เปี๋ยนไป๋

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 127

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 1

เอาผลประกอบการ 1Q10 มานั่งดูแบบเรียงตัว ทุกกลุ่ม เล่นเอาตาลาย นั่งคัดเลือก เอาที่โต มากๆ หลักเกณฑ์มีข้อสามสี่ข้อ

หนึ่ง    กำไร 1Q10 มากกว่า 50% FULL YEAR 2009
สอง    หย่อน นิดหย่อนหน่อยได้ และ ไม่ติดเครื่องหมาย
สาม    มีปันผล หรือ น่าจะมีปันผล
สี่        สภาพคล่องพอรับได้

ได้ออกมา ตามด้านล่างนี้ (ไม่รวมกลุ่มโรงแรมนะ เพราะคาดว่ากว่าจะกลับมาคงอีกสักพัก)

ขอบอกไว้ก่อนนะครับ ถ้าท่านใดสนใจ ให้ลองเอาไปต่อยอด ศึกษาต่อดู

บางตัวกำไรมากเพราะขายที่ดิน ขายสินทรัพย์ หรือ เงินลงทุน เห็นพวกรายการพิเศษ ขอให้พิจารณาให้รอบคอบ

อาจมีบางตัวเข้าข่าย แต่ผมไม่ได้นำมาโพสต์ไว้เนื่องจาก หลังๆเริ่มตาลาย ถ้าใครมีตัวใดที่เข้าข่ายช่วยโพสต์ไว้ให้ได้ศึกษากันต่อไปแล้วกันนะครับ

ถ้าท่านใดเอาไปต่อยอดแล้วได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ ขอเชิญชวนให้แบ่งส่วนหนึ่ง เล้กๆน้อยๆ ก็ได้มาช่วยเหลือเพื่อนร่วมโลกใบนี้ของเรากันนะครับ

1) STA
2) TRUBB
3) SUC
4) SITHAI
5) TRU
6) TSC
7) CSP
8) PERM
9) SMIT
10) SNC
11) SSI
12) VARO
14) DCON
15) PAP
16) KKC
17) STPI
18) TASCO
19) VNG
20) AP
21) CNT
22) HEMRAJ
23) NNCL
24) PLE
25) PREB
26) QH
27) RASA
28) PDI
29) ROBINS
30) RS
31) SPORT
32) JUTHA
33) KCE
34) SPPT

:D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
คนขายของ

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 2

เออ.....นึกได้ขึ้นมาว่าพิมพ์ตกไปสองตัว

35) SAT
36) GYT (สภาพคล่องสุดบรรยาย)
CK
ผู้ติดตาม: 29

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 3

GYT สภาพคล่องสุดบรรยายจริงๆ
Yaileela
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 4

เรียงอันดับหรือเปล่าครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ พี่คนขายของ สำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันกัน

ขอเสนอเพิ่มล่ะกัน
AHC กำไร Q1/2010 21.48 ลบ. เทียบกับ Y2009 ทั้งปีที่ 45 ลบ. (48%)
PTTEP กำไร Q1/2010 10,471 ลบ. เทียบกับ Y2009 ทั้งปีที่ 22,154 ลบ. (47%)
ยังไม่ผ่านข้อ 1 แต่ก็เกือบๆอ่ะนะ :lol:
คนขายของ

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 6

YAI_ LASALLE Posted: Thu Jun 03, 2010 9:56 am    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

เรียงอันดับหรือเปล่าครับ
ไม่ได้เรียงลำดับ แต่อย่างใดครับ
Saran Posted: Thu Jun 03, 2010 10:16 am    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณครับ พี่คนขายของ สำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันกัน

ขอเสนอเพิ่มล่ะกัน
AHC กำไร Q1/2010 21.48 ลบ. เทียบกับ Y2009 ทั้งปีที่ 45 ลบ. (48%)
PTTEP กำไร Q1/2010 10,471 ลบ. เทียบกับ Y2009 ทั้งปีที่ 22,154 ลบ. (47%)
ยังไม่ผ่านข้อ 1 แต่ก็เกือบๆอ่ะนะ  
ขอบคุณ SARAN ครับที่มาช่วยแชร์ ข้อมูลเพิ่มเติม
K o S o L
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ  :bow:
ผมมือใหม่ครับ
picklife

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณ คุณ คนขายของ และ Saran
มากๆครับ เยี่ยมไปเลยครับ ใครศึกษาแล้วมาแชร์ๆกันดีกว่าครับ
ดูว่าตัวไหนน่าสน หรือตัวไหนน่าเพิ่มเข้าไปในlist หรือตัวไหนควรตัดออก
เผื่อเพื่อนๆจะได้ประหยัดเวลาครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 9

เริ่มด้วย ขอตัด
24) PLE
ออกนะครับ
เพราะว่ากำไรมาจากการปรับหนี้สูญและขายที่ดินทั้งนั้น
ดังนั้นถือว่าเป้นกำไรพิเศษทั้งหมดครับ :D
moonchild

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับพี่ :)
It's earnings that count
Paul VI
ผู้ติดตาม: 69

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณ สำหรับข้อมูล ที่มาแบ่งปันครับ  :D
moojung

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ :D
o-bo-ja-ma

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ
คนขายของ

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 15

จาก 36 บริษัทที่ทำได้ตามคุณลักษณะขั้นต้น เราก็มากรองอีกขั้นหาพวกที่

"เปี๋ยนไป๋" แบบสุดๆ โดยกำหนดข้อแม้ว่า

กำไร 1Q10 ไตรมาสเดียวนี่ มากกว่า หรือ เท่ากับ กำไรทั้งปี 09

ได้ออกมา สิบห้าตัว ดังนี้

แต่ทั้งนี้เช่นเคยนะครับ เราต้องลงรายละเอียดอีกที พวกที่มาเร็วไปเร็วก็มี มาเป็นครั้งคราวก็มี

เราคงต้องเสาะหาที่ดีเพราะกลยุทธ์ การบริหาร การจัดการ หรือ ว่า เป็นขาขึ้นของวัฏจักรนั้นๆจริงๆ

บางตัว เขาก็ปูพื้นมานานแล้ว อย่าลืมดูกราฟด้วย เดี๋ยวเพื่อนจะถามว่า "มาทำอะไรกันตอนนี้?"

1) TRUBB
2) SITHAI
3) TRU
4) CSP
5) PERM
6) SSI
7) DCON
8) STPI
9) VNG
10) NNCL
12) PREB
13) PDI
14) KCE
15) GYT

จริงๆมี น้องเปิ้ลด้วยนะ แต่คุณ PICKLIFE ได้บอกที่มาของกำไรที่เพิ่มขึ้นตามที่เขียนไว้ด้านบน ผมเลยตัดไป
คนขายของ

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 16

List 15 ตัวหลังไม่ได้หมายความว่าดีกว่า พวกแรกนะครับ

บริษัทที่โตในระยะยาวได้มั่นคง และ ยั่งยืน  มีกาีรบริหารจัดการที่ดี เป็นสิ่งที่เราเสาะหา

ตีหัวเข้าบ้าน นกกระจอกยังไม่ทันกินน้ำ ขายของเก่ากิน

อันนี้ถ้าจะเล่นก็เอาแบบ ขำๆ หาประสพการณ์ ก็ตามสบาย  :D
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับพี่  จะลองศึกษาดูครับ
แต่พวก commo เยอะจัง
คนขายของ

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 18

มาลองดูอีกที่ TIPCO นี่ก็น่าจะพอเข้าพวกได้

1Q10 = 102.01 MBaht (0.21 per share)
All Y09 = 206.16 MBaht (0.43 per share)

ปันผลก็ โอเค ย้อนหลังไปสามสี่ปี มีมาทุกปี

ไม่รู้มีอะไรพิเศษหรือเปล่า ไม่รู้มี Seasonal effect อะไรไหม

ยังไงก็ลองไปค้นต่อกันแล้วกันนะ ถ้าสนใจ

แต่สภาพคล่องคงไม่พอให้เฮียๆ ทั้งหลายซื้อเป็นแน่
คนขายของ

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 19

เห็น Research ของ ASP บอกว่า TIPCO ได้ดีเพราะมี ลูกกตัญญู นี่เอง
pansin

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 20

สนใจ Thu ครับ
ความจริงอยากรอ งบ Q หน้า (เน้นช้าแต่ชัวร์น่ะครับ)
แบบว่ายังไม่มั่นใจ  กลัวเธอรวนเร
แต่สเน่ห์เธอเตะตา,,,ต้องใจเหลือเกิน
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 21

ตัด GYT ไปด้วยเพราะขายที่ดิน เป็นกำไรพิเศษในงวดไตรมาส 1
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
picklife

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณคร๊าบบ น้อยลงเรื่อยๆละ อิอิ
Botong

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 23

TIPCO ได้กำไรจากบริษัทร่วมครับแต่กำไรจากการดำเนินงานจริง น้อย...ดังนั้น สำหรับผมคงถือว่าเป็นกำไรพิเศษครับ...
*** better together ***
CheNz

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 24

Botong เขียน:TIPCO ได้กำไรจากบริษัทร่วมครับแต่กำไรจากการดำเนินงานจริง น้อย...ดังนั้น สำหรับผมคงถือว่าเป็นกำไรพิเศษครับ...
ขอสอบถามครับคุณ Botong สังเกตุจากส่วนไหนครับว่าเป็นกำไรจากบริษัทร่วม หรือไม่ได้มาจากการดำเนินงานจริงอะครับ

ผมกำลังศึกษาการดูงบครับ
คนขายของ

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 25

ROBINS รู้สึกเหมือนจะมีกำไรเนื่องจากการโอนกลับของการสำรองหนี้สูญ เนื่องจากมีการชำระหนี้กลับมา ดังที่ชี้แจงดังนี้

8.      บริษัทฯ มีกำไรสุทธิจำนวน 765 ล้านบาท เพิ่มขึ้นจากช่วงเดียวกันของปีก่อน 484 ล้านบาท
หรือ 171.8% โดยเป็นผลจากรายได้ของการรับชำระหนี้ดังกล่าวข้างต้น  ซึ่งหากไม่รวม รายการพิเศษ
ดังกล่าว บริษัทฯ มีกำไรสุทธิจากการดำเนินงานปกติเพิ่มขึ้น 10.8% จากช่วงเดียวกันของปีก่อน

Source: ข่าวแจ้งตลาดเรื่อง รายงานผลการดำเนินงานสำหรับไตรมาส 1/2553[/b]
คนขายของ

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 26

TIPCO INCOME STATEMENT (งบกำไรขาดทุน)

ส่วนแบ่งกำไร(ขาดทุน)จากเงินลงทุนในบริษัทร่วม         ปี53 77,065,435            ปี52 32,378,844
Green
ผู้ติดตาม: 266

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 27

ดูๆ แล้ว vng ก็น่าสนใจนะครับ
ขอบคุณครับ
picklife

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 28

กลับมาดันกระทู้ครับ อิอิ
spyhac

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 29

TASCO ทั้งปี 2009 กำไร 493 ล้าน ตอนQ4 ขาดทุนประกันความเสี่ยงเลยได้กำไร Q4 แค่ 10ล้าน
Tasco Q12010 กำไร 316 ล้าน กำไรส่วนหนึ่งมาจากประกันความเสี่ยง 184 ล้าน
WinterWind

เปี๋ยนไป๋

โพสต์ที่ 30

งั้นผมส่ง IHL เข้าประกวดครับ
กำไร q1 ปีนี้ 113 ล้าน กำไรปี 09 ทั้งปี 109 ล้าน
ปันผล 10 เปอเซ็น
พลิกฟื้น จาก Economy of scale + ต้นทุนวัตถุดิบ + ปรับปรุงการผลิต
โพสต์โพสต์