แล้ว CPN จะลงไปขนาดไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Pu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เจอใน FB ครับ ภาพบ่ายวันนี้ ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือไม่ แต่สงสาร CPN สงสารผู้เช่า/ร้านค้าจังครับ :cry:

ป.ล. ปัจจุบันผมมีหุ้น CPN 100 หุ้น ในนามภรรยาอีก 6,000 หุ้นนะครับ

รูปภาพ
sphere

โพสต์ที่ 2

ตึกคงใช้การไม่ได้อีก อาจจะต้องสร้างใหม่ ผมไม่แน่ใจว่าที่ตรงนี้cpnเช่าหรือซื้อขาด ราคาcpnน่าละลงไปต่ำกว่า16(ไม่มีอะไรวัด กะๆเอาตามความตกใจของตลาด)
Pu

โพสต์ที่ 3

pwz เขียน:ตึกคงใช้การไม่ได้อีก อาจจะต้องสร้างใหม่ ผมไม่แน่ใจว่าที่ตรงนี้cpnเช่าหรือซื้อขาด ราคาcpnน่าละลงไปต่ำกว่า16(ไม่มีอะไรวัด กะๆเอาตามความตกใจของตลาด)
เช่าครับ จากสำนักงานทรัพย์สินฯ ต่อจาก World Trade เดิมครับ แต่ไม่แน่ใจว่าสัญญายังเหลืออีกกี่ปี

แต่ที่แน่ๆ ไม่ว่าจะมีประกันภัยหรือไม่ CPN อ่วมแน่ๆครับ
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 4

พื้นที่ตรงนั้น เหมือนโดนคำสาบเลยครับ

โชคไม่ดีได้ตลอด
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jung_oh
Verified User

โพสต์ที่ 5

อาจจะมีฟอร์ ถ้าคนยังไม่หายตกใจ

20 บาท ลด 30% ก็ 14 บาท
เด็กนนท์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ผมก็มี CPN  อยู่พอสมควรครับ หุ้นจะลงก็ไม่เป็นไรครับ เสียเงินไม่เท่ากับเศร้าใจมาก ที่ไทยกันเองเผาบ้านเผาเมืองขนาดนี้  :cry:
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 7

มีประกันครับ

แต่ไม่แน่ใจว่ามี limit อยู่ที่เท่าไหร่ แล้วความเสียหายมากน้อยแค่ไหน

ปล. แล้วมันก็ผ่านไป
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

ผมว่าประกันไม่จ่าย
เพราะว่า เกิดจากวินาศกรรม

งานนี้รับเต็มๆ

นั่งรอ 2 floors เป็นอย่างต่ำ
เพราะ CPN โดนสองเด้งเลย
ที่ลาดพร้าว แล้ว CTW ด้วย
เหมือนตอนโดนที่ ชิดลมเลย

ตอนเปิด คิดถึง CTW จังเลย

:)
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 9

ลองเข้าไปดูที่กระทู้ CPN ครับ
miracle

โพสต์ที่ 10

CTW และสยามสแควร์ยังคงมีปัญหาเรื่องพระเพลิงอยู่
เพราะ รถดับเพลิงและเจ้าหน้าที่เข้าพื้นที่ไม่ได้

อืมๆๆๆ
ยังไม่จบ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 11

งานนี้คงต้องตามดูที่การทำประกันแล้วหละครับ

เหมื่อนผู้บริหารออกข่าวว่าจะทำประกันก่อการร้าย และจลาจลเพิ่ม
แต่ก็บ่นๆว่า ราคาแพงมาก อาจจะไม่สู้

สรุปคือได้ทำหรือเปล่า ?

ถ้าทำ อาจจะเป็นโอกาสในวิกฤติ ก็ได้นะคับ
ถ้าหุ้นลงแรง ก็อาจจะเด้งกลับได้
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 12

สยาม พารากอน เป็นไงบ้างครับ

ณ ขณะ นี้  :(
Hughes

โพสต์ที่ 13

เท่าที่ฟัง paragon ไม่โดนอะไรครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
worapot_ta

โพสต์ที่ 14

ผมว่าราคาหุ้นน่าจะลงไม่เยอะเท่าไหร่น่า ไม่เกิน20%  เดาล้วนๆ
onemanshow

โพสต์ที่ 15

วงเงินประกันภัยประมาณ USD 100 MM ซึ่งครอบคลุมเรื่องก่อการร้ายแล้วครับ

ฟังจาก Spring News
wasan_yu

โพสต์ที่ 16

มาเป็นกำลังใจให้ผู้ถือหุ้นทุกท่านครับ :pray:
เด็กสระบุรี
miracle

โพสต์ที่ 17

onemanshow เขียน:วงเงินประกันภัยประมาณ USD 100 MM ซึ่งครอบคลุมเรื่องก่อการร้ายแล้วครับ

ฟังจาก Spring News
รอผู้บริหาร,คปภ และ บริษัทประกันภัยออกมาชี้แจงดีกว่า
เพราะว่า CASE นี้จ่ายกันอ่วมแน่นอนถ้าหากได้ทำประกันไว้
Sorgios

