สาวนักเด้ง กับ สาวกินปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังไล่ดูงบการเงินกับธุรกิจของแต่ละบริษัทนะครับ กำลังเริ่มศึกษาและหาเหล่าสาวๆ เข้าฮาเร็ม เล็กๆ ที่เพิ่งสร้าง

เท่าที่ผมหา ผมมองไม่ออกว่าหุ้นแนวไหน ตัวไหนควรจะเป็นหุ้นเด้ง เด้ง เด้ง
เท่าที่ประมวณผลในสมองน้อยๆได้ก็คือหุ้นพวก Growth ที่ธุรกิจกำลังเติบโตอย่างแรง ซึ่งดูจากงบการเงิน คงจะบอกไม่ได้ชัดเจน น่าจะใช้เซ็นต์ช่วยเยอะหน่อย
ส่วนหุ้นปันผล ก็ดูอัตราการจ่ายปันผลย้อนหลัง + ดูงบการเงิน การเติบโตของรายได้ กำไร แต่เท่าที่ดูมาหลายตัว หุ้นปันผลดีหลายๆตัวแต่ละปี ราคาหุ้น กับไม่เด้ง เด้ง เด้ง ตามปันผล ที่สูงเลย ราคากลับคงตัว หรือบางตัวลดลงด้วยซ้ำ ทั้งที่ผลประกอบการสวยหรู แต่ธุรกิจอาจไม่เตะตูด เอ้ย เตะตาซักเท่าไร

ส่วนตัวผมฮาเร็มเล็กมาก เลยคิดว่าการหาสาวๆปันผลดี คงจะลำบากในการเติบโตของพอร์ท เลยมองหาสาวๆนักเด้ง แต่นี่แหละครับปัญหา เพราะผมมองสาวๆเด้งๆๆๆ ไม่เป็น ไม่รู้สาวไหนดัน สาวไหนซ่อน สาวไหนเด้งจริงๆ

เพื่อนๆช่วยกันวิเคราะห์แนวคิดสำหรับหุ้นเด้งๆ กับปันผล กันหน่อยครับ
madam
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เด้งจริงดูที่ Growth ค่ะ
ทำไมเอาไปเปรียบกับฮาเร็มล่ะคะเนี่ย  :roll:
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 3

เด้งไม่จำเป็นต้อง growth นะครับ

หุ้นที่ undervalue มากๆ ก็เด้งได้

หรือหุ้นที่มีเหตุการณ์พิเศษที่ทำให้กำไรในปีนั้นบวมเป็นพิเศษก็เด้งได้เช่นเดียวกัน

ลองศึกษาหลายๆแนวทางดูครับ  :8)  :8)
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
0N0111

โพสต์ที่ 4

ลองดูกระทู้นี้ครับ ไม่รู้เคยอ่านยัง ผมว่าดีมากคับร
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=26058
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
ซากคน

โพสต์ที่ 5

[quote="reiter"]เด้งไม่จำเป็นต้อง growth นะครับ

หุ้นที่ undervalue มากๆ ก็เด้งได้

หรือหุ้นที่มีเหตุการณ์พิเศษที่ทำให้กำไรในปีนั้นบวมเป็นพิเศษก็เด้งได้เช่นเดียวกัน

ลองศึกษาหลายๆแนวทางดูครับ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
pongo

โพสต์ที่ 6

อยากได้หลายเด้งเร็วๆ และแรง ต้องหุ้นประเภท turnaround และ commodity stock ครับ
merman

โพสต์ที่ 7

ถ้า ฮาเล็ม สำหรับผมต้องปี 2008 ครับ :lol:  เสียดาย ช่วงนั้นไม่ค่อยได้สนใจหุ้นเท่าไร  :cry:
maiaowna

โพสต์ที่ 8

ผมชอบสาวเด้งนะ ยิ่งเด้งเก่งๆ ยิ่งชอบ

หุ้นนะหุ้น  :lol:
gnomeller

โพสต์ที่ 9

งั้นผมขอถามต่อในกระทู้นี้เลยนะครับ ว่าการดูงบมีวิธีดูอย่างไร ถึงจะวิเคราห์ signal ได้ ว่ากิจการนี้ growth เด้งครับ บางกิจการ model ธุรกิจทำให้วิเคราห์ว่ามันต้องเด้งขึ้นเป้นทางชัน แต่พอเห็น หนี้สินสะสม แล้วก็หนาวๆ เพราะคิดเป็นเบอร์เซนต์ของ ทรัพย์สินรวมแล้วเยอะเอาการ

แต่เค้าโตเอาโตเอา โดยที่มีหนี้สินก้อนโตมากขึ้นตามไปด้วย เรื่อยๆอยู่อย่างนั่น เห้นแบบนี้ทำใจซื้อไม่ลงซะทีึครับ PE สูงด้วย แต่ก็ ขึ้นไม่หยุด
CHOOKY

โพสต์ที่ 10

ประเภท turnaround , Expansion สิครับ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
sutee_p

โพสต์ที่ 11

ผมชอบสาวนักเด้งครับ เด้งแรงๆยิ่งดี ฮ่าๆ
:D
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 12

เขาบอกว่า ที่ดูว่าขี้อาย เงียบ ๆ ติ๋ม ๆ ไม่ค่อยมีคนสนใจเนี่ย เอาเข้าจริงแล้วเด้งแรงน่าดูครับ ยิ่งคนสนใจยิ่งเด้ง

ส่วนพวกที่หวือหวา คนสนใจเยอะๆ อยู่แล้ว ดูเหมือนใจกล้า เอาเข้าจริง หลอกกินตังค์ประจำ จะมีเด้งจริงก็จะพบได้ไม่บ่อยเหมือนอย่างแรก

อันนี้ผมพูดถึงเรื่องหุ้นนะครับ :)
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
Belffet

โพสต์ที่ 13

OutOfMyMind เขียน:เขาบอกว่า ที่ดูว่าขี้อาย เงียบ ๆ ติ๋ม ๆ ไม่ค่อยมีคนสนใจเนี่ย เอาเข้าจริงแล้วเด้งแรงน่าดูครับ ยิ่งคนสนใจยิ่งเด้ง

ส่วนพวกที่หวือหวา คนสนใจเยอะๆ อยู่แล้ว ดูเหมือนใจกล้า เอาเข้าจริง หลอกกินตังค์ประจำ จะมีเด้งจริงก็จะพบได้ไม่บ่อยเหมือนอย่างแรก

อันนี้ผมพูดถึงเรื่องหุ้นนะครับ :)
ตัวจริง ชัดเจน
spnutty

โพสต์ที่ 14

เท่าที่สังเกตุมา หุ้นปันผล ขึ้นนะครับแต่น้อย จะขึ้นเยอะช่วงก่อนจ่ายปันผลหลังจาก XD แล้วราคาจะลงมา โดยเอา เงินปันผลที่จ่ายมาไปลบราคาก่อน XD ครับ
ที่นี้ก็ต้องเลือกละครับว่าจะเอา ปันผลรึขายเอากำไร ก่อน XD
โพสต์โพสต์