ราคาที่แสนแพงกับ 6 ปีที่ผ่านไปของผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ราคาที่แสนแพงกับ 6 ปีที่ผ่านไปของผม

โพสต์ที่ 1

เมื่อปี 47 ผมเรียนจบโท  และในระหว่างนั้น ได้เข้าทำธุรกิจเครือข่าย บริษัท หนึ่ง ซึ่งปัจจุบันก็ยังทำอยู่ ตลอดระระเวลา 6 ปี ผมมีรายได้จากธุรกิจ เกือบๆ 10 ล้านบาท ด้วยความที่ไม่มีระเบียบ ไม่มีวินัย ทั้งที่ตัวผมเองจบการ เงิน จบบริหาร ศึกษาเรื่องการลงทุน เป็นสมาชิก ThaiVi มานานตั้งแต่จบป.ตรี  สิ่งที่หลงเหลือจากรายได้เกือบ สิบล้าน ของผม รถ 2 คัน  สร้างบ้านให้แม่ที่ต่างจังหวัด 4 แสน ส่งเงินให้ที่บ้านทุกเดือน เดือนละหมื่น   ส่วนเงินเก็บไม่ถึงล้าน  บ้านก็ยังไม่มี  แล้วที่ เหลือ อีก เกือบ 5 ล้าน ใช้จ่ายแบบไม่มีบัญชี  ไม่มีวินัย  หาที่ไปไม่ค่อยเจอ นี่คือบทเรียนของผม นี่เองที่เขาบอกว่า "ไม่สำคัญว่าจะหาได้มากแค่ไหน แต่สำคัญที่ว่าคุณจะเก็บได้มากแค่ไหน สร้างมูลค่าได้มากแค่ไหน"  ถึงวันนี้ผมอายุ 30 ปี แต่สิ่งที่เสียไปและเอาคืนมาไม่ได้คือเวลา 6 ปี ซึ่งมีค่ามาก สำหรับการลงทุน แต่วันนี้ผมจะตั้งต้นใหม่ ด้วยแนวทางของหลายๆท่าน ในThaivi แห่งนี้ ผมมั่นใจว่าต่อแต่นี้ผมจะต้องทำให้ได้ ....ขอบคุณสำหรับเว็บแห่งนี้ที่ให้ความรู้ ข้อมูล  ตลอดระยะเวลา กว่า 6-7 ปี
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2

เป็นสมาชิกเวปแห่งนี่มาตั้งแต่ 2003
คงไม่ใส่ใจเอาจริงเอาจังกับมันใช่ไหมครับ

สมาชิกเวปนี้ส่วนใหญ่
อยู่เกิน 5 ปี ราวกันหมดแล้ว

:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

โพสต์ที่ 3

dome@perth เขียน:เป็นสมาชิกเวปแห่งนี่มาตั้งแต่ 2003
คงไม่ใส่ใจเอาจริงเอาจังกับมันใช่ไหมครับ

อุ้ย........ รวยกันทุกท่านคร๊าบบ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
unnop.t
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ทุกอย่างไม่สายเมื่อจะเริ่มต้น ส่วนที่ยากที่สุดคือ การเริ่มต้นนี่แหละครับ

ผมเข้าใจว่าคุณยังไม่น่ามีครอบครัว อายุ 30 ชีวิตเพิ่งเริ่มต้น    :D
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Latte

โพสต์ที่ 5

เสียแล้วเสียไปครับ ยังมีเวลาแก้ตัวใหม่ ... ยังทันครับ สู้ๆ
Blueblood

โพสต์ที่ 6

สุดยอดเลยครับ นี่คือสิ่งที่ผมอยากทำให้ได้ตอนจบใหม่ๆเลยครับ มีงาน MLM ที่ดีและมั่นคงที่เหมาะกับเราเพื่อสร้างรายได้ที่ต่อเนื่องและเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ บวกกับเอามาลงทุนในแนว VI ผมว่าถ้าคุณ Pro Baby ตระหนักได้ขนาดนี้แล้วเดี๋ยวรุ่งแน่ๆครับ แต่ยังไงตั้งโอนเงินอัตโนมัติืไปบัญชีลงทุนเลยก็ดีนะครับ (เผื่อแพ้กิเลส :P) เงินจาก MLM เข้าเมื่อไหร่ กันไปลงทุนก่อน เหลือเท่าไหร่ค่อยใช้ อย่างนี้ชัวร์ดี เป็นกำลังใจให้ครับ :)
It's earnings that count
PRO_BABY

โพสต์ที่ 7

[quote="unnop.t"]ทุกอย่างไม่สายเมื่อจะเริ่มต้น ส่วนที่ยากที่สุดคือ การเริ่มต้นนี่แหละครับ