โพสต์ที่ 18

เห็นแล้วช็อคครับ

ปล.ผมไม่มีหุ้นนะครับ
CHIN UP, Do not give up !!!
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 19

ชื่อเก่ามันคือ เวิร์ลเทรดเซ็นเตอร์ ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นแบบเดียวกับ อเมริกาหรือเปล่า

แต่ตึกถล่มหมดเลย คงยาก อาจจะพังเป็นชั้นๆ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 20

ส่วนที่เป็น ห้างเซน เอียงทรุด ลงมาแล้วเหรอครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 21

Dech เขียน:พื้นที่ตรงนั้น เหมือนโดนคำสาบเลยครับ

โชคไม่ดีได้ตลอด
ขนาดมี ศาล รอบทิศแล้วนะ

แรงจริงๆ ครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 22

น่าเสียดายนะครับ
อย่ายอมแพ้
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 23

เผย เซ็นทรัลเวิล์ด ซื้อประกันภัยความคุ้มครองจากการก่อการร้ายและภัยจลาจล วงเงินประกัน 100ล้านเหรียญ

จากเหตุการณ์การวางเพลิง เซ็นทรัลเวิล์ด จนเกิดความเสียหายอย่างหนัก    ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ก่อนหน้านี้ ( 17 เมษายน)  นายรณชิต มหัทธนะพฤทธิ์ รองประธานอาวุโสฝ่ายการเงินและบริหาร โรงแรมเซ็นทรัลพลาซา    เปิดเผยว่า ทางผู้บริหารโรงแรมเครือเซ็นทรัล และห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัล ตัดสินใจที่จะซื้อประกันภัยความคุ้มครองจากการก่อการร้ายและภัยจลาจล เพื่อคุ้มครองโรงแรมและห้างสรรพสินค้าทุกแห่งทั่วประเทศ จากเดิมที่คุ้มครองเฉพาะสาขาภาคใต้เท่านั้น ซึ่งได้ทำหนังสือเพื่อเสนอทำประกันภัยไปแล้ว ในอัตราเบี้ยประกันภัย 0.17% ของวงเงินความคุ้มครองทั้งหมด วงเงินประกัน 100 ล้านเหรียญสหรัฐ

นายรณชิต กล่าวด้วยว่า การทำประกันครั้งนี้  เพื่อให้คุ้มครองความเสียหายที่เกิดจากการจลาจล การประท้วง การก่อการร้าย และธุรกิจหยุดชะงักจากเหตุการณ์ต่างๆ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ปกติตึกอาคารขนาดใหญ่ และกรณีที่มีทุนประกันมูลค่าสูงในหลักหลายร้อยล้านบาทหรือพันล้านบาทขึ้นไป บริษัทประกันมักจะรับเสี่ยงภัยไว้ส่วนหนึ่ง และส่วนที่เหลือจะต้องส่งต่อการรับประกันภัยไปยังบริษัทผู้รับประกันภัยต่อในต่างประเทศ

ผู้บริหารระดับเครือเซ็นทรัลเปิดเผย"มติชนออนไลน์" เมื่อเวลา 20.20 น วันที่ 19 พฤษภาคมว่า ขณะนี้ห้างเซ็นทรัลเวิล์ด ยังคงมีไฟลุกไหม้อยู่เท่าที่ทราบทุกชั้นเสียหายเกือบทั้งหมดเพราะหลังจากที่เจ้าหน้าที่ของห้างเข้าไปดับไฟ ก็มีคนเข้าไปวางเพลิงใหม่โดยที่ทางเจ้าหน้าที่ทหารยังไม่สามารถเข้าไปในบริเวณสี่แยกราชประสงค์ได้ เนื่องจากมีคนคอยซุ่มยิงอยู่
:shock:

"จากความเสียหาย คาดว่า ต้องปิดกิจการนานหลายเดือนหรืออาจนานเป็นปี  ตอนนี้คณะผู้บริหารเครียดมาก"ผู้บริหารระดับสูงของเครือเซ็นทรัล กล่าว http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... =03&catid=
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 24

Sorgios เขียน:เห็นแล้วช็อคครับ

ปล.ผมไม่มีหุ้นนะครับ
ผมก็รู้สึกแบบนั้นครับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
maiaowna

โพสต์ที่ 25

shock สิครับเกิดมาเพิ่งเคยได้เห็นแบบนี้ครั้งแรกในชีวิต  :cry:
Pu

โพสต์ที่ 26

Rocker เขียน:เผย เซ็นทรัลเวิล์ด ซื้อประกันภัยความคุ้มครองจากการก่อการร้ายและภัยจลาจล วงเงินประกัน 100ล้านเหรียญ
100 ล้านเหรียญสหรัฐก็ประมาณ 3พันกว่าล้าน จะเอาอยู่ไหมเนี่ย โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าต้องทุบแล้วสร้างใหม่ :(

มีรูปเพิ่มเติมครับ ไปดูในกระทู้พันทิปครับ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 73186.html

น่ากลัวมากๆ :oops:
ssaran

โพสต์ที่ 27

ความเสียหายน่าจะมากกว่านั้นมาก

รอผู้บริหารมาชี้แจงครับ
margin of safety
vichit
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 28

ไหม้เมื่อคืน 31 จุด "สยาม-เซ็นทรัลเวิล์ด" ไฟยังลุก ล่าสุด "บิ๊กซีราชดำริ" ถูกเผา

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 20 พฤษภาคม 2553 07:24 น.

สรุปเหตุเพลิงไหม้ตั้งแต่ช่วงตีหนึ่งคืนที่ผ่านมา พบทั้งหมดมี 31 จุด ทั้งธนาคาร-ห้างสรรพสินค้า โดยขณะนี้สยามสแควร์และเซ็นทรัลเวิล์ด ยังไม่สามารถควบคุมเพลิงได้ ล่าสุด บิ๊กซีราชดำริถูกเผาด้วย ผู้ว่า กทม.เรียกประเมินสถานการณ์ความเสียหาย ส่วนสายด่วน 1555 แจ้งเหตุฉุกเฉินยังไม่สามารถใช้บริการได้

วันนี้ (20 พ.ค.) นายถนอม อ่อนเกตุพล ที่ปรึกษาผู้ว่ากทม.ให้สัมภาษณ์ทีวีไทย ถึงสถานการณ์เพลิงไหม้ในพื้นที่กทม.ทั้งหมด ว่าตั้งแต่ช่วงเวลาตีหนึ่งเป็นต้นมามีรายงานจุดที่เกิดเพลิงไหม้ทั้งหมด 31 จุด โดยเฉพาะธนาคารกสิกรไทย สาขาอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ รวมทั้งห้างเซนเตอร์วันที่ถูกไฟไหม้ไปแล้วทั้งหลัง ล่าสุดยังมีไฟลุกอยู่ รวมทั้งสยามสแควร์ และห้างเซ็นทรัลเวิล์ดก็ยังมีเปลวไฟอยู่ ทั้งนี้ล่าสุดห้างบิ๊กซีราชดำริก็ถูกเพลิงไหม้ด้วย แต่ยังไม่ได้รับรายงานความเสียหาย ด้านผู้ว่ากทม.ได้เรียกประชุมเจ้าหน้าที่ทุกหน่วยงานเพื่อประเมินสถานการณ์และเข้าตรวจสอบความเสียหายพื้นที่ทั้งหมด

นายถนอม กล่าวอีกว่า เบื้องต้นพบว่ามีธนาคาร 17 สาขาถูกเผาได้รับความเสียหาย และโรงภาพยนตร์สยามสแควร์ ศูนย์การค้าสองแห่ง คือเซ็นทรัลเวิล์ดและเซนเตอร์วัน รวมทั้งร้านก๊วยเตี๋ยวอนุสาวรีย์ รถยนต์ข่าวของช่อง 3 จำนวน 6 คัน ส่วนจุดที่ยังดับไฟไม่ได้คือ สยามสแควร์ที่มีการปะทะกันอยู่ตลอดทำให้เจ้าหน้าที่ไม่สามารถเข้าไปควบคุมสถานการณ์ได้ อย่างไรก็ตามขณะนี้ สำหรับสายด่วนกทม.1555 ยังไม่สามารถให้บริการประชาชนได้ เนื่องจากถูกกลุ่มบุคคลคุกคามบุกเข้าไปทำลายอาคาร ซึ่งทางผู้ว่าฯ ต้องรักษาชีวิตของเจ้าหน้าที่เอาไว้ อย่างไรก็ตามประชาชนที่ต้องการความช่วยเหลือและแจ้งข่าวสามารถแจ้งได้ที่เบอร์ 199 หรือเบอร์ศูนย์เอราวัณ 1646 จส.100 เบอร์ 1137 และเบอร์ 02-2885050

http://manager.co.th/Politics/ViewNews. ... 0000069594
suwat09

โพสต์ที่ 29

เจอเหตุการณ์แบบนี้ เครียดแทนผู้บริหารเลยอ่ะ
นิยามของเกรแฮม
Marign Of Safety คือ "การทำให้การคาดการณ์อนาคตอย่างแม่นยำ เป็นเรื่องไม่จำเป็น"
merman

โพสต์ที่ 30

เห็นว่า เช่าต่อ กรมทรัพสินฯ ไว้หลายสิบปีนิครับ แต่ต้องคิดดูนะครับ ขนาดตอนเอาตึก มา renovate เนี้ยยังลงทุนไปต้องหลายพันล้าน แต่นี้ต้องทุบสร้างใหม่เลย งบประมาณเยอะกว่านี้มากแน่ครับ เพราะต้องสร้างใหม่หมด สรุปแล้ว ประกัน แค่ 3พันล้าน(ไม่แน่ว่าจะได้ครบหรือเปล่า) คงแทบจะไม่ช่วยอะไรเลย
โพสต์โพสต์