หุ้นปั่น! ทำไมหุ้นพื้นฐานดี ๆ เค้าไม่ปั่นกัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
อ.เอง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นปั่น! ทำไมหุ้นพื้นฐานดี ๆ เค้าไม่ปั่นกัน

โพสต์ที่ 1

ใครพอรู้ลึก ๆ เรื่องหุ้นปั่นช่วย มาให้ความรู้หน่อยนะครับ
หรือหุ้นที่มีเจ้ามือ เราจะแยกออกได้ยังไง มีวิธีดูมั๊ยครับ
merman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ถ้าผมเดา ผมว่า หาหุ้นที่ไม่ดังมาปั่นน่าจะดีกว่า เพราะเก็บของได้ง่าย แล้วสร้าง volume ได้ง่ายกว่า แถมถ้าเอาหุ้นดีๆ ต้นทุนมันจะแพง สู้เอาหุ้นห่วยๆมาปั่นจะดีกว่า

เดาเอาไม่รู้ถูกรึเปล่านะครับ
firstee
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 3

หุ้นพื้นฐานดีถ้ามันลงหรือขึ้นมากๆเดี่ยวอีกสักพักมันก้อจะมาอยู่ในราคาที่เหมาะสมครับ

เพราะว่ามันมีพื้นฐานในตัวมันเองครับ

มานนี้น่ะครับ เพิ่งศึกษา
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

หุ้นปั่นไม่มีพื้นฐาน เค้าไม่ค่อยปั่นกันแล้วนะครับ

เพราะนักลงทุน หรือนักเล่นหุ้นเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้โง่ๆแล้ว พวก live bliss อะไรพวกนี้ปั่นแล้วก็เสี่ยงว่าจะออกของไม่ได้

ดังนั้นหุ้นที่เจ้ามือจะลากๆกันสมัยนี้ ต้องมีพื้นฐานมารองรับ มี story ชัดเจน เจ้ามือถึงจะกล้าลาก เมื่อลากจนถึง fair value แล้วก็ยังสามารถปล่อยของได้

ยกตัวอย่างตัวที่วิ่งๆ ปัจจุบันตัวเล็กๆก็

cfresh มี story เรื่องกุ้งส่งออก
stpi มี story เรื่องกำไรที่เข้ามาเยอะเกินที่คาดไว้
gfpt มี story เรื่องวัตถุดิบถูก แต่ราคาขาย product แพง
vng มี story เรื่อง turn around

อีกเยอะแยะมากมายครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 5

หลักการของเจ้ามือปั่นหุ้นง่ายๆ คือต้องเก็บหุ้นไว้ในมือให้ได้ปริมาณนึง แบ่งบัญชีออกเป็นบัญชีย่อยๆ หลายๆ บัญชี แล้วค่อยเคาะโยกหุ้นตัวเองซื้อจากบัญชีนึงขายเข้าอีกบัญชีนึง ระหว่างนั้นก็ออกข่าวสร้าง story ให้หุ้น เช่น แตกพาร์ จะแจก warrant เพื่อให้คนสนใจและตามเข้ามารับหุ้นจากเจ้ามือในราคาสูง  ปัญหาของเจ้ามือคือบางครั้งลากหุ้นไปสูงแต่รายย่อยช่วงหลังฉลาดขึ้นไม่ยอมเข้าไปรับไม้ต่อง่ายๆ ทำให้เจ้ามือปล่อยของออกไม่ได้จนต้องพยายามโยกหุ้นไปมาในปริมาณที่สูง (มีตัวอย่างหุ้น U ในกลุ่มรับเหมาก่อสร้างก่อนหน้านี้ที่ปริมาณซื้อขายขึ้นไปติด 1 ใน 3 ของตลาดทั้งที่ไม่มีข่าวอะไรก็เกิดจากกรณีนี้ ) เพื่อพยายามดึงดูดรายย่อยให้มารับไม้ต่อให้มากที่สุด เมื่อขายได้ในระดับที่ต้องการแล้ว ก็ถึงขั้นตอนจบ คือถอน bid ออกหมด ราคาจะไหลค่อนข้างเร็วบางที อาจถึง 3 Floor เป็นอันจบพิธีการปั่น

ส่วนสาเหตุที่รายใหญ่ไม่ค่อยปั่นหุ้นพื้นฐาน ก็เพราะกลุ่มคนที่เล่นหุ้นพื้นฐานส่วนใหญ่รู้ว่าราคาเหมาะสมของหุ้นนั้นๆ ควรเป็นเท่าไหร่ ในช่วงของการเก็บหุ้นที่ราคาต่ำ เจ้ามือก็จะเก็บหุ้นได้ค่อนข้างยากหรือถ้าได้ก็จะเป็นปริมาณน้อย แล้วพอไล่ไปถึงจุดนึง เกินกว่าพื้นฐานแล้วก็จะโดนแรงขายจากคนที่ถือที่มองว่าราคาหุ้นขึ้นเกินพื้นฐาน และคนกลุ่มนี้ก็จะไม่รับหุ้นกลับตราบใดที่หุ้นตัวนั้นราคาไม่ลงมา ถึงจุดนี้เจ้ามือรับของแพงไปเต็มๆ จะลากต่อก็ไม่มีใครซื้อ

สรุปคุณสมบัติของหุ้นที่เจ้ามือจะลากต้องเป็นหุ้นที่มีสภาพคล่องไม่สูงมากและมีการถือหุ้นโดยกลุ่มรายใหญ่เพียงกลุ่มเดียวที่เจ้ามือสามารถตกลงได้ว่าจะไม่มีการขายขัดขวางช่วงการทำราคา ครับ
romulus

โพสต์ที่ 6

เพราะตอนหลังเจ้ามือ หันมาเป็น VI กันเยอะ  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
นั่งดูหุ้น

โพสต์ที่ 7

newbie_12 เขียน:หุ้นปั่นไม่มีพื้นฐาน เค้าไม่ค่อยปั่นกันแล้วนะครับ

เพราะนักลงทุน หรือนักเล่นหุ้นเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้โง่ๆแล้ว พวก live bliss อะไรพวกนี้ปั่นแล้วก็เสี่ยงว่าจะออกของไม่ได้

ดังนั้นหุ้นที่เจ้ามือจะลากๆกันสมัยนี้ ต้องมีพื้นฐานมารองรับ มี story ชัดเจน เจ้ามือถึงจะกล้าลาก เมื่อลากจนถึง fair value แล้วก็ยังสามารถปล่อยของได้

ยกตัวอย่างตัวที่วิ่งๆ ปัจจุบันตัวเล็กๆก็

cfresh มี story เรื่องกุ้งส่งออก
stpi มี story เรื่องกำไรที่เข้ามาเยอะเกินที่คาดไว้
gfpt มี story เรื่องวัตถุดิบถูก แต่ราคาขาย product แพง
vng มี story เรื่อง turn around

อีกเยอะแยะมากมายครับ
เพิ่ม CPF อีกตัว ดูรายได้ต่อกำไรย้อนหลังสิ แล้วจะรู้  :lol:
โพสต์โพสต์