ผมเข้าใจว่าคุณยังไม่น่ามีครอบครัว อายุ 30 ชีวิตเพิ่งเริ่มต้น
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

dome@perth เขียน: อุ้ย........ รวยกันทุกท่านคร๊าบบ
ยังดีนะคุณ ร เรือ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
YONGYEE

โพสต์ที่ 9

อายุเพิ่งจะ 30 เวลายังเหลืออีกเยอะครับ :cheers:
PRO_BABY

Re: ราคาที่แสนแพงกับ 6 ปีที่ผ่านไปของผม

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับชุมชนที่มีแต่คำว่าให้
kmphol

โพสต์ที่ 11

คุณเปนคนมีความสามารถสูงนะครับ หาเงินจาก MLM ได้เปน 10 ล้าน ถ้าคุณมีวินัย รู้จักวางแผนแบบVI อ่านบทความของ ดร นิเวศน์ ให้มากมาก ค่อยค่อยซึมซับการใช้ชีวิตแบบวีไอ ผมเชื่อว่าคุณไปได้ไกลแน่ครับ :D
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

dome@perth เขียน:เป็นสมาชิกเวปแห่งนี่มาตั้งแต่ 2003

ผมอยู่มามายกว่า 5 แล้วยังไม่รวยเลยครับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
damiano

โพสต์ที่ 13

30 ยังไม่แกหรอกครับ ยังมีเวลาอีกนาน

บางคน 40 ปี แล้ว ถ้าคิดไม่ได้เลย

มองโลกในแง่ดีไว้ครับ

พยายามต่อไป สู้ๆ
rerkit
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

ผม 30 แล้ว บ้านยังไม่มี รถมีคันเดียว เรียนจบระดับไม่ถึงป.โท เงินเก็บก็ยังไม่ถึงล้าน(เงินหุ้น) แต่สิ่งที่ผมได้มาคือแนวทาง VI ซึ่งผมคิดว่าสำคัญมากในช่วงอายุหลังจาก 30 ปีของผม

สู้ต่อไปครับ คนที่มีน้อยกว่าเราก็มีอีกมากครับ
Keep It Simple and Stupid.
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

Re: ราคาที่แสนแพงกับ 6 ปีที่ผ่านไปของผม

โพสต์ที่ 15

รายได้ 10 ล้าน (6 ปี)

ค่าใช้จ่าย 5 ล้าน / 6 ปี = 8 แสนบาทต่อปี ไม่เยอะนะครับ เพราะคุณต้องใช้ทำธุรกิจด้วย (ถ้าไม่รวมได้ประจำ )

ที่สำคัญ ให้ที่บ้าน เดือนละ 1 หมื่นบาท เป็นลูกกตัญญูดีครับ

อายุ 30 ปี มี Asset เงินเก็บไม่ถึงล้าน + รถ 2 คัน = 1.4 - 2  ล้านบาท

ผมถือว่า OK นะครับ

แล้วอายุประมาณนี้ ทำอะไรได้อีกเยอะเลยครับ

มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
DeepTVI

โพสต์ที่ 16

กุหลาบงามหลังฝน เขียน: ผมอยู่มามายกว่า 5 แล้วยังไม่รวยเลยครับ
ผมก็อยู่ม่เกือบ 5 ปีแล้ว สงสัยต้องรอให้ครบ 5 ปีก่อน อีกนิดเดียว
march

โพสต์ที่ 17

มาเป็นกำลังใจให้ครับ
picklife

โพสต์ที่ 18

สู้ๆครับ ตอนนี้น่าจะรายได้หลายแสนมากๆแล้ว ถ้าเอามาลงทุกเดือน นี่น่ากลัวมากๆๆครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
maiaowna

โพสต์ที่ 19

มาร่วมเดือนทางไปด้วยกันนะครับ  :D

ผมก็เพิ่งเข้ามาได้ครึ่งปี แต่คิดว่าแนวทางนี้คือ

สิ่งที่สามารถพาผมไปถึงฝันได้
akekarat

โพสต์ที่ 20

ไม่มีช้าเกินไปสำหรับการเริ่มลงทุนครับ
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 21

ผมก็เข้าในนี้เป็นปีที่ 5 แล้ว แต่ก็ยังไมรวย  :oops:
จริง ๆ หายไปเกือบ 2 ปีด้วยมีเหตุทำให้ไม่ได้เข้ามาตามข่าว ช่วงตกสุด ๆ จำได้ว่ามี UMS-W1 ซื้อทิ้งไว้ที่ราคา 6 บาท เก็บไว้จนลงไปถึง 3 บาท สุดท้ายเด้งกลับมา ได้ขายไป 11 บาท แบบตัวเองยังงงอยู่เลย  :roll:
s@int

โพสต์ที่ 22

ยังทำ MLM อยู่ ก็แสดงว่ายังมีรายได้เข้าต่อเนื่องหนิครับ

รายได้คงสูงพอตัว

ดีจังเลยครับ  มีเงินมาลงทุนต่อเนื่องเรื่อย ๆ

เก่งแล้วครับ อายุแค่นี้ จับเงินเกือบ 10 ล้านมาแล้ว :)
เราจะได้อะไร ก็ต่อเมื่อเราต้องการสิ่งนั้นจริง ๆ เท่านั้น...
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 23

ถ้าเป็นแบบที่พี่โดมว่าอีก 3 ปีผมก็รวยแล้วสิครับ  :D

เป็นกำลังใจให้พี่ Pro Baby นะครับ 6ปีที่เสียไปไม่เสียเปล่าหรอกครับ มองดูดีๆมันก็เป็นสิ่งที่ทำให้พี่คิดได้ในวันนี้ ถ้าในอนาคตพี่ประสบความสำเร็จขึ้นมาแบบยั่งยืนแบบที่คิดไว้ในตอนนี้ สิ่งที่พี่ต้องขอบคุณมากที่สุดสิ่งนึงก็คือทุกสิ่งที่พี่สูญเสียไปใน 6 ปีที่ผ่านมานี่แหละครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
นพพร

โพสต์ที่ 24

ถือว่า 6 ปีนั้นได้กลับมานะครับ เป็นประสบการณ์ที่จะเก็บไว้ในความทรงจำ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
ซากคน

โพสต์ที่ 25

พี่ PRO BABY  คงยังไม่ทราบว่า รายได้ MLM สูงระดับนี้/เดือน  จะทำให้พี่
ลงทุนสบายๆ  ไม่เหนื่อยเกินไป

ถ้าผมมีรายได้ระดับพี่นะ   หวังผลตอบแทนทบต้น 15 % ก็เพียงพอจะทำให้
ผมขึ้นบันได 99 ขั้น แบบสบายๆเลยล่ะ

:8)
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
manza125

โพสต์ที่ 26

สำหรับผม

การลงทุน = การเรียนรู้ในสิ่งใหม่ๆ
การเรียนรู้ = ไม่มีคำว่าสาย

คนที่ไม่เรียนรู้ หรือ ไม่เปิดรับสิ ถึงจะว่าสายเกินไป  :wink:
------------------------------
การพูด คือ อาหารของนักการเมือง
การวิเคราห์ คือ อาหารของวีไอ
Sorgios

โพสต์ที่ 27

รู้จักตัวเองได้ตอนนี้ ผมว่าเร็วด้วยซ้ำไปนะครับ

บางคนทำงานไปเรื่อยๆ มารู้ตัวอีกทีก็เกษียณแล้วโดยที่ไม่ได้เตรียมตัวเลย

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

ปล.สุดยอดครับ อายุเท่านี้ สัมผัสเงินระดับสิบล้านแล้ว :cool:
CHIN UP, Do not give up !!!
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 28

Blueblood เขียน:สุดยอดเลยครับ นี่คือสิ่งที่ผมอยากทำให้ได้ตอนจบใหม่ๆเลยครับ มีงาน MLM ที่ดีและมั่นคงที่เหมาะกับเราเพื่อสร้างรายได้ที่ต่อเนื่องและเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ บวกกับเอามาลงทุนในแนว VI ผมว่าถ้าคุณ Pro Baby ตระหนักได้ขนาดนี้แล้วเดี๋ยวรุ่งแน่ๆครับ แต่ยังไงตั้งโอนเงินอัตโนมัติืไปบัญชีลงทุนเลยก็ดีนะครับ (เผื่อแพ้กิเลส :P) เงินจาก MLM เข้าเมื่อไหร่ กันไปลงทุนก่อน เหลือเท่าไหร่ค่อยใช้ อย่างนี้ชัวร์ดี เป็นกำลังใจให้ครับ :)
:cool:

ถ้าทําได้อย่างพี่ หนู ว่านี่ หนทางเศรษฐี เลยครับ  :D
worapot_ta

โพสต์ที่ 29

จะกลัวอะไรครับ คนเคยหาเงินได้แล้ว ถ้าพยายามอนาคตต้องทำได้อีก แล้วมันจะง่ายและเร็วขึ้นด้วยซ้ำ
ขอให้โชคดีครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 30

สู้ๆครับพี่ หนทางยังอีกยาวไกล

ถือว่าเราแพ้เพื่อที่จะไม่แพ้ต่อไป  :lol:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
โพสต์โพสต์