JMART หุ้นเด่นจากงานจิบเบียร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
lowdark
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

JMART มาแรงจริงๆ
CR[t]
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

สุดๆ เลยครับ นับถือๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lu Xun

โพสต์ที่ 3

VI POWER  :cool:
รูปภาพ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 4

จริงๆ ตั้งกระทู้ แบบนี้ ล่อแหลมมากนะครับ

มันอาจจะเป็นเรื่องบังเอิญก้ได้ครับ หรือมีเหตุอื่นๆ ตั้งเยอะ

ขออภัย เจ้าของกระทู้ นิดนึง ครับ ที่ออกความเห็นครับ
babypex

โพสต์ที่ 5

Paul VI เขียน:จริงๆ ตั้งกระทู้ แบบนี้ ล่อแหลมมากนะครับ

มันอาจจะเป็นเรื่องบังเอิญก้ได้ครับ หรือมีเหตุอื่นๆ ตั้งเยอะ

ขออภัย เจ้าของกระทู้ นิดนึง ครับ ที่ออกความเห็นครับ
:cheers:
GeneraX
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยกับพี่ Paul VI ครับ

ปล่อยให้ทุกอย่างเป็นไปตามพื้นฐานหุ้นดีกว่าครับ ถ้าอยากแสดงความเห็นอะไรกับหุ้นตัวนี้ ก็เข้าไป comment ไว้ในห้อง ร้อยคนร้อยหุ้นได้ครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
akekarat

โพสต์ที่ 7

เห็นแล้วก็หวั่น ๆ แทนคนที่เข้าไปซื้อหุ้นตัวนี้จริง ๆ เลย
โดยเฉพาะถ้าใครซื้อเพียงเพราะว่าฟัง Dr. บอกว่าดีแล้วก็ซื้อเลยนี่
หวังว่าท่านเหล่านั้นคงทราบดีกว่า กิจการที่ดี ไม่ได้หมายความว่าราคาตอนนี้เหมาะสมจะซื้อหรือเปล่านะครับ อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกัน
กลัวว่าถ้ามีใครขาดทุนขึ้นมาแล้ว Dr. มากลายเป็นแพะรับบาปนี่ไม่สมควรจริง ๆ

เรื่องแบบนี้เห็นอยู่บ่อย ๆ ครับ ในช่วงก่อน ๆ
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 8

akekarat เขียน:เห็นแล้วก็หวั่น ๆ แทนคนที่เข้าไปซื้อหุ้นตัวนี้จริง ๆ เลย
โดยเฉพาะถ้าใครซื้อเพียงเพราะว่าฟัง Dr. บอกว่าดีแล้วก็ซื้อเลยนี่
หวังว่าท่านเหล่านั้นคงทราบดีกว่า กิจการที่ดี ไม่ได้หมายความว่าราคาตอนนี้เหมาะสมจะซื้อหรือเปล่านะครับ อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกัน
กลัวว่าถ้ามีใครขาดทุนขึ้นมาแล้ว Dr. มากลายเป็นแพะรับบาปนี่ไม่สมควรจริง ๆ

เรื่องแบบนี้เห็นอยู่บ่อย ๆ ครับ ในช่วงก่อน ๆ
คงที่เป็นนักลงทุนจริงๆคงไม่โกรธท่านแน่ครับ เพราะท่านซื้อจริงๆ แล้วท่านก็บอกหมดนะครับทุนที่ท่านซื้อก็รู้ (จากวันที่ท่านบอก) ท่านไม่ได้เชียร์ให้ซื้อที่ราคานี้นะครับ

แล้วกฎเหล็กของการจะเป็น "เหาฉลาม" คือ เวลาดีต้องขอบคุณ เวลาผิดพลาดก็ต้องยิ้ม ห้ามโทษคนอื่นครับไม่งั้นวันหลังไม่มีใครบอก  :lol:
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
GeneraX

โพสต์ที่ 9

BABY TERMITE เขียน:
คงที่เป็นนักลงทุนจริงๆคงไม่โกรธท่านแน่ครับ เพราะท่านซื้อจริงๆ แล้วท่านก็บอกหมดนะครับทุนที่ท่านซื้อก็รู้ (จากวันที่ท่านบอก) ท่านไม่ได้เชียร์ให้ซื้อที่ราคานี้นะครับ

แล้วกฎเหล็กของการจะเป็น "เหาฉลาม" คือ เวลาดีต้องขอบคุณ เวลาผิดพลาดก็ต้องยิ้ม ห้ามโทษคนอื่นครับไม่งั้นวันหลังไม่มีใครบอก
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
suwat09

โพสต์ที่ 10

ว่าแต่ต้นทุน ดร. จะสักเท่าไหรครับ เท่าที่ฟังจากในที่ประชุม
ท่านซื้อก่อน งานจิบเบียร์ สอง สาม วัน ก้น่าจะประมาณ 2 บาท
ใคร พอรู้บางไหมครับ ถ้าท่านซื้อต่ำกว่า 2 บาท ราคาตอนนี้ก็....พระเจ้าจอร์จ :lol:
นิยามของเกรแฮม
Marign Of Safety คือ "การทำให้การคาดการณ์อนาคตอย่างแม่นยำ เป็นเรื่องไม่จำเป็น"
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 11

GeneraX เขียน:
"เดี๋ยวนี้ ดร. ทำตัวเหมือนเจ้ามือหุ้นเลย ( จิบทีรวยที )"

ดร.ถูกพาดพิงแล้วนะครับใน pantip นี่แหละครับที่ทำไมผมถึงอยากให้ระวังในการตั้งกระทู้ต่างๆใน Thaivi
ผมตามเข้าไปดูแล้วครับ เหมือนที่ ผมสังหรณ์ หน่อยๆเลย  :x
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 12

แล้วกฎเหล็กของการจะเป็น "เหาฉลาม" คือ เวลาดีต้องขอบคุณ เวลาผิดพลาดก็ต้องยิ้ม ห้ามโทษคนอื่นครับไม่งั้นวันหลังไม่มีใครบอก
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

ผมไม่เข้าใจเลยจริงๆ
ใครจะเชื่อใคร ซื้อตาม ขายตาม
มันก็เงินของแต่ละคนอยู่แล้ว รับความเสี่ยงกันเอาเอง

ก่อนหน้านี้เพื่อนผมเคยมาถามให้แนะนำหุ้นตัวนึง ถือไปสักพักเค้าก็ไม่สบายใจ (อาจเพราะไม่ได้วิเคราะห์เอง)
ผมก็ดันแนะนำต่อว่างั้นก็ขายไปเถอะ..ขายปุ๊บ มันวิ่งไปไกลเลย ไม่รู้ว่าจะโดนเค้าเหน็บแนมลับหลังรึป่าว
หลายคนยังเข้าใจยาก ผมจะไม่ทำอย่างนี้อีกแล้ว  :(
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 14

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 38266.html

ในกระทู้นี้

มีพาดพิงถึงท่านอาจารย์ของเราครับ รบกวนผู้เป็นสมาชิก pantip ที่มีอมยิ้ม เข้าไปลบให้ด้วยครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
GeneraX

โพสต์ที่ 15

newbie_12 เขียน:http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 38266.html

ในกระทู้นี้

มีพาดพิงถึงท่านอาจารย์ของเราครับ รบกวนผู้เป็นสมาชิก pantip ที่มีอมยิ้ม เข้าไปลบให้ด้วยครับ
อย่าไปลบเลยครับ ถ้าไปลบก็เหมือน reply "ถูกอุ้ม" เปล่าๆครับ เพราะเค้าก็ไมได้เอ่ยชื่อว่า ดร. อะไร จะหาว่าเราร้อนตัว

ปล่อยเอาไว้แบบนั้นแหละครับ เข้าไปช่วยอธิบายว่าความจริงเป็นอย่างไรดีกว่า
thanapon.k
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

madam
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

แล้ว jmart มันมีดีอะไรอ่ะคะ เห็นตู้ขายมือถือก็มีเยอะแยะไปหมดทุกห้าง
lowdark

โพสต์ที่ 18

Paul VI เขียน:จริงๆ ตั้งกระทู้ แบบนี้ ล่อแหลมมากนะครับ

ไม่เป็นไรครับ ผมยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ และผมก็ไม่ได้มีหุ้นตัวนี้ด้วยนะครับ

ผมแค่มองว่า ยิ่งคนเก่งและมีชื่อเสียงพูดหรือทำไรออกมา ก็จะมีคนสนใจมากกว่าคนอื่นครับ และยิ่งทำให้เกิด effect มากกว่าคนอื่นด้วยครับ ดังนั้นผมก็คิดว่าเหตุผลที่ราคาวิ่งไปขนาดนี้คงเป็นเพราะว่า รู้ว่า ดร. นั้นมีหุ้นที่ต้นทุนราคาเท่าไหร่ และหุ้นตัวนี้ ดร. ก็ได้วิเคราะห์บอกไว้แทบทุกอย่างแล้วอะครับเลยทำให้คนแห่เข้าไปซื้อก็ได้ครับ
manza125

โพสต์ที่ 19

งั้นเปลี่ยนเป็น กระทู้เด่นหลังงานจิ๊บเบียร์  :P

เรื่องหุ้นขึ้นนี้การพูดของดร.แกคงมีส่วน แต่คงไม่ใช่ทั้งหมด

ดร.เค้าก็ไม่ตั้งใจใ้ห้เป็นแบบนั้น พูดกันอยู่ในๆ เอามาโพสในเว็บคนดูก็เป็นหมื่นแล้วแหละ แต่มีพวกซุ่มเงียบซะเยอะ เรื่องแบบนี้โทษใครไม่ได้

นี้เว็บออกข่าว ว่าราคาขึ้นเพราะรับรู้รายได้ 3g  :wink:

http://www.ryt9.com/s/iq05/915135

หุ้นขึ้น ไม่รู้ดร.แกจะดีใจหรือเสียใจ  ดี
------------------------------
การพูด คือ อาหารของนักการเมือง
การวิเคราห์ คือ อาหารของวีไอ
kawee019

โพสต์ที่ 20

เข้ามาติดตามด้วยคน :D
sunsurn

sunsurn

โพสต์ที่ 21

คุณสมบัติอย่างหนึ่งของการเป็น  vi  คือ การคิดอย่างเป็นอิสระ คนเหล่านี้จะฟังเยอะแต่เวลาตัดสินใจจะตัดสินใจด้วยตัวเองเสมอและมักไม่ค่อยโทษใคร

แต่คนที่ฟังแต่ว่า  ดร.ซื้อตัวนั้นแล้วซื้อตามถ้ามีความรู้อาจเพราะขี้เกียจวิเคาระด้วยตัวเองและให้ความเชื่อถือกลุ่มนี้ก็อาจไม่โทษใคร เพราะรู้ว่าซื้ออะไรซื้อเพราะอะไร
sunsurn

sunsurn

โพสต์ที่ 22

กลุ่มสุดท้ายได้ยินว่า ดร.ซื้อ แล้วซื้อตามกลุ่มนี้อันตราย  กลุ่มนี้คือนักเก็งกำไร
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

madam เขียน:แล้ว jmart มันมีดีอะไรอ่ะคะ เห็นตู้ขายมือถือก็มีเยอะแยะไปหมดทุกห้าง
เท่าที่ผมจำได้จากการดู moneytalk นะครับ รายได้ของ jmart มาจาก 3 ทาง
1. การขายมือถือ
2. การแบ่งที่ แบ่งตู้ให้เช่าต่อ
3. การติดตามทวงหนี้ครับ

จากที่ได้ฟังผู้บริหารผมก็เห็นว่าน่าสนใจ ธุรกิจทั้ง 3 อย่างมีโอกาสโตได้อีกครับโดยเฉพาะอย่างที่ 3 ซึ่งเป็นบริษัทรับทวงหนี้ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศ

เพียงแต่ผมยังไม่มีความรู้ในการอ่านงบการเงิน จึงไม่ได้ติดตามรายละเอียดครับ

ปล.รายการดีๆอย่างนี้สมควรอยู่ต่อครับ ให้ความรู้แก่นักลงทุน
sunsurn

sunsurn

โพสต์ที่ 24

เชื่อไหมว่าแม้ วอเร็นจะได้รับคำแนะนำให้ซื้อหรือขายหุ้น จากคู่หู  ชาลี  แต่สุดท้าย วอเร็นจะตัดสินใจด้วยตัวเองเสมอ  บ้างครั้งตาม บ้างครั้งตรงข้าม
บ้างครั้วเฉยๆ
champ_st

โพสต์ที่ 25

T_T ไม่รู้ว่าที่ผมไปโพสสรุปงานจิบเบียร์ แล้วคนอื่นมาอ่าน แล้วมอง ดร.ในทางเสียหาย หาว่าเป้นเจ้ามาปั่นหุ้น เซ็งเป็ด
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
champ_st

โพสต์ที่ 26

champ_st เขียน:T_T ไม่รู้ว่าที่ผมไปโพสสรุปงานจิบเบียร์ แล้วคนอื่นมาอ่าน แล้วมอง ดร.ในทางเสียหาย หาว่าเป้นเจ้ามาปั่นหุ้น เซ็งเป็ด
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 266.html#8

เลยจัดไป 1 ไม้
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
race_maddog

โพสต์ที่ 27

champ_st เขียน: http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 266.html#8

เลยจัดไป 1 ไม้
เป็นกำลังใจให้คุณแชมป์นะครับ
คุณเป็นคนดีมีน้ำใจ นำสิ่งที่ได้รับฟังมาถ่ายทอด
ให้แก่ผู้ที่ไม่ได้มีโอกาสไป

ส่วนเรื่องการซื้อขายนั้น ก็ต้องขึ้นอยุ่กับการตัดสินใจของคนๆ นั้นครับ

ไม่อยากให้คุณแชมป์รู้สึกท้อนะครับ สู้ๆ ครับ  :D
modpattaya

โพสต์ที่ 28

เป็นกำลังใจให้คุณแชมป์ นะคะ
อย่าเสียใจ ท้อแท้ หดหู่
มีอีกหลายคนที่เข้าใจดี  และยังเชื่อมั่นในดร. มากกว่าเดิมค่ะ

พวกเราที่อยู่ต่างจังหวัด และท่านที่ไม่มีโอกาสไปร่วมงาน
ก็ได้แต่ขอบคุณในความมีน้ำใจ  เสียเวลา  เสียกำลัง  มาโพสต์แบ่งปัน
ทั้งความรู้ ความเห็น ข้อมูล หรือเกร็ดต่างๆ   ให้กับพวกเราทุกคน

หากคิดจะปั่นหุ้น  มีวิธีอันแยบยลอีกเยอะ  จะทำแบบนี้ทำไมให้เปลืองตัว

ปล.ไม่ได้ตามซื้อตัวนี้  เพราะไม่ใช่หุ้นเป้าหมายที่ติดตาม+ศึกษา ค่ะ
modpattaya

โพสต์ที่ 29

เป็นกำลังใจให้คุณแชมป์ นะคะ
อย่าเสียใจ ท้อแท้ หดหู่
มีอีกหลายคนที่เข้าใจดี  และยังเชื่อมั่นในดร. มากกว่าเดิมค่ะ

พวกเราที่อยู่ต่างจังหวัด และท่านที่ไม่มีโอกาสไปร่วมงาน
ก็ได้แต่ขอบคุณในความมีน้ำใจ  เสียเวลา  เสียกำลัง  มาโพสต์แบ่งปัน
ทั้งความรู้ ความเห็น ข้อมูล หรือเกร็ดต่างๆ   ให้กับพวกเราทุกคน

หากคิดจะปั่นหุ้น  มีวิธีอันแยบยลอีกเยอะ  จะทำแบบนี้ทำไมให้เปลืองตัว

ปล.ไม่ได้ตามซื้อตัวนี้  เพราะไม่ใช่หุ้นเป้าหมายที่ติดตาม+ศึกษา ค่ะ
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 30

race_maddog เขียน:
เป็นกำลังใจให้คุณแชมป์นะครับ
คุณเป็นคนดีมีน้ำใจ นำสิ่งที่ได้รับฟังมาถ่ายทอด
ให้แก่ผู้ที่ไม่ได้มีโอกาสไป

ส่วนเรื่องการซื้อขายนั้น ก็ต้องขึ้นอยุ่กับการตัดสินใจของคนๆ นั้นครับ

ไม่อยากให้คุณแชมป์รู้สึกท้อนะครับ สู้ๆ ครับ
โพสต์โพสต์