ลงทุนสักสิบปี แต่สามถึงห้าปีนี้ไม่กล้าออกความเห็น มันสั้นไป
โพสต์โพสต